ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปราคาและบรรยากาศ ประมูลรถจากกรมศุลกากร  (อ่าน 7452 ครั้ง)

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
วันนี้ได้ไปประมูลรถที่กรมศุลกากร อยู่ได้ถึงประมาณบ่าย ที่เหลือกลับไปดูในFacebook Live ด้านล่างมีลิ้งค์ sheet เพื่อชมราคาจบ อันนี้เท่าที่ผมเขียนมาได้นะ ยังมีอีกหลายคันที่ไม่ได้จด

ใครหวังซื้อมาขายต่อขอบอกเลยว่า อย่าหวังเลยครับ เพราะแต่ละคันไม่ใช่พ่อค้าขายรถทั่วไปที่มาประมูล ส่วนใหญ่อยากซื้อมาขับเล่นเฉยๆ หรือไม่ก็อยากเป็นคนแรกในคู่มือจดทะเบียน สรุปแต่ละคันราคาจบที่ ไม่ก็ราคาตลาด หรือราคาเกินรถราคาตลาด

ผู้จัดงานประมูลไม่ยอมให้ bidder ชนะถ้าราคาทำไม่ถึงเท่าที่หวังไว้ เช่น BMW 630i เครื่องพัง (ฝาสูบโก่ง) ราคาจะจบที่ 800,000 แต่ผู้จัดการงานไม่ยอม ถ้าไม่ได้ 900,000 จะผ่านและไปประมูลใหม่ สุดท้ายมีคนนึงยอมเรียก 900,000
และมีอีกเคสนึง Aston Martin V8 Vantage สตาร์ทไม่ติด น่าจะปั้มติ๊กพัง ประมูลได้ถึง 3,100,000 แต่ผู้จัดการงานไม่ยอม สรุปคันนี้ผ่าน แล้วเอาไปทำอะไร?

กรรมการผู้จัดการกรมศุลกากรบอกว่าจะมีการประมูลอีกเพราะกรมศุลกากรยังมีรถของกลางเก็บไว้มากกว่า 4,000 คัน อันนี้ผมฟังผิดหรือเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

ราคารถแต่ละคันจบไปที่เท่าไหร่:
https://docs.google.com/spreadsheets/d/16Dfu266-hoz_nGXRVzd5ApHEUNMlHSUX-Jnx6YAxOs0/edit?usp=sharing

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: สรุปราคาและบรรยากาศ ประมูลรถจากกรมศุลกากร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:41:27 »
ว่าแต่ ประมูลมาแล้ว ไปจดทะเบียนกับขนส่ง ได้ใช่ไหม  :'( :'(

เรื่องดันราคาประมูล มีหลายวงการครับ มีทั้งหน้าม้า ทีมงานกันเอง และ ดันราคากันเองซึ่งๆ หน้า ผมก็เจอมาละ

ออฟไลน์ Altima

Re: สรุปราคาและบรรยากาศ ประมูลรถจากกรมศุลกากร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:44:47 »
ว่าแต่ ประมูลมาแล้ว ไปจดทะเบียนกับขนส่ง ได้ใช่ไหม  :'( :'(

เรื่องดันราคาประมูล มีหลายวงการครับ มีทั้งหน้าม้า ทีมงานกันเอง และ ดันราคากันเองซึ่งๆ หน้า ผมก็เจอมาละ

จดได้ครับ เค้าบอกว่าคันไหนจดไม่ได้ก็ไม่เข้าประมูล

Daihatsu Copen ตอนแรกจะเข้าประมูล แต่สุดท้ายไม่เข้าเพราะไม่แน่ใจว่าจดได้ไหม

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:45:35 »
เห็นคนตะโกนด่ากันให้รึ่มเลยช่วง 630i คันนั้น

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 22:47:21 »
ลึกลับ ซับซ้อน มากๆการประมูลรถพวกนี้ มีต้นทุนแฝงเยอะ

ถ้าไม่ใช่รถรุ่นรักจริงๆ หาไม่ได้ เหนื่อย ถอยดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2020, 23:07:10 »

