ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการเติมลมยางเป็นไนโตรเจนคับ  (อ่าน 6771 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-vertex

• Newbie
  • *
พอดีเพิ่งไปเปลี่ยนยางรถมาเมื่อวานคับ DunlopLM703 205/45/16
จากการขับก็โอเคเลยคับ นุ่ม เงียบ ตามที่อยากได้เลยคับ ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะยางใหม่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มหอนที่กี่กิโล

เค้าเติมลมยางเป็นไนโตรเจนให้อ่ะคับ ส่วนถ้าจะเติมครั้งต่อไปก็ฟรี ส่วนเรื่องที่จะถามก็คือ
1.มันมีข้อดีกว่าลมทั่วไปมั๊ยคับ หรือมีข้อเสีย (เท่าที่ลองขับมันนิ่มขึ้น แต่น่าจะเป็นเพราะยางมากกว่า)
2.แล้วเราจะเติมลมธรรมดาผสมเข้าไปด้วยได้มั๊ยคับ (ที่ร้านบอกว่าได้)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: ขอสอบถามเรื่องการเติมลมยางเป็นไนโตรเจนคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 14:50:56 »
ข้อดีคือ 1.เวลาวิ่งทางไกล ความดันลมจะเพิ่มขึ้น +-ไม่เกิน 1-2 ปอนด์ ครับ
            2. นิ่มขึ้น
            3. ช่วยลดโอกาศยางระเบิด
            4. ไม่ต้องเช็คลมยางบ่อยๆ ครับ (ของผมสองเดือนเช็คทีนึง)

อืมม นึกได้เท่านี้ครับ

ส่วนถ้าเราจะเติมลมธรรมดาไปผสมนั้นได้ครับ แต่ลมไนโตรเจนมันจะกลายสภาพมาเป็นลมธรรมดาครับ ผลเสียคือ เสียตังฟรีๆ นั้นเอง
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ขอสอบถามเรื่องการเติมลมยางเป็นไนโตรเจนคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 15:17:01 »
ผลเปลี่ยนมาเติมลมธรรมดาแล้วครับ

เมื่อก่อนเติมไนโตรเจน ชอบมาก ถ้าเติมได้ตลอดก็ดีกว่าแน่นอน

แต่ร้านยางอยู่ไกล ไม่่ใช่ทางผ่าน เลยหันกลับมาเติมลมธรรมดาแทน
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ dpoch_sci

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 15:23:18 »
เติมลมยางเป็นไนโตรเจน มีข้อดีเยอะครับ
     - ลดโอกาสยางระเบิด
     - ขับรถนิ่มขึ้น

ถ้าจะเติมผสมได้มั้ย ผมว่า แนะให้เติมเป็นชนิด ๆ ไปดีกว่าครับ เพราะผมเติม ไนโตรเจนอย่างเดียวครับ ตอนนี้ แต่ในอนาคต อาจจะกลับมาเป็น ลมธรรมดา เพราะ ร้านมันจะปิดแหละ เหอๆๆ (ไม่มีคนใช้)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 15:37:24 »
จริงมันไม่ค่อยต่างเท่าไรหรอกครับ

ที่ผมเห็นชัด ๆ มีข้อเดียวคือไม่ต้องเติมบ่อย ทิ้งไว้นาน ๆ มันลดน้อยมาก ๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 15:56:40 »
พอดีเพิ่งไปเปลี่ยนยางรถมาเมื่อวานคับ DunlopLM703 205/45/16
จากการขับก็โอเคเลยคับ นุ่ม เงียบ ตามที่อยากได้เลยคับ ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะยางใหม่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มหอนที่กี่กิโล

