ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //  (อ่าน 80958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:22:28 »
ตัว glx  gls gls -Ltd. {  1.8}
สวิชต์ควบคุมเครื่องเสียง และสวิชต์ระบบควบคุม
ความเร็วคงที่อัตโนมัติ Cruise Control บนพวงมาลัย
เเละแป้น Paddle Shift
ทั้งหมดนี้ สามารถเอามาใส่ให้เหมือน ตัว gt ได้ครับโดยเบิกอะไหล่ ศูนย์ ครับ
1. Audio Switch สำหรับ Lancer EX : 8701A087
2. Cruise Switch สำหรับ Lancer EX : 8602A008
3. สายไฟที่พวงมาลัย : 4400A361
4. Stop switch (อยู่ตรงขาเหยียบเบรก) : 8614A018
5. Paddle Shift (สวิทช์ เลือกตำแหน่งเกียร์) : 2401A004
6. ฝาครอบคอพวงมาลัยตัวล่าง : 8065A039XA
ราคา
 สวิทช์เครื่องเสียงคอพวงมาลัย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 1,640 บาท
สวิทช์ครูสคอนโทลคอพวงมาลัย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 1,780 บาท
สายไฟสวิทช์คอพวงมาลัย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 200 บาท
คล็อกสปริงหลังพวงมาลัย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 4,750 บาท
สวิทช์ไฟเบรค ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 380 บาท
สวิทช์เลือกตำแหน่งเกียร์ ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 2,470 บาท
ฝาครอบปิดหลังพวงมาลัย ของแท้ราคารวม VAT แล้วตัวละ 800 บาท
สกรูยึดสวิทช์เลือกตำแหน่งเกียร์ ของแท้ราคารวม VAT แล้วชุดละ 110 บาท (4ตัว)
สามารถ ทำเองได้ครับ
http://www.lancer-exclub.com/forum/index.php?topic=3798.0   ตามลิงค์

ขอบคุณมากเลยครับ เป็นประโยชน์กับหลายคนเลย

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
Re: // กระทู้แสดงความเห็น รีวิว Mitsubishi Lancer EX //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:25:25 »
ถามพี่จิมมี่ถ้าพี่จิมมี่อยู่ในสถานการณ์ที่กำลังอ่านรีวิวนี้จบประมวลผลข้อดีข้อเสียต่างๆๆแล้วพี่จิมจะซื้อไหมครับ แต่ผมรุ้ว่ารถมนดีนะแต่อีกใจหนึ่งก็หวั่นๆๆเหมือนกันรุ้อบอุ่นน้อยกว่าพี่โตและพี่ฮอน

ออฟไลน์ jane_9090

• Sr. Member
  • ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:26:44 »
อ่านแล้วต้องไปลองขับเลยนะเนี่ย

แถวบ้านก็ออกสีดำมาสองคันแล้ว

ลุ้นๆ ซื้อรถใหม่ 555+
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ singving

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:33:32 »
สำหรับผม...ที่เคยทดลองขับมาแล้ว

ข้อดี

-มันเป็นรถที่สวยที่สุด  งาน Designed  ลงตัว  รุ่น TOP ตกแต่งสวยและราคาเหมาะสมกับสิ่งที่ได้  (สายตาผมนะ)
-ช่วงล่างตอบโจทย์กับถนนเมืองไทยได้ดีที่สุด  นุ่ม  หนักแน่น  หนึบ(ทางเรียบเป็นรอง Focus  นิดๆ   แต่ถ้ามีหลุม Lancer กินขาดกว่าทุกรุ่นในเมืองไทย)
-ระบบเกียร์ เปลี่ยนได้นุ่มนวลมาก
-Paddle shift และ Sport shift ทำให้การขับแบบสปอร์ตได้ดี  
-โครงสร้างรถ  แข็งแรง  ระบบ Safety  มีมาให้ทุุกตัวถัง  (คานกันกระแทก และอื่นๆ)
-อัตราเร่ง  การแซง  สมรรถนะของเครื่องยนต์   OK   ไม่เป็นรองใคร

