ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีอ่านเจอ อัตราเร่งของ civic dimension  (อ่าน 48356 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
พอดีอ่านเจอ อัตราเร่งของ civic dimension
« เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:26:26 »
พอดีไปอ่านเจออยู่ท่านหนึ่ง review civic dimension ในเวบเรา N/A ไม่อินเตอร์ ไม่อัดอากาศ 0-100km/h ได้ 8 วินาทีกว่าๆ
top speed ได้ถึง 220 จริงหรือครับ

สงสัยว่าเป็นความจริงเหรอ ?
เพราะมีเพื่อนผมเขาจะซื้อมือ 2 รุ่นนี้ น่ะครับแต่ไม่ชัวร์ในข้อมูลดังกล่าวข้างต้น

ปล. dimension 1.7 ,130แรงม้า
ผมใช้ acc G8 2.4 , 180 ม้า ลองเหยียบ 0-100 km/h ไม่เคยต่ำกว่า 10 วินาทีเลย
และ top speed ได้แค่ 210 + เกินมานิดๆ ไม่เคยได้มากกว่านี้ ลองเส้นรอบ airport สุวรรณภูมิน่ะครับ

สมาชิกเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ???

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
Re: พอดีอ่านเจอ อัตราเร่งของ civic dimension
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:40:04 »
Civic FD 1.8 ยังได้ประมาณเกิน 11 วิเลยครับ   8 วิกว่าๆนี่มัน Accord 3.5 V6 เลยนะนั่น...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: พอดีอ่านเจอ อัตราเร่งของ civic dimension
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:42:44 »
เป็นไปได้เหรอครับ Dimension มันไม่ป๊าดขนาดนั้นมี้ง เคยขับหลายรอบแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:44:25 »
ยืนยัน Civic FD 1.8 รถน้องชายประมาน 11 วิกว่า -..- แต่ top speed แค่ 180 กว่า ขึ้นว่านั้นมีบิน ครับบบ ลอยมากๆๆ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 18:57:06 »
0-100 8 วิกว่าๆต้องโชคดีมากๆ ส่วนตัวผมไม่เคยทำได้ แต่ 9 วินาทีกว่าๆนี่ทำได้
220 ก.ม./ช.ม. สามารถทำได้จริงในรถรุ่น VTEC ที่ไม่ได้โมอะไรเพิ่มเลย
ส่วนรุ่น EXi ถ้ามีท่อกับเฮดเดอร์ก็สามารถวิ่งได้ 222 ถ้าทางโล่งยาวพอ

แต่ทั้งหมดนี้ ย้ำว่าต้องเป็นเกียร์ธรรมดาเท่านั้นนะครับ
อัตราทดเกียร์ไม่ได้ยาวอะไรมาก น้ำหนักรถก็ไม่มาก ล้อและยางยังไม่ใหญ่
เท่า C-Segment ใหม่ๆสมัยๆนี้ มันทำอัตราเร่งแบบนั้นได้ก็ไม่แปลกครับ

ส่วนตัวเกียร์ออโต้ 0-100 ประมาณ 12.2 วินาทีครับเท่าที่ลองกับรถตัวเองมา
ส่วนความเร็วสูงสุด รุ่นปี 2002 ของพี่สาวผมเคยไต่ได้ 195 ส่วนรุ่นท้ายสุดของแม่ผม
ได้แค่ 184 (ถ้าจะเอา 190 ต้องแช่กันหลายนาทีมากๆ)

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 19:06:03 »
top speed 220 km/h เร่ง 0-100km/h 8วินาทีกว่าๆ ต้องเป็นตัว vtec2.0 หรือเปล่าครับ ??

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 19:07:14 »
ถ้าเกียร์ธรรมดาคงจะใช่ครับ 0-100 9วิ เร็วสูงสุด220

แต่ถ้าเกียร์ออโต้เกิน10วิแน่ๆ ส่วนความเร็วสูงสุดได้ประมาณ200อ่าครับ

:) :)
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 19:50:40 »
รุ่น2.0ไม่มี MT นี่หน่า ลืมครับ :P

แสดงว่า ฝีมือ change gear ต้องขั้นเทพ drag เลยสิครับ

แล้ว ระหว่าง 2.0 dimen กับ FD ตัวไหนเป็นไงบ้างครับ ??
accตาเพชร กับG8 2.0 ตัวไหนแรงกว่ากันอ่ะครับ??

ออฟไลน์ WS.

