ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอโทษพี่จิมมี่น่ะครับ  (อ่าน 16989 ครั้ง)

ออฟไลน์ jocole

• Jr. Member
  • **
มาขอโทษพี่จิมมี่น่ะครับ
« เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 13:05:24 »
จากการที่ได้ดูคลิ๊ปพี่จิมมี่ ทดสอบ lancer ex เมื่อเร็วๆนี้ไปน่ะครับ

ด้วยความที่ผมไม่รู้  ผมเลยได้นำคลิ๊ปเหล่านั้นซึ่ง url จาก youtube ไปลงในเว็บ pantip ห้อง ratchada

เพื่อที่จะให้เพื่อนๆในห้องนั้นได้ดูการทดสอบรถที่ดีๆ

แต่พอเอาไปลงเเล้ว เพื่อนๆ ในห้องกลับบอกว่า เว็บ pantip เขาห้าม เอาการทดสอบของพี่จิมมี่มาลง

ตอนนี้ผมได้แจ้งลบไปเเล้ว

จึงจะมาขอโทษพี่จิมมี่จากใจจริงอีกทีน่ะครับ

ขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ !Chaps!

• Newbie
  • *
  • Live in คราม
Re: มาขอโทษพี่จิมมี่น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 14:33:21 »
น่าจะอ่านกฎของแต่ละเวปให้ดีก่อนนะครับ โดยเฉพาะเวปนี้ ไม่น่าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• Hero Member
  • BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 15:38:55 »
พี่จิมพี่โดนหนักเลยอ่า แต่เหตุการณ์นี้ทำให้เรารู้ว่า ในพันทิพมีพวกสติปัญญาต่ำเยอะมาก แยกไม่ออกระหว่างเรื่องส่วนตัวกับการทดสอบรถหรืออย่างไร
เหอะๆๆ ต่างคนต่างความคิด มองแค่ว่าสิ่งที่พี่จิมพี่รีวิวมันเป็นประโยชน์มากๆสำหรับผู้อ่านก็พอ จะไปยุ่งกับเรื่องส่วนตัวพี่เค้าทำไม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 15:53:36 »
หลายคนไม่เคยเข้าใจว่าทำไมเราห้ามไม่ให้เอาเรื่องของเว็บเราไปโพสท์ที่นั่น

ตอนนี้ก็คงเห็นกันแล้วนะครับว่าท้ายสุด แม้เราจะได้ความเห็นดีๆจากที่นั่นบ้าง
แต่ก็ไม่คุ้มกับการที่ต้องเอาตัวเองไปให้ให้ใครก็ไม่รู้มาพิมพ์ด่าเราเล่นๆอีกหลายต่อหลายคน

มุมมองมันต่ำ ต่ำแบบถ้าเทียบเป็นบัว ก็เหมือนบัวที่ถูกแช่คาร์บอนแล้วเอาไปฝังใต้ซีเมนต์
แล้วโยนทิ้งน้ำ อันบัวใต้น้ำ สักวันพอได้รับความเข้าใจ และได้คิดในแง่ที่เอากุศลจิต
มองเผื่อคนอื่น คิดเหตุผลเผื่อคนอื่นบ้าง ก็จะเป็นบัวใต้น้ำ ส่วนบัวใต้โคลนตม อันนี้ก็มีวันงอก
แต่คงยาก

พระพิศาลธรรมพาทีท่านเคยบอกไว้ว่ามีอีกพวกหนึ่งเขาเรียกว่าบัวใต้ซีเมนต์ อันนี้ปัญญา
ใดๆไม่เคยก่อขึ้นได้ โอกาสเกิดยากเย็นแสนเข็ญ สมควรละทิ้งไป

ผมก็เลยมองเห็นว่าคนในเว็บนั้นหลายคน แม่งยิ่งกว่าบัวใต้ซีเมนต์ แม่งเป็นบัวแช่คาร์บอนอาบแข็ง
เหมือน Han Solo ใน Star Wars แล้วก็เอามาฝังในซีเมนต์ก่อนโยนลงน้ำอีกที เพราะนอกจาก
มันจะไม่มีที่เหลือเผื่อพอจะเห็นเหตุและผลใดๆได้แล้ว มันยังจะปิดกั้นตัวเองจากโลก
แถมเอาความต่างไร้สาระมาเป็นจุดในการโจมตีชาวบ้าน

สงสัยพวกมันคงเป็นผลิตผลแบบเดียวกับที่สร้าง Adolf Hitler, Heinrich Himmler, พอล พต
และพวกทหารใจโฉดจากสงครามนานกิง ใครต่างจากกู กูฆ่ามันทิ้ง กูจะเล่นสนุกกับมัน
ก่อนแทงมันด้วยดาบปลายปืน อาบแก๊สมัน รมควันมันซะ แล้วค่อยเอาร่างที่เกือบเป็นจุณของมันไปทิ้ง

มันก็แค่โลกบัดซบๆของคนบัดซบๆที่พยายามโยนความบัดซบของตัวเองให้คนอื่นดูบัดซบยิ่งกว่า