ฯลฯ

ข้อเสนอแนะ

-ยางขอบประตู (ยังไม่เหมาะสำหรับรถระดับนี้)
-ที่พักแขน ประตูคู่หน้า (ใช้งานไม่ค่อยเหมาะ ไม่สบาย)
-ตัวรถหนักใช้ได้  อาจจะดื่มน้ำมันเป็นบางโอกาส  หากกระแทกคันเร่งอย่างเมามันส์
-งานประกอบ  ความเรียบร้อย  ยังเป็นรองคู่แข่งในระดับเดียวกัน (Civic ,Altis,Focus,M 3 )
-ราคาแรงไปนิดนะสำหรับรุ่นเริ่มต้น   น่าจะมีรุ่นเกียร์ธรรมดาราคาเริ่มต้นซัก 7 ต้นๆและซอยรุ่นเพื่อเพิ่มทางเลือกมากกว่านี้

อย่าซื้อรถเพื่อเลี่ยงคำตำหนิของใครๆเลยครับ   ซื้อรถเพื่อเลี่ยงคำหนิของตัวคุณเองดีกว่า
คุณ..อยากได้รถแบบไหน   ไม่มีรถคันไหนตอบโจทย์ได้หมดหรอกขอรับ

ที่สำคัญ...อย่าตั้งกำแพงให้ตัวเอง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 21:37:29 โดย singving »

ออฟไลน์ superrong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:35:02 »
อ่านรีวิวเพลินจนลืมดูวนิดาเลย สงสัยต้องไปทดลองขับซะแล้ว...

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 20:35:32 »
ถ้าเป็น pajerosport   gt  my 10 ต้อง  ซื้อกล่องควบคุม กับ สวิทช์ ชุดAudio Switch  ถึงจะเปลี่ยนบนพวงมาลัยได้ ครับ ตัวส่งออกมี
1.สวิทช์ (82141B) part number "8701A087"
รวมงบประมาณสำหรับน้องปา model10 รุ่น GT : 1,640+2,200 = 3,840 บาท
วิธ๊ทำ ในลิงค์
http://www.pajerosportsociety.com/society/index.php?topic=1985.0
 pajerosport   my 10 มีCruise  เเล้ว ครับ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:13:41 »
เป็นรถที่น่าใช้ครับ แต่ถ้าซื้อ ส่วนตัว ขอลา ;D ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:27:29 »

เพิ่งเข้าไปสมัครคลับ EX มา แต่งเป็น Evo X กันเต็มเลย
โฉม Evo X ผมว่ามันทำให้ โฉมเดิมๆ ของ Lancer ดูขี้เหร่ไปเลย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:34:14 »
ครั้งแรกที่ได้สัมผัส Lancer EX

ทำให้ความรู้สึกเก่าๆ สมัยขับ Lancer CK กลับมา

ขณะที่กำลังอ่าน รีวิว ช่วงบรรยายฟิลลิ่งการขับขี่

ก็พยายามนั่งนึง ฟิลลิ่ง ของคันเก่า

คิดถึงจริงๆ เลย อีน้องเขียว

Spirit of Compettition

อีคันปัจจุบันนี่ หลวมตัวซื้อมาได้ไงวะ

ปล. แต่ว่า CK คันเก่า กระจกมองข้างพับไฟฟ้านะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:48:58 »
เย้ๆๆ มาสักที ถ่ายรูปสวยดีเหมือนเดิมนะครับ
รายละเอียดขอเวลาเก็บก่อน อ่านคร่าวๆแล้วล่ะ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:02:40 »
น่าสนใจมากจริงๆนะ ผมก็ใช้ มิสซู อยู่เหมือนกาน เป็นกระบะ แต่อยากได้เก๋งซักคันเหมือนกันนะ แต่นั่นแหละเสียดายที่ไม่มีตัวเกียร์ธรรมดามาหนะ ผมว่าน่าจะมันสุด เอาแบบยี่ห้ออื่นที่ได้เกียร์ธรรมดา และก็ราคาซัก เจ็ดแสนห้า ส่วนรุ่น GT แพงไปหน่อยนะ น่าเสียดายจริงๆ

ออฟไลน์ YaSotARo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:15:31 »
ยังไม่ได้อ่านเลยครับ ;D ;D แต่ขอ Comment ก่อนล่ะกัน..
ก่อนรออ่าน Review ก็เลยไปถอย EX 2.0 GT มาขับก่อนพลางๆครับ ;D

