ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Mazda 2 แบบธรรมดา กับแบบ สปอร์ต ต่างกันยังไง?  (อ่าน 21774 ครั้ง)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้รับผลกระทบนี้โดยตรง ซึ่งก็ได้ค้นหาข้อมูลมาระดับหนึ่งแล้ว
แต่ผมยังไม่เห็นความชัดเจนของช่วงล่างแบบธรรมดา กับแบบสปอร์ตว่าจะหาจุดสังเกตยังไงว่า แบบไหนเป็นแบบธรรมดา หรือแบบสปอร์ต
ท่านใดมีรูปถ่าย หรือพิมพ์เขียว ที่เห็นความแตกต่างที่แยกได้อย่างชัดเจน ขอนำมาลงให้ได้กระจ่างทีครับ

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ลองดูใน review คุณ Jimmy ครับ ผมว่าที่คุณจิมมี่เขียนไว้รวมทั้งการทดสอบก็ได้บอกไว้แล้วว่าต่างกันยังไง ทั้งรายละเอียดทางวิศวะและการขับขี่

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นว่าความนิ่มกับการยุบตัวแตกต่างกันและเหล็กกันโคลงแข็งกว่าเกินครึ่ง ผมสงสัยว่าที่ว่าช่วงล่างนิ่มกว่าและการยุบตัวที่แตกต่างนี่มันมาจากการปรับแต่งช่วงล่างทั้งหมดหรือว่าจากโช้คและสปริงเท่านั้นครับ? ถ้าแค่จากดช๊คและสปริงก็แค่เอาชุดที่แข็งกว่ารวมถึงเหล็กกันโคลงมาใส่ก็จบเรื่อง ถ้าถ้ามันมีอะไรที่ละเอียดอ่อนกว่าแค่โช้ค สปริง เหล็กกันโคลงก็คือว่าซวยไปครับมาสด้า พิมพ์อะไรออกมาไม่ตรวจทานจนสร้างความเสียหายขนาดนี้ชุ่ยเหลือเดนจริงๆ   >:( 

น่าสงสารฝ่ายการตลาดนะครับอุตส่าห์พยายามแทบตายผลักดันมาสด้า 2 มาได้ถึงจุดนี้แต่กลับโดนฝ่ายอื่นๆชลอความเจริญเสียหมดเลย   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

คือผมอยากทราบว่า หากผมลงไปมุดใต้ท้องรถ เพื่อจะดูว่ามันเป็นช่วงล่างแบบสปอร์ต หรือธรรมดา จะต้องสังเกตที่อะไร ที่จุดไหนครับ
หากทางมาสด้ามาชี้แจง ก็ควรจะชี้ชัดลงไปเลยว่า แบบสปอร์ตมีจุดแตกต่างตรงนั้น ตรงนี้ ไม่ใช่เป็นแค่เอกสารจากโบรชัวร์ ว่ารุ่นนั้นใส่ รุ่นนี้ไม่ใส่
ความแตกต่างมันคืออะไร สามารถวัดได้จากอะไร ด้วยเครื่องมืออะไร

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ตกลงมันมีแบบ สปอร์ตไหมครับ ชักจะ งง
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากบอกว่า

ใครใช้รุ่น Spirit แล้วอยากรู้ว่า Sport แข็งแค่ไหน
เอาง่ายๆว่า มันจะแข็งขึ้นกว่าเดิม เพียงนิดเดียว พอให้สัมผัสได้
แต่ไม่ถึงขั้นกระด้างแบบ Yaris S-Limited
ไม่แข็งเท่า MINI Cooper-S

แต่ถ้าใครใช้รุ่น Maxx อยู่
ช่วงล่างรุ่น Groove จะมีช่วงยุบตัว เพิ่มขึ้นอีกเพียงนิดหน่อยเท่านั้น

เอาง่ายๆ
ให้นึกถึง การกินขนมปังฟาร์มเฮาส์ 1 แผ่น เปล่าๆ แกะจากซอง เป็นช่วงล่างรุ่น Groove
การเอาขนมปังฟาร์มเฮาส์ ไปเสียบในเครื่องปิ้งขนมปัง ไม่เกิน 2 นาที ครึ่ง ด้วยไฟร้อนประมาณ ครึ่งนึง
ของความร้อนสูงสุดที่เครื่องปิ่งขนมปังเครื่องนั้น จะให้ความร้อนได้

เท่ากับว่า ช่วงล่างของรุ่น Maxx เปรียบได้กับขนมปังฟาร์มเฮาส์ที่จะแข็งขึ้นกว่ากันนิดนึง กรอบขึ้นกว่ากันนิดหน่อย
แต่ภาพรวม ก็คล้ายกัน ที่เนื้อใน