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 20:39:31 »
เท่าที่ลองรถผมเป็น EXI 2005 Auto มีแต่งเพิ่มเติมระบบทางเดินอากาศนิดหน่อย ท่อ กรอง เปลี่ยนล้อ forged แต่ขอบ 17"  เท่าที่ผมเคยลองมา กดสุดได้ประมาณ 210 กว่าๆ แต่ทั้งนี้ผมไม่แน่ใจถึงความเที่ยงตรงของ speedo meter เท่าไรนะครับ เพราะใน GPS ประมาณ 200 กว่าๆ 0-100 ผมได้ประมาณ 11-12 วินาที แต่ผมจัดความเร็วเองไม่ได้ใช้เครื่องคงไม่ได้มีความแม่นยำเท่าไร
ES ผมว่าเป็นรถที่น่าใช้นะครับ ตัวรถผมว่าไม่มีเรื่องอะไรเด่นเป็นพิเศษเท่าไร แต่รวมๆแล้วมันโอเชเลย ปัญหาที่น่าจะเจอก็น่าจะเป็นระบบแอร์ ที่คอของคอมแอร์จะสึกเร็ว ซึ่งผมไม่รู้ว่าจะเป็นกับเครื่อง 2.0 ไหม  ว่าแต่ทุกวันนี้ผมยังคิดถึงรถคันเก่าอยู่เลย  :'(

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 20:59:02 »
สงสัยจะเป็นรีวิวของเราใช่มั้ยคะ

จากคลิปที่แปะไว้ให้ เจ้าของคลิปเค้าบอกไว้ว่าเป็นเครื่องเดิม
แสดงว่าฝีมือการเปลี่ยนเกียร์เทพมากค่ะ

เราเคยลองทำ ได้ตั้ง 13 วิกว่าๆ ค่ะ  สงสารรถอ่ะ - -*

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 21:19:32 »
เกียร์ธรรมดา ออกตัวรอบสูงๆ ก็คงทำได้ครับ ถ้าไม่กลัวพังนะ *-* แต่ถ้าเหยียบคันเร่งเฉพาะตอนใส่เกียร์แล้ว ไม่น่าจะทัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 13:34:54 »
เคยทำเก็บไว้ตั้งนานแล้ว

อันนี้ให้เห็นอัตราเร่ง 0-170 ใครอยากรู้ช่วงไหนลองจับเวลากันดูได้

ส่วนอันนี้เห็นสงสัยว่าเกียร์ธรรมดาจะเป็นยังไงเลยเอามาให้ดู
เป็น EXi ไร้เทค เกียร์ธรรมดา เดิมทุกอย่างยกเว้นท่อ กรองและเฮด
เวลาดูอัตราเร่งอย่าลืมด้วยว่าไอ้คันนี้แบกน้ำหนักอยู่ 220 โล ไม่ใช่ 138
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 13:35:30 »
น่าจะเป้นรถที่ผ่านการแต่งเครื่องยนต์และระบบไอเสียมามากพอดูนะครับ รายละเอียดการวัด 0-100 นี่ผว่าัมันพูดยากเงื่นไขการวัดและอุปกรณ์ที่ใช้มีมาตรฐานที่เหมือนกับที่พวกเจ้าหน้าที่ทดสอบคุณภาพรถใช้กันหรือเปล่ายังไม่ทราบแน่ชัด ออกตัวด้วยรอบต่ำหรือว่าเหยียบคันเร่งให้รอบสูงๆไว้ก่อนแล้วค่อยเข้าเกียร์? ทำการทดสอบออกตัวหลายๆครั้งแล้วเลือกเอาเวลาที่เร็วที่สุดมาบอกหรือว่าทำได้ต่ำกว่า 9 วินาทีทุกครั้ง? เปลี่ยนขนาดของวงล้อแล้วเข็มไมล์ผิดไปจากเดิมหรือไม่? เรื่องพวกนี้ถ้าไม่เห็นกับตาไม่มีรายละเอียดที่แน่นอนเชื่อยากครับ