เค้าเติมลมยางเป็นไนโตรเจนให้อ่ะคับ ส่วนถ้าจะเติมครั้งต่อไปก็ฟรี ส่วนเรื่องที่จะถามก็คือ
1.มันมีข้อดีกว่าลมทั่วไปมั๊ยคับ หรือมีข้อเสีย (เท่าที่ลองขับมันนิ่มขึ้น แต่น่าจะเป็นเพราะยางมากกว่า)
2.แล้วเราจะเติมลมธรรมดาผสมเข้าไปด้วยได้มั๊ยคับ (ที่ร้านบอกว่าได้)
1.ดีกว่าตรงที่ ลมทั่วไปเป็น ไนโตรเจน79%ออกซิเจน21%ครับ(ประมาณ) แต่เติมอันนี้ก็ไนโตรเจน100%
ข้อดีคือ พอมันไม่มีออกซิเจน มันก็จะสึกหรอช้ากว่า เสี่ยงต่อการระเบิดเพราะความร้อน(เน้นว่าเพราะความร้อนนะครับ)
น้อยกว่า(ไนโตรเจนเป็นแก๊สเฉื่อย) และซึมช้ากว่า(ไนโตรเจนมันขนาดใหญ่กว่า) เลยไม่ต้องเชคลมบ่อยๆ
2.เติมได้ ไม่เกี่ยวอะไรกับเสียตังฟรีไม่ฟรีครับ เติมลมธรรมดาเข้าไป ในยางก็แทนที่จะเป็นไนโตรเจน100%อย่างเดิม หรือมีออกซิเจน 21%เหมือนลมธรรมดา  มันก็จะอยู่ตรงกลางนี้ครับ คือมีออกซิเจนเข้าไปเล็กน้อย แต่ยังไงก็ยังดีกว่าเติมลมธรรมดาเปล่าๆอยู่ครับ แค่คุณสมบัติตามข้อ1จะลดลงเล็กน้อย

แต่สิ่งที่เห็นเป็นรูปธรรมจากการไม่มีออกซิเจนจริงๆคือ ลมมันซึมออกช้าลง ครับ นอกนั้นอย่างพวกยางระเบิดเพราะความร้อน รถเก๋งปกติไม่ต้องไปกลัวอยู่แล้ว เติมลมธรรมดาถ้าจำเป็น
ว่างๆกลับไปร้านก็ให้เขาถ่ายออกแล้วเติมไนโตรเจนอีกทีก็ได้ครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 16:12:28 »
เคยเติมในรถเก๋งนุ่มดีครับ 

แต่พอเติมในล้อ ALL Terrain 15x30" เวลาเลี้ยวรู้สึก มันย้วยๆ ครับ เลยต้องเพิ่มแรงดันมากขึ้นอีก   เพื่อให้มันแข็ง 
 :D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 16:20:57 »
ผลเปลี่ยนมาเติมลมธรรมดาแล้วครับ

เมื่อก่อนเติมไนโตรเจน ชอบมาก ถ้าเติมได้ตลอดก็ดีกว่าแน่นอน

แต่ร้านยางอยู่ไกล ไม่่ใช่ทางผ่าน เลยหันกลับมาเติมลมธรรมดาแทน

เหมือนกันเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 17:32:50 »
จริงมันไม่ค่อยต่างเท่าไรหรอกครับ

ที่ผมเห็นชัด ๆ มีข้อเดียวคือไม่ต้องเติมบ่อย ทิ้งไว้นาน ๆ มันลดน้อยมาก ๆ

เห็นด้วยอย่างแรงครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:14:03 »

เห็นด้วยอย่างแรงครับ
+ล้าน
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:32:27 »
ผมไม่เคยเติมไนโตรเจนนะครับ และไม่คิดจะเติม
ขอเล่าว่า อากาศปกติ มีไนโตรเจน 78% ออกซิเจน 21% ที่เหลือเป็นอย่างอื่น
ลมไนโตรเจนที่ท่านๆ เติมอยู่มี "ไนโตรเจน" อยู่ "ไม่มากกว่า 90%"

ผมเคยทำงานเครื่องมือแพทย์ ลมไนโตรเจรที่ใช้ในทางการแพทย์ ในบ้านเรา
ที่เรียกว่า Medical grade มีไนโตรเจน 95% (เมืองนอก 99%) ครับ

สรุปคือ สำหรับผม ถ้าเป็นทางผ่าน ถ้าเติมฟรี เติม
ถ้าไม่ใช่ทางผ่าน หรือเสียตัง ไม่คิดจะเติมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:37:14 »