นั่นละครับ ความแตกต่างที่ผมพอจะหาทางเปรียบเทียบลให้คุณๆเห็นภาพได้

คือมันต่างกันแค่นั้นจริงๆนะ ในความเห็นของผม

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อยากบอกว่า

ใครใช้รุ่น Spirit แล้วอยากรู้ว่า Sport แข็งแค่ไหน
เอาง่ายๆว่า มันจะแข็งขึ้นกว่าเดิม เพียงนิดเดียว พอให้สัมผัสได้
แต่ไม่ถึงขั้นกระด้างแบบ Yaris S-Limited
ไม่แข็งเท่า MINI Cooper-S

แต่ถ้าใครใช้รุ่น Maxx อยู่
ช่วงล่างรุ่น Groove จะมีช่วงยุบตัว เพิ่มขึ้นอีกเพียงนิดหน่อยเท่านั้น

เอาง่ายๆ
ให้นึกถึง การกินขนมปังฟาร์มเฮาส์ 1 แผ่น เปล่าๆ แกะจากซอง เป็นช่วงล่างรุ่น Groove
การเอาขนมปังฟาร์มเฮาส์ ไปเสียบในเครื่องปิ้งขนมปัง ไม่เกิน 2 นาที ครึ่ง ด้วยไฟร้อนประมาณ ครึ่งนึง
ของความร้อนสูงสุดที่เครื่องปิ่งขนมปังเครื่องนั้น จะให้ความร้อนได้

เท่ากับว่า ช่วงล่างของรุ่น Maxx เปรียบได้กับขนมปังฟาร์มเฮาส์ที่จะแข็งขึ้นกว่ากันนิดนึง กรอบขึ้นกว่ากันนิดหน่อย
แต่ภาพรวม ก็คล้ายกัน ที่เนื้อใน

นั่นละครับ ความแตกต่างที่ผมพอจะหาทางเปรียบเทียบลให้คุณๆเห็นภาพได้

คือมันต่างกันแค่นั้นจริงๆนะ ในความเห็นของผม

เปรียบเทียบซะหิวเลยครับ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ cu2nite

สรุปแล้ว อาจจะไม่มีช่วงล่างแบบสปอร์ตในรุ่นใดๆเลยสำหรับ MZ2
อาจจะมาจากความรู้สึกสปอร์ตจากขนาดล้อที่ใหญ่ขึ้นและยางหน้ากว้างขึ้นเท่านั้น
If you pay peanuts, you get monkeys.

เข้าไปอ่านในรีวิวด้วยครับ สรุปไว้ให้หมดแล้ว
และมีการเพิ่มเติมข้อความให้แล้ว จากเหตุการณ์นี้

ออฟไลน์ cu2nite

กลับไปอ่านในรีวิวแล้ว เคลียร์ครับ
และทำให้นึกได้ว่า เป็นรีวิวที่มีความละเอียดพร้อมรูปภาพมากที่สุดอันหนึ่งทีเดียว
If you pay peanuts, you get monkeys.

และ อยากจะบอกให้รอการชี้แจงจาก Mazda Sales Thailand ก่อนครับ

เป็นเรื่องที่ ...โอละพ่อ และโชคดี ของทุกคนมากๆ

และ ผม ฮา กับเคสนี้นะ

บอกได้แค่นี้ครับ

ขออนุญาตไม่ฮานะครับ ตราบใดที่ความจริงยังไม่กระจ่างครับ
เรียนคุณจิมมี่ด้วยความเคารพครับ ใจผมในตอนนี้มีแต่ความกระวนกระวาย มันอยู่ไม่สุก
มันเหมือนมาสด้าเอาความภูมิใจและความไว้วางใจในการซื้อรถซักคันที่กลั่นออกมาแล้วเป็นรถคันนี้ มาปู้ยี้ปู้ยำเล่น
นี่เป็นข้อความที่ผมลงในเวป thaimazda2 ที่ระบายความรู้สึกในใจครับ