จดได้ครับ เค้าบอกว่าคันไหนจดไม่ได้ก็ไม่เข้าประมูล

Daihatsu Copen ตอนแรกจะเข้าประมูล แต่สุดท้ายไม่เข้าเพราะไม่แน่ใจว่าจดได้ไหม

อ้อ เหรอครับ เห็นก่อนหน้านี้ มีปัญหาเรื่องจดกับขนส่งไม่ได้ หลังๆ คาราคาซังมาสักพัก ก็ไม่เห็นจบซักที

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 00:53:30 »
ไม่คุ้มอย่างแรง   ราคาแพงกว่าตลาดอีก   

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 02:14:27 »
มันมีดียังไงครับนี่ทำไมคนชอบมาซื้อรถประมูลกันจังทั้งที่แพงกกว่าซื้อปกติ แถมบางคันยังจดทะเบียนไม่ได้อีก

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 08:27:39 »
ปกตินะครับเวลาประมูลของจะมีราคาขั้นต่ำที่ปล่อยรถได้จากเจ้าของเช่น เจ้าของรถหรือไฟแน๊นซ์ อันนี้เจ้าของคือกรมศุล

ไม่ถึงราคาที่ตั้งไว้ ผู้ดำเนินการประมูลปล่อยรถไม่ได้ ;D

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 08:35:46 »
มันมีดียังไงครับนี่ทำไมคนชอบมาซื้อรถประมูลกันจังทั้งที่แพงกกว่าซื้อปกติ แถมบางคันยังจดทะเบียนไม่ได้อีก

ขายตามสภาพครับไม่ย้อมแมวรถเข้ามายังไงประมูลออกแบบนั้นแถมแจ้งสภาพและบอกเกรตรถ A B C ชัดเจน

ส่วนเต๊นท์รถถ้าดูไม่เป็นก็วัดดวง จากประสบการณ์ที่แอบไปดูรถเก่าตัวเองที่ขายที่เต๊นท์..................รถกูหรือวะดูดีเกิน ;D ;D ;D ;D จากเกรตCเป็นA :D

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 08:55:23 »
ทำไมซีรีย์ 6 เยอะจัง

ออฟไลน์ CH.TH

• Newbie
  • *
  • อยู่กับสิ่งที่มี ไม่ใช่สิ่งที่ฝัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 09:18:19 »
ไม่แปลกใจราคาครับ แต่เรื่องความคุ้มเนี่ย ถ้าเป็นเจ้าของไปเอาคืนนี่คุ้มแน่ๆครับเพราะส่วนลดเกือบครึ่ง ส่วนลดและวิธีการมายังไงไม่ขอบอกนะครับ เอาเป็นว่ามีสำหรับเจ้าของเก่า
Corolla E80 85'
Corolla E140 13'
S4 C4 93'

ออฟไลน์ Shimura

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 09:26:08 »
บางคันเห็นว่าราคาสูงเกินครับ
2007**Estima#ACR50
2013**Vellfire#ANH20
2014**Harrier#ZSU60
2014**BMW320DMsport#F30
2018**MercedesBenzE300#C238
2021**MercedesAMGCLS53

ออฟไลน์ manonmoon

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 11:58:08 »
มีเว็บที่บอกราคาที่จบไปทุกคันไหมครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 13:46:50 »
ปกตินะครับเวลาประมูลของจะมีราคาขั้นต่ำที่ปล่อยรถได้จากเจ้าของเช่น เจ้าของรถหรือไฟแน๊นซ์ อันนี้เจ้าของคือกรมศุล

ไม่ถึงราคาที่ตั้งไว้ ผู้ดำเนินการประมูลปล่อยรถไม่ได้ ;D

ถ้าแบบนี้ ใยกรมศุล ไม่ทำแบบนี้ครับ

1. ตั้งราคาขายเลย (ราคาขั้นต่ำ + % กำไรที่กรมศุลต้องการ)

