ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer CNG น่าสนใจมั้ยครับ  (อ่าน 5857 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
Lancer CNG น่าสนใจมั้ยครับ
« เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 08:57:33 »
คือผมกำลังตัดสินใจจะซื้อรถอยู่นะครับ ตอนนี้ใช้ซีวิคตาโตปี 96 อยู่รู้สึกว่าอายุอานามมันเริ่มเข้าขั้น

ซ่อมกันเหนื่อยครับ กินน้ำมันจัดว่าหนักอยู่ ปกติขับรถไปกลับประมานวันละเกือบ 50กิโล ในเมืองรถติดมากครับ

อ่านรีวิวดูมีคนชมเยอะเลยอยากถามว่าเพื่อนสมาชิก มีความคิดเห็นกันยังไงครับ

ตามที่ดูข้อมูลมา ติดตรงที่เทคโนโลยีรถค่อนข้างเก่าไปหน่อย บอดี้ปี 2004

ตอนนี้ราคาประมาณ 6แสนปลายๆ ระยะยาวเำพื่อนๆคิดว่าเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: Lancer CNG น่าสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:45:21 »
ถ้าคิดถึงความคุ้มค่าเป็นหลัก ผมว่า น่าสนครับถึงจะเก่าไปหน่อย แต่ถังแก๊สมันดีกว่าของอัลติสอีก

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
Re: Lancer CNG น่าสนใจมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 10:53:04 »
ผมว่าคุ้มค่านะครับ แต่ต้องยอมรับกับความอืดกันหน่อย แลกกับ การประหยัด
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:03:42 »
ถ้ามีเวลาเติมgas หรือหาเวลาไปเติมช่วงคนน้อยๆจะดีมากเลยครับ

ใจผมก็อยากติด ngv ให้รถส่งของมากๆเลย แบบว่ามันประหยัดอะ

แต่ขับผ่านปั้มgas ทีไร ก็เหนื่อยใจทุกที ขนาดช่วงนี้ปั้มแถวบ้านเยอะขึ้นแล้วนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:36:20 »
น่าสนครับแม้เก่าไปหน่อย นั่งสบายใช้ได้เลย ก็คุ้มล่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:39:50 »
ขอบคุนครับ ไม่รู้ว่าระยะยาวจะเป็นยังไงบ้าง
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:47:57 »
ขอบคุนครับ ไม่รู้ว่าระยะยาวจะเป็นยังไงบ้าง
รถเขาผลิตมานานแล้ว น่าจะเชื่อถือได้ครับ ไม่เหมือนรถที่ออกใหม่ๆ ที่ไม่รู้ว่าจะบกพร่องอะไรมากมายรึเปล่า
แต่ถ้าหมายถึงการหาอะไหล่ในระยะยาวก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะรถอยู่มานาน น่าจะหาอะไหล่ได้จากหลายๆทาง ถึงแม้ศูนย์จะไม่มีให้เบิก(ในอนาคต)ก็เถอะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:50:52 »
รถเขาผลิตมานานแล้ว น่าจะเชื่อถือได้ครับ ไม่เหมือนรถที่ออกใหม่ๆ ที่ไม่รู้ว่าจะบกพร่องอะไรมากมายรึเปล่า
แต่ถ้าหมายถึงการหาอะไหล่ในระยะยาวก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะรถอยู่มานาน น่าจะหาอะไหล่ได้จากหลายๆทาง ถึงแม้ศูนย์จะไม่มีให้เบิก(ในอนาคต)ก็เถอะ

ช่ายครับเพราะเค้าแต่งเปน อีโวกันเยอะ อะไหร่หาง่าย แต่เรืื่องขายต่อก็คงคิดหนัก

แต่ราคาขนาดนี้ใช้ 5ปีขึ้นแล้วขายได้ซักสองแสนกว่าก็คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:52:51 »
ผมว่าสำหรับตัว lancer cng ไม่น่าจะมีปัญหาหลงเหลือแล้วมั้งครับ  เพราะออกมานานแล้ว

