ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่ BMW Series 5 ไทย จะมี Active Cruise Control ไหมครับ  (อ่าน 14919 ครั้ง)

ออฟไลน์ nukobza

• Newbie
  • *
อยากได้ ฟังก์ชั่น Active cruise control with Stop&Go function ที่ตอนนี้มีใน Series 7 แต่ถ้าเป็นเมืองนอก เห็นมีแทบทุกรุ่น
มีโอกาสที่ LCI แล้วจะใส่ฟังก์ชั่นนี้เข้ามาไหมครับ

ออฟไลน์ AR15

• Full Member
Re: มีโอกาสที่ BMW Series 5 ไทย จะมี Active Cruise Control ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 21:18:35 »
คง 50/50 นะครับ คิดว่า BMTH คงไม่ค่อยให้ความสำคัญเพราะคิดว่ายังไงคนซื้อ BMW คงเน้นขับขี่เองมากกว่า แต่หลังๆมาก็เริ่มเปิดoptionได้น่าสนใจแบบ G20 330e คงต้องรอลุ้นรอบนี้ ผมว่าถ้าได้ Laser Light กับ Active Cruise Control ครบนี้จะดีมากเลย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
Re: มีโอกาสที่ BMW Series 5 ไทย จะมี Active Cruise Control ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:25:57 »
55555+ ซื้อรถค่ายนี้อย่าหวังเลยครับ
ขนาดคนไปคอมเม้นรีวิวเซลเจ้าหนึงใน Youtube ว่า

ีคนคอมเม้น :"X1 ราคา 2 ล้าน ไม่มี Cruise Control ทั้งๆที่ค่ายญี่ปุ่นเดียวนี้ให้กันหมดแล้ว"
เซล: "ไม่มีระบบ Cruise Control ในรุ่นนี้ แสดงว่าเขาไม่ได้ผลิตมาเพื่อคุณครับ"

เห็นแล้วเงิบไหมละครับ  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:47:52 »
แค่บอกว่า BMW เน้นขับ เลยไส่มา แล้วเมืองนอกใส่ทำไมละคร๊าบบบ แสดงเมืองนอกเน้นสบาย ไม่เน้นขับซินะ  ::) ::) ::)

ไม่มีก็คือไม่มี เหตุผลง่ายๆ มองแบบเหยียบๆ คือ เรื่อง cost เรื่อง margin เรื่องกำไร ทั้งนั้นแหละ

ตอน F10 อยากได้ใจจะขาด ตอน G30 มา ภาวนาให้มา ก็เงิบอีก

คนใช้ BMW ก็อยากได้ ทำไมไม่ผลิตมาเพื่อลูกค้าเขาละ  :(

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 23:20:21 »
แค่บอกว่า BMW เน้นขับ เลยไส่มา แล้วเมืองนอกใส่ทำไมละคร๊าบบบ แสดงเมืองนอกเน้นสบาย ไม่เน้นขับซินะ  ::) ::) ::)

ไม่มีก็คือไม่มี เหตุผลง่ายๆ มองแบบเหยียบๆ คือ เรื่อง cost เรื่อง margin เรื่องกำไร ทั้งนั้นแหละ

ตอน F10 อยากได้ใจจะขาด ตอน G30 มา ภาวนาให้มา ก็เงิบอีก

คนใช้ BMW ก็อยากได้ ทำไมไม่ผลิตมาเพื่อลูกค้าเขาละ  :(

ของเมืองนอกเค้าเป็นอ๊อพชั่นครับ ไม่ได้เป็นอุปกรณมาตรฐาน ก่อนซื้อ ลูกค้าต้องเลือกว่าจะเอาครับ ถึงใส่ให้ (และเสียตังเพิ่ม)
แต่เมืองไทยเลือกไม่ได้ครับ เค้าให้มายังไงก็คงต้องตามนั้น ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น แต่อย่างว่าครับ สโลแกนเค้า ultimate driving machine
เค้าก็ไม่ได้ผิดอะไร ในไทยถ้าอยากได้ ultimate sitting/sleeping machine คงต้องไปค่ายอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2020, 23:22:01 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ AR15

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 01:10:34 »

