โพลล์

คิดในกับคนที่ว่าคนอื่นไร้จิตสำนึกเวลาขับรถเร็วๆทั้งที่ตนเองก็เคยขับเกิน 120

น่ารำคาญไอคนแบบนี้
2 (5.6%)
มันเองไร้จิตสำนึกมากกว่าอีก
2 (5.6%)
เป็นพวกเห็นแก่ตัว
1 (2.8%)
ข้อ 1,2,3 นั้นแหละตัวตนของมัน
10 (27.8%)
ปล่อยมันไปคนแบบนี้ไม่ต้องคิดมาก
21 (58.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 36

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไงกับคนที่ว่าคนอื่นไร้จิตสำนึกเวลาขับรถเร็วๆทั้งที่ตนเองก็เคยขับเกิน 120  (อ่าน 4373 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
คิดไงกับคนที่ว่าคนอื่นไร้จิตสำนึกเวลาขับรถเร็วๆทั้งที่ตนเองก็เคยขับเกิน 120  ไม่รู้ยังไงนะไอคนพวกนี้ชอบด่าว่าคนอื่นไม่ดูตัวเองเลยเอาดีใส่ตัว  เกลียดมาก  เชื่อเถอะมันเองก็ทำผิดกฏบ้างหละ  เกลียดจรี๊งๆๆ  

เรื่องจิตสำนึกเนี่ยถ้าให้พูดจริงๆ ผ่าไฟเหลืองก็ผิดเเล้วจิตสำนึก  เฮ้อ...คนเราเป็นไปได้นะฃ

ผมเองก็ยอมรับนะว่าขับรถเร็วมากๆๆๆเหมือนกัน แต่ใช้สติขับไม่ได้ใช้อารมณ์มาขับนะคร้าบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 03:06:23 โดย OHM.KRABI »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ohmmypp

ว่าคนอื่น ก็ต้องดูตัวเองครับ 

ในสิ่งที่ตัวเองทำผิด รู้อยู่ว่าผิด แล้วยังด่าคนอื่น ก็แย่ครับ
แต่ถ้าเตือนด้วยความหวังดี โอเค อันนี้ไม่ว่ากัน

สองอย่างนี้แยกออกได้ด้วยการสังเกตคำพูด/ความเห็นของเขาครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ขับเร็วไม่เท่าไหร่ ผมไม่ด่า..

แต่ปาดหน้า ผมถึงจะด่า.. และผมก็เคยปาดหน้าคันอื่นเหมือนกัน

แต่ช่วงที่ด่า มันเหมือนสบถออกมาโดยที่ไม่ค่อยได้คิดเท่าไหร่ มันเป็นอารมณ์ตอนนั้น

จนลืมว่าตัวเองก็เคยปาดหน้าคนอื่นเหมือนกัน..  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เอ...แล้วกับคนที่ขับรถไม่เป็นล่ะครับ?

ผมขับเกิน 90 ไปที่ 100-110 แล้วโดนบ่นอุบ แต่เมื่อวันไหนเขารีบเขาให้เหยียบสุดตีนเลย ไม่งั้นโดนเฉ่ง เฮ้อ.... = =

(รถก็ไม่ใช่รถเขานะนั่น)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เพราะคำว่าเร็วของแต่ละคนมันมีมาตราฐานไม่เหมือนกันครับและคำว่าเร็วในรถแต่ละกันก็ไม่เหมือนกัน เราจะสรุปว่าใครขับเร็วไม่ได้
สำหรับผม 120 ไม่เร็ว...ในรถบางคัน แต่ในรถบางคันเร็วมาก และ 200 ในไม่เร็วใน 520D แต่กับรถบางคนเร็วมาก...เป็นต้น