ผมคิดว่าถ้าอยากจะใช้รถที่ออกตัวรุนแรงขนาดนั้นซ์้อ type R แท้หรือว่าคันที่วางเครื่อง type R แท้มาครบครันมาดีกว่าไหม? มันคือรถบ้านน่ะครับการจะไปเค้นสมรรถนะมันให้เกินกำลังแบบนั้นผมเกรงว่ามันจะเสียหายในเวลาอันรวดเร็วและคุณก็ต้องเสียเงินเสียทองหาเครื่องหใม่มาใส่ในรถคันเก่าทั้งที่ไม่ใช่เรื่องเลย ผมเคยเห็นนะคนที่บอกว่าซีวิคไดเมนชั่นแต่งเต้มที่ออกตัว 0- 100 ได้ประมาณ 8 วินาทีมั้งแต่เค้าบอกว่าปัจจุบันขายรถทิ้งไปแล้วเพราะว่าไส้แตก ลูกสูบทะลุออกมานอกเครื่องยนต์ชาฟละลาย เจ๊งบ๊งเสียเงินเปล่าๆอุตส่าแต่งมาตั้งแพง นอกจากนี้ผมยังเคยเห้นคนใช้ออดี้ a6 บ่นเลยว่าเคยลืมตัวอัดแข่งกับคันอื่นลากรอบมันส์เกินไปทอร์คคอนเวอร์เตอร์พัง........

คงต้องแยกน่ะครับว่าจะเอารถมาใช้โดยสารหรือมาใช้แข่ง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 14:08:46 »
ผมคิดว่าถ้าอยากจะใช้รถที่ออกตัวรุนแรงขนาดนั้นซ์้อ type R แท้หรือว่าคันที่วางเครื่อง type R แท้มาครบครันมาดีกว่าไหม? มันคือรถบ้านน่ะครับการจะไปเค้นสมรรถนะมันให้เกินกำลังแบบนั้นผมเกรงว่ามันจะเสียหายในเวลาอันรวดเร็วและคุณก็ต้องเสียเงินเสียทองหาเครื่องหใม่มาใส่ในรถคันเก่าทั้งที่ไม่ใช่เรื่องเลย ผมเคยเห็นนะคนที่บอกว่าซีวิคไดเมนชั่นแต่งเต้มที่ออกตัว 0- 100 ได้ประมาณ 8 วินาทีมั้งแต่เค้าบอกว่าปัจจุบันขายรถทิ้งไปแล้วเพราะว่าไส้แตก ลูกสูบทะลุออกมานอกเครื่องยนต์ชาฟละลาย ........

คงต้องแยกน่ะครับว่าจะเอารถมาใช้โดยสารหรือมาใช้แข่ง  :)

เครื่องรถบ้านเปราะขนาดนั้นเลยหรือครับ? ผมว่าไม่นะ
หน่วยก้านของเครื่องถูกทำมาไม่แข็งแรงเท่าเครื่องซิ่งก็จริง แต่ต่อให้เราใช้งานมันรุนแรง
โดยที่กำลังของเครื่องและขีดจำกัดของเครื่องไม่ถูกละเมิด ผมว่ามันไม่ได้พังกันง่ายๆนะ

เครื่อง D17 ก้านสูบเล็กนิดเดียว แต่พลังเครื่องไม่ได้มีแรงบิดมากมายอะไร สิ่งที่จะทำให้มันพังได้
ชัวร์ที่สุดคือการลากรอบเกินขีดจำกัดของมัน เรารู้ว่าเครื่องตัวเล็ก ก้านสูบเล็กแค่นี้ ขีดแดงให้มา
7,000 รอบ ก็เล่นกันไปเถอะ แต่อย่าซัดเกินรอบนั้นไปมาก ถ้าเกินไปมากแล้วเป็นไง? ชาฟท์รุน
แกว่ง นี่คือเครื่องที่วิ่งมาสองแสนกว่าโลและถูกปลดรอบลากไป 8,000 แต่ชาฟท์รุน แกว่ง กับ
ก้านขาด คนละเรื่องกัน

ก้านขาดนี่คือต้องลากรอบสูงมากจริงๆ มันเกิดขึ้นในชั่วครู่เดียวได้สบายมากๆ แค่ลากเกียร์ 2
ให้สุดติ่งแล้วยัดกลับเข้าเกียร์ 1 แล้วถอนคลัทช์ ปุ้ง! ลากกลับบ้าน ชาฟท์ยังไม่ต้องละลายก็ได้เรื่อง

พอรู้จักเจ้าของรถคันนั้นบ้างไหม? บางทีอาจจะเป็นตาเปิ้ลเพื่อนเก่าผมที่ไม่ได้เจอกันนานแล้ว?
ครั้งล่าสุดที่รู้คือ 8 วิปลายๆในรถตาเปิ้ลนั้น ไม่ใช่รถทำเต็ม..มีแค่ท่อ กับกรองแผ่น K&N เท่านั้นเลย
แต่อย่างที่ว่า..ไม่ใช่ว่าจะไ้ด้ 8 วิปลายๆทุกดอก จังหวะออกตัว กับรอบเครื่องต้องลงตัวพอดี
ถ้าไม่งั้นแล้วก็ 9 วิกว่าๆครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 16:45:07 »
ผมว่า รถเล็กเครื่อง1.5จี๊ดกว่าครับ