อ่านดีๆครับ ผมบอกว่า BMTH รู้ๆกันว่าเจ้านี้ค่อนข้างงกoptionพอสมควร ที่เมืองนอกเขามีก็คือกดเพิ่มoptionกัน แบบที่คุณ Peet Sayumpoo ได้กล่าวไว้ครับ บ้านเราเป็นเหมือนสำเร็จรูปมาเลย ไม่สามารถcustomนู่นนี่นั่นแบบเมืองนอกได้ อยากได้แบบนั้นก็คงต้องขยับไป Porsche
อย่างที่บอกไปคือBMTH ต้องกดราคาให้ได้ดีๆ การไม่ใส่ ACC ติดมาด้วยแล้วเน้นสโลแกน Ultimate Driving Machine เน้นขับ อาจจะช่วยแทนใจลูกค้าได้ในระดับหนึ่ง

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 11:11:07 »
เรื่องนี้ก็เข้าทำนองว่า คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อเขาไม่บ่นกัน
ผมว่าเหตุผลง่ายๆ ที่เขาไม่ใส่มา ก็คือ ลดต้นทุน เพิ่มกำไร นั่นแหละครับ ถึงแม้เป็น option การใส่เพิ่มมา ก็สามารถเพิ่มราคาตาม option ที่เพิ่มขึ้นมาก็ได้อยู่ดีครับ
จะบอกว่า คนซื้อรถ BMW เน้นขับขี่ แต่การมี option เพิ่มขึ้นมา ก็ทำให้การขับขี่สะดวกสบายมากขึ้น ใครไม่ใช้ ก็เลือกรุ่นที่ไม่มี option นี้ก็ได้ แต่นี่เล่นไม่มีตัวเลือกให้ผู้ซื้อเลย คนที่อยากได้ option นี้ ก็ไปมองแบรนด์อื่นแทนกันไป
การมี ACC ถ้าปิดไว้ ก็ไม่ได้ลดความสนุกในการขับขี่ลงซะหน่อยครับ ช่วงล่าง เครื่องยนต์ การตกแต่ง ทุกอย่างก็เหมือนเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 12:26:36 »

ของเมืองนอกเค้าเป็นอ๊อพชั่นครับ ไม่ได้เป็นอุปกรณมาตรฐาน ก่อนซื้อ ลูกค้าต้องเลือกว่าจะเอาครับ ถึงใส่ให้ (และเสียตังเพิ่ม)
แต่เมืองไทยเลือกไม่ได้ครับ เค้าให้มายังไงก็คงต้องตามนั้น ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น แต่อย่างว่าครับ สโลแกนเค้า ultimate driving machine
เค้าก็ไม่ได้ผิดอะไร ในไทยถ้าอยากได้ ultimate sitting/sleeping machine คงต้องไปค่ายอื่นครับ

อ่านดีๆครับ ผมบอกว่า BMTH รู้ๆกันว่าเจ้านี้ค่อนข้างงกoptionพอสมควร ที่เมืองนอกเขามีก็คือกดเพิ่มoptionกัน แบบที่คุณ Peet Sayumpoo ได้กล่าวไว้ครับ บ้านเราเป็นเหมือนสำเร็จรูปมาเลย ไม่สามารถcustomนู่นนี่นั่นแบบเมืองนอกได้ อยากได้แบบนั้นก็คงต้องขยับไป Porsche
อย่างที่บอกไปคือBMTH ต้องกดราคาให้ได้ดีๆ การไม่ใส่ ACC ติดมาด้วยแล้วเน้นสโลแกน Ultimate Driving Machine เน้นขับ อาจจะช่วยแทนใจลูกค้าได้ในระดับหนึ่ง

ผมทราบครับ เรื่องออฟชั่น standard หรือ config เพิ่ม

อย่างที่บอก ผมใช้ F10 มา ตอน G30 มา ถามว่าอยากได้ออฟชั่นพวกนี้ไหม ตอบเลยว่า โครตอยากได้...!!!