2. เปิดประมูลโดยเริ่มจากราคาที่ใกล้ราคาขั้นต่ำ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 13:59:43 »
ไม่แปลกใจราคาครับ แต่เรื่องความคุ้มเนี่ย ถ้าเป็นเจ้าของไปเอาคืนนี่คุ้มแน่ๆครับเพราะส่วนลดเกือบครึ่ง ส่วนลดและวิธีการมายังไงไม่ขอบอกนะครับ เอาเป็นว่ามีสำหรับเจ้าของเก่า

8) 8) 8) 8) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 18:02:06 »

ปกติราคาขั้นต่ำคือราคาเปิดประมูลครับ ตั้งแต่ผมประมูลมาทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ยังไม่มีคันไหนที่ยกราคาเปิดแล้วเค้าไม่ขาย ยกเว้นว่าเปิดราคามาแล้วไม่มีใครเอาแล้วคนเปิดยื่นราคาถูกกว่าราคาเปิดเค้าก็จะรับไว้พิจารณาแต่ยังไม่ขาย

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 18:39:53 »

ปกติราคาขั้นต่ำคือราคาเปิดประมูลครับ ตั้งแต่ผมประมูลมาทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ยังไม่มีคันไหนที่ยกราคาเปิดแล้วเค้าไม่ขาย ยกเว้นว่าเปิดราคามาแล้วไม่มีใครเอาแล้วคนเปิดยื่นราคาถูกกว่าราคาเปิดเค้าก็จะรับไว้พิจารณาแต่ยังไม่ขาย

การประมูลที่เพิ่งผ่านมา
มีจริงๆครับ คนยกป้ายเกินราคาเริ่ม แต่กรรมการไม่ยอม ขอขึ้นราคาอีก
กลายเป็นว่าคนยกป้ายเหมือนแข่งกับกรรมการซะงั้น ซึ่งถ้าเป็นกติกาของเขาก็ว่ากันไปไม่ออกความเห็น แปลกที่คนยกป้ายก็ยอมอีกทั้งๆที่คนแถวนั้นห้ามแล้วห้ามอีกว่าแพงเกินราคาไปแล้ว รถที่ว่าเครื่องพังด้วย งงกันใหญ่

รึว่ามันมีอะไรในรถคันนั้นที่เขาต้องการจริงๆ

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 19:43:30 »
ขอร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ ผมเคยไปประมูลมาหลายครั้งตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว  สมัยสิบกว่าปีก่อนราคาจบถูกกว่าราคาตลาดมากกว่าเดี๋ยวนี้ เนื่องจากคนยังรู้ไม่เยอะเท่าปัจจุบัน สมัยก่อนผมก็เลือกรุ่นที่มีกิเลสอยากขับ ขับเล่นๆไปซักพักครึ่งปีถึงปีนึง ก็ยังขายพอได้กำไร

ระบบที่มีคณะกรรมการบนเวทีคอยอนุมัติราคาก็พึ่งมีในช่วงปีหลังๆ ซึ่งปีแรกๆที่ผมประมูล ทางกรมศุลก็จะตั้งราคาขั้นต่ำที่อยากขายไว้ หากมีผู้สู้ราคา ผู้ชนะก็จะได้รถคันนั้นแน่นอน ไม่เหมือนปัจจุบันที่สู้ราคาจนชนะแล้วก็อาจยังไม่ได้รถเพราะยังไม่ถึงราคาที่คณะกรรมการอนุมัติ

มีเกร็ดเล็กน้อยคือการจดทะเบียน ก็นับปีที่ประมูลได้เป็นปีแรก ซึ่งจะมีผลสองเรื่อง คือ ภาษีประจำปีช่วงปีแรกๆก็จะไม่ได้รับส่วนลดแบบรถเก่าหลายๆปี(แม้ตามข้อเท็จจริงจะเป็นรถเก่าหลายปีแล้ว)  ส่วนอีกเรื่องคือทำให้ได้รับการยกเว้นการตรวจสภาพประจำปีในช่วงปีแรกๆ(เหมือนซื้อรถป้ายแดง)