ความเร็วปลายคงเทียบไม่ได้ แต่เท่าที่เห็น0-100 รถเล็กเครื่อง1.5เดิมๆก็ได้9วิเป็นมาตราฐาน
ถ้าปรับแต่งมาบ้าง ผมว่ายังไงน้ำหนักก็เป็นปัจจัยง่ายๆ(แต่ได้ผล)ที่จะทำให้รถแรงกว่าอยู่ดี

แต่จากที่ดู(ที่ฟัง) เสียงเข้าห้องโดยสารขนาดนั้นผมคิดว่าคงมีการปรับแต่งระบบท่อมาพอสมควร
เชื่อว่าคนที่จับเวลา+เอาคลิบรถตัวเองมาลง คงมีความสนใจในเรื่องรถไม่น้อย
ผมจะสรุปได้มั้ยครับ? ว่ารถคันนี้ผ่านการโมดิฟายระดับประถมมา? ไม่ใช่รถเดิมๆ?

รถคันเก่าของคุณน้าที่รู้จัก สภาพโทรมๆเน่าๆ เครื่อง1.7MT ทำ0-100 ได้11วิ
ซึ่งน่าประทับใจมากๆถ้าวัดกับสภาพของรถและการดูแลรักษา
ถ้าสรุปเลย ผมว่าCivicตัวนี้ "เจ๋ง" ครับ น่าใช้มากๆ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 17:33:48 »
ผมว่า รถเล็กเครื่อง1.5จี๊ดกว่าครับ

ความเร็วปลายคงเทียบไม่ได้ แต่เท่าที่เห็น0-100 รถเล็กเครื่อง1.5เดิมๆก็ได้9วิเป็นมาตราฐาน
ถ้าปรับแต่งมาบ้าง ผมว่ายังไงน้ำหนักก็เป็นปัจจัยง่ายๆ(แต่ได้ผล)ที่จะทำให้รถแรงกว่าอยู่ดี

แต่จากที่ดู(ที่ฟัง) เสียงเข้าห้องโดยสารขนาดนั้นผมคิดว่าคงมีการปรับแต่งระบบท่อมาพอสมควร
เชื่อว่าคนที่จับเวลา+เอาคลิบรถตัวเองมาลง คงมีความสนใจในเรื่องรถไม่น้อย
ผมจะสรุปได้มั้ยครับ? ว่ารถคันนี้ผ่านการโมดิฟายระดับประถมมา? ไม่ใช่รถเดิมๆ?

รถคันเก่าของคุณน้าที่รู้จัก สภาพโทรมๆเน่าๆ เครื่อง1.7MT ทำ0-100 ได้11วิ
ซึ่งน่าประทับใจมากๆถ้าวัดกับสภาพของรถและการดูแลรักษา
ถ้าสรุปเลย ผมว่าCivicตัวนี้ "เจ๋ง" ครับ น่าใช้มากๆ

ก็สนน่ะครับ ถึงได้ถ่ายมาเก็บไว้ รถคันนั้นทุกวันนี้ก็ยังอยู่บ้านเพื่อนผม
(คัน M/T EXi น่ะนะ) ดังนั้นการโมดิฟาย ทำอะไรมาบ้าง ก็เฮดเดอร์ 4-2-1 ของเม้ง
กับท่อ 2 นิ้วทั้งเส้นน่ะครับ กรอง K&N เท่านั้น

ส่วนล้อนี่ใช้ 205/55/15 ถ้าเอา 185/65 มาใส่ผลอาจต่างกว่านี้

อัตราเร่งเทียบกับรถพันห้า M/T ด้วยกัน ต้นผมว่าหนีกันไม่ออกครับ
เผลอๆ 1.5 กินอย่างที่ว่า แต่ถ้าให้ที่วิ่งสัก 400 เมตร ก็ไม่มีปัญหา
1.7 คันนี้วิ่ง 16.8 วินาที ส่วน Vios รุ่นเก่าทำเท่าๆกันวิ่ง 17.1 วิ
ต่างกันไม่มากเลย ถ้าคนขับ Vios ดีดออกได้มั่นๆ รถเครื่องใหญ่ก็หนาวเหมือนกัน