ก็คอยดูละกันว่า ณ วันที่กูตายไป กูกับมึงใครจะมอบอะไรให้โลกนี้ไว้มากกว่ากัน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 15:53:59 »
พี่จิมพี่โดนหนักเลยอ่า แต่เหตุการณ์นี้ทำให้เรารู้ว่า ในพันทิพมีพวกสติปัญญาต่ำเยอะมาก แยกไม่ออกระหว่างเรื่องส่วนตัวกับการทดสอบรถหรืออย่างไร
เหอะๆๆ ต่างคนต่างความคิด มองแค่ว่าสิ่งที่พี่จิมพี่รีวิวมันเป็นประโยชน์มากๆสำหรับผู้อ่านก็พอ จะไปยุ่งกับเรื่องส่วนตัวพี่เค้าทำไม

เห็นด้วยเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 17:07:54 »
แต่ที่เท่าไปดูมา มีคนที่รักพี่จิมมี่เยอะเหมือนกัน  พวกเกรียนมีปกติ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 18:29:22 »
เฮ๊ ผมมีอมยิ้มในห้องรัชดาด้วยนะครับ  ;D

ปล.โดนลบไปยังอ่ะกระทู้นั้นอ่ะ อุตส่าห์เข้าไปตอบนะเนี่ย....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 18:31:21 »
เฮ๊ ผมมีอมยิ้มในห้องรัชดาด้วยนะครับ  ;D

ปล.โดนลบไปยังอ่ะกระทู้นั้นอ่ะ อุตส่าห์เข้าไปตอบนะเนี่ย....
ยังไม่โดนนะครับ :D

ออฟไลน์ sapol

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:05:31 »
ก็รู้ๆกันอยู่ว่า เวปนั้นเป็นแหล่งข้อมูลชั้นดีสำหรับเวป drama-addict ก็น่าจะสื่ออะไรได้หลายๆอย่างแล้วนะครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:17:10 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ ช่างเถอะ...

แต่ อย่างที่บอกนะครับ โปรดอย่านำสิ่งที่เราทำ งานของเรา หรืออะไรต่อมิอะไรที่เราทำเอาไว้
ไปโพสต์ในพันทิบอีกเด็ดขาด เพราะคราวนี้ คือ ผิดพลาด ไม่เป็นไร แต่ครั้งหน้า มีอีกเมื่อไหร่ ผมแบนคุณ นะครับ อันนี้เอาจริงนะ

เรื่องพันทิบนี้ มันมีที่มานานแล้ว ถ้าอยากรู้ว่า ทำไม เกิดอะไรขึ้น ผมคงขอสรุปสั้นๆแล้วกันว่า

เราเคยเป็นมิตรที่ดีต่อกัน ไม่เคยมีปัญหากัน จนกระทั่ง ผมลาออกจากรายการวิทยุ เก่า ที่เคยทำมานั่น
พอเรามาโพสต์อะไรก็ตามเกี่ยวกับเว็บ Headlightmag.com กันในพันทิบ ก็โดนอุ้มกระทู้หายไป
แม้แต่สมาชิกหลายๆคนยังโดนอุ้มอมยิ้มไปพักไว้ด้วยซ้ำ เราไม่รู้ว่า มันจะเกี่ยวข้องกับการที่
เจ้าของรายการวิทยุ รายเก่าที่ผมเคยทำงานกับเขาอยู่นั้น เป็น ซีเนเตอร์ ผู้ดูแลกระทู้คนหนึ่งของพันทิบ ด้วยหรือไม่

เราจึงตัดสินใจ เข้าไปคุยกับทาง พันทิบ ซึ่ง ในตอนแรก ทางพันทิบ ก็อนุเคราะห์ให้เราอย่างดี
ด้วยการ ขึ้นข้อความโปรโมทเว็บให้ฟรี 1 เดือน ซึ่งตอนนั้น เราขอบคุณ ในน้ำใจของทางพันทิบ
ที่มีต่อเรา มากๆ

แต่หลังจากข้อความแนะนำเว็บถูกปลดลง กลับกลายเป็นว่า ทุกอย่าง เข้าอีหรอบเดิม อะไรก็ตาม
ที่เป็น Headlightmag ก็โดนลบหมด บางเรื่อง เขาอ้างกฎของเขา หาว่าเราโปรโมทกระทู้
โอเค ในเมื่อ คิดว่าเราโปรโมทกระทู้ ก็ได้ เราเลิกยุ่งกันเลยดีก่า และนั่นคือที่มา ว่า
ทำไม ผมถึงถอนเอา ลิงค์ของ พันทิบ ออกจากหน้าเว็บ และประกาศกร้าวว่า ห้ามเอา
ข้อความ รูปภาพ ลิงค์กระทู้ใดๆของพันทิบ และเว็บในเครือ มาโพสต์ที่ Headlightmag.com
ขณะเดียวกัน เพื่อให้เป็นการสมดุลกัน ก็ห้ามเอาอะไรต่อมิอะไรในเว็บของเรา ไปโพสต์ที่พันทิบ
ด้วยเช่นกัน เพื่อให้เกิดความยุติธรรม เท่าเทียมกัน โดยถ้วนหน้ากัน นั่นเองครับ

เป็นการตัดสินใจที่เสี่ยงมาก ว่าจะทำให้คนอ่านเว็บ เข้ามาลดน้อยลง
แต่ในวันนี้ สิ่งที่ผมกับแพน คิด และตัดสินใจทำครั้งนั้น ได้พิสูจน์แล้วว่า
มันไม่ได้มีผลต่อปริมาณยอดคนเข้าเว็บที่ลดลงเลย ตรงกันข้าม ทุกวันนี้
เว็บของเรา มีคนเข้าชมวันละ 15,000 UIP แล้ว ในเวลา เพียง 1 ปี ครึ่ง
ซึ่งถามว่าเร็วไหม สำหรับเว็บเปิดใหม่ ที่เริ่มต้นจาก 0 อาจจะมี เครดิตส่วนตัวของผม
เป็นพื้นฐาน แต่นั่นก็แค่ส่วนน้อยมากๆ ผมเองก็แทบไม่แน่ใจตัวเองด้วยซ้ำว่า มันจะมาถึงวันนี้
ได้ด้วยเหรอ?