ยังไงก็ขอขอบคุณด้วยครับสำหรับ
  คุณ Jimmy สำหรับข้อมูลการตัดสินใจก่อนซื้อรถ
  คุณ Patzahut สำหรับคำแนะนำต่างๆและความช่วยเหลือทุกๆเรื่องครับ :D :D

ออฟไลน์ Pong000

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:25:34 »
รีวิว เยี่ยมมากครับ
ยาวจริงๆๆ ละเอียดยิบ
สำหรับผมมันสวยมากครับ
ผมว่ายังไงอุปกรณ์รุ่น 1.8 GLS ltd. มันน้อยไปหน่อยนะ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:34:48 »
ขอบคุณครับ

เพิ่งอ่าน จบ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:40:12 »
กว่าจะอ่านจบ อยากบอกว่า เกือบขาดใจครับ....

แต่ถึง EX จะไม่สมบูรณ์ แต่ผมก็ชอบมันที่สุดในบรรดา C Segment ทุกรุ่นแล้ว...ชอบที่สุดครับ^^

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:43:09 »
อ่านคราวๆ สนุกดีครับ เก็บไว้อาจตอนว่างๆอีกที ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 23:15:57 »
เป็นรีวิวที่มาแรงมากๆครับ

ไม่เชื่อดูในรูปข้างล่างสิ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 23:31:02 »
อ่านแล้วอยากได้เลย ไปดูเว็บ EuroNcap ได้ 5 ดาวซะด้วย *-*

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 23:44:27 »
เครื่อง 2.8 ราคา 866000 จะวิ่่งไปปชื้อตอนนี้เลยครับ
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 23:44:53 »
เรื่องกุญแจ Immobilizer รุ่น GLX มีนะครับพี่จิม

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 00:01:51 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณ คุณ Jimmy ครับอ่่านแทบทุกตัวอักษรเช่นกัน ติดตามอ่านเพราะใช้อยู่
GLS Ltd ก็เป็นไปตามนั้นครับรู้อะไรลึกๆอีกมากมาย
ตัวสวิทย์ Paddle shift  ทำจากโลหะ Magnesium ไม่ได้ทำจาก Ceramic ครับ

ออฟไลน์ gauygeng

• **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 00:09:27 »
ขอบคุณมากครับ ชัดเจนตรงประเด็นที่นี่ ที่เดียว

ออฟไลน์ tsmart

• **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 00:24:18 »
อ่านจบแล้วครับ เป็นตัวแรกที่อ่านครบทุกตัวอักษรจริงๆ หลังอ่านยิ่งรู้สึกว่าตัดสินใจถูกจริงๆที่ ถอย GLS-Ltd มาแล้ว
ปล. ผมติด paddle shift , cruise + audio control แล้ว กลายเป็น GLS-Ltd GT ขับมันขึ้นเยอะเลย ;D

ออฟไลน์ wic3350

• **
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:34:55 »
เป็นรีวิวที่ใส่ใจกับรายละเอียดดีมากครับ อ่านแล้วนึกภาพตามได้ชัดเจนดี

เนื่องจากผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้แลนเซอร์(รุ่นE20)อยู่ด้วย และยังเข้าศูนย์ตามระยะประกันตลอด ผมชอบข้อเสนอแนะที่พี่จิมมี่ให้กับทางบริษัทมิสซูบิชิและศูนย์บริการ เพราะมันเป็นสิ่งที่อยู่ในความคิดของผู้เอารถเข้าใช้บริการอย่างผมจริงๆครับ ขอเสนอแนะเพิ่มอีกเรื่องถ้าศูนย์รับซ่อมเกียร์CVT เช่น เปลี่ยนสายพานให้เมื่อถึงระยะที่ควร และขายอะไหล่ เช่น สายพานเกียร์, ชุดพูเล่ย์ (ไม่ใช้วิธีการเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูกอย่างเดียว) จะดีมากครับ เพราะจริงๆผมเข้าใจว่า CVT ไม่ได้ซ่อมยากอะไร ขอแค่มีอะไหล่ให้เบิกก็ซ่อมได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 01:48:51 »
หวังว่าคงมีคนในของ Mitsubishi เข้ามาอ่านข้อติติง
และนำไปทบทวน หาทางแก้ไขปัญหาเรื่องการตลาดและศูนย์บริการนะครับ
ยอดขายจะได้สู้ชาวบ้านเขาได้บ้าง