ดังนั้นองค์ประกอบของคำว่าเร็ว คือ ประสิทธิภาพคนขับ + ประสิทธิภาพรถยนต์

ส่วนองค์ประกอบคำว่าแรง คือ ประสิทธิภาพคนขับ + ประสิทธิภาพเครื่องยนต์
ส่วนองค์ประกอบคำว่าไร้จิตสำนึก คือ ประสิทธิภาพต่ำๆ ของคนขับ + ประสิทธิภาพต่ำๆของจิตใจคนขับ ไม่เกี่ยวกับรถเลยแม้แต่น้อย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Eddy5659

ก็น่าโดนด่านะครับ แต่ต้องดูสถานการณ์นะผมว่า

หากเป็นถนนที่รถมากหน่อย แล้วเหมือนรีบอยู่คันเดียว จี้ๆ ขึ้นขวขู่คันหน้า ปาดลงซ้ายที ขวาที
เวลาเลี้ยวขวาก็ปาดออกมาจากเลนซ้าย เพื่อไปซ้อนคันอยู่หน้าสุด ขับเร็วแบบนี้คำว่าไร้จิตสำนึกอาจจะเบาไปนะครับ

แต่ถ้าวิ่งทางไกล ตจว อย่างเส้นสระแก้ว-พนมสารคาม ซึ่งผมใช้บ่อยๆตอนขับไปภาคอีสาน ถ้าขับช้านั้นแหละตัวดี
เพราะมันจะขวางทางรถคันอื่นเขา และที่สำคัญคือทางเปลี่ยวมาก ต้องขับให้ไว มันเสียว อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
ขับเร็วผมไม่ว่า ขับช้าผมรำคาญ แบบว่าถนนโล่งๆขับแค่60-70 ถนนต่างจังหวัดด้วย ขับซะเต็มเลน

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผมคงดูสภาพการจราจรในขณะนั้น ว่าชาวบ้านส่วนใหญ่เขาใช้ความเร็วกันขนาดไหน เลนซ้าย เลนกลาง เลนขวา อะไรทำนองนี้ แล้วถ้ามีใครซักคนที่ประพฤติไม่เหมือนชาวบ้าน ส่วนตัวผมก็คือว่าไอ้บ้านั่นผิดปกติ เช่น ขับช้าแต่ดันอยู่ขวา หรือปาดเขาไปทั่วซ้ายที ขวาที แบบนี้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
สำหรับผม ผมขับตามกระแสจราจรครับ

กระแสวิ่งช้าก็ช้าตาม เพราะไม่มีประโยชน์จะเร่งแซง แซงไปก็ติดไฟแดงหน้าด้วยกันอยู่ดีเปลืองน้ำมัน
กระแสวิ่งเร็วผมก็วิ่งแค่ 110 กม./ชม. เหตุผลเดียวเลย เร็วกว่านี้มันเปลืองน้ำมัน  ;D
ปล...ถึงผมขับช้า แต่ก็ไม่แช่ขวาหรือขวางการจราจรของคนอื่นนะ รถเร็วกว่าวิ่งมาหลบให้ตลอด  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ 2k

คนเรามีเหตุผลก็อ้างแถไปเรื่อย น้อยคนนักที่จะหยุดคิดแล้วปรับปรุงพฤติกรรมตัวเอง มนุษย์ผู้ใดที่พูดด้วยไม่รู้เรื่องวปล่อยมันไปเถอะครับ ให้พ่อแม่เค้าสั่งสอนดีกว่า   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ชอบครับ....แต่บางทีก็เป็นเองนะ นานๆครั้ง ก็ต้องเตือนสติตัวเองไปครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมยึดแบบนี้ครับ
เห็นด้วยเลยครับอิอิ ช่างเขาเถอะ
ส่วนรถผม ขับได้แค่90  เกินกว่านี้มันหวิวๆแล้ว - -

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
ขับเร็วผมไม่ว่า ขับช้าผมรำคาญ แบบว่าถนนโล่งๆขับแค่60-70 ถนนต่างจังหวัดด้วย ขับซะเต็มเลน

เค้าอาจจะรันอินอยู่ก็ได้นะครับน้า

เเต่ตอนรันอิน ช่วงขับช้าผมขับเลนมอไซนะครับ  ;D