ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //  (อ่าน 80957 ครั้ง)

ออฟไลน์ PICKER

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 21:43:56 »
เข้ามารา่ยงานตัว

ปรกติก็เป็นแฟนจาก PT อยู่แล้ว แล้วก็ตามมาเรื่อยๆ

ผมรอการทำ Review ไม่ไหว จำได้ว่าคุณ Jimmy ไปทดสอบที่สนามบินตอนเปิดตัวใหม่

ตอนนั้นผมต้องตัดสินใจแล้ว เลยเอาตัวเองไปลองตามศูนย์ต่างๆ เพราะตอนนั้น วิบากต๊อกๆ เริ่มระบาด

และ Altis ก็ยังไม่ dual vvti ผมเลยต้องตัดสินใจเลือกรถที่เพิ่งเปิดตัวใหม่ และเป็นรถล๊อตแรกด้วย

ตอนนี้ใช้ไปเกือบ 9000 โลแล้ว มาขอรายงานเพิ่มเติมดังนี้

ผมใช้ GLS LTD อยู่ และได้ติดพวก Cruise , Audio, Paddle  เปิด User manual ทำเองเลย

มาเิพิ่มในส่วนที่เป็นข้อเสียที่บทความ Review ไม่มี

- สวิตช์ Audio นั้น ไม่สามารถควบคุมเรื่องเครื่องเีสียงได้ครบทุกฟังก์ชั่น ถ้าจะเปิดพวก Aux ต้องไปกดที่หน้าปัดอยู่ดี

และเวลาไล่เมนูใหม่นั้น ก็ต้องไล่จาก AM มันจะจำฟังก์ชั่นเดิมไม่ได้

- Cruise นั้นเวลามันทำงานแล้ว จะไม่มีอะไรบอกสถานะเลย ว่าตอนนี้กำลัง Cruise อยู่นะ เพราะจะทราบเมื่อยกเท้าแล้ว

ความเร็วเท่าเดิม

- Paddle Shift ตัวนี้ทำเองไม่ยากอย่างที่คิด ทำแล้วทำให้รถขนาด 1.8 ที่เวลาไม่ค่อยเป็นที่น่าพอใจ น่าใ้ช้ขึ้นเป็นกอง

ขอบอกว่าผมได้ใช้มันทุกวัน และทำให้เรื่องคำว่า "อืด" จะหายไปในบัดดล สอดคล้องกับ Review ที่คุณ Jimmy ว่าไว้

ว่า เป็นเครื่องที่ตอบสนองได้ทันที และเมื่อได้ paddle shift ลากรอบแล้ว ขับสนุกๆ จะบอกอีกนิดว่า ลากได้ไปเรื่อยๆ

เครื่องไม่ตัด ขอแนะนำ shift สัก 2 ครั้งจะรู้เลยว่า Mivec ก็ไม่เบาเหมือนกัน

สุดท้ายขอบคุณคุณ Jimmy ที่ได้ทำบทความดีๆให้อ่าน

ถึงผมจะซื้อแล้ว ใช้แล้ว ก็ยังตามมาอ่านอยู่ดี และรู้สึกดีที่วิจารณ์ออกมาตรงๆ

่ว่าอันไหนดี หรือไม่ดี ผมรับฟังได้ เพราะผมก็ตัดสินใจไปแล้ว ซึ่งการตัดสินใจครั้งนี้กว่าจะเปลี่ยนรถอีกทีคงอีกอย่างน้อย 10 ปี

รักษาสุขภาพด้วยครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 20:32:57 »
"ระบบเพิ่มความส่องสว่างด้านข้างขณะเข้าโค้ง (AFS) ไม่ใช่ว่ามีจานฉายปรับองศาได้แต่อย่างใด ก็คือว่า
พอเลี้ยวซ้าย ไฟตัดหมอกซ้าย ก็สว่างวาบขึ้นมาให้ พอเลี้ยวขวา ไฟตัดหมอกขวา ก็สว่าง วาบขึ้นมา"

เพิ่งกลับมาอ่านอีกรอบนึง
ไม่ใช่ไฟตัดหมอกนะครับที่สว่างครับ เป็นไฟดวงที่สองที่อยู่ในโครมไฟครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #152 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 21:35:47 »
ใช่ครับ ไม่ใช่ไฟตัดหมอกเหมือน E class ตัวเก่านะ