ดังนั้น..ก็เห็นเจ้าของ 1.7 EXi คนนั้น กำลังตระเวนซื้อของอยู่ หลังจาก
ผ่านการโมมามากมาย ปลดรอบจนลากได้ 8,000 แถมเจ้าของตีนโหด
โหดชนิดบ้าบอคอแตก ก็เลยชาฟท์รุนไป วิ่งแล้วเครื่องสั่น

ก็เลยแก้ปัญหาด้วยการจับเครื่อง 1.7 VTEC จากญี่ปุ่นมาลง
และนำเอาแร็คเพาเวอร์ไฟฟ้ามาแปลงใส่..จากนั้น..หึหึเห็นเจ้าตัวบอกว่า
เตรียมลงเทอร์โบแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 18:04:37 »
ไหนๆก็มาทางนี้แล้ว รบกวนถามนิดนึงครับ

พูดถึงเกียรออโต้นะครับ
ซีวิคไดเมนชั่น เครื่อง2.0 เทียบกับซีวิคFD 2.0 ออโต้ทั้งคู่
คิดว่า ตัวไหนจะเป็นต่อครับ??

เห็นว่าเครื่อง2.0ตัวเดิมก็ไม่เบาเหมือนกัน แต่ใหม่นี่ก็เรียกว่าเป็น2.0ที่แรงที่สุดแล้วในรถบ้านๆ?

อีกคำถามครับ

ที่คุณแพนว่า ซีวิคลงเทอร์โบ
ถ้าเทียบแล้ว ปกติเครื่องวีเทคจะเด่นที่รอบสูงๆ(6พันขึ้นไป)
ถ้าลงโบแล้ว ลักษณะของเครื่องจะเปลี่ยนไปขนาดไหนครับ?

เท่าที่เห็นจะเจอ4Aลงโบมากกว่า(มาก)
และปกติเครื่องตัวนี้มันเด่นที่รอบต้นๆกลางๆอยู่แล้ว
ถ้าลงโบผมคิดว่ามันคงไปด้วยกันได้เพราะรอบมีมาให้ใช้ช่วง4พันขึ้นไปพอดี(แต่ไม่ถึง7พันอัพ)
ซึ่ง4Aรอบแรงบิดแรงม้าก็เด่นอยู่ช่วงนั้นพอดีเหมือนกัน

นึกภาพไม่ออกเลยครับว่าฮอนด้า(เนเจอร์เป็นรอบสูงๆ)ลงโบแล้วจะเป็นยังไง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 01:28:22 »
ES 2.0 vs FD 2.0

ถ้ามองในกระดาษ ตัวเก่าน่าจะเป็นต่อเพราะตัวเบา ล้อเล็ก นอกนั้นทุกอย่างใกล้กันมาก
แต่ชีวิตจริง ตัวเก่าไล่ได้ในช่วงต้นๆครับ ยิ่งความเร็วสูงมาก ความต่างยิ่งมาก
ในช่วง 400 เมตรแรกนี่พอไล่กันได้ (ขึ้นอยู่กับใครลงคันเร่งเร็วกว่า) แต่หลังจาก 140 ไปนี่
ตัวใหม่เร่งขึ้นดีกว่าชัด ความเร็วสูงสุด รุ่นเก่าล็อคที่ 210 ส่วนรุ่นใหม่หมดลมเองที่ 225

็Honda ลงเทอร์โบ? หมายถึง D17 หรือเปล่า? ถ้าใช่ ..ไม่ต้องคิดมากครับ
มันไม่ใช่เครื่องรอบเดือดอะไรเลย นิสัยเป็นเครื่องรอบกลางเหมือน 4AFE ด้วยซ้ำ
ใส่เทอร์โบเข้าไป ถ้าไม่ได้ลดกำลังอัดมากนัก ก็ขับง่าย สบาย รอบ 3,000 เป็นต้นไป
ก็เรียกพลังได้ดีแล้วถ้าเทอร์โบไม่ได้ใหญ่เวอร์เกินไป สิ่งที่ต่างจากเครื่องเดิม
จะอยู่ที่การยกตัวของแรงบิดเมื่อบูสท์มาเท่านั้น แต่ถ้าจับความไวในการกวาดของเข็ม
ช่วง 4-6 พันก็จะเป็นช่วงที่กวาดเร็ว แต่หลังจากนั้นก็ไม่ลื่นอะไรมากมายนัก