Re: มีข่าวไม่ค่อยดีเกี่ยวกับตัวรองท๊อป(Spirit)มาบอกครับ

โพสต์โดย kemjc » 24 ก.ย. 2010 17:21
ขออนุญาต แสดงความเห็นครับ สมัครสมาชิกมานาน ติดตามมาตลอด แต่ไม่เคยออกความเห็นเลยครับ
เพิ่งจะรู้ข่าวเมื่อวานนี้(23/9/10) งานเข้าเต็มๆ ซื้อรุ่นรองท๊อปอันอื้อฉาวในตอนนี้พอดี จองรถไปต้นมกราคม10 ได้รถ 22/1/10
ก่อนจอง ดูแล้วดูอีก ไปดูทั้งแจ๊ส ทั้งยาริส ทั้งทีด้า เปรียบเทียบคุณสมบัติหมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่สนใจ
ทดลอง ขับก็ไปมาหมด จนสรุปออกมาเป็นมาสด้า2 เมื่อเลือกยี่ห้อได้แล้ว ก็มาเลือกรุ่น ว่าจะเอารุ่นไหน ท่องได้หมดว่ารุ่นไหนแตกต่างกันยังไง
รวมทั้งช่วงล่างแบบสปอร์ต ที่ยังจำได้ขึ้นใจว่า มีเฉพาะสองรุ่นบนเท่านั้น คือรุ่น Spirit และรุ่นMaxx
ผม เห็นว่า keyless entry, พวงมาลัยหุ้มหนัง ,กระจกพับไฟฟ้า ,ซีดี6 แผ่น แม็กขอบ16 นั้น ไม่จำเป็นสำหรับผมกับการเพิ่มเงินอีก 50,000 บาท
ผมอยาก ได้ชุดแต่งรอบคัน มัลติฟังชั่นที่พวงมาลัย และช่วงล่างแบบสปอร์ต เพราะผมอยากได้ความสวยและสมรรถนะในการทรงตัวของมัน ในราคาที่คุ้มค่า
ผม รู้สึกภูมิใจในการขับรถคันนี้ว่า คุ้มค่า คุ้มราคา สวยงาม ขับแล้วมีแต่คนมองตาม มีแต่คนมาถาม คุยกับใคร ผมก็เชียร์ว่าเจ้าสองนั้นมันดี อย่างนั้น มันดีอย่างนี้
บอกใครต่อใครว่า ซื้อตัวคุ้มให้ซื้อรุ่นรองท๊อปสิ เพราะเพิ่มอีก 50,000 บาท ได้แค่ของเล่นเท่านั้น(มันเกินความจำเป็นสำหรับผม...ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
แต่ ช่วงล่างแบบสปอร์ตนี้คือฟีลลิ่งในการขับขี่ซึ่งมันไม่เข้าข่ายกับพวกของเล่น ที่ให้ในรุ่นท๊อปเลย ซึ่งการตัดสินใจผมก็เลือกที่ความคุ้มค่าในการได้ช่วงล่างแบบสปอร์ตนี้เป็น หนึ่งในปัจจัยที่เลือกรุ่นด้วย
แล้วมาวันนี้ มันเกิดอะไรขึ้น เมื่อมีคนจับได้ว่าไอ้รถที่ผมขับอยู่นี่ ช่วงล่างมันเหมือนรุ่นมาตรฐานที่รุ่น 540,000 ก็มีแล้ว
มาส ด้ายัดเยียดสถานะอะไรให้กับผม คนอื่นที่รู้เรื่องเค้าจะมองคนขับรถรุ่นนี่ยังไง "ขับมาตั้งนาน ไม่รู้รึว่าช่วงล่างเอ็งนะธรรมดา ไอ่ควาย"
มาสด้าทำไมทิ้งปัญหาไว้ตั้ง เกือบปี หรือเห็นพวกเรากินหญ้า หรือเห็นเขาเรายังยาวไม่พอ ยังเป็นวัวอยู่ ยังไม่ใช่ควาาย ถึงทิ้งปัญหาไว้แบบนี้ โดยไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย
แล้วเรื่องความรับผิดชอบ คุณจะเอารถพวกเราไปเปลี่ยนเป็นช่วงล่างแบบสปอร์ต(หากทำได้) หรืออะไรก็ตามแต่
แต่สถานะที่มาสด้าแต่งตั้งเราให้เป็นควายอยู่ตั้งหลายเดือนเนี่ย มาสด้าจะเอาอะไรมาทดแทนครับบอกพวกเราหน่อยได้ไหม
คุณจะเอาอะไรมาทดแทนสิ่งที่คุณดูถูกความภูมิใจในการเลือกรถของพวกเรา นอกจากคำว่าขอโทษ นอกจากการชดเชยให้เหมือนเดิมหรือไ่ม่เหมือนเดิม
คุณดูถูกเรา ...มาสด้า

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ขออนุญาตไม่ฮานะครับ ตราบใดที่ความจริงยังไม่กระจ่างครับ
เรียนคุณจิมมี่ด้วยความเคารพครับ ใจผมในตอนนี้มีแต่ความกระวนกระวาย มันอยู่ไม่สุก
มันเหมือนมาสด้าเอาความภูมิใจและความไว้วางใจในการซื้อรถซักคันที่กลั่นออกมาแล้วเป็นรถคันนี้ มาปู้ยี้ปู้ยำเล่น
นี่เป็นข้อความที่ผมลงในเวป thaimazda2 ที่ระบายความรู้สึกในใจครับ