กรรมการผู้จัดการกรมศุลกากรบอกว่าจะมีการประมูลอีกเพราะกรมศุลกากรยังมีรถของกลางเก็บไว้มากกว่า 4,000 คัน อันนี้ผมฟังผิดหรือเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
ถูกต้องตามนั้นครับคุณ LaFiesta เพราะปกติกรมศุลจะมีประมูลปีละหนึ่งถึงสองครั้ง แต่ช่วงสองสามปีมานี้กรมศุลไม่ได้เอารถออกประมูลเนื่องจากปัญหาว่ามีผู้ประมูลไปแล้วจดทะเบียนไม่ได้  คร่าวๆคือมีการเปลี่ยนกฏเกณฑ์ในเรื่องรถจดประกอบ ทำให้พอเลขตัวถังกับเลขเครื่องไม่ตรงกัน ทางขนส่งก็ไม่จดทะเบียนให้ ตอนนี้ผู้ชนะการประมูลบางคันเมื่อสามสี่ปีก่อนก็ยังจดทะเบียนไม่ได้ เรื่องยังอยู่ที่ศาลครับ
เลยยังมีรถกรมศุลที่ไม่ได้เอาออกประมูลมาสองสามปีค้างสะสมอยู่ประมาณนั้นครับ

เท่าที่ผมฟังจากทางกรมศุลมา ครั้งนี้ทางกรมศุลยืนยันว่าจดได้ครับ จากปัญหาที่จดไม่ได้ในคราวก่อน ครั้งนี้กรมศุลเลยส่งเลขตัวถังและเลขเครื่องไปให้ทางขนส่งยืนยันมาว่าคันไหนจดได้บ้าง คันไหนจดไม่ได้ก็ไม่เอาเข้าประมูลครับ

เหตุผลแต่ละคนคงหลากหลาย ถ้าสำหรับผมและบางคนที่ได้พูดคุยกันในงานประมูล คือ ผมไปเอารถรุ่นที่บอดี้นั้นหรือรุ่นเครื่องยนต์นั้นไม่ค่อยมีขายอยู่ในท้องตลาด หากมีขายก็ไม่แน่ใจว่านำเข้ามาถูกต้องหรือไม่ จะโดนเรียกภาษีย้อนหลังหรือไม่ เหมือนที่เคยมีข่าวพวกรถ supercar รถจดประกอบบางคันถูกอายัดเพราะนำเข้าโดยเลี่ยงภาษี ถ้าประมูลจากกรมศุลก็ไม่มีปัญหาเรื่องนี้

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 19:56:43 »
เป็นการร่วมประมูลครั้งแรกระหว่าง SIA และกรมศุลกากร
คนไปร่วมประมูลมีทุกอย่างเลย
ผู้นําเข้า เจ้าของเต็นท์ คนมีอันจะกิน คนมาเพื่อเอาของเค้าคืน คนมาประมูลให้นาย และประชาชนทั่วไป
ไปแอบนั่งฟังเลยพอเข้าใจ
มีอะไรไม่ค่อยน่ารักอยู่พอสมควร
กรณี 630i คนโห่ทั้งเต็นท์ประมูล พิธีกร(ตอนแรกนึกว่าคุณ Pan)แจ้งแล้วไม่รู้กี่ครั้งว่าขับไม่ได้ ฝาสูบโก่ง
แจ้งทั้งคนประมูลและกรรมการไม่รู้กี่รอบ ใช้เวลานานเลย
สุดท้ายได้ไป 900,000
อีกคันที่เป็น highlight อันนึงของงานที่เสียงเชียร์เยอะมาก
Toyota Crown สีเงิน แบบ wagon ปี2002
ราคาเปิด 120,000
จบที่ 1.8M! ไม่รู้ว่ามันมีอะไรดี น่าสะสม?
อีกหลายฯคันที่มีคนประมูลแต่กรรมการไม่ขาย Maybach Aston Martin ฯลฯ
ราคาขายโดยรวมผมว่า เต็นท์คงไม่กล้าซื้อ
และ online แทบไม่มีใครประมูลได้เลยครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 20:06:38 »

