ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ Delphi ใครรู้จักบ้างครับ  (อ่าน 5968 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
น้ำมันเกียร์ Delphi ใครรู้จักบ้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 11:28:39 »
เพื่อนแนะนำให้ไปฟอกเกียร์แถวเอกชัย ผมใช้โตโยต้าระบุน้ำมันเกียร์ WS ทางร้านให้ใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้อ Delphi ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: น้ำมันเกียร์ Delphi ใครรู้จักบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 11:34:08 »
ข้างกระป๋อง เขียนว่า รองรับเกรด WS ไหมล่ะครับ ?

ถ้ารองรับ ก็ใช้ได้ ไม่มีปัญหา
ถ้าไม่รองรับ ก็เตรียมเงินเปลี่ยนเกียร์ใหม่ครับ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
Re: น้ำมันเกียร์ Delphi ใครรู้จักบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 12:06:42 »
น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ
ตามสเปครองรับ Toyota - WS
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 14:00:43 »
ทีแรกผมก็ว่าจะไปอู่นี้ แต่เค้าไม่รับหิ้วน้ำมัน+กรองไปเอง เลยต้องหาที่ใหม่ ตอนนี้เจออีกอู่แถวบางกร่าง กำลังติดตามผลงานอยู่ครับ ถ้าดีช่วงปลายปีคงได้ไปใช้บริการ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 15:50:55 »

ตามรูปนี้คือรับหมดทั้ง Toyota T-IV, WS และ Dexron III, VI ในตัวเดียวกัน
เป็นไปได้หรอครับ ถ้าแบบนั้นค่ายอื่นๆเค้าจะแยกสเปคกันไปทำไม  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2020, 15:52:43 โดย ABUSEz »

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 16:10:02 »

ตามรูปนี้คือรับหมดทั้ง Toyota T-IV, WS และ Dexron III, VI ในตัวเดียวกัน
เป็นไปได้หรอครับ ถ้าแบบนั้นค่ายอื่นๆเค้าจะแยกสเปคกันไปทำไม  :-\

Multi-ATF transmission fluid ของแบรนด์ดังๆ เช่น Mobil Multi-Vehicle ATF จะแนะนำให้ใช้ได้ทั้ง DEXTRON II และ III และอื่นๆ เหมือนเกรดรวม   ตัวอย่าง Product Data Sheet ของ Chevron Havoline Multi-Vehicle ATF
https://cglapps.chevron.com/sdspds/PDSDetailPage.aspx?docDataId=478991&docFormat=PDF

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 16:50:32 »

Multi-ATF transmission fluid ของแบรนด์ดังๆ เช่น Mobil Multi-Vehicle ATF จะแนะนำให้ใช้ได้ทั้ง DEXTRON II และ III และอื่นๆ เหมือนเกรดรวม   ตัวอย่าง Product Data Sheet ของ Chevron Havoline Multi-Vehicle ATF
https://cglapps.chevron.com/sdspds/PDSDetailPage.aspx?docDataId=478991&docFormat=PDF

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เดิมเคยเห็นแต่ II,III ตัวเดียวกัน แต่ไม่ค่อยเห็น VI รวมอยู่ด้วย
ความรู้ใหม่เลยครับ เข้าใจมาตลอดว่าความหนืดต่างกัน ใส่รวมกันไม่ได้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 18:30:24 »
เกรด oem ระดับเดียวกับ aisin

ปล.เมื่อ2ปีที่แล้วเคยหิ้ว นม.เกียร์amsoil ไปฟอกที่ร้านนี้เค้าคิดค่าแรง 1500 คิวนานกว่าครึ่งวันเค้าก็เสริฟน้ำหวานไม่ขาด และผมเอา นมค.+กรองไปด้วยเค้าเลยแถมเปลี่ยนให้ไม่คิดเงิน

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 21:21:55 »
ใช้ของ Valvoline ATF maxlife ได้ครับ หาซื้อง่ายกว่า del-phi เยอะ หรือ จะเป็น Aisin รุ่น AFW+(ย้ำ ต้องรุ่น +) ใช้รถ toyota รุ่นอะไรครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ aunj

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 07:59:26 »
Delphi เคยใช้น้ำมันเครื่องของเขาเพราะร้านพี่ชายนำเข้ามาเลยขอลอง ก็ถือว่าสมราคา ส่วน นมก. อันนี้ไม่เคยใช้ครับ ส่วนตัวผมให้ความเห็นว่า นมก.ใช้ของศูนย์ดีกว่าอย่างน้อยก็ตรงเบอร์ อนาคตถ้าเกียร์มีปัญหามาจะได้ไม่ติดค้างคาใจครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 15:11:12 »
ใช้ของ Valvoline ATF maxlife ได้ครับ หาซื้อง่ายกว่า del-phi เยอะ หรือ จะเป็น Aisin รุ่น AFW+(ย้ำ ต้องรุ่น +) ใช้รถ toyota รุ่นอะไรครับ
ทางร้านใช้น้ำมันเกียร์ของยี่ห้อนี้คับและไม่ให้เราเอาน้ำมันเครื่องของโตโยต้า WS กับ กรองเกียร์แท้เข้าไปด้วยคับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 15:13:08 »
ทีแรกผมก็ว่าจะไปอู่นี้ แต่เค้าไม่รับหิ้วน้ำมัน+กรองไปเอง เลยต้องหาที่ใหม่ ตอนนี้เจออีกอู่แถวบางกร่าง กำลังติดตามผลงานอยู่ครับ ถ้าดีช่วงปลายปีคงได้ไปใช้บริการ
ชื่อร้านอะไรคับ สนใจอยากใช้เป็นของโตโยต้าทั้งน้ำมันเกียร์และกรองเกียร์คับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 08:44:23 »
ร้านพวกนี้ใช้น้ำมันที่เขาขายอยู่ เพราะได้กำไรเยอะ เขาไม่รับน้ำมันหิ้วไปเองหรอก

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 09:58:32 »
บริษัทใหญ่ยักษ์ผลิตชิ้นส่วนรถกับพวกระบบหัวฉีดน้ำมันของอังกฤษครับ เลือกเกรดให้ถูกต้องตามสเปกก็โอเคครับ

ออฟไลน์ jeeper

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 10:00:15 »
บริษัทใหญ่ยักษ์ผลิตชิ้นส่วนรถกับพวกระบบหัวฉีดน้ำมันของอังกฤษครับ เลือกเกรดให้ถูกต้องตามสเปกก็โอเคครับ

https://www.delphiautoparts.com/gbr/en/product/engine-oils

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 10:28:26 »
ร้านพวกนี้ใช้น้ำมันที่เขาขายอยู่ เพราะได้กำไรเยอะ เขาไม่รับน้ำมันหิ้วไปเองหรอก
ถูกต้องครับ ครบจบไม่ต้องมาห่วงเรื่องคิดค่าแรงเปลี่ยนถ่ายลูกค้าแพงไป ใช้น้ำมันที่รับมาได้กำไรเยอะกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2020, 10:40:25 »
ไม่มีอู่ไหนอยู่ได้ด้วยทำค่าแรงอย่างเดียวหรอกครับ

ลูกค้าเข้มทุกจุดทุกเรื่อง ไปเจอบางที่มันก้อโกงเอาดื้อๆ

มันต้องคนละครึ่งทาง เขาบ้างเราบ้าง ใจเขาใจเรา

อู่ก้อต้องพอประมาณ ไม่ใช่เผลอก้อโกง มั่วตอด
เจ้าของรถก้อต้องให้เขามีกำไรบ้าง จะได้ไม่ต้องคิดหาช่อง

ซื้อของไปเองก้อต้องโป๊วค่าแรงเขาบ้างในบางเคส

ซ่อมกับ 0 ได้มาตรฐาน ซ่อมกับอู่เราก้อต้องได้ใจเขาบ้างเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 11:17:30 »
 8) 8) 8) ...... Delphi ATF ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องตกใจ มาตรฐานดี เพียงแต่ไม่คุ้นหู นักขับรถ เขาอยู่ในตลาดอเมริกาเหนือ เพิ่งมาโซนเอเซียไม่นาน
                                                                                                                                                                                                                                                                                                             Delphi  อยู๋ในเครือ GM มาเก่าแก่ เป็นระดับ key supplier ฉะนั้นมาตรฐาน Dexron GM ครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2020, 11:21:53 โดย youngbear »

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2020, 11:29:06 »
ชื่อร้านอะไรคับ สนใจอยากใช้เป็นของโตโยต้าทั้งน้ำมันเกียร์และกรองเกียร์คับ

ชื่ออู่ 1 Plus ครับ เห็นมีให้เลือกด้วยว่าจะเอาน้ำมันเกียร์ศูนย์หรือว่าของ AISIN