Re: มีข่าวไม่ค่อยดีเกี่ยวกับตัวรองท๊อป(Spirit)มาบอกครับ

โพสต์โดย kemjc » 24 ก.ย. 2010 17:21
ขออนุญาต แสดงความเห็นครับ สมัครสมาชิกมานาน ติดตามมาตลอด แต่ไม่เคยออกความเห็นเลยครับ
เพิ่งจะรู้ข่าวเมื่อวานนี้(23/9/10) งานเข้าเต็มๆ ซื้อรุ่นรองท๊อปอันอื้อฉาวในตอนนี้พอดี จองรถไปต้นมกราคม10 ได้รถ 22/1/10
ก่อนจอง ดูแล้วดูอีก ไปดูทั้งแจ๊ส ทั้งยาริส ทั้งทีด้า เปรียบเทียบคุณสมบัติหมดทุกรุ่นทุกยี่ห้อที่สนใจ
ทดลอง ขับก็ไปมาหมด จนสรุปออกมาเป็นมาสด้า2 เมื่อเลือกยี่ห้อได้แล้ว ก็มาเลือกรุ่น ว่าจะเอารุ่นไหน ท่องได้หมดว่ารุ่นไหนแตกต่างกันยังไง
รวมทั้งช่วงล่างแบบสปอร์ต ที่ยังจำได้ขึ้นใจว่า มีเฉพาะสองรุ่นบนเท่านั้น คือรุ่น Spirit และรุ่นMaxx
ผม เห็นว่า keyless entry, พวงมาลัยหุ้มหนัง ,กระจกพับไฟฟ้า ,ซีดี6 แผ่น แม็กขอบ16 นั้น ไม่จำเป็นสำหรับผมกับการเพิ่มเงินอีก 50,000 บาท
ผมอยาก ได้ชุดแต่งรอบคัน มัลติฟังชั่นที่พวงมาลัย และช่วงล่างแบบสปอร์ต เพราะผมอยากได้ความสวยและสมรรถนะในการทรงตัวของมัน ในราคาที่คุ้มค่า
ผม รู้สึกภูมิใจในการขับรถคันนี้ว่า คุ้มค่า คุ้มราคา สวยงาม ขับแล้วมีแต่คนมองตาม มีแต่คนมาถาม คุยกับใคร ผมก็เชียร์ว่าเจ้าสองนั้นมันดี อย่างนั้น มันดีอย่างนี้
บอกใครต่อใครว่า ซื้อตัวคุ้มให้ซื้อรุ่นรองท๊อปสิ เพราะเพิ่มอีก 50,000 บาท ได้แค่ของเล่นเท่านั้น(มันเกินความจำเป็นสำหรับผม...ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
แต่ ช่วงล่างแบบสปอร์ตนี้คือฟีลลิ่งในการขับขี่ซึ่งมันไม่เข้าข่ายกับพวกของเล่น ที่ให้ในรุ่นท๊อปเลย ซึ่งการตัดสินใจผมก็เลือกที่ความคุ้มค่าในการได้ช่วงล่างแบบสปอร์ตนี้เป็น หนึ่งในปัจจัยที่เลือกรุ่นด้วย
แล้วมาวันนี้ มันเกิดอะไรขึ้น เมื่อมีคนจับได้ว่าไอ้รถที่ผมขับอยู่นี่ ช่วงล่างมันเหมือนรุ่นมาตรฐานที่รุ่น 540,000 ก็มีแล้ว
มาส ด้ายัดเยียดสถานะอะไรให้กับผม คนอื่นที่รู้เรื่องเค้าจะมองคนขับรถรุ่นนี่ยังไง "ขับมาตั้งนาน ไม่รู้รึว่าช่วงล่างเอ็งนะธรรมดา ไอ่ควาย"
มาสด้าทำไมทิ้งปัญหาไว้ตั้ง เกือบปี หรือเห็นพวกเรากินหญ้า หรือเห็นเขาเรายังยาวไม่พอ ยังเป็นวัวอยู่ ยังไม่ใช่ควาาย ถึงทิ้งปัญหาไว้แบบนี้ โดยไม่รู้สึกรู้สาอะไรเลย
แล้วเรื่องความรับผิดชอบ คุณจะเอารถพวกเราไปเปลี่ยนเป็นช่วงล่างแบบสปอร์ต(หากทำได้) หรืออะไรก็ตามแต่
แต่สถานะที่มาสด้าแต่งตั้งเราให้เป็นควายอยู่ตั้งหลายเดือนเนี่ย มาสด้าจะเอาอะไรมาทดแทนครับบอกพวกเราหน่อยได้ไหม
คุณจะเอาอะไรมาทดแทนสิ่งที่คุณดูถูกความภูมิใจในการเลือกรถของพวกเรา นอกจากคำว่าขอโทษ นอกจากการชดเชยให้เหมือนเดิมหรือไ่ม่เหมือนเดิม
คุณดูถูกเรา ...มาสด้า