การประมูลที่เพิ่งผ่านมา
มีจริงๆครับ คนยกป้ายเกินราคาเริ่ม แต่กรรมการไม่ยอม ขอขึ้นราคาอีก
กลายเป็นว่าคนยกป้ายเหมือนแข่งกับกรรมการซะงั้น ซึ่งถ้าเป็นกติกาของเขาก็ว่ากันไปไม่ออกความเห็น แปลกที่คนยกป้ายก็ยอมอีกทั้งๆที่คนแถวนั้นห้ามแล้วห้ามอีกว่าแพงเกินราคาไปแล้ว รถที่ว่าเครื่องพังด้วย งงกันใหญ่

รึว่ามันมีอะไรในรถคันนั้นที่เขาต้องการจริงๆ

นี่แหละครับที่ไม่ปกติ เพิ่งเคยเห็นเปิดราคาแล้วมีคนยกแต่ไม่ขาย

ผมว่ากรณีคนที่เอา 630i ที่เครื่องพังไปน่าจะเป็นหน้าม้าอัพราคาหรือไม่ก็หมกอะไรไว้ในนั้น

ออฟไลน์ mochalatte

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 21:18:32 »
วันนี้ได้ไปประมูลรถที่กรมศุลกากร อยู่ได้ถึงประมาณบ่าย ที่เหลือกลับไปดูในFacebook Live ด้านล่างมีลิ้งค์ sheet เพื่อชมราคาจบ อันนี้เท่าที่ผมเขียนมาได้นะ ยังมีอีกหลายคันที่ไม่ได้จด

ใครหวังซื้อมาขายต่อขอบอกเลยว่า อย่าหวังเลยครับ เพราะแต่ละคันไม่ใช่พ่อค้าขายรถทั่วไปที่มาประมูล ส่วนใหญ่อยากซื้อมาขับเล่นเฉยๆ หรือไม่ก็อยากเป็นคนแรกในคู่มือจดทะเบียน สรุปแต่ละคันราคาจบที่ ไม่ก็ราคาตลาด หรือราคาเกินรถราคาตลาด

ผู้จัดงานประมูลไม่ยอมให้ bidder ชนะถ้าราคาทำไม่ถึงเท่าที่หวังไว้ เช่น BMW 630i เครื่องพัง (ฝาสูบโก่ง) ราคาจะจบที่ 800,000 แต่ผู้จัดการงานไม่ยอม ถ้าไม่ได้ 900,000 จะผ่านและไปประมูลใหม่ สุดท้ายมีคนนึงยอมเรียก 900,000
และมีอีกเคสนึง Aston Martin V8 Vantage สตาร์ทไม่ติด น่าจะปั้มติ๊กพัง ประมูลได้ถึง 3,100,000 แต่ผู้จัดการงานไม่ยอม สรุปคันนี้ผ่าน แล้วเอาไปทำอะไร?

ราคารถแต่ละคันจบไปที่เท่าไหร่:
https://docs.google.com/spreadsheets/d/16Dfu266-hoz_nGXRVzd5ApHEUNMlHSUX-Jnx6YAxOs0/edit?usp=sharing
ลำดับที่ 12 ของ จขกท ใน excel
มันน่าจะเป็น 2003 M3 e46 สี Topaz Blue แบบสับเกียร์เองรึเปล่าครับ
สภาพประหนึ่งอยู่ในโชว์รูม สวยแบบ..ไร้ที่ติ ไม่ปกติ แต่แจ้งว่าขับไม่ได้ ทุกอย่างเสียหมด เปิด 750,000
ปิดการขายเกือบ 4 ล้าน!!!!
คงต้องมีความรู้สึกผูกพัน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2020, 22:26:47 »
แต่ละคันผมว่าประวัติไม่ธรรมดาเท่าไหร่ ไม่ของนาย ก็ของใครซักคนทั้งนั้นผมว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 09:24:53 »
ยกป้ายประมูลแล้ว แต่ไม่ยอมขายให้ เพราะยังไม่เกินราคาอนุมัติ นี่
ผมเจอครั้งแรกที่งานประมูลทะเบียนรถครับ

ผมไปยกป้าย แล้วไม่มีใครยกแข่งด้วย แต่อยู่ๆ ก็มายกเลิกซะงั้น อ้างว่า ไม่ถึงราคาอนุมัติ