เป็นไฟที่ติดกับไฟ xenon ของรุ่น 2.0    หรือก็คือไฟตำแหน่งเดียวกับไฟสูงของรุ่น 1.8 ครับ

รุ่น 2.0 ไฟหน้าโปรเจกเตอร์ เป็นได้ทั้งไฟสูงไฟต่ำในตัว  มีไฟข้างๆเป็น AFS      ส่วนรุ่น 1.8 มีไฟหน้าเป็นไฟต่ำอย่างเดียว โดยมีไฟข้างๆเป็นไฟสูงแยกอีกดวงนึงเลย  หมายความว่า ถ้าขับในซอย คนเดียวมืดๆแล้วเปิดไฟสูง  ก็จะติดทั้งไฟสูงไฟต่ำพร้อมกันเลยครับ

ออฟไลน์ lucifer

• Jr. Member
  • **
    • FaceBook
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 21:08:45 »
ขอบคุณครับ สำหรับreviewดีๆ อ่านแบบเป็นกลางๆ ชมและติอย่างมีเหตุมีผล

เครื่อง 4B11 นี้ทำในเมืองไทย หรือ ว่าimportชิ้นส่วนเข้ามาประกอบในเมืองไทยครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 14:25:55 »
เคยใช้แลนเซอร์ครับ  ตัวก่อนที่ลากมาติด CNG ขายดิบขายดี   แต่ผมใช้ตัวไม่ได้ติดแก๊สครับ   แม้ไม่ได้ใช้ตัว EX ก็ตาม  แต่เข้าสูนย์ประจำจนครบแสนโลขายรถออกไปเนืองจากแฟนต้องการรถใหญ่ขึ้น   

กรณีเรื่องศูนย์จะให้คาดหวังความสวยงาม เรียบร้อย สะดวกสบายเหมือนพวกเจ้าใหญ่ไม่ได้ครับ  ต้องทำใจ   ขอให้เอารถเข้าเช็คแล้วออกมาเรียบร้อยก็พอครับ  คำว่าศูนย์ห่วย   ผมเลยยังไม่เคยเจอครับ  ตลอดเวลาที่เอาเข้าศูนย์ก็ปกติดี   ถึงเวลาก็ไปรับรถ   บางครั้งก็นั่งรอ   เพราะในระยะรับประกันแสนโลนี่คิดว่าแทบไม่มีคันไหนต้องเช็คหรือทำป็นพิเศษครับ    ยกเว้นคันที่มีปัญหาจริงๆ   

ก็เลยสงสัยว่าำว่า ศูนย์ห่วย นี่เอาตรงไหนวัดเป็นเกณฑ์ดีครับ  อย่างผมไปศูนย์ฮอนด้า  โตโยต้า  พนักงานออกมารับออกมาบริการ  พาไปนั่งรอห้องรับรองลูกค้าแอร์เย็นๆ  กว้างขวาง สะดวกสบาย มีอุปกรณ์บันเทิงให้เล่นแก้เหงา  ผมเฉยๆครับ   ขอให้เช็ครถออกมาแล้วเรียบร้อยก็แล้วกัน   คือ ผมเอาตัวรถเป็นหลักครับใช้แล้วสบายใจ   ชอบ อะไรประมาณนั้นมากกว่า   จะมาคิดแต่เรื่องศูนย์เป็นไม่ตั้งไม่เอาครับสำหรับผม

และทุกวันนี้ศูนย์มิตซู  ที่เปิดใหม่กว้างๆสบายก็พอมีครับ   ส่วนศูนย์รถยอดนิยมทั้งหลายทุกวันนี้ผมแทบไม่อยากเอารถอีกคันไปเช็คเลยครับ   ชอบชาร์ทน้ำยาอะไรสารพัดยัดเยียดให้  ถ้าไม่ระวังตอนเซ้นชื่อสั่งซ่อมหละก้อเจอแน่มันพิมพ์ให้เสร็จเรียบร้อยเลย    ค่าแรงก็แพงผิดปกติ คือ ไปบวกเอาชั่วโมงทำงานไว้มากเกินเหตุ   รถก็เยอะหากไม่จองคิวเอาไว้ไปตอนสายๆนี่หมดสิทธิเลยครับ  แถมที่เคาท์เตอร์เวลาจะถามอะไรพวกไม่ค่อยอยากตอบหรอกงานเยอะ    เซลนะพูดดี  แต่พอขายรถไปแล้ว  มาเจอพวกฝ่ายบริการก็งั้นๆหละ 