ใจเย็นๆครับ เด๋วเค้าก้อแก้ไขให้เอง อย่าไปเครียดกับมันเลยครับ รกสมอง หาไรสนุกๆทำดีกว่าครับ ไม่แน่นะที่พี่จิมมี่บอกโชคดีอาจจะดีกว่าเดิมก้อได้นะครับ ใจเย้นๆนะครับ :)

ออฟไลน์ ibirddy

• Newbie
  • *
และ อยากจะบอกให้รอการชี้แจงจาก Mazda Sales Thailand ก่อนครับ

เป็นเรื่องที่ ...โอละพ่อ และโชคดี ของทุกคนมากๆ

และ ผม ฮา กับเคสนี้นะ

บอกได้แค่นี้ครับ

ยังนึกไม่ออกเลยค่ะ ว่าจะโอละพ่อ หรือ โชคดี ยังไง

กับสิ่งที่ Mazda Sales Thailand จะออกมาชี้แจง
จะเชื่อได้อย่างไร ว่าเป็น "ความจริง"
ยังไงก็ตาม Mazda Sales Thailand  คงจะออกพูดอย่างเดียวไม่ได้หรอกค่ะ
คงต้องพิสูจน์ให้เห็น "ชัดเจน" ให้หายข้องใจกับไปเลย
ถ้าแค่มาพูดแบบไม่มีหลักฐาน ยังไงก็ทำให้ "เชื่อ" ไม่ได้หรอกค่ะ

อยากให้เอารถลูกค้าจริงๆ ที่ออกในแต่ละช่วงเวลาที่ต่างกัน ของทุกรุ่น
มาเปรียบเทียบให้เห็นกันจะๆ พร้อมทั้งอธิบายความแตกต่างของโครงสร้าง ชิ้นส่วน ของแต่ละรุ่นไปเลย
ถ้าหาอาสาสมัครไม่ได้ ยินดีให้พิสูจน์กับรถตัวเองเลยค่ะ
HB Spirit ออกรถปลายเดือนเมษา

เครียตจริงๆนะคะ
กว่าจะเก็บเงินซื้อรถได้ ไม่ใช่เรื่องง่าย
เลือกแล้ว เลือกอีก แต่ยังมา "ถูกหลอก" แบบนี้อีก
เซ็งมากๆ เลยค่ะ

ถ้าคุณ Jimmy สามารถจะบอกข้อมูลที่รู้มาได้ จะขอบคุณมากๆ เลยค่ะ
คืนนี้ จะได้นอนหลับซะที 

ออฟไลน์ tyro24

• Jr. Member
  • **
ผมคนหนึ่งที่เชื่อ ท่าน jimmy  ว่า โชคดีของทุกคน    คิดมากไป เสียเวลาเปล่า
ปํญหาอื่นรถ มาสด้า 2 ผมมีอีกตังเยอะ ทั้งเครื่องสั่น พวงมาลัยดัง เสียงก๊อกแก็ก หลังไปแก้แอร์เหม็น
ไม่รู้จะไปแก้เมื่อไหร่เลย เห็นไหม ผมโชคดีจริงๆ ถ้่่าท่านเป็นแบบผมคงนอนไม่หลับหลายคืน
ปล่อยวางมันบ้างก็ได้ครับ
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ออฟไลน์ truesanu

• Newbie
  • *
ผมคนหนึ่งที่เชื่อ ท่าน jimmy  ว่า โชคดีของทุกคน    คิดมากไป เสียเวลาเปล่า
ปํญหาอื่นรถ มาสด้า 2 ผมมีอีกตังเยอะ ทั้งเครื่องสั่น พวงมาลัยดัง เสียงก๊อกแก็ก หลังไปแก้แอร์เหม็น
ไม่รู้จะไปแก้เมื่อไหร่เลย เห็นไหม ผมโชคดีจริงๆ ถ้่่าท่านเป็นแบบผมคงนอนไม่หลับหลายคืน
ปล่อยวางมันบ้างก็ได้ครับ