ผมรู้สึกว่าเหมือนโดนโกงนะ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 09:40:15 »
มันต่างจากพวกจัดประมูลดดยเอกชนอยู่แล้ว อันนั้นมันรถบ้านทั่วๆ ไป

รถยึดโดยรัฐ ไม่มีใสซื่อหรอก ปัจจุบันเคี่ยวมาก มือใหม่ไม่ควรเข้าไป อาจโดนหลอกได้

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 11:22:53 »

เท่าที่ผมฟังจากทางกรมศุลมา ครั้งนี้ทางกรมศุลยืนยันว่าจดได้ครับ จากปัญหาที่จดไม่ได้ในคราวก่อน ครั้งนี้กรมศุลเลยส่งเลขตัวถังและเลขเครื่องไปให้ทางขนส่งยืนยันมาว่าคันไหนจดได้บ้าง คันไหนจดไม่ได้ก็ไม่เอาเข้าประมูลครับ

เขาก็พูดแบบนั้นตลอดละครับ ปีที่มีปัญหา เขาก็บอกว่าจดได้ๆ แบบนี้แหละ

ไม่มีทางหรอกที่กรมศุลฯ จะบอกว่า ประมูลไปแล้วจดทะเบียนไม่ได้นะ บลาๆๆๆๆๆ ถูกไหมครับ

มีเว็บที่บอกราคาที่จบไปทุกคันไหมครับ

มีนะครับ ผมก็เคยเข้าไปดูแต่ละปี(ก่อนๆ)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 13:00:03 »
ราคาเปิดจะตั้งต่ำมากทำไม ในเมื่อไม่ได้อยากขายราคานั้น ผมว่ามันดูตลกนะ  :-\

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 13:42:25 »

เขาก็พูดแบบนั้นตลอดละครับ ปีที่มีปัญหา เขาก็บอกว่าจดได้ๆ แบบนี้แหละ

ไม่มีทางหรอกที่กรมศุลฯ จะบอกว่า ประมูลไปแล้วจดทะเบียนไม่ได้นะ บลาๆๆๆๆๆ ถูกไหมครับ
เห็นถามมาเรื่องนี้ ในฐานะที่ติดตามเรื่องนี้อยู่ ผมเลยมาแชร์สิ่งที่กรมศุลบอกน่ะครับ เพราะในงานแถลงข่าวก็มีคนถามเรื่องนี้เหมือนกัน อันนี้ถือว่าเล่าสู่กันฟัง ไม่ได้แย้งอะไรนะครับ

เพราะผมก็ไม่ได้อยู่ฝั่งกรมศุล บางคันที่ประมูลไปแล้วเมื่อสามปีก่อนแล้วยังจดทะเบียนไม่ได้ ผมก็บอกเลยว่าเรื่องยังคงค้างอยู่ที่ศาล ซึ่งจริงๆแล้วผมมองว่าประชาชนผู้เข้าประมูลโดยสุจริต ไม่ควรต้องมาเจอปัญหานี้ ทางกรมศุลอ้างว่าทางขนส่งไม่ยอมจดทะเบียนให้ ส่วนเงินที่ประมูลได้ทางกรมศุลก็อ้างว่านำส่งคลังไปแล้ว ไม่สามารถนำมาคืนได้
เป็นปัญหาที่ส่วนราชการต่างๆไม่ประสานงานกันให้ดี แต่ให้ผู้เข้าประมูลต้องมารับเคราะห์

พอมีสื่อถามเรื่องนี้ในงานแถลงข่าว ทางกรมศุลเลยแจ้งว่าครั้งนี้ได้ส่งเลขตัวถังและเลขเครื่องไปให้ทางขนส่งตรวจสอบก่อนแล้วว่าจดทะเบียนได้ ซึ่งครั้งก่อนๆไม่เคยส่งไปให้ขนส่งตรวจสอบก่อน เลยเกิดปัญหาขึ้น