แต่แล้ว ทุกอย่าง ก็เป็นเครื่องพิสูจน์ แล้วละครับ ว่าเราอยู่เองได้ โดยไม่ต้องพึ่งพาพันทิบ
อย่างแท้จริง เพราะพันทิบเอง ก็ช่วยเราแค่ 1 เดือนแรก แค่นั้น และหลังจากนั้น เราก็ดิ้นรนของเรากันมาเอง โดยตลอด

ทุกวันนี้ ผมยังเป็นหนี้บุญคุณพันทิบ ที่ทำให้คนรู้จักผมเยอะขึ้น และต่อยอดมาได้ถึงทุกวันนี้
ผมยังเคารพรัก พี่วันฉัตรอยู่ เป็นการส่วนตัว เพราะพี่วันฉัตร เป็นผู้ใหญ่ ที่เจ๋งมากคนนึงในสายตาของผม
และเป็นคนดี น้ำใจนักเลง มากๆ เป็นพี่ที่ผมรักมากคนนึง จนถึงทุกวันนี้ ผมแยกพี่วันฉัตร ออกจากเรื่องของเว็บโดยสิ้นเชิง

และ ผมยินดีจะกลับไปสนับสนุนพันทิบอีก ก็ต่อเมื่อ ผู้ดูแลของพันทิบ "ยอมตาสว่างเสียทีว่า ความจริงที่เกิดขึ้นกับผม หนะ มันคืออะไรกันแน่"
ซึ่ง ผมเชื่อไว้ก่อนว่า คงไม่มีวันนั้น... ผมเลิกคิดไปนานแล้ว ตั้งแต่เกิดเรื่องขึ้น
-------------------------------------------

ถามว่า ผมคิดอย่างไรกับเหตุการณ์นี้

ผมกลับค่อนข้าง ขำ นะ
และยิ่งขำมากเป็นพิเศษ ที่ Pantip ไม่ยอมลบมันทิ้งซะที
ซึ่งแน่นอนว่า เป็น Link จาก youtube โดยปกติแล้ว
youtube เขาก็ฉลาดอยู่เรื่องนึงเหมือนกันคือ เขาแบ่งให้ผู้คน สามารถ
เอาคลิปที่อยู่ในเว็บของเขา ไปแปะที่ไหนก็ได้ มันก็จะมีคำว่า youtube แปะที่คลิป
ซึ่งนั่นเท่ากับเป็นการโฆษณาในตัวอยู่แล้วว่า คุณสามารถหาคลิปนี้ได้ใน youtube
ขณะเดียวกัน เว็บที่มีคนเอาคลิปไปแปะ ก็ไม่เสียยอดคลิกจากผู้เข้าชมแต่อย่างใด
ก็เลยกลายเป็นเรื่อง win win ของทุกฝ่าย ซึ่งผมเห็นด้วยกับวิธีที่ youtube ทำอยู่ในเวลานี้

อย่างไรก็ตาม เรื่องของ การทดลองอัตราเร่ง และความเร็วสูงสุดนั้น
ถามว่าทำไมถึงยังทำอยู่

คำตอบก็คือ
เพื่อให้รู้ว่า เมื่อใช้ความเร็วค่อนข้างสูงเกินกฎหมายกำหนดนั้น
ตัวรถ จะมีอาการอย่างไร และถึงจุดไหน ที่เรียกว่า เป็นจุดอันตราย สำหรับรถคันนั้นๆ
บางอาการ ถ้าคุณขับแค่ ตามกฎหมายกำหนด คือ ไม่เกิน 110 - 120 คุณจะไม่มีวันรู้เลยว่า
เมื่อเลยไปกว่านั้น จะเกิดอะไรขึ้นบ้างกับตัวรถ

และ การใช้ความเร็วสูงระดับ 180 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป ทำให้ผมได้พบว่า
ช่วงล่างของ Nissan Teana ใหม่ ให้ความมั่นใจ ในการควบคุม พอกันเลยกับ Mercedes-Benz E-Class Saloon
(แต่ต้องเป็นช่วงล่าง Avantgarde เท่านั้นนะ เพราะถ้าเทียบกับช่วงล่าง Elegance แล้ว ในความเร็วเกินกว่า
160 กิโลเมตร/ชั่วโมง ขึ้นไป ช่วงล่างของ Teana จะนิ่ง และมั่นใจได้มากกว่า อย่างชัดเจน!)

ตัวอย่างข้างต้นนี้ ถามหน่อยเถอะ ถ้าคุณวิ่งแค่ 110 - 120 คุณจะรู้ไหม? ไม่มีทางหรอก!