ความชำนาญของช่างน่าจะเยอะเลยสำหรับตัวนี้ ทั้งอู่ในและอู่นอก

อะไหล่เยอะ ของแต่งเยอะครับ ได้รถใหญ่กว่าในราคารถเล็ก

คุณภาพเทียบราคา เอาไปเต็ม100ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 11:57:20 »
เป็นรถที่มีความคุ้มค่า/ราคา มากระดับนึงเลยครับ ตอนแรกผมก็มองๆอยู่เหมือนกันครับเจ้าแซยิดคันนี้
แต่ลองคิดอีกมมุมหนึ่งที่ว่าผมต้องใช้เค้าอีก 5 - 8 ปีผมคงอิจฉาคนใช้ EX ไปอีกนานเลยรถอะไรเทห์เป็นบ้า
ตอนนี้เลยเก็บข้อมูลศึกษาข้อดีข้อเสียของแต่ละรุ่นไปเรื่อยๆ เหมือนท่านเจ้าของกระทู้ครับ   ;)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 12:28:54 »
ข้อดี
1. คุ้ม ได้เครื่องกับช่วงล่างดี ขนาดกว้างขวาง ติดแก๊สให้อีกต่างหาก
2. ตัวถังใหญ่ หน้ายาว เวลาเจออุบัติเหตุยังเจ็บน้อยกว่าคันหน้าสั้นๆอย่าง City หรือ Yaris ที่อาจถึงตาย
3. เครื่องทนมาก ใช้ยาวๆได้อีกสิบๆปี

ข้อเสีย
1. ราคาขายต่อไม่ค่อยดี  ถ้าจะใช้ 2-3 ปี แลัวเปลี่ยนไม่คุ้มอย่างมาก
2. เก่าไปหน่อย  เพราะ มี EX ออกมาแล้ว   เห็นว่า Motor Expo นี้มี EX ตัวใหม่ที่มีกระจกพับไฟฟ้า
ไม่แน่ใจว่าจะมี 1.8 เกียร์ Manual มารึเปล่า (ไม่งั้น ตัว CNG จะตกรุ่นอย่างแรง)  แต่ถ้าไม่แคร์รูปทรงกับช่วงล่างข้อนี้ก็ตัดไป
3. กินเชื้อเพลิงเยอะกว่า Altis หน่อย  แต่ก็ไม่มาก

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 17:58:20 »
ถ้าคิดว่าใช้เพียงแค่เป็นพาหนะที่พาจากจุดหนึ่งไปยังอีกจุดหนึ่ง ผมว่าคุ้มมากครับ
แต่รู้สึกว่าจะไม่มี Airbag มาให้เลยสักใบ ขณะที่รถรุ่นใหม่ๆเป็นอุปกรณ์มาตรฐานไปแล้ว
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:11:21 »
ข้อเสีย
2. เก่าไปหน่อย  เพราะ มี EX ออกมาแล้ว   เห็นว่า Motor Expo นี้มี EX ตัวใหม่ที่มีกระจกพับไฟฟ้า

สงสัยบ่นกันระนาว 555+
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 19:49:49 »
2. ตัวถังใหญ่ หน้ายาว เวลาเจออุบัติเหตุยังเจ็บน้อยกว่าคันหน้าสั้นๆอย่าง City หรือ Yaris ที่อาจถึงตาย
หน้าสั้นหน้ายาว ไม่มีผลมากขนาดนั้นนะครับ
ถ้าหน้ายาว แต่โครงสร้่างนิรภัยไม่ดี ก็เจ็บง่ายกว่าหน้าสั้น แต่โครงสร้างนิรภัยเค้าทำมาดีกว่าได้นะครับ
และโครงสร้างรถสมัยนี้ทำมาได้มาตรฐานกันหมดแล้ว
แต่เวลาคนเอาไปชน มักขับความเร็วเกินมาตรฐานน่ะครับ ก็เลยเจ็บกันหนัก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 20:09:35 »
ขับสบายดีครับ เบาะนั่งสบาย ทั้งข้างหน้าข้างหลัง ช่วงล่างดี คล่องตัว
ระยะยาว ทนทานครับ รุ่นนี้ผมเข้าใจว่ายังขายไปอีกยาวนานครับ