จริงๆประเด็นนี้ยาวครับ สั้นๆคือปัญหาสืบเนื่องจากมันมีช่วงนึงที่ภาครัฐให้มีการจดทะเบียนรถจดประกอบได้ และต่อมาได้มีการยกเลิกกฎเกณฑ์นั้น ทำให้มีรถที่ถูกนำเข้าโดยผิดกฎหมายที่มีเลขตัวถังไม่ตรงกับเลขเครื่องที่ถูกยึดเป็นของกลางและค้างอยู่ระหว่างถูกดำเนินคดี คดียังไม่เสร็จสิ้นก็นำออกประมูลไม่ได้ ในระหว่างนั้นรัฐยกเลิกเรื่องรถจดประกอบ พอรถของกลางของกรมศุลถูกดำเนินคดีจนคดีสิ้นสุด กรมศุลนำมาเปิดประมูลขายทอดตลาด ทางขนส่งบอกไม่รับจดทะเบียนรถที่มีเลขตัวถังไม่ตรงกับเลขเครื่อง จึงมีปัญหาว่าขนส่งไม่ยอมรับจดให้นี่ช่ะครับ

ซึ่งผมก็เห็นว่าประชาชนผู้เข้าประมูลโดยสุจริต ไม่ควรต้องมารับผลเสียเรื่องนี้

ช่วงหลายปีแรกไม่มีปัญหาเรื่องจดทะเบียนไม่ได้ จึงสามารถจัดประมูลได้ทุกปี ปีละหนึ่งถึงสองครั้ง ผมประมูลตั้งแต่ก่อนสหการประมูลจะเข้ามาเป็นผู้จัด (ปัจจุบันเปลี่ยนบริษัทผู้จัดเป็นสยามอินเตอร์) ก็ไม่เคยมีปัญหา จนมามีปัญหาเมื่อสามปีก่อนนี่ล่ะครับ ปีหลังๆผมก็ไม่ได้เข้าร่วมประมูลแล้วเนื่องจากกิเลสเปลี่ยนไปเรื่องอื่น แต่ยังติดตามข่าวสารดูเค้าประมูลสนุกๆ

มันน่าจะเป็น 2003 M3 e46 สี Topaz Blue แบบสับเกียร์เองรึเปล่าครับ
สภาพประหนึ่งอยู่ในโชว์รูม สวยแบบ..ไร้ที่ติ ไม่ปกติ แต่แจ้งว่าขับไม่ได้ ทุกอย่างเสียหมด เปิด 750,000
ใช่แล้วครับ เป็น 2003 M3 e46 สวยครับ หมายเลขหน้ากระจกรถคือ 8485 แต่เนื่องรถคันนี้ไม่ได้ถูกขับเข้าลาน แต่ใช้วิธีฉายภาพขึ้นจอบนเวที และในช่วงตั้งแต่กลางๆในการประมูลรถคันนี้ ภาพที่ขึ้นบนจอกลับเป็น e92 เลยอาจทำให้เข้าใจผิดได้ , ซึ่งคันที่ประมูลจริงๆคือ e46 ถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 13:46:39 »
ราคาเปิดจะตั้งต่ำมากทำไม ในเมื่อไม่ได้อยากขายราคานั้น ผมว่ามันดูตลกนะ  :-\

"เดาว่า" กรมศุล อยากให้ คนซื้อ & หน้าม้า "ดันราคา" แข่งกัน  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2020, 21:09:06 »

เห็นถามมาเรื่องนี้ ในฐานะที่ติดตามเรื่องนี้อยู่ ผมเลยมาแชร์สิ่งที่กรมศุลบอกน่ะครับ เพราะในงานแถลงข่าวก็มีคนถามเรื่องนี้เหมือนกัน อันนี้ถือว่าเล่าสู่กันฟัง ไม่ได้แย้งอะไรนะครับ

