ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกล้องครับ  (อ่าน 4298 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
สอบถามเรื่องกล้องครับ
« เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 00:52:59 »
sony a55 เป็นไงบ้างครับขอความคิดเห็นทีครับ

ความคุ้มค่า ฟังชั่นต่างๆ เปรียบเทียบกับทุกยี่ห้อ ที่มีสเปคเหมือนๆกันครับ

รบกวนเซียนกล้องด้วยนะตรับ

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องกล้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:26:57 »
http://www.dpreview.com/reviews/sonyslta55/

โดยรวมถือว่าเป็นกล้องที่ดีครับ แต่...การที่คุณจะซื้อ SLR ยี่ห้อ Sony มันมีปัจจัยหลายอย่าง

1. จบไหม ถ้าไม่จบ จะซื้อเลนส์ต่อไหม แต่ต้องยอมรับว่า เลนส์ของ Sony (หรือ Minolta เก่า) ราคาค่อนข้างสูง และหามือ 2 ยากกว่ายี่ห้ออื่น
2. มีเพื่อนใช้ไหม บางที อาจจะต้องยืมเลนส์ หรือ แฟลช จากเพื่อน ซึ่งถ้าเพื่อนมีอยู่แล้วก็น่าสนมาก
3. อันนี้สำคัญมาก รับได้ไหม หากสะพายกล้องไปไหน ๆ แล้วมีแต่คนแซวว่า "ว้าย กล้อง Sony" (จริง ๆ มันก็คือมินอลต้าน่ะนะ!!)

ส่วนข้อดีของ Sony ที่โดดเด่นกว่าค่ายอื่น ก็คือ การมี Image Stabilizer อยู่ภายในกล้องเลย ไม่ว่าเราจะใ่ส่เลนส์ตัวไหน

ซึ่งใน A55 นี่ ลองดูรีวิว จะสามารถถ่ายภาพโดยที่ไม่ต้องใช้ Tripod ได้ที่สปีดต่ำมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ซึ่งกล้องยี่ห้ออื่น ๆ ทำไม่ได้แน่นอน (นอกจากจะซื้อเลนส์ IS ที่ราคาแพงกว่าธรรมดาอีกเป็นหมื่น)

ปัจจุบัน ผมใช้ A350 อยู่ และในอนาคตก็มอง ๆ จะซื้อ A55 หรือ NEX5 มาใช้อีกตัวอยู่เหมือนกันครับ  :)

เพิ่มเติมให้อีกนิด ถึงสไตล์แต่ละค่าย

Canon
ส่วนใหญ่ ภาพจะออกไปทาง Soft บางคนอาจจะไม่ชอบเพราะภาพมันไม่คมเลย แต่ผมว่าเป็นเสนห์ของมัน สีออกจะจืด ๆ ดูธรรมชาติ รุ่นใหม่ ๆ Noise น้อยมาก โดยเฉพาะ 5DMKII ข้อดีคือ ซื้อง่าย ขายคล่อง อุปกรณ์เสริมเต็มบ้านเต็มเมือง เลนส์มีให้เลือกมากมายทั้งของ Canon และค่ายอิสระอื่น ๆ

์Nikon
ปัจจุบันสังเกตดูว่ามีคนใช้ Nikon เยอะกว่าแต่ก่อนมาก กล้อง Nikon ส่วนใหญ่ จะเน้นไปทาง Contrast จะให้สีที่สด อิ่ม เรียกว่า บาดตาบาดใจกันไปเลย ถ้าชอบภาพคม ๆ สีสด ๆ คอนทราสจัด ๆ มาทางนี้ไม่ผิดหวัง ราคาเลนส์ ถ้าเป็น Nik ราคาแพงมากกกกกกกกกกกก แต่เช่นกันมีเลนส์ของค่ายอิสระมาให้เลือกใช้มากมาย โดยเฉพาะ Tamron ซึ่งตัวแทนจำหน่ายในไทยดันเป็น Nik Thailand ซะงั้น

Sony
เมืองไทยไม่ค่อยมีคนใช้เท่าไหร่ อาจจะมีแฟนบอยจากคนเก่า ๆ ที่เล่นกล้อง Minolta มาก่อน ซึ่งลงทุนไปเยอะแล้วจนไม่อยากย้ายค่าย กล้อง Sony ก็ยังทำมาคล้าย ๆ Minolta เดิม คือ อัดเทคโนโลยีมาให้เพียบ ล้ำสมัยกว่าคู่แข่ง 1 ก้าวเสมอ กล้องรุ่นใหม่ ๆ ที่ใช้ Eximor Sensor ให้ภาพที่คุณภาพดีมาก Noise น้อย (แต่เยอะกว่า 5DMKII หน่อย) iso ปรับกันไปได้ถึง 20000 เลย ลูกเล่นเยอะแยะสุดแสนอลังค์การ และที่สำคัญเป็นยี่ห้อเดียวที่มี Image Stabilizer มาภายในกล้อง ปัจจุบันเลนส์ราคาเริ่มถูกลง แต่เลนส์จากค่ายอิสระก็ยังหายากอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 03:39:51 โดย maair »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 08:29:18 »
เล็งอยู่เหมือนกันครับ ตัวนี้

เก็บเงินๆๆๆๆ  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:56:37 »
ถ้าเล็ง Sony NEX5 เอาไว้