LM703 นุ่มเงียบ ใช้ได้เลย แต่พอเข้า 40000 โล เริ่มมีการเปลี่ยนแปลง
เข้า 50000 โล ขอบนอกหายไปหมด

แต่ดีหน่อยราคาน่าคบ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 20:31:19 »
อ่านดู เรื่องเติมลม ลมธรรมดา
ผมแทบไม่ได้เติมลมเลย วัดลมทีไรก็เท่าเดิม ยกเว้นยางเก่ามากๆใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนครับจึงเริ่มลดแต่ก็นานๆมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 21:36:32 »
ผมไม่เคยเติมไนโตรเจนนะครับ และไม่คิดจะเติม
ขอเล่าว่า อากาศปกติ มีไนโตรเจน 78% ออกซิเจน 21% ที่เหลือเป็นอย่างอื่น
ลมไนโตรเจนที่ท่านๆ เติมอยู่มี "ไนโตรเจน" อยู่ "ไม่มากกว่า 90%"

ผมเคยทำงานเครื่องมือแพทย์ ลมไนโตรเจรที่ใช้ในทางการแพทย์ ในบ้านเรา
ที่เรียกว่า Medical grade มีไนโตรเจน 95% (เมืองนอก 99%) ครับ

สรุปคือ สำหรับผม ถ้าเป็นทางผ่าน ถ้าเติมฟรี เติม
ถ้าไม่ใช่ทางผ่าน หรือเสียตัง ไม่คิดจะเติมแน่นอนครับ
ไม่ถูกนะครับ ถ้าร้านมีมาตรฐานพอ ท่านจะได้ไนโตรเจนที่ 97% ที่เหลือเป็นออกซิเจนกับไฮโดรเจนปนกันนิดหน่อย กันไม่ให้ออกซิเจนภายนอกไหลเข้ามาครับ ข้อดีอีกอย่างคือ มันลดปริมาณน้ำในยาง ลดการสึกหรอของล้อไปในตัว และถ้าน้ำไปผสมกับพวกแป้ง ฯลฯในยาง ใช้ไปนานๆอาจจะต้องไปถ่วงล้อใหม่ครับ(แต่ส่วนมากจะเปลี่ยนยางกันไปก่อน)

อาจเป็นเพราะ รพ.เขาใช้แค่95%ก็เพียงพอหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบ แต่ที่แลปภาควิชาผมก็ไนโตรเจน99%ครับ

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
Re: ขอสอบถามเรื่องการเติมลมยางเป็นไนโตรเ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 23:27:01 »

1.มันเป็นก๊าซเฉื่อยครับ  มีการรับแผ่ความร้อนน้อยทำให้ปริมาตรขยายตัวน้อยตามไปด้วย  ผลที่ได้ก็คือแรงดันในยางจะคงที่ครับ (แปรผันน้อย)
2.เติมได้ครับลมธรรมดาก็จะซึมออกเหลือแต่ไนโตรเจนครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 08:17:25 »

LM703 นุ่มเงียบ ใช้ได้เลย แต่พอเข้า 40000 โล เริ่มมีการเปลี่ยนแปลง
เข้า 50000 โล ขอบนอกหายไปหมด

แต่ดีหน่อยราคาน่าคบ

ลอง ตั้ง 0 ดูนะคับ

4 หมื่นโล ก็ ต้องเปลี่ยนพอดี อ่ะคับ
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 05:07:37 »
จริง ๆ ปัจจัยที่ทำให้ไนโตรเจน N2 เติมแล้วได้แรงดันที่ไม่เพิ่มหรือลดมาก ๆ เวลายางเกิดความร้อนหรือเย็นลง
เนื่องจากก๊าซไนโตรเจนมีความชื้นอยู่น้อย แต่อากาศปกติถ้ามีการกรองเอาความชื้นออกให้มากที่สุด
ผลก็จะไม่ต่างกันเท่าไรครับ

'19 Honda Civic EL