ถ้าไม่อยากให้เสีย สโลแกน Ultimate Driving Machine เขาคงไม่ใส่ Cruise Control มาตั้งแต่แรกแล้วละจริงไหมครับ(แค่ ACC มันอีก Step ของ Cruise Control)

กลุ่มคนที่ซื้อ BMW ก็ใช่ว่าจะมาเน้นการขับขี่กันทุกคนนะครับ ผู้หญิงก็มี คนทั่วไปก็มี คนซื้อ BMW เองบางกลุ่ม บางคน ยังไม่รู้เลยว่า BWM พยายามบอกอะในตัวรถ แค่ชอบก็มี ซื้อมี

ที่สำคัญ รถขับดี เน้นการขับขี่ แต่อยากสดวกสบายบ้างมันก็ไม่น่าจะทำให้อะไรเสียไปนะครับ คุณไม่ชอบ ก็ไม่ต้องใช้ แค่นั้นจบเลย อยากสบายวันไหนค่อยงัดออกมาใช้ก็ไม่เสียหาย

รถที่เน้นการขับขี่จะมีระบบช่วยให้คนขับสบายบ้างไม่ได้เลยรึ :-\

เรื่องนี้ก็เข้าทำนองว่า คนบ่นไม่ซื้อ คนซื้อเขาไม่บ่นกัน
ผมว่าเหตุผลง่ายๆ ที่เขาไม่ใส่มา ก็คือ ลดต้นทุน เพิ่มกำไร นั่นแหละครับ ถึงแม้เป็น option การใส่เพิ่มมา ก็สามารถเพิ่มราคาตาม option ที่เพิ่มขึ้นมาก็ได้อยู่ดีครับ
จะบอกว่า คนซื้อรถ BMW เน้นขับขี่ แต่การมี option เพิ่มขึ้นมา ก็ทำให้การขับขี่สะดวกสบายมากขึ้น ใครไม่ใช้ ก็เลือกรุ่นที่ไม่มี option นี้ก็ได้ แต่นี่เล่นไม่มีตัวเลือกให้ผู้ซื้อเลย คนที่อยากได้ option นี้ ก็ไปมองแบรนด์อื่นแทนกันไป
การมี ACC ถ้าปิดไว้ ก็ไม่ได้ลดความสนุกในการขับขี่ลงซะหน่อยครับ ช่วงล่าง เครื่องยนต์ การตกแต่ง ทุกอย่างก็เหมือนเดิม

+1 ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 12:38:37 »
เอาแค่ไฟหน้า Laserlight ก็ยังไม่รู้ว่าจะมามั้ย

ออฟไลน์ cpesiit

• **
  • New era of Audi !!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 13:17:56 »
ยากครับ ยี่ห้อนี้เขาเน้นขายเศรษฐีใหม่ วัยรุ่นสร้างตัว (version ไม่เอารถกระบะ  ::) )
รถยนต์เน้นรูปลักษณ์ให้ดูเหมือนซื้อมาแพง แต่ตอนซื้อจะเอาถูกๆ ต่อโหดๆ
เขาก็ต้องทำรถให้ออฟชั่นโล้นๆเพื่อกดต้นทุน แล้วตั้งราคาแพงไว้ก่อน เพื่อที่จะมาลดให้ดูเหมือนคุ้มทีหลัง
อารมณ์แบบเหลี่ยมมา เหลี่ยมกลับอ่ะครับ
ถ้าให้เขาขายรถออฟชั่นเยอะราคาสมเหตุสมผล ขายสู้แบบที่ขายตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ ลูกค้าเขาเป็นแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ :P

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 17:18:19 »
ส่วนตัวผมว่ามีโอกาสนะครับ แต่อาจจะเป็นช่วงปลายอายุรถ ก่อนที่จะ Model Change เลย
อย่างตอน F30 330e M Sport CKD รุ่นปี 2018 ที่มีปรับเพิ่มออพชั่น ไฟหน้า Adaptive LED, เครื่องเสียง Harman Kardon, Connected Drive, Apple Carplay คนซื้อก่อนอย่างผมที่ออกรถช่วงปลายปี 2017 ยังเสียดายมากเลยครับ
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 08:23:31 »
ผมว่ามันน่าจะถึงเวลาที่ต้องใส่ให้เเล้วแหละครับ แต่ option BMW ต้องทำใจครับ
ของผม bmw 530e ปี 2019 ไม่มี blind spot, adaptive cruise control และที่สำคัญไฟหรือเสียงเตือนเวลาคนนั่งไม่รัดเข็มขัดยังไม่มีเลยครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 10:02:05 »
BMW ต่อไปจะใช้วิธีใส่อุปกรณ์มาครบแต่ปิดฟังค์ชั่นไว้ครับ ถ้าอยากได้ก้ซื้อจากใน app Connected drive ตอนนี้ก็เริ่มทดลองระบบอยู่ที่ยุโรป ต่อไปคงใช้ทั่วโลก มันก็ดีเรื่องลดต้นทุนเรื่องบริหารไลน์ผลิตและลูกค้าอยากได้อะไรก็จิ้มๆเอาทีหลัง ซื้อไปปีสองปีค่อยกดอัพเกรดก้ได้