แล้วคุณจะรู้ไหมว่า หากวันไหน กระแสลมจากด้านข้างเยอะๆ BMW X5 xDrive 30d
ที่ความเร็ว 180 กิโลเมตร/ชั่วโมง เมื่อแซงรถทัวร์ (ที่อยู่เลนซ้าย) BMW X5 จะมีอาการ ด้านหน้าเป๋
ไปทางขวา นิดนึง (เหมือนกับ Toyota Avanza ที่ความเร็ว 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ในวันที่ลมนิ่ง)
แสดงว่า ต่อให้ตัวรถจะหนัก ก็ยังไม่อาจต้านแรงลมปะทะด้านข้างได้อยู่ดี

ของพวกนี้ คุณคิดว่า คุณจะรู้ไหม ถ้าขับแค่ 110 -120 ?

สิ่งที่เราทำกันวันนี้ มันคือ ข้อมูลดิบ ที่เราเจอมา และมันเป็นสิ่งที่สามารถจะใช้บอกกล่าวเล่าสิบกันได้ในวันข้างหน้า
เราทำ เพื่อสะสมข้อมูล สำหรับ ใช้ในวันต่อๆไป สำหรับให้ทั้งเราเอง และคนอื่นๆในสังคม ได้ใช้ประโยน์
จากสิ่งที่เราเจอมาแบบนี้ เพราะของแบบนี้ อย่าหวังเลยว่า สื่อมวลชนสายรถยนต์ทั่วๆไป เขาจะบอกคุณหรอกครับ

ลอง เพื่อให้รู้ ลอง เพื่อให้หายสงสัย
ผมถูกสอนมาแต่เด็กว่า ถ้าสงสัย ให้ค้นหาคำตอบเอง อย่าเดา อย่ามั่ว

แต่เรา ขอย้ำ ซึ่งอันที่จริง ก็ย้ำมาตลอดว่า "เราไม่แนะนำให้ใคร ไปทำตามอย่างเรา
ไม่แนะนำให้ใครไปทำท็อปสปีดเหมือนเรา ไม่แนะนำให้ใครเอาชวิตตัวเองเข้าไปเสี่ยง กับเรื่องแบบนี้ เหมือนที่เราทำ"

เราไม่ต้องการจะได้ชื่อว่า เป็น idol ในทางที่ผิด
เราไม่ต้องการ ถูกสังคมตราหน้าแบบนี้ ไม่มีใครแฮปปี้นักหรอก ที่จะต้องโดนไอ้พวกสมองหมาปัญญากระบือ บางคน
มันด่าเอาเล่นแบบที่คุณๆคงได้อ่านจากในกระทู้นั้น ซึ่ง ก็ยังคงเป็นล็อกอินไร้คุณภาพ ที่พันทิบ ยังคงปล่อยผ่าน
ให้มีชีวิตรอดอยู่ได้หน้าตาเฉย จนถึงวันนี้

ดังนั้น ฝากบอก พวกที่ด่าผม ว่า มันอันตรายอย่างนั้นอย่างนี้ด้วยว่า

1. ก็เพราะรู้ไง ว่าอันตราย ถึงได้ต้อง ใช้เวลาในตอนกลางคืน เพื่อหลีกเลี่ยงโอกาสเกิดเหตุให้น้อยที่สุด
2. ยอมรับครับ ว่าทุกวันนี้ ผมทำผิดกฎหมายอยู่ แต่...ทุกครั้งที่มีใบสั่ง ส่งมาที่บ้าน ผมก็เสียค่าปรับ ทุกครั้ง ไม่เคยขาด
ผมถือว่า ผมทำผิดจริง ถ้าจ้าหน้าที่รัฐจะปรับผม ผมก็จะยอมเสียค่าปรับแต่โดยดี ไม่มีข้อแม้ ไม่มีข้อแก้ตัว
แต่ถ้าคดว่าจะปรับกันจนถึงขั้นว่า ให้ผมล้มละลายกันไปข้างเลย ก็ทำไปเถอะ ให้มันรู้กันไปเลย ว่าประเทศนี้ มีคนคิดแบบนั้นอยู่

3. ถ้าไม่อยากให้ผมทำผิดกฎหมาย นักละก็...
อย่าอยู่เฉยๆครับ โปรด ลงทุน สร้างสนามทดสอบ แบบ CLose Loop มูลค่า 2 พันล้านเหรียญสหรัฐฯ ให้เราเข้าไปใช้บริการด้วย!

อย่าดีแต่ปาก อย่าดีแต่เห่า สำรอกลงเว็บไซต์ ไปวันๆ

อ้อ สุดท้าย

ผมเป็นเกย์ครับ

ไม่ทราบว่า การเป็นเกย์ของผม มันไปมีส่วนทำให้คนในครอบครัวคุณเสียชีวิตหรือเปล่า? ถึงได้ต้องเอามาพูดถึงกันอย่างงี่เง่าเยี่ยงนั้น?