ศูนย์ที่เข้าประจำ  โตโยต้า  ฮอนด้า  มิตซู ครับ   จริงๆทุกวันนี้คันไหนเกินแสนโลผมก็ไม่เน้นเข้าศูนย์แล้ว  เข้าเป็นบางครั้งบางระยะเท่านั้น หรือบางครั้งไปซื้ออะไหล่ศูนย์มาให้ช่างข้างนอกทำก็บ่อยครับ

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 16:01:38 »
ขอบคุณครับ ยาวดีจริงๆ
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 17:20:40 »
นี่เป็น Link เช็คเลขตัวถังรถ Lancer EX เผื่อใครอยากทราบว่ารถถูกผลิตวันไหน ส่งให้ศูนย์เมื่อไหร่ครับ

http://www.mitsubishi-motors.co.th/mitsubishi/mitsubishi_profile_contact.htm

ออฟไลน์ MooNui

• Newbie
  • *
  • thks
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 18:21:03 »
ใช้เวลาอ่าน เกือบ สอง ชม. ชอบ บทสรุปเป็นที่สุด .... ตรงประเด็นทั้งเนื้อหาสาระ อ่านสนุกมากๆเลยค่ะ

อิอิ .. ตอนแรกก่อนซื้อ น้องสาม รุ่น 2.0 GT ก็เป็นตัวเลือกของนู๋เหมือนกัน ฮี่ๆ
?????? ???????? ????!

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 20:43:04 »
ตกลงเครื่อง 1.8 กับ เครื่อง 2.0 เครื่องตัวไหนกินน้ำมันเยอะกว่ากันครับ

ออฟไลน์ takumilin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 15:57:26 »
ถ้าซื้อที่เชียงใหม่ แนะนำศูนย์ไหนดี  แล้วโปรโมชั่นตอนนี้มีอะไรมั่งคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 10:09:37 »
เพิ่งจะได้อ่านกับเขาซักที

ผมล่ะ เสียดายมาก ๆ ที่ Mitsubishi ไม่กำจัดรุ่นเก่า เอารุ่นใหม่ใส่ให้หมด จะได้มีแต่ LANCER EX ตั้งแต่ 1.6 -2.0 ไปเลย

แต่ก็อย่างว่าล่ะครับ คนส่วนใหญ่เอา Lance โฉมปัจจุบันไปเทียบตัดสินใจเลือกกับ Yaris Jazz CIty VIOS ซะนี่

MITSU เลยไม่มีรถเล็ก ๆ ไว้ขายแข่ง ต้องเก็บเอา NEW LANCER ไว้

และที่น่าหนักใจ คือ ตลาด LANCER EX ถูกดันไปแข่งกับ CIVIC ALTIS ที่มียอดจองข้ามเดือนข้ามปีกันไปเลย

มันจะขายได้กี่คันล่ะนี่

ออฟไลน์ kraburi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 05:21:57 »
ผมเป็นเด็กบ้านนอก ครั้งแรกที่ได้เห็นรถแข่ง เป็นอะไรที่อยากได้และตั่งความหวังกับตัวเองไว้ว่าสักวันเราจะต้องมีอย่างนี้บ้าง
แต่เมื่อโตขึ้นมากลับรู้ว่าสิ่งที่เราหวังมันไกลเกินไป แต่เมื่อได้พบกับเจ้า ex มันทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมา ถึงเราจะไม่ได้รถแข่งจริงๆ มาขับ
แต่ในเมื่อมันก็เหมือนกันยังกับเกาะ แล้วเราก็ควรพบใจแล้ว
ขอบคุณ mitsubishi ex มากครับ ถึงมันจะไม่ใช่ evo จรีงๆก็ตาม แต่มันก็ทำให้ผมอิ่มใจทุกที่ๆนั่งอยู่หลังพวงมาลัย