ถ้าจะมี MC ในเร็วๆนี้ ช่วยใส่กระจังหน้า RA มาให้ด้วย จะตัดใจซื้อเลย
เพราะไม่ชอบและไม่วางใจชิ้นส่วนของแต่งที่ก๊อปปี้มาโดยร้านข้างนอก
รวมทั้งเสียดายของที่ติดมากับรถ ไม่อยากโยนทิ้งหรือกองเอาไว้ให้รกบ้าน
ยังไงรูปโฉมอย่าให้น้อยหน้าประเทศเพื่อนบ้านอย่างมาเลเซียมากนักเลย

หากตอนนี้เริ่มใช้ชิ้นส่วนที่ผลิตในประเทศมากขึ้นและมีต้นทุนลดลง
ช่วยปรับราคาลงมาอีกหน่อย แต่ก็แอบเห็นใจคนที่ออกรถรุ่นแรกๆ
คงเสียความรู้สึกไม่น้อย แต่ไหนๆช่วงนี้เซลส์ก็จัดโปรโมชั่น
ลดราคาลงมาตั้งเจ็ดหมื่นแล้ว ก็ตัดราคาลงไปแบบเป็นทางการเสียเลย
เมื่อมี MC ค่อยขยับขึ้นอีกเล็กน้อย
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 06:02:51 »
รีวิวรอบนี้ของพี่จิมมี่รู้สึกจะเชียร์ EX มากมายนะครับ อ่านไปแล้วรู้สึกได้เลย

หรือว่าผมรู้สึกไปเอง?  ;D

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 06:31:11 »
ถ้าใช้พวงมาลัย power ไฟฟ้าแบบชาวบ้านเค้าด้วย

อาจจะได้อัตราสิ้นเปลืองสูสีชาวบ้านมากกว่านี้นะผมว่า

แต่ฟิลพวงมาลัยจะอาจจะไม่ดีเหมือนใช้ pump hydrolic

ก็เป็นได้ เก็บไว้เปลี่ยนตอน minorchange ก็น่าจะดีนะครับ

จะได้เอาอัตราสิ้นเปลืองมาแข่งกับชาวบ้านได้เพิ่มขึ้นด้วย

แต่ก็ต้องไป set ฟิลพวงมาลัยมาให้เหมือนเดิม สงสัยจะยากแหะ

ตอนนี้ก็เอากระจกไฟฟ้ากับกระจกมองข้างพับไฟฟ้าได้ ให้เรียบร้อยก่อนดีก่าเนอะ

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:37:22 »
อ่านจบแล้ว อยากมีตังค์ ไปถอยรุ่น gt rally art ในบัดดลเลย
ชอบจริงๆๆ เลย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:53:33 »
อ่านจบแล้วครับ เป็นตัวแรกที่อ่านครบทุกตัวอักษรจริงๆ หลังอ่านยิ่งรู้สึกว่าตัดสินใจถูกจริงๆที่ ถอย GLS-Ltd มาแล้ว
ปล. ผมติด paddle shift , cruise + audio control แล้ว กลายเป็น GLS-Ltd GT ขับมันขึ้นเยอะเลย ;D

คุณ T แอบไปถอยมาตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย  แล้วเป็นรุ่น GLS หรือ GLS,Ltd ครับ

ออฟไลน์ 911turbo

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 08:58:01 »
ที่ตอนนี้ ราคามันลดได้มากมายขนาดนี้ก็เพราะว่า  ส่วนประกอบต่างๆ มันเริ่มผลิตในไทยหรือเปล่าครับ

เพราะตอนแรกๆที่เอาเข้ามามีแต่ part จาก ญี่ปุ่น

ถ้าเรา repromote + minor change  เพิ่มอุปกรณ์ ลด ราคา น่าจะไปได้อีกเยอะ