ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง อยากซื้อกล้องดิจิตอลในงบ6000บาทครับตัวไหนดี  (อ่าน 7268 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เรื่องทั้งเรื่องคือ กล้องที่ผมซื้อมาถูกๆ คุณภาพของกล้องมันปลาร้าจริงๆ แต่จะโวยวายคนขายก็ไม่ได้ เพราะเขารถคว่ำตายมาปีนึงละ

ทีนี้ เลยต้องซื้อกล้องใหม่สักตัว มีงบอยู่ประมาณ6000บาท สเป็คมีดังนี้
-ต้องโง่ ยกปุ๊ปถ่าย ไม่ต้องคิด
-ถ่ายกลางคืนชัดในระดับนึง
-ใช้ SD หรือ MS
-ต้องทนมือทนเท้า

มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
กล้องเล็กแนะนำ canon ครับ

รุ่นพวกนี้

PowerShot A3000 IS
รุ่นนี้ก็ได้นะครับ
Digital IXUS 105
รุ่นนี้อาจจะเกินงบนิดนึง

ครับ

Chariot

ช่วงนี้กล้อง Ricoh เพิ่งลดราคารุ่น R10 โล๊ะสต็อกเตรียมตกรุ่น ราคาอยู่ที่ 6990 ลองดูสเปคก่อนนะ

ความละเอียด 10 ล้าน ซูมเลนส์ 7 เท่า เลนส์ไวด์กว้างสุด 28 มม. มีระบบกันสั่นที่เซนเซอร์

และมีระบบช่วยถ่ายภาพอีกมาก เช่น Face Reconize และโหมดถ่ายภาพ 10 โปรแกรม

ตัวบอดี้เกือบทั้งชิ้นใช้วัสดุเป็นอะลูมิเนียมจริงๆ หรูหราไฮโซและทนทานต่อการกระทบกระทั่งได้ดีกว่าพลาสติกแน่ๆ

จุดเด่นที่สุดเลยคือ รุ่นนี้เน้นถ่ายมาโครดีมาก สามารถเข้าหาวัตถุได้ใกล้สุดถึง 1 ซม.โดยที่ยังคงความชัดอยู่

ข้อเสียคือ มีน้ำหนักมากสักหน่อย เพราะมันซูมเยอะ มีชิ้นเลนส์มาก และเวลาถ่ายกลางคืนถ้าไม่ใช้แฟลช ภาพจะออกมาดูไม่จืด(เมื่อเทียบกับระดับเดียวกัน)

ข้อเสียอีกอย่างคือ กำลังจะตกรุ่นในเร็ววันนี้ (มันถึงได้เอามาโล๊ะราคาแบบนี้ไง)

สรุปว่ามีช่วงเลนส์ดี ซูมได้เยอะ มีลูกเล่นหลายโหมด วัสดุเป็นโลหะ แต่หนักไปนิด และใกล้จะตกรุ่น

เปรียบเหมือนกับ เชพโรเล็ต ลูมิน่า - รถใหญ่ ดูหรูหรา ลูกเล่นเยอะ เครื่องแรง แพงไปนิ๊ด แต่กินน้ำมัน และตกรุ่นไปแล้ว

ราคา 6990 ขอเชียร์ออกนอกหน้าหน่อยครับ เพราะกล้องดีๆ แบบนี้หลายคนไม่ค่อยรู้จัก เพราะหลายคนซื้้อโดยดูยี่ห้อเป็นเกณฑ์หลัก

ไม่ขอบอกชื่อร้านแล้วกัน เผื่อว่าไปเจอร้านอื่นถูกกว่านี้ จึงแค่มาแนะนำในฐานะคนชอบของดีราคาถูกครับ

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ผมใช่แต่ยี่ห้อแคนอนครับ หารุ่นงบไม่เกิน6000เห็นมีเยอะแยะจ้า

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แนะนำ canon ครับ  เพิ่งซื้อให้แฟนพอดี

Canon Ixus 105 IS  ราคา 6,500 ถ่ายอย่างเดียวครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Canon IXUS อะไรสักอย่าง..ราคา 6 พันปลาย (ผมซื้อตอนต้นปี ซื้อให้แม่เป็นของขวัญวันเกิด)
ไอ้ตัวนั้นก็ใช้ได้นะครับ คือเลือก ISO ต่ำๆหน่อยถ้าแสงพอ แล้วก็ resolution สูงเข้าไว้ ภาำพถ่าย
เอามาดูใช้งานได้ในระดับหนึ่ง แต่ถ้าสมมติเข้าโหมด Auto ทุกอย่างให้มันจัดให้เองหมดนี่
บางรูปที่ถ่ายผมยังรู้สึกไม่ประทับใจกับมันครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ 6162002

แนะนำให้ไปยืนตามร้านซีเอ็ด หยิบหนังสือ CHIP มาเปิดดูครับ จะเปรียบเทียบราคา ประสิทธิภาพ ความง่ายในการใช้งานไว้ให้ดูทุกด้านแล้วครับ
โดยตัว Cannon Ixus แทบมักจะดีกว่ารุ่นอื่น ใช้ง่าย โฟกัสค่อนข้างเร็ว  น่าสนใจครับ ในตอนนี้

keanetona

ตอนนี้เหลือแค่2รุ่นแล้วครับคือ

Canon IXUS 105
กับ
Sony W310

ตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ตอนนี้เหลือแค่2รุ่นแล้วครับคือ

Canon IXUS 105
กับ
Sony W310

ตัวไหนดีครับ

ส่วนตัวผมไม่ชอบกล้องเล็กของ sony สักเท่าไหร ถ่ายกลางคืน noise เพียบ ผมมี sony t500 กลางวันโอเค กลางคืนภาพจุดๆด่างๆเบลอสุดๆ เลิกใช้ไปเลย

ภาพตัวอย่างตอนไป คุ้มขันโตก ที่เชียงใหม่ครับ มีแต่ภาพเบลอๆเป็นลายน้ำ

แต่ถ้าเรื่อง design sony สวยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2010, 23:18:27 โดย boykung »
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

keanetona

สรุปนะครับ

ผมตัดสินใจซื้อ Sony W310 ครับ ลดราคาแล้วเหลือ 3990 บาท เลยไม่ต้องคิดอะไรอีก

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
ีรีโก้ R10 ครับ
ปกติผมใช้ DSLR กับเลนส์โปร เจอ R10 เข้าไปมีงงว่าเด๋วนี้เงินแค่ 6-7พัน ได้กล้องขนาดนี้เลยหร่อ
มันแหล่มจริงๆ ครับ