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 11:23:06 »
BMW ต่อไปจะใช้วิธีใส่อุปกรณ์มาครบแต่ปิดฟังค์ชั่นไว้ครับ ถ้าอยากได้ก้ซื้อจากใน app Connected drive ตอนนี้ก็เริ่มทดลองระบบอยู่ที่ยุโรป ต่อไปคงใช้ทั่วโลก มันก็ดีเรื่องลดต้นทุนเรื่องบริหารไลน์ผลิตและลูกค้าอยากได้อะไรก็จิ้มๆเอาทีหลัง ซื้อไปปีสองปีค่อยกดอัพเกรดก้ได้

ยังกับซื้อ DLC เวลาเล่นเกมเลยครับ ฮา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 11:24:57 »
ถ้ายังทำราคาไม่ได้ ก็คงไม่มาครับ ค่ายนี้คงต้องยอมทำ CKD จริงๆ ซะก่อน ถึงจะทำราคาลงมาได้ สู้กับ Benz ได้สูสีมากขึ้น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 13:01:55 »
ยากครับ ยี่ห้อนี้เขาเน้นขายเศรษฐีใหม่ วัยรุ่นสร้างตัว (version ไม่เอารถกระบะ  ::) )
รถยนต์เน้นรูปลักษณ์ให้ดูเหมือนซื้อมาแพง แต่ตอนซื้อจะเอาถูกๆ ต่อโหดๆ

เขาก็ต้องทำรถให้ออฟชั่นโล้นๆเพื่อกดต้นทุน แล้วตั้งราคาแพงไว้ก่อน เพื่อที่จะมาลดให้ดูเหมือนคุ้มทีหลัง
อารมณ์แบบเหลี่ยมมา เหลี่ยมกลับอ่ะครับ
ถ้าให้เขาขายรถออฟชั่นเยอะราคาสมเหตุสมผล ขายสู้แบบที่ขายตอนนี้ไม่ได้หรอกครับ ลูกค้าเขาเป็นแบบนี้จริงๆ

สองประโยคแรกนี่ตราดาวสามแฉกลอยมาในหัวผมก่อนเลย
คนรู้จักห่างๆหลายๆคนนี่ใช่เป้ะเลย ขายครีมออนไลน์ พอเริ่มมีเงินก็มาถามละ เบ้นซ์นั่นดีมั้ย เบ้นซ์นี่ดีมั้ย

เศรษฐีใหม่พวกนี้ มองบีเอ็มไม่ขึ้นเลยครับ ต้องเบ้นซ์เท่านั้น
สรุปถามไปถามมา คุยไปคุยมา เบ้นซ์ถูกกว่าแทบจะทุก segment เลย
ออก GLA / CLA กันให้เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมืองเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 17:12:52 »
ผมว่า การเรียกใครต่อใครว่า วัยรุ่นสร้างตัว จะต้องมีรสนิยมอะไรอย่างไร มันไม่เห็นได้อะไรขึ้นมาเลยนอกจากเสียดสี แล้วก้อบานปลายไปในท้ายที่สุด

เลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ

ลองคุยกับคนที่เค้าถูกเรียกแบบนั้นบางคน เค้าก้อตอบมาว่า เค้าก้อยังรู้จักสร้างตัวด้วยตัวเอง จากเคยขี่มอไซ หาเงินจนมีรถ มีบ้านเองได้ แล้วมันเก่งน้อยกว่าที่เกิดมามีทุกอย่างพร้อมกว่าเสมอไป??