ผมเคาระ อาารย์ยิ่งศักดิ์ เพราะเห็นแล้วว่า แกเป็นคนดี เป็นคนเก่งคนนึง
อย่าเอาผมไปเปรียบกับอาจารย์ยิ่งศักดิ์ เพราะผมยังไม่ได้ครึ่งนึงของเขาเลย ครับ

ได้โปรด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 19:24:01 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:23:11 »

และ การใช้ความเร็วสูงระดับ 180 กิโลเมตร/ชั่วโมงขึ้นไป ทำให้ผมได้พบว่า
ช่วงล่างของ Nissan Teana ใหม่ ให้ความมั่นใจ ในการควบคุม พอกันเลยกับ Mercedes-Benz E-Class Saloon
(แต่ต้องเป็นช่วงล่าง Avantgarde เท่านั้นนะ เพราะถ้าเทียบกับช่วงล่าง Elegance แล้ว ในความเร็วเกินกว่า
160 กิโลเมตร/ชั่วโมง ขึ้นไป ช่วงล่างของ Teana จะนิ่ง และมั่นใจได้มากกว่า อย่างชัดเจน!)

อ่านแล้วอึ้งเลยครับ จ่ายล้านกลางๆแต่ได้ช่วงล่างเทียบได้กับ 4 ล้านกว่า  :o

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:31:20 »
ถ้าไม่มองที่ชื่อเว็บ ผมเข้าไปอ่านในกระทู้นั้นแล้ว ชอบโพสต์นี้ครับ

"ผมว่า จขกท. ลบลิ้งค์ออกไปดีกว่า หรือไม่ก็แจ้งให้ **** ลบกระทู้ไปเลย

วันก่อนผมเข้าไปในเว็บของคุณ*** เขาก็แจ้งกับสมาชิกภายในเว็บของเขา

ว่าไม่ให้นำอะไรก็แล้วแต่ของ **** เข้าไปเว็บเขา และก็ไม่ให้เอาอะไรเกี่ยว

กับเว็บเขามาลงที่ **** กฏ ก็ต้องเป็น กฏ ควรจะยึดถือปฏิบัติกันด้วย

แล้วอีกอย่างครับ คุณ***หรือทีมงานของเขา ตัวตนจะเป็นอย่างไร ไม่ควร

ไปวิจารณ์ สังคมเราจะได้น่าอยู่ยิ่งขึ้นครับ
"

ปล.ขอสงวนประโยคบางประโยคในโพสต์ที่นำมาอ้างอิงไว้นะครับ เพราะไม่อยากจะเอ่ยชื่อเว็บไหน หรือใครเลยทั้งนั้น

โพสต์นี้จะได้ไม่ต้องเกี่ยวกับความขัดแย้งใดๆทั้งสิ้น จะได้มีแต่อะไรที่ดีๆ เอาไว้ให้น่าชื่นใจมั่ง ^^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:41:23 »
เข้าไปอ่านแล้วผมงงนิดหน่อย กับบางเรพ ต้องการให้ไปทดสอบในสนามบินกันหรืออย่างไร แล้วคนที่พูดสามารถทำตามกฎหมายกำหนดได้ตลอดหรืออย่างไร อ่านแล้วงงมากๆ ไม่ด่าโตโยต้าที่แซงขึ้นไปในคลิปด้วยแฮะ แปลกดี เอาไปเทียบกับพวกเด็กแว้นแข่งมอไซตอนกลางคืนได้

นี่สินะ คนประเภทที่ "การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย"

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 19:56:59 »
เรื่องวิจารณ์และการทดสอบรถในประเทศไทย ผมเชื่อถือ headlightmag เพียงเว็บเดียว
บางเว็บ เอาใครก็ไม่ทราบมาทดลองขับเหมือนไปจ่ายกับข้าว แล้วเอามาเขียนเป็นตุเป็นตะ

ผมเองก็คิดว่ามีความเสี่ยงสูงเหมือนกันที่ต้องทดลอง top speed กับสภาพถนนที่คาดหวังอะไรไม่ได้ของไทย
คนอ่านอย่างผมได้ประโยชน์มาก เพราะปกติไม่มีโอกาสจะใช้ความเร็วสูงขนาดนั้น

สุดท้าย คุณจิมมี่จะมีเรื่องส่วนตัวอย่างไร ไม่ได้ทำให้ใครเดือดร้อน ไม่ได้หนักหัวกบาลใคร

ผมภูมิใจครับที่รุ่นน้อง บีซีซี มีความรอบรู้ด้านรถยนต์อย่างแท้จริงคนหนึ่่งของประเทศไทย

ให้กำลังใจครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ 007

• **
  • ชีวิตติดน้อง2
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:18:01 »
ผมอ่านข้อมูลของเว็ปนี้ ทำให้ได้ประโยชน์ในอนาคต ถ้าผมจะตัดสินใจเลือกรถดี ๆ สักคันในการใช้ในชีวิตประจำวัน การซื้อรถไม่ใช้ของง่ายๆ ของทุกคน ต้องมีการศึกษาข้อมูลรอบด้าน ตอบสนองเราได้แค่ไหน ดีกว่าคันอื่นๆ อย่างไร ความสามารถของตัวรถได้ถึงแค่ไหน เมื่อผมดูคลิปพี่ครั้งแรก นี่คือพี่จิมมี่และทีมงาน มันต่างกับการอ่านมากเลย สนุกมากๆ สนุกกว่าการอ่านในเว็ปอีก

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:37:05 »
ทุกวันนี้ ผมเข้าเว็บนี้ในนาม"ผู้ตอบ" แต่เป็นเว็บที่คิดว่า"ด่าไปวันๆ"
ไม่รู้จักมองโลกทั้ง 2 ด้าน มองแค่ด้านเดียวจะเห็นอะไร พันทิบ??
ปล.ถ้าใครเคยดูคลิปมอเตอร์โชว์ อาจจะสงสัยว่าเป็นเกย์รึเปล่า
ผมขอยืนยัน นั่งยัน นอนยัน เลยว่า"ผมเป็นแมน 100 % ครับ"(เกี่ยวไหมเนี้ย!!)