ปัญหาที่ท่านเจออยู่ ผมก็เจอครับ ก็ค่อยๆแก้ค่อยๆทำใจรับมันไปครับ ตอนนี้แอร์เหม็นผมก็ใช้วิธีไม่ขับเร็ว ไม่คิกดาว ใช้ Hold เอาก็ไม่มีกลิ่นแล้วครับ
ท่านคิดได้แบบนี้ก็ดีแล้วครับ สบายใจดีครับ

ออฟไลน์ Sman

เดาเอาอาจจะบอกว่า โอละพ่อ โชคดีของทุกคน บริษัทฯ ผลิตช่วงล่างสปอร์ทมาเหมือนกันทุกคัน จงใช้ไปเถอะ หรือเปล่าหว่า

;)

แอร์เหม็น เค้าหาทางแก้กันอยู่
พวงมาลัยดังกึก มีทางแก้แล้ว
นั่นคือ สองข้อ ที่พอจะยืนยันให้ได้ในเบื้องต้น

ออฟไลน์ SuperDOM

ท่าน J!MMY ออกมาใบ้ให้แบบนี้ ผมใช้รุ่น Grove แอบมีลุ้นนะเนี่ย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าช้าไปกว่านี้อีก...ผมบอกได้ว่าเละแน่ เรื่องดีไม่ดี ฮาไม่ฮา ผมว่า การปล่อยให้คนเข้าใจผิดนานๆ ยิ่งไม่ฮานะครับ

ต้องคิดแบบเจ้าของรถ สมมติว่าสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นกับรถผมเอง ผมยืนยันว่าขอไม่ฮาเช่นกันครับ
ดูโบรชัวร์มาบอกว่าช่วงล่างเป็นแบบสปอร์ต ใช้ไปใช้มามีคนมาบอกว่าไม่ใช่ช่วงล่างสปอร์ต ผมก็หวั่นแล้วครับ
หรือสมมติว่าตกลงมันใช่ช่วงล่างสปอร์ตจริงๆ ก็คงไม่ใช่แค่การบอกว่ามันใช่ช่วงล่างสปอร์ตแล้วผมจะเชื่อ

เพราะคนเราจะทำให้ถูกเชื่อในขาวกับดำไปพร้อมกันไม่ได้

ผมว่าถ้าให้ง่ายที่สุด บอกพาร์ทนัมเบอร์ บอกวิธีสังเกตพาร์ทนัมเบอร์ว่าชิ้นไหนเป็นของสปอร์ต หรือไม่สปอร์ต
เอารูปส่งลงในคลับ Mazda 2 ให้ถือว่าเป็นความเข้าใจ หลังจากนั้นให้ลูกค้าที่ไม่แน่ใจ เอารถไปที่ศูนย์
แล้วให้ช่างที่ศูนย์ถอดชี้ให้ดูพาร์ทนัมเบอร์กันจะจะ จนลูกค้ารู้สึกวางใจ มันถึงจะจบ

ผมรู้สึกว่าปัญหาของเขาอยู่ในข่ายที่ต้องตอบสนองอย่างเร็วที่สุดและห้ามพลาด เพราะลูกค้าไม่มองหรอกครับ
ว่าความพลาดคือ "ความพลาด" เขามองว่าความพลาดคือ "การโกหก" ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม จนกว่าเขาจะถูกทำให้
เห็นว่าเรื่องราวมันเป็นมาอย่างไร (ทั้งๆที่คนทำงานในองค์กรใหญ่ แม้ไม่ได้เกี่ยวกับรถ ว่าเวลาคำว่า พลาด เกิดขึ้น
จากมือคนอื่น แต่ซวยตรงที่เราต้องเป็นคนเคลียร์น่ะ มันน่าผ่ากบาลแก้ปวดเสียนี่กระไร)

และอย่าปล่อยให้คนในคลับ Mazda 2 ต้องเอารถมาจอดรวมกันแล้วถอดพิสูจน์กันเอาเองนะครับ ถ้าลูกค้าต้องถึง
ขนาดเคลื่อนไหวเองเป็นจำนวนมากแบบนั้น งานที่ต้องตามแก้ยิ่งเหนื่อยแน่ และในชั่วโมงนั้นพูดอะไรก็อาจจะไม่ฟังแล้ว
รถ Mazda คันที่สอง สาม หรือสี่ ที่เขาตั้งใจจะซื้อในอีก 5-10 ปีข้างหน้ามันก็หลุดหายไปแล้ว