แต่ถ้าเป็นพวก VTEC ตระกูลเดือดอย่าง B-Series นั้นจินตนาการมันไม่ยาก
สิ่งที่ต่างกันคือแค่แคมชาฟท์ การที่องศาและลิฟท์สูงที่รอบสูงนั้นเทอร์โบยิ่งได้ใจ
อากาศอัดเข้าห้องเผาไหม้ได้มาก ยิ่งแว้ดหนักกว่าเดิมที่รอบสูงเสียอีก
ข้อแม้ก็คือเทอร์โบต้องเลือกขนาดที่รองรับกับรองเครื่องสูงสุดที่คิดจะใช้
โดยยอมเสียรอบต่ำไปบ้าง

ถ้าทำอย่างนี้แล้วเอามาเทียบกัน แน่นอน ออกตัวแบบรักษารอบไม่ให้ตก
VTEC เลือดเดือดแว้ดมันส์กว่า ขึ้นไวกว่า ฟาดเร็วกว่า

แต่ ถ้าให้ดี ต้องหา sprocket ปรับองศาแท่งแค็มอย่าให้ overlap
วาล์วไอดีกับไอเสียเยอะเกินไป ไม่งั้นไอดีส่วนหนึ่งไหลออกไปทางไอเสียหมด
(ต่างจาก NA ใน NA กระบอกสูบเป็นตัวดูด ดูดอากาศเข้ามา overlap มีค่า
เป็นตัวให้ไอเสียที่ไหลออกอย่างไวช่วยสร้าง effect แรงดูด ที่ช่วยดูดไอดีเข้ามา
แต่เทอร์โบนั้นเป็นการอัดอากาศเข้ามา ถ้า overlap เยอะ ปริมารตรอากาศที่อัดไว้
เพื่อเตรียมรอเผาไหม้จะลดลงเพราะหนีไปมีผัวใหม่กับไอเสียหมด)

อันนี้ B16A ธรรมดา

อันนี้ความสนุกเวลามีเงินเหลือใช้ และมีเทอร์โบ 1 ใบ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:48:52 »
เจ้าของรถนั้นจำบ่อได้ครับว่าเป็นใครเพราะเปิดอ่านไปเรื่อยแล้วมาเจอพอดี   :P  

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นสมาชิกในเว็บซีวิค Fd น่ะครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 19:56:30 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:02:30 »
โอ้ย ไม่เป็นไรหรอกครับ แค่คิดถึงเขา ไม่ได้เจอกันมานานแล้ว
พักหลังๆแก่ๆลงเวลาน้อยลง เปลี่ยนจากมนุษย์ซิ่งกลางคืนเป็นมนุษย์ทำงาน
ก็เลยไม่ได้พบปะกันเหมือนแต่ก่อน

ขอนอกเรื่องหน่อยเหอะ..มันคิดถึงสมัยวัยรุ่นขึ้นมาตะหงิดๆ ..ทำไมตอนเด็กเราไม่ทำอะไรให้มันมากกว่านี้
วันๆเรียนเสร็จก็จับกลุ่มตอนดึก ตั้งฐานอยู่ตามปั๊ม ใครมีอะไรข้องใจกับรถคันไหน ใครแรงกว่าใคร
ก็ซัดมันตรงนั้น เอาให้รู้กันไปเลย สนุก แต่ตอนนั้นเล่นกันบนถนน ไม่ได้กลัวเลย มีความสุขในตอนนั้น
แต่ตอนนี้มองย้อนกลับไปดูแล้ว ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะไม่ทำ

พอคลอง 5 เปิด เราดีใจกันใหญ่ มีที่ให้ลองกันเต็มๆแบบไม่ต้องกลัวโดนตำรวจจับ แต่คลองห้ารอบนึง
ต้องวิ่งไปตั้งไกล ไม่ค่อยคุ้ม ครั้นจะเล่นในเมือง มนุษย์ทำงานเต็มวันอย่างเราพอตกดึก ใจมันอยู่ที่
ห้องนอนแล้ว ไม่มีแรงจะทำอะไรอีก

เพื่อนสมัยนั้น หายหน้า หายตากันไปหมด และผมก็โง่ลงกว่าแต่ก่อน สมัยก่อน เล่นรถแบบนี้ หาความรู้
ใส่หัวเต็มที่ ไฟแรง อะไรเป็นอะไร รู้ รื้อ ทำเองหมด แต่ตอนนี้ แก่ ลงพุง รถเป็นอะไรที่ก็วานคนอื่นซ่อมท่าเดียว

เห้อ..ทำไมคนเราต้องแก่ ทำไมชีวิตต้องเปลี่ยน...