ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า crv ขับ 2 กับ ขับ 4 รุ่นไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 9588 ครั้ง)

ออฟไลน์ doubleu

• Newbie
  • *
 ;D สวัสดีครับ เพิ่งสมัครเข้ามาวันแรกเลยครับ พี่จิมมี่ และเพื่อนชาว headlight magazine ทุกคน
ตอนนี้กำลังคิดจะออกรถใหม่ครับ ชั่งใจอยู่ระหว่าง crv ขับ 2 กับ ขับ 4 รุ่นไหนดี เขาว่ามันอืด
มันอืดจิงป่าวครับ ยังไม่เคยทดลองขับเลย คืนว่าจะซื้อมาไว้ขับพาลูกชายวัย 1 ขวบไปเที่ยวน่ะคับ
ส่วนใหญ่ขับอยู่ต่างจังหวัดคับ

ออฟไลน์ i.Arm

• Jr. Member
  • **
Re: อยากทราบว่า crv ขับ 2 กับ ขับ 4 รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 16:27:57 »
เรื่องขับ 2 กับ ขับ 4
จริง ๆ แล้วก็แตกต่างกันไม่มากครับ น่าจะบอกว่า ได้อย่าง เสียอย่างมากกว่า
ขับ 4 ก็ต้องแบกภาระเครื่องใหญ่ ในขณะที่ ขับ 2 ไม่ต้อง
แต่ขับ 4 ก็อาจจะเซฟความปลอดภัยมากกว่า อันนี้ขึ้นอยู่กับสภาพของถนนด้วยครับ

ในความคิดผม คิดว่าการไปทดลองขับก่อน น่าจะตอบโจทย์ได้ดีที่สุดครับ
เรื่องความอืด มันขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ของแต่ละบุคคลครับ
ถ้าเป็นคนขับรถสบาย ๆ 2.0 อาจจะไม่อืดอย่างที่คิด
อีกมุม ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว 2.0 ก็อาจจะอืดอย่างสุดแสนจะทรมานก็ได้ครับ

แต่ถ้าขับไป ตจว. บ่อย ๆ แล้วสภาพถนนก็ไม่สู้ดีนัก
การออกตัวