ผู้เขียน หัวข้อ: Teana J32 mc 2.5XV ความร้อนขึ้น  (อ่าน 3787 ครั้ง)

ออฟไลน์ wonder

• Jr. Member
  • **
Teana J32 mc 2.5XV ความร้อนขึ้น
« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 16:58:04 »
สอบถามครับ Nissan Teana J32 mc 2.5XV ปี2012 วิ่งมา173,xxx เมื่อวันพุธที่ผ่านมามีอาการความร้อนขึ้น

เมื่อวิ่งความร้อนจะลดลง แต่พอจอดนิ่งๆความร้อนจะขึ้นเกือบสุดเลย วิ่งยาวมาจากระยอง มาความร้อนขึ้นบริเวณสะพานนทบุรีครับ

แอร์เย็นปกติ แต่เครื่องมีเสียงแปลกๆ ถึงทราบว่าความร้อนขึ้น

นำรถเข้าศูนย์ไปเมื่อวาน ศูนย์แจ้งมาว่าไม่พบอะไรเลยครับ

เปลี่ยนพัดลมไปเมื่อกันยายน 2562 น่าจะช่วง150,xxx เข้าศูนย์ตลอดครับ

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไหล่ตัวไหนครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Teana J32 mc 2.5XV ความร้อนขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 17:12:41 »
วาลว์น้ำ ปั้มน้ำ หม้อน้ำ มีผลหมดต้องไล่ระบบ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: Teana J32 mc 2.5XV ความร้อนขึ้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 17:23:33 »
ก่อนอื่นเข้าใจว่าระบบ เป็นแบบ 2.0 (เดา)

ท่อน้ำออกจากเครื่องด้านบน จะมีท่อเชื่อม 3 ท่อ
1.เข้าหม้อน้ำ (ท่อใหญ่)  2 เข้าฮีทเตอร์  (ขนาดกลาง)  3  ท่อวอร์มเกียร์ (เล็ก) 

สิ่งที่ต้องตามคือท่อเล็กเมื่อเข้าไปวอร์มเกียร์แล้ว  ท่อจะออกมาด้านล่างของเครื่อง  วนมาใต้คอมแอร์   ท่อเส้นนี้  จะเป็นท่อเปิดวาล์วน้ำ  หากท่อนี้ ตัน -  น้ำไม่ไหล  หรือไหลไม่สะดวก  วาล์วน้ำจะไม่เปิด  ให้ตรวจสอบส่วนนี้   (ช่าง 0 อาจจะไม่เข้าใจระบบ)

วิธีตรวจสอบ   ขณะที่เกิดอาการ  ให้คุณใช้มือสัมผัสท่อน้ำ ด้านบน (เข้าหม้อน้ำ)  กับท่อน้ำเล็ก(เปิดวาล์ว)  ความร้อนต้องใกล้เคียงกัน  ถ้าท่อเล็กเย็น  ท่อน้ำใหญ่ด้านล่างที่จะเข้าวาล์วน้ำ - เข้าปั๊มน้ำ  จะเย็นยิ่งกว่า   

ส่วนช่างจะตรวจพบอาการผิดปกติ  ได้  ต้องอย่าดับเครื่อง  ไปร้อน ๆ ให้เขาจับร้อน ๆ แบบนั้น  และอธิบายวงจรน้ำให้เขาทราบด้วย 

ปล.  วาล์วน้ำ  นิสสันจัดอยู่หน้าปั๊มน้ำ  ไม่ได้อยู่ด้านบนนะครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 18:28:50 »
ลองดู รีเลย์ พัดลมหน้ารถดูครับ อาจจะหมดสภาพเลยต่อบ้างไม่ต่อบ้าง
ปล. ใช้ไปอีกซัก 2 แสนโล น่าจะเปลี่ยนวาล์วน้ำได้แล้วครับ

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 19:21:34 »
รถเคยเปลี่ยนหม้อน้ำบ้างหรือยังครับ และเคยเปลี่ยนคูลแลนท์บ้างเปล่าครับ เพราะถ้ายัง คูลแลนท์อาจจะเสื่อม หม้อน้ำอาจจะตันที่รังผึ้งภายนอก ทำให้ระบายความร้อนไม่ดี  ลองหาซื้อหม้อน้ำเทียบ OEM เช่น ADR, Denso CoolGear, Koyorat เปลี่ยนดู ราคาประมาณ 3,000 บาท ใน Shopee  แล้วไปเปลี่ยนที่อู่ราชพฤกษ์คาร์เซอร์วิช  ช่างที่อู่เค้าจะไล่ให้ทั้งหมดครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 19:48:42 »
อาการแบบนี้ ส่วนใหญ่ศูนย์หาไม่ค่อยเจอ เข้าอู่เฉพาะทางดีกว่าครับ
อยากแนะนำให้ลองอู่โกศล ออโต้เซอร์วิส ไม่รู้ไกล จขกท เกินไปรึเปล่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2020, 20:01:36 »
วาล์วน้ำ  ปั๊มน้ำ   ท่อยางตัน

มีแค่นี่ละครับ   

ถ้าหม้อตันวิ่งความเร็วสูงความร้อนจะขึ้น

เน้นวาล์วน้ำเลยนะครับของแท้เท่านั้น

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 11:55:20 »
ได้nissanแท้ๆครับ ;D ทุกแสนโลต้องเปลื่ยนระบบระบายความร้อนใหม่หมด :'(

แอร์เย็น พัดลมไม่น่าเกื่ยว เดาว่าวาวล์น้ำครับ

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2020, 11:56:36 »
อาการแบบนี้ ส่วนใหญ่ศูนย์หาไม่ค่อยเจอ เข้าอู่เฉพาะทางดีกว่าครับ
อยากแนะนำให้ลองอู่โกศล ออโต้เซอร์วิส ไม่รู้ไกล จขกท เกินไปรึเปล่า

อุ่นี้ดีครับ ผมเข้าแทน0 ตั้งแต่ประกันยังไม่หมด