รีบไขปัญหาให้เร็ว ใช้สื่อออนไลน์กับ community ให้เป็นประโยชน์เถอะครับ ผมเชื่อว่าคนซื้อ Mazda
ซื้อเพราะมีความภักดีและชอบเอกลักษณ์ที่แตกต่าง ไม่ใช่รถที่จู่ๆใครสักคนไม่รู้จะซื้ออะไรก็เดินเข้าไปซื้อ
เขารักแบรนด์นี้มากขนาดไหน เรายิ่งต้องคุยกันมากขึ้น สื่อสารกันให้มากขึ้น

เอาใจช่วยให้ปัญหาจบกันเร็วในทุกเคส และให้ผลดีแก่ทั้งสองฝ่ายละกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ truesanu

• Newbie
  • *
ถ้าช้าไปกว่านี้อีก...ผมบอกได้ว่าเละแน่ เรื่องดีไม่ดี ฮาไม่ฮา ผมว่า การปล่อยให้คนเข้าใจผิดนานๆ ยิ่งไม่ฮานะครับ

ต้องคิดแบบเจ้าของรถ สมมติว่าสิ่งเหล่านี้เกิดขึ้นกับรถผมเอง ผมยืนยันว่าขอไม่ฮาเช่นกันครับ
ดูโบรชัวร์มาบอกว่าช่วงล่างเป็นแบบสปอร์ต ใช้ไปใช้มามีคนมาบอกว่าไม่ใช่ช่วงล่างสปอร์ต ผมก็หวั่นแล้วครับ
หรือสมมติว่าตกลงมันใช่ช่วงล่างสปอร์ตจริงๆ ก็คงไม่ใช่แค่การบอกว่ามันใช่ช่วงล่างสปอร์ตแล้วผมจะเชื่อ

เพราะคนเราจะทำให้ถูกเชื่อในขาวกับดำไปพร้อมกันไม่ได้

ผมว่าถ้าให้ง่ายที่สุด บอกพาร์ทนัมเบอร์ บอกวิธีสังเกตพาร์ทนัมเบอร์ว่าชิ้นไหนเป็นของสปอร์ต หรือไม่สปอร์ต
เอารูปส่งลงในคลับ Mazda 2 ให้ถือว่าเป็นความเข้าใจ หลังจากนั้นให้ลูกค้าที่ไม่แน่ใจ เอารถไปที่ศูนย์
แล้วให้ช่างที่ศูนย์ถอดชี้ให้ดูพาร์ทนัมเบอร์กันจะจะ จนลูกค้ารู้สึกวางใจ มันถึงจะจบ

ผมรู้สึกว่าปัญหาของเขาอยู่ในข่ายที่ต้องตอบสนองอย่างเร็วที่สุดและห้ามพลาด เพราะลูกค้าไม่มองหรอกครับ
ว่าความพลาดคือ "ความพลาด" เขามองว่าความพลาดคือ "การโกหก" ไม่ว่าจะยังไงก็ตาม จนกว่าเขาจะถูกทำให้
เห็นว่าเรื่องราวมันเป็นมาอย่างไร (ทั้งๆที่คนทำงานในองค์กรใหญ่ แม้ไม่ได้เกี่ยวกับรถ ว่าเวลาคำว่า พลาด เกิดขึ้น
จากมือคนอื่น แต่ซวยตรงที่เราต้องเป็นคนเคลียร์น่ะ มันน่าผ่ากบาลแก้ปวดเสียนี่กระไร)

และอย่าปล่อยให้คนในคลับ Mazda 2 ต้องเอารถมาจอดรวมกันแล้วถอดพิสูจน์กันเอาเองนะครับ ถ้าลูกค้าต้องถึง
ขนาดเคลื่อนไหวเองเป็นจำนวนมากแบบนั้น งานที่ต้องตามแก้ยิ่งเหนื่อยแน่ และในชั่วโมงนั้นพูดอะไรก็อาจจะไม่ฟังแล้ว
รถ Mazda คันที่สอง สาม หรือสี่ ที่เขาตั้งใจจะซื้อในอีก 5-10 ปีข้างหน้ามันก็หลุดหายไปแล้ว

รีบไขปัญหาให้เร็ว ใช้สื่อออนไลน์กับ community ให้เป็นประโยชน์เถอะครับ ผมเชื่อว่าคนซื้อ Mazda
ซื้อเพราะมีความภักดีและชอบเอกลักษณ์ที่แตกต่าง ไม่ใช่รถที่จู่ๆใครสักคนไม่รู้จะซื้ออะไรก็เดินเข้าไปซื้อ
เขารักแบรนด์นี้มากขนาดไหน เรายิ่งต้องคุยกันมากขึ้น สื่อสารกันให้มากขึ้น