ขอเรียนเชิญ ให้ลองเข้าไปดูคลิป Ford Fiesta งานเปิดตัว โดย BnN และ Toyd ใน The Coup Channel หน้าแรกครับ
เราใช้กล้องตันี้ ถ่ายทำ และพบว่า มีปัญหาเรื่องการ Focus ที่ออกจะช้าไปหน่อย ถ้าจะต้องถ่ายวีดีโอ
ภาพนิ่ง โอเคครับ พอได้อยู่ ไม่จืดชืดมากเท่าสมัย Sony เพิ่งเริ่มทำกล้องดิจิตอลแล้ว

ออฟไลน์ JPP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:09:18 »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  ;D

เรื่องรถไม่มีความรู้แต่เรื่องกล้องพอมีนิดหน่อย 55+ แต่ผมไม่ใช่เซียนกล้องนะครับ เพราะผมไม่ได้ติดตามข่าววงการกล้องถ่ายภาพมานานแล้ว

ผมว่าถ้าไม่มีปัญหาเรื่องราคา ก็เลือกเอาตัวที่เราชอบที่เราสบายใจเถอะครับ กล้องพวก Sony Canon Nikon ในรุ่นกลางๆ หรือ ล่างๆ ถ้าเอาในเรื่องคุณภาพของไฟน์ภาพ ผมคิดว่าไม่หนีกันหรอกครับ สุดท้ายก็ต้องไปจบในคอมอยู่ดี แต่ก็อย่างที่คุณ maair บอกล่ะครับถ้าคุณจบแค่ตัวกล้องกับเลนส์คิทคงไม่เป็นไร แต่ถ้าจะต่อยอดอุปกรณ์ก็นะ

ผมว่าดูตัวเราเองดีกว่าครับ ว่าเราจริงจังกับการถ่ายภาพแค่ไหน และฟังชั่นที่ให้มาเอาเข้าจริงๆแล้วเราได้ใช่งานหรือเปล่า ถ้าไม่ได้เอาไปปริ้นใหญ่เท่าผนังบ้าน ถ่ายมาแล้วก็แค่ลงคอมไว้ดูเล่น หรืออย่างดีก็ปริ้นแค่ 8X10 ผมว่าไม่ต้องซีเรียสเรื่องไฟน์มากนักหรอกครับ แต่ถ้าซีเรียสแนะนำให้หากล้องตัวที่สนใจอยู่มาถ่ายเทสครับ กำหนดค่าต่างๆให้เหมือนกัน ถ่ายเทสหลายๆค่า ไล่ค่า under over ดูว่าตัวไหนเก็บรายละเอียดส่วนที่มืดสุดสว่างสุดได้ดีกว่า แล้วลองมาเปิดดูในคอมตัวเดียวกันดูครับ แล้วไม่ต้องไปถามความคิดเห็นตามเวปคลับถ่ายภาพต่างๆเลยครับ เพราะคนที่ใช้ Canon ก็จะเชียร์ Canon  Nikon ก็จะเชียร์ Nikon Sony ก็จะเชียร์ Sony ทั้งที่บางคนยังไม่เคยเห็นไฟน์ภาพของกล้องตัวอื่นๆด้วยซ้ำ เลือกที่คุณชอบ เลือกที่ใช่สำหรับคุณดีกว่าครับ ส่วนผมไม่เชียร์ตัวไหนเพราะทุกวันนี้ยังไม่มีกล้องใช้เลยครับ 55+ เอาไว้จะซื้อกล้องตัวเป็นแสนค่อยมาซีเรียสหาข้อมูลแบบเจาะลึกกันครับ

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 13:05:15 »
Sony A55 เป็นกล้องเทคโนโลยีใหม่ ใช้กระจกโปร่งแสงสะท้อนภาพพร้อมกันได้ทั้งช่องมองและตัวรับภาพ ทำให้ใช้ Live view + AF ได้เร็วขึ้นกว่าเดิม แต่ข้อเสียก็คือกินแสง ช่องมองมืด ถ้าจะให้อธิบายลงรายละเอียดสำหรับคนที่ไม่ได้บ้ากล้องมาก่อน อธิบายเป็นวันก็คงไม่เข้าใจครับ

เอาเป็นว่าถ้าไม่ใช่สาวก Sony แบบสุดขั้วหัวใจ ผมแนะนำ Canon 550D หรือรอ Nikon D3100 ดีกว่าครับ

ปล. ผมใช้ Olympus ^^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 21:36:40 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ

ที่มองโซนี่ไว้ก็เพราะว่าชอบเทคโนโลยีที่ใหม่กว่ากล้องทั่วไปนะตอนนี้

แต่ตอนนี้อยากจะลอง D7000 ก่อนแล้วค่อยตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ JPP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 22:10:36 »
ที่ผมบอกว่าใครใช้อะไรก็มักจะเชียร์แบบที่ตัวเองใช้ ไม่ไช่ว่าเชียร์ไม่ได้นะครับ เชียร์ได้ถ้าของดีจริง แต่เมื่อผมเริ่มถ่ายภาพใหม่ๆเคยเข้าไปอ่านในเวปบอร์ดเวปนึง ทำให้รู้สึกว่าแทนที่จะได้ความรู้กลับเจอแต่การคุยโวโอ้อวดแทน ถ้าจะหาข้อมูล ก็ www.dpreview.com นี่แหละครับ แต่บางทีถึงได้ข้อมูลมาก็นึกภาพไม่ออก ถ้าไม่ไปลองเล่นของจับดู เหมือนตอนที่ผมไปหากล้องฟิล์มเก่าๆมาถ่ายเล่น กะจะไปหา Medium format แต่กลับได้ Canon Canonet QL17 มาแทน  ;D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 00:21:54 »
ขอบคุณครับ คุณJPP