เพราะผมก็ไม่ได้อยู่ฝั่งกรมศุล บางคันที่ประมูลไปแล้วเมื่อสามปีก่อนแล้วยังจดทะเบียนไม่ได้ ผมก็บอกเลยว่าเรื่องยังคงค้างอยู่ที่ศาล ซึ่งจริงๆแล้วผมมองว่าประชาชนผู้เข้าประมูลโดยสุจริต ไม่ควรต้องมาเจอปัญหานี้ ทางกรมศุลอ้างว่าทางขนส่งไม่ยอมจดทะเบียนให้ ส่วนเงินที่ประมูลได้ทางกรมศุลก็อ้างว่านำส่งคลังไปแล้ว ไม่สามารถนำมาคืนได้
เป็นปัญหาที่ส่วนราชการต่างๆไม่ประสานงานกันให้ดี แต่ให้ผู้เข้าประมูลต้องมารับเคราะห์

พอมีสื่อถามเรื่องนี้ในงานแถลงข่าว ทางกรมศุลเลยแจ้งว่าครั้งนี้ได้ส่งเลขตัวถังและเลขเครื่องไปให้ทางขนส่งตรวจสอบก่อนแล้วว่าจดทะเบียนได้ ซึ่งครั้งก่อนๆไม่เคยส่งไปให้ขนส่งตรวจสอบก่อน เลยเกิดปัญหาขึ้น

จริงๆประเด็นนี้ยาวครับ สั้นๆคือปัญหาสืบเนื่องจากมันมีช่วงนึงที่ภาครัฐให้มีการจดทะเบียนรถจดประกอบได้ และต่อมาได้มีการยกเลิกกฎเกณฑ์นั้น ทำให้มีรถที่ถูกนำเข้าโดยผิดกฎหมายที่มีเลขตัวถังไม่ตรงกับเลขเครื่องที่ถูกยึดเป็นของกลางและค้างอยู่ระหว่างถูกดำเนินคดี คดียังไม่เสร็จสิ้นก็นำออกประมูลไม่ได้ ในระหว่างนั้นรัฐยกเลิกเรื่องรถจดประกอบ พอรถของกลางของกรมศุลถูกดำเนินคดีจนคดีสิ้นสุด กรมศุลนำมาเปิดประมูลขายทอดตลาด ทางขนส่งบอกไม่รับจดทะเบียนรถที่มีเลขตัวถังไม่ตรงกับเลขเครื่อง จึงมีปัญหาว่าขนส่งไม่ยอมรับจดให้นี่ช่ะครับ

ซึ่งผมก็เห็นว่าประชาชนผู้เข้าประมูลโดยสุจริต ไม่ควรต้องมารับผลเสียเรื่องนี้

ช่วงหลายปีแรกไม่มีปัญหาเรื่องจดทะเบียนไม่ได้ จึงสามารถจัดประมูลได้ทุกปี ปีละหนึ่งถึงสองครั้ง ผมประมูลตั้งแต่ก่อนสหการประมูลจะเข้ามาเป็นผู้จัด (ปัจจุบันเปลี่ยนบริษัทผู้จัดเป็นสยามอินเตอร์) ก็ไม่เคยมีปัญหา จนมามีปัญหาเมื่อสามปีก่อนนี่ล่ะครับ ปีหลังๆผมก็ไม่ได้เข้าร่วมประมูลแล้วเนื่องจากกิเลสเปลี่ยนไปเรื่องอื่น แต่ยังติดตามข่าวสารดูเค้าประมูลสนุกๆ

ใช่แล้วครับ เป็น 2003 M3 e46 สวยครับ หมายเลขหน้ากระจกรถคือ 8485 แต่เนื่องรถคันนี้ไม่ได้ถูกขับเข้าลาน แต่ใช้วิธีฉายภาพขึ้นจอบนเวที และในช่วงตั้งแต่กลางๆในการประมูลรถคันนี้ ภาพที่ขึ้นบนจอกลับเป็น e92 เลยอาจทำให้เข้าใจผิดได้ , ซึ่งคันที่ประมูลจริงๆคือ e46 ถูกต้องแล้วครับ

คนได้คันนี้ไป เกิดได้คันในจอทีวีไปจริงมีงงสิครับ m3 คันนี้ต้องไม่ธรรมดา ถึงกับทำให้จนท. มือลั่นเปิดภาพผิด ว่าแต่คันในรูปก็มีประมูลจริงๆ หรือรูปมาจากดาวอังคารเลยอะครับ