ออฟไลน์ senpiter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2010, 14:53:40 »
ผมผู้ใช้งานจริง 1.8 ltd มายืนยันว่ารถดีครับ มีจุดอ่อน จุดแข็งในตัวมันเอง

จุดแข็ง   ช่วงล่างดีครับ นิ่ง หนึบ จริงๆ  พวงมาลัยให้ความมั่นใจดีมาก
จุดอ่อน  เสียงบดถนนของล้อเข้าห้องโดยสารมากกว่าคู่แข่ง อันนี้ยอมรับและรับได้ เปลี่ยนยางแบบนุ่มน่าจะแก้ปัญหาได้
             น้ำมัน บริโภคมากกว่าคู่แข่งจริงครับ แต่เพราะรถมีน้ำหนักมากกว่าคู่แข่งประมาณ 100 กิโล ส่งผลให้ได้ความรู้สึกหนึบครับ  สรุปว่าไม่ถือว่ากินน้ำมันไร้เหตุผลครับ    ผมคิดง่ายๆ bmw รถหนักๆย่อมกินน้ำมัน แต่ได้ความนิ่งหนึบยามความเร็วสูงครับ  วันนี้ถ้าน้ำหนักรถเท่ากันแล้วกินมากกว่าละก็ถึงจะเรียกว่าจุดอ่อนครับผม
             อัตราเร่งช้ากว่าคู่แข่ง  ก็ด้วยเหตุผลด้านน้ำหนักแหละครับผม และประกอบกับการต้องการรักษาเกียร์ให้นานๆ ผมไม่ถือว่าเป็นจุดอ่อนครับเพราะมีเหตุและผล
             หูพับไฟฟ้า กระจกขึ้นลง ไม่มีมาให้  ติดเพิ่มได้ครับผมไม่คิดมาก ผมมองเน้นไปที่ช่วงล่างเป็นหลัก เพราะยามขับขันกระจกพับไฟฟ้าไม่ได้ช่วยให้ผมรอดตายครับ ช่างล่างที่ดีต่างหากที่ช่วยผมได้   และช่วงล่างเป็นอะไรที่ทำเสริมกันยากครับ ได้ดีอย่างนึงต้องเสียอย่างนึงไปครับ

ส่วนเรื่องปัญหาเครื่องยนต์ ผมบอกได้เลยว่ามีทุกค่ายรถยนต์ครับ  ผมออกโตโยต้ามาได้สองอาทิตย์ เครือ่งเจ๋ง จอดซ่อมเป็นเดือน  ผมก็ไม่เคยไปเที่ยวโพสนู่นนี้เลย ทางศูนย์รถเค้าพร้อมรับผิดชอบอยู่แล้วครับ ให้เวลาหน่อยครับ  ค่อยๆแก้ปัญหา ไม่ใช่ว่ารถคุณมีปัญหาแล้วรุ่นนั้นจะซื้อไม่ได้เลย  มันไม่ใช่ครับ  กรณีคุงเรียกว่าเสนอความสะใจตัวเองแล้วครับผม   ตอนรถป้ายแดงโตโยต้าเสียผมไม่ใช่มีรถใช้ระหว่างซ่อมนะครับ  แต่ทางมิตชูผมเห็นแล้วว่าบางคนได้รถใช้ระหว่างซ่อมนะครับผม    เพราะเหตุนี้แหละผมถึงออกมิตชู โดยมองข้ามกระทู้ที่คุงไปโพสด่าไว้ทั่วไป   ยังไงผมก็อวยพรให้รถคุงหายนะคุง ออโต.... ผมเข้าใจความรู้สึกคุงดีครับ เพราะผมเคยผ่านมาแล้วช่วงเวลานั้นอะ  สุดจะบรรยาย 

ออฟไลน์ azure_abb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 01:48:57 »
ตัวไหม่พับกระจกได้แล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2011, 02:51:31 »
คุณครับ เรื่องนั้น เราทราบมาตั้งนานแล้วละครับ

แต่รีวิวนี้ ทำเอาไว้ ก่อนที่รุ่นใหม่จะเปิดตัว ซึ่งนั่นก็คือ เกือบ 1 ปีมาแล้วหนะครับ