เอาใจช่วยให้ปัญหาจบกันเร็วในทุกเคส และให้ผลดีแก่ทั้งสองฝ่ายละกันครับ

ุถูกใจผมที่สุดเลยครับ อ่านแล้วมันใช่เลย นี่แหละสิ่งที่ผมอยากจะบอก ยังไงขอ นำข้อความไปแปะที่กระทู้ tm2 นะครับ
มันใช่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 14:16:17 โดย truesanu »

ออฟไลน์ superpock

• **

ประชาสัมพันธ์ของมาสด้ากับฟอร์ด ควรมาศึกษางานกับจิมมี่นะครับเนี่ย

เพราะ3วันที่ผ่านมาคุณทำชื่อเสียไว้เยอะเลย

ถ้ามาสด้าแก้เรื่องแอร์เหม็น กลิ่นใหม่ คันเร่งค้าง พวงมาลัยดังกึกๆ และเรื่องช่วงล่างได้เคลียร์ชัดเจนแจ่มแจ๋วอย่างมีที่มาที่ไป

ปีหน้าถ้าผมเปลี่ยนรถใหม่ จะเอามาสด้า2จริงๆนะ

ออฟไลน์ hitman3542

• Newbie
  • *
ผ่านไป 2วันแล้ว
ทางมาสด้ายังคงเงียบอยู่เลย
สงสัยเค้าคงคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่ต้องไปสนใจ
ผมใช้ทั้งมาสด้า2 และมาสด้า3
ถ้าบริษัทไม่ออกมารับผิดชอบ ก็คงจะพอกันทีกับมาสด้ารุ่นต่อๆไป ต่อใช้สวยยังงัยก็เถอะ

ออฟไลน์ off_033

ุถูกใจผมที่สุดเลยครับ อ่านแล้วมันใช่เลย นี่แหละสิ่งที่ผมอยากจะบอก ยังไงขอ นำข้อความไปแปะที่กระทู้ tm2 นะครับ
มันใช่จริงๆ
ตรงใจเช่นกัน  ถ้าผมเป้นเจ้าของรถ คงฮาไม่ออกแน่ๆ รีบชี้แจงดีกว่าครับ Mazda

ออฟไลน์ pianopop

• **
     ส่วนตัวแล้ว รุ่น สปิริต ถ้าหากว่ามันไม่ใช่ช่วงล่างsportจริงๆ  ผมก็ยังคิดว่า มันก็แข็งอยู่นะ  ถ้าเลือกได้ให้เอาช่วงล่างรุ่นmax มาใส่ ผมไม่เอาคนนึงหละ เพราะส่วนตัวแล้วรับได้เรื่องความแข็งประมาณนี้หละ แข็งกว่านี้ไม่ไหว

ออฟไลน์ tyro24

• **
ผมเปลี่ยนแน่นอน ขอให้บอกมาเถอะ ยังไงผมก็เปลื่ยน แต่ ถ้ามันเหมือนกัน ทุกรุ่น จะเป็นยังไง น้า??
แต่ได้ข่าว มีปัญหาเฉพาะ รุ่นรองท็อป 4 ประตู อะไหล่รหัสช่วงล่างไม่ตรงกับ รุ่นท็อป เห็นเขายกรถดูกัน

และอนาคต เปลี่ยน ไปใช้ยี่ห้ออื่นแน่นอน ลาขาด ตลอดชีวิด ยี่ห้อนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 13:03:58 โดย tyro24 »
jazz 08 ford focus 06 navara 4 dr. 4wd 07 mazda 2 2010

ผ่านไป 2วันแล้ว
ทางมาสด้ายังคงเงียบอยู่เลย
สงสัยเค้าคงคิดว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ไม่ต้องไปสนใจ
ผมใช้ทั้งมาสด้า2 และมาสด้า3
ถ้าบริษัทไม่ออกมารับผิดชอบ ก็คงจะพอกันทีกับมาสด้ารุ่นต่อๆไป ต่อใช้สวยยังงัยก็เถอะ

ใจเย็นๆครับ

การออกแถลงการณ์อะไรต่างๆ ตาม Policy ขององค์กรแล้ว ต้องให้ทางฝ่ายกฎหมาย เป็นผู้ตรวจสอบ ตรวจทานขั้นสุดท้าย
มันอาจจะใช้เวลากันนิดนึง แต่ก็จะเป็นผลดีกับทุกฝ่าย ดีกว่า รีบเขียน รีบออกแถลงการณ์ แล้วผิดพลาดขึ้นมาซ้ำซ้อนอีก
ก็จะปวดกบาลกันไม่จบอีกหน ถูกไหมครับ?

ใจเย็นอีกนิดนึงเถิดครับ