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 08:37:54 »

สองประโยคแรกนี่ตราดาวสามแฉกลอยมาในหัวผมก่อนเลย
คนรู้จักห่างๆหลายๆคนนี่ใช่เป้ะเลย ขายครีมออนไลน์ พอเริ่มมีเงินก็มาถามละ เบ้นซ์นั่นดีมั้ย เบ้นซ์นี่ดีมั้ย

เศรษฐีใหม่พวกนี้ มองบีเอ็มไม่ขึ้นเลยครับ ต้องเบ้นซ์เท่านั้น
สรุปถามไปถามมา คุยไปคุยมา เบ้นซ์ถูกกว่าแทบจะทุก segment เลย
ออก GLA / CLA กันให้เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมืองเลย
อันนี้เห็นด้วยครับ สมัยก่อนก็เน็ตไอดอลมาพร้อมกับ SLK สมัยนี้ก็ C Coupe
เด๊ยวนี้เห็น Audi TT ตัวเริ่มต้นก็มาบ้างแล้วนะครับสำหรับวงการนี้
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 08:57:14 »

ที่บ้านผมไม่มีใครซื้อ BMW เลยครับ แต่ไม่ใช่เพราะเรื่องภาพลักษณ์อะไรเลย แค่สมัยคุณปู่เคยขับเบนส์ยุคเก่าเลยหล่ะ ถนนลื่นแล้วไปชนเสาไฟแต่คนในรถทั้งคันแทบไม่เป็นไรเลย จากนั้นมาที่บ้านผมเลยซื้อ MB มาตลอด

พอมาถึงยุคนี้เอาจริงๆผมไม่ได้ยึดติดอะไรกับ MB ขนาดนั้นแล้วหล่ะ เพราะข้อมูลสมัยนี้หาง่ายไม่ต้องเชื่อคำบอกเล่าปากต่อปากก็ได้ ผมเองก็อยากลอง BMW นะ เคยตั้งท่าจะซื้อจริงๆแล้วด้วย แต่พอดูออพชั่นก็เลยไปจบที่แบรนด์คู่แข่งอยู่ดี แค่นั้นเลยครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 12:31:10 »

ที่บ้านผมไม่มีใครซื้อ BMW เลยครับ แต่ไม่ใช่เพราะเรื่องภาพลักษณ์อะไรเลย แค่สมัยคุณปู่เคยขับเบนส์ยุคเก่าเลยหล่ะ ถนนลื่นแล้วไปชนเสาไฟแต่คนในรถทั้งคันแทบไม่เป็นไรเลย จากนั้นมาที่บ้านผมเลยซื้อ MB มาตลอด

พอมาถึงยุคนี้เอาจริงๆผมไม่ได้ยึดติดอะไรกับ MB ขนาดนั้นแล้วหล่ะ เพราะข้อมูลสมัยนี้หาง่ายไม่ต้องเชื่อคำบอกเล่าปากต่อปากก็ได้ ผมเองก็อยากลอง BMW นะ เคยตั้งท่าจะซื้อจริงๆแล้วด้วย แต่พอดูออพชั่นก็เลยไปจบที่แบรนด์คู่แข่งอยู่ดี แค่นั้นเลยครับ  :'(

คล้ายๆบ้านผมเลยครับ แต่องค์ประกอบการซื้อรถต่างกัน

ที่บ้านผมคืออยากใช้เบ้นซ์มากกกกกกกกก
ตั้งแต่สมัยก่อน อยากขาย E30 ไปออกเบ้นซ์ปลาวาฬ
พอไปลองขับก็กลับมาซื้อ E38
หลังจากนั้นจะขาย E38 ก็อยากได้เบ้นซ์มากกกกกกเหมือนเดิม
อยากหารถยกสูง เลยไปลองขับ ML
สุดท้ายก็ซื้อ X5
นี่ยังโชคดีที่แฟนผมออก C250 AMG Dynamic มาให้ที่บ้านพอได้ใช้กันบ้าง
ทุกวันนี้ที่บ้านเลิกชอบเบ้นซ์กันไปเลยครับ
คันต่อไปคงมอง BMW ก่อน Benz แล้วครับ

ออนไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2020, 14:20:32 »
ง่ายๆก็คือมันยังขายได้ด้วยจุดขายอื่นๆ(ที่แข็งมากด้วย)..ก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไปใส่ออพชั่นเพิ่มให้กำไรมันลดลง ไม่ต่างกับพี่โตกะพี่ฮอน...