My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:52:08 »
รีพลายหลังๆ มันชักคนละเรื่องแล้ว

Pantip เริ่มเข้าใกล้ Manager เข้าไปหน่อยๆ ละ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 20:54:10 »
หนาว ได้ข่าวว่า ไม่เกี่ยวนะน้อง ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Gangho

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 21:03:43 »
เข้ามาให้กำลังใจทีมงานทุกท่านนะค้าบบ  ;)  ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 21:12:54 »
อีกเรื่องนึง ที่คิดขึ้นได้ว่าจะต้องตอบ

Headlightmag.com ไม่เคยมี นอมินิ ไปโพสต์อะไรในพันทิบทั้งสิ้น
เราไม่เคยคิดอยากจะดังด้วยวิธีการสตึๆ เช่นนั้น

บางเว็บไซต์ ทำมากกว่าเรา เอาลิงค์ไปแปะดื้อๆ ทำเนียนๆ แต่พันทิบ ไม่เคยลบทิ้ง

เลยอยากจะถามว่า ไอ้ล็อกอินเจ้าเก่า  หน้าเดิมๆ สันดานเดิมๆ ที่ด่าแบบนี้
ไม่ทราบว่า เป็น "นอ มี หนี้" กับใคร เขาหรือเปล่า? ถึงได้ต้องตามเลีย ตามประกบ ตามคุ้มกัน
ตามปกป้องกันให้สุดชีวิตเยี่ยงนั้น
(นอ อันแปลว่า แรด)

(ไหนๆ ก็ไหนๆ นานๆ ที จะด่าคนพวกนี้สักที ขอจัดหนักสักครั้งเถอะ!)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2010, 21:14:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 21:56:03 »
ผมก็ไม่เข้าใจครับ
ว่าทำไมสังคมในพันทิปเดี๋ยวนี้
เป็นอะไรกันหมด
ร้อยละ 80 ด่ากันเอามันส์มากกว่า
เหมือนกับว่าหากใครเปิดแสดงความคิดเห็น
ด่าอะไรอย่างนึงก็ตาม พอมี คห. อื่นตามมา
รุมด่าสิ่งนั้นๆเหมือนจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง
และก็มีอีกพวกนึงก็จะออกตัวมาโชว์พาว
แสดงความเป็นฮีโร่ไม่รู้เป็นการเรียกร้องความสนใจหรือเปล่า

ผมละเบื่อมากๆๆเลยครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 22:07:57 »
ผมเข้าไปในเว็บนั้นผมเห็นกระทู้นั้น ไม่กล้าที่จะคลิกเข้าไปดูเลย

เพราะรู้ว่าพี่จิมมี่โดนแน่ๆ ;D

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 22:24:22 »
กระทู้นั้น คือกระทู้แรก ในรอบปีเลยก็ว่าได้ ที่ได้กลับเข้าไปอ่านในพันทิบอีก
และพบเห็นความเปลี่ยนแปลง ไปในทางที่น่ากลัว....

กระทู้นี้เมื่อเทียบกับอดีต ผมว่า ผมยังโดนน้อยกว่านั้นเยอะ
อันนี้ ต้องถามคุณ Quadri ฯ คนรัก Fiat ได้ครับ คุณท่านมาสารภาพให้ทราบในภายหลังว่า
เคยเข้าไปด่าผม สาดเสียเทเสียมาแล้ว และทุกวันนี้ ก็เลิกด่า มาเป็นสมาชิกของเว็บเรากัน
ซึ่งนั่นเป็นเรื่องหนึ่งที่ผมแฮปปี้มากๆในชีวิต

แต่ เมื่อลองดึงเอากระทู้เก่าๆ ที่ผมโดนด่า ในช่วงหลายๆปี ที่ผ่านมา
ย้อนกลับขึ้นมาดู

ผมพบความเหมือนกันประการหนึ่ง นั่นคือ สำนวนภาษา
มันเหมือน บอกให้รู้อยู่่ มาจากคนคนเดียว วิธีการเขียนแบบนี้ มีเอกลักษณ์มาก
และมักจะ "หลุดสไตล์การใช้ภาษาของตน มาให้ได้รับรู้อยู่บ่อยๆ"

เพียงแต่ กระทู้ล่าสุดนี้ ยังไม่มีกลิ่นที่ว่าให้ระแคะระคาย
เพราะปกติ ในสมัยก่อน ถ้าผมแจ้งลบเมื่อไหร่ จะต้องมีรายการถอดล็อกอิน มาด่ายาวๆ
หลายบรรทัด และ "หลุด" สำนวนตัวเอง ออกมาให้เจออยู่บ่อยครั้ง

สรุปว่า ครั้งนี้ รอดไป

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 23:21:17 »
ผมก็ไม่ค่อยได้เข้าไปดูอะไรเหมือนกันครับ ถ้าดูก็จะดูแต่พวกรีวิวท่องเที่ยวมากกว่า พวกคนดีๆก็มี แต่ไอ้ที่เถื่อนๆก็เยอะ บวกกับไอ้พวกสำเนียงส่อภาษา กิริยาส่อ สกุลบางคนด้วย ขนาดผมยังเคยโดนด่าแบบเสียๆหายๆในนั้นเพราะแค่ว่าความคิดเห็นไม่ตรงกันนิดหน่อยแค่นั้นจนผมไปโพสด่าคืนแทบไม่ทัน หริอบางทีพวกหมิ่นสถาบันมันก็ไม่ลบ กับอีกพวกหนึ่งคืออย่างที่พี่จิมว่าแหละ อาศัยกระทู้โพสลิงค์โฆษณาพวกโรงแรม ร้านอาหารไรงี้ แปะหราอยู่ ไม่เห็นโดนลบเลย "แปลก"
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:34:37 »
ดังนั้นอย่าแปลกใจว่าำทำไม Webmaster ที่นี่ชอบเข้าไปยุ่ง
เวลาใครพูดอะไรที่น่าจะทำให้คนอื่นไม่พอใจ
ชอบเข้าไปยุ่งเวลามีใครสร้างกระแสอะไรสักอย่าง
หรือเข้าไปยุ่งในทุกเรื่อง

เพราะเรารู้สึกว่ามันยังมีที่ซึ่งเราสามารถสร้างเว็บบอร์ดที่เป็นสังคมที่ได้ชื่อว่า
อยู่กันอย่างสันติ เห็นต่่างกันได้ แต่ต้องมีวิธีการสื่อสารที่สุภาพ และโน้มน้าวจิตใจในทางที่ดี

ถึงมันจะดูเหมือนเผด็จการ แต่ผมเห็นมาหลายที่แล้วว่าพอปล่อยฟรีมากๆ พวกเรา
จำนวนหนึ่งมักจะใช้เสรีภาพในทางที่ตนเองเห็นว่าถูก ดังนั้นจึงต้องกำ และเกร็ง
กันไว้ในช่วงหนึ่งก่อน จากนั้น พอเราชินกับการคิดก่อนพิมพ์ ตอนหลังๆ เราอาจจะไม่
ต้องเข้าไปยุ่งอะไรอีก สบายใจ สบายกาย

สิ่งหนึ่งที่ผมชอบเกี่ยวกับที่นี่คือ มันมาถึงจุดที่สมาชิกหลายท่านกลายเป็นคนที่
มีส่วนร่วมในการรักษาบอร์ดอย่างเท่าเทียมกัน และช่วยกันเตือนเวลามีใครทำอะไรผิด
แม้กระทั่งช่วยเป็นหูเป็นตาเวลามีปัญหา หรือมีกระทู้โพสท์ขายยาขยายจู๋ เป็นต้น
นี่คือสิ่งที่คนทำเว็บเล็กๆ วาสนาน้อยๆอย่างเรามี และนั่นก็ทำให้เรารู้สึกดี
ในโลกเล็กๆที่เรียกว่า headlightmag นี้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:36:06 »
ขอให้กำลังใจพี่จิมมี่ และทีมงานของheadlightmag ด้วยนะครับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ไม่รู้จักเวปพัน...อะไรนั่นเลย
ไม่เคยเข้าไปใช้บริการเลยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 06:32:10 »
ผมมองว่าที่กระทู้ไม่โดนอุ้มสักทีเนี่ย (แม้จะแจ้งลบไปแล้วก็ตามนะครับ) เพราะมันมีเรื่องส่วนตัวของเพื่อนผม รวมทั้งผมด้วย
และเป็นเรื่องที่เป็นด้านลบต่อเพื่อนผมและตัวผม แม้ผมจะมีการเ้ข้าไปตอบแล้วก็ตาม และดูเหมือนทางนั้นก็จะพอใจจะปล่อยไว้ด้วย

ซึ่งแปลว่าตัวคนดูแลห้องก็คงสะใจไม่น้อยที่มีกระทู้ทิ่มแทงพวกผมกลายๆ ในบอร์ดเขา เหมือนเป็นการดิสเครดิตกันน่ะ
ส่วนตัวผมมองว่าใครจะเป็นอย่างไร เป็นเกย์ เป็นไบ เป็นตุ๊ด แต๋ว ทอม ดี้ อะไรก็สุดแล้วแต่นะครับ มันไม่ได้แปลว่า คนคนนั้นจะเลว ชั่วร้าย
หรือเป็นตัวถ่วงสังคมอะไรเลย แต่ผมกลับมองว่า เราต้องทำใจให้เป็นกลางและยอมรับคนกลุ่มนี้ และมองเขาจากภายใน ว่าเขาเองก็มีความสามารถ
มีความเท่าเทียมกันกับชายจริง หญิงแท้ และหลายๆคนคืออาร์ตตัวแม่ ที่สร้างผลงานให้พวกเราอยู่ทุกวันนี้ โดยเพราะการออกแบบต่างๆ ที่เราพบ
เห็นในชีวิตประจำัวันนั่นเอง

การที่มีกลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง สรุปว่า เพื่อนๆผมเป็นอะไร นั่นคือทัศนคติในแง่ลบ ที่มองคนอื่นอย่างดูถูกเหยี่ยบหยามหรือไม่ ? เป็นคนใจแคบหรือเปล่า?
อันนี้ผมไม่ทราบ เพราะฉะนั้น ในการคบใครสักคนเป็นเพื่อน ผมไม่สนใจหรอกครับว่า คนคนนั้นเป็นเกย์ กูคบไม่ได้ คนคนนั้นเป็นตุ๊ด กูเกลียด
มันไม่ใช่ เพราะผมคบเพื่อนผม ที่เขาเป็นตัวของตัวเขาเอง เป็นคนที่มีนิสัยจิตใจที่ดี เรามีความสุข สนุกสนาน เมื่อได้ไปร่วมสังสรรค์กับเพื่อนๆ
มันคือสิ่งที่จะหาไม่ได้แน่กับคนที่ใจแคบ และปิดกั้นตัวเองกับสิ่งที่เรียกว่า สถานะ อยู่

การไม่กำหนดกรอบความคิดทำใ้ห้เรากว้าง และเราจะพบว่า แค่ความคิดเราคนเดียวมันอาจจะไม่ถูกทั้งหมดก็ได้ ตั้งแต่ผมรู้จักกับเพื่อนๆกลุ่มนี้
ทั้งแพน จิมมี่ กล้วย บอมส์ ฯลฯ ทำให้เราเห็นมุมมองหลายๆอย่างที่แตกต่างกันบางทีก็โดยสิ้นเชิง แต่มันก็แปลกว่า ถึงแม้แม่งจะทะเลาะกันบ่อยๆ
ทะเลาะบนความคิดเห็นที่แตกต่างกันบ้างแต่ก็ไม่เคยเห็นเพื่อนกลุ่มนี้แยกแตกกันเสียทีนะครับ เหตุผลเพราะทุกคนมีจิตใจที่ดี และยอมรับในความคิด
คนอื่นด้วย ดังนั้น บางอย่างกูเห็นด้วย บางอย่างกูไม่เห็นด้วย บางอย่าง...กูดีใจกับมึงด้วย

มันก็กลายมาเป็นสังคมแห่งนี้หล่ะมั๊งครับ

ฉะนั้น สุดท้าย ผมดีใจกับทุกคนด้วยที่ช่วยกันดูแลบ้านเล็กๆหลังนี้ ส่วนที่อื่นจะเป็นอย่างไรก็ปล่อยไปครับ มันไม่ใช่สิทธิ์ของเราที่จะไปแก้ไข
เพราะการแก้ไข มันต้องเกิดจากภายในจิตใจที่คิดดี ทำดี และพูดดีเสียก่อน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:07:21 »
คือ ไอ้ที่ไม่แยจากกันเสียทีหนะ เพราะรู้ว่า นอกจากพวกเดียวกันตรงนี้แล้ว มันไม่มีใครเอาเป็นเพื่อน แล้วไง ฮ่าๆๆๆๆ

ล้อเล่นนะอาร์ต

อันที่จริง จุดประสงค์ รองๆ ของการทำเว็บนี้ประการหนึ่ง
มันก็เหมือนเป็นการเปิดโลกทัศน์ ให้ไอ้พวกที่มันอยู่หลังเขา ทัศนคติห่วยๆ
ได้รู้กันเสียทีว่า เกย์ ไม่ได้ต้องสนใจแต่เรื่องความสวยความงาม
เกย์ ไม่จำเป็นต้องโง่ ไม่จำเป็นต้องขลุกอยู่แต่เรื่องวงการดารา บันเทิง
และความสามารถ มันไม่ได้จบอยู่แค่เรื่องพวกนั้น

ลองเสริชในเว็บเมืองนอกดู ขนาด คนถ่ายภาพ Spyshot ที่มีชื่อดังในวงการของเขา
อย่าง Chris Donne สุดหล่อ ลูกทีมของ เจ๊ Brenda Priddy ก็เป็นเกย์ เลย!!
ไอ้ที่วิ่งถ่ายภาพรถในทะเลทราย แถว เนวาดา นั่นแหละ!!

ผู้บริหาร คนในวงการรถยนต์ เมืองนอก มีเกย์ และเลสเปียน เยอะกว่าที่ทุกคนคิด
เมืองไทยก็มี แต่ไม่มากเท่า แค่นั้นเอง

อยากบอกพวกที่รังเกียจเกย์ทั้งหลายว่า
กรูเป็นเกย์ แล้วยังไงเหรอ? กรูไม่ได้ไปเอาตูดมึงให้ติดเสนียดจู๋กรู สักหน่อย แล้วจะกลัวจะรังเกียจ here อะไร?

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:17:12 »
Pantip นี่ผมเลิกเข้าไปนานแล้วมั้ง มีแต่แบบผ่านๆ เล่นมาตั้งแต่ยังไม่ไม่ระบบ อมยง อมยิ้ม อะไรเนี่ยเลย

บัตรผง บัตรผ่านนี่ก็ยังไม่มี .... คงไม่ต้องถามว่าทำไมถึงเลิกเข้า ?

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:54:03 »
pantip นี่สะท้อนสังคมไทยในปัจจุบันได้ดีทีเดียว คนส่วนนึงหรือผมว่าส่วนมากด้วยแหละ นับวันจิตใจจะตกต่ำน่ารังเกียจขึ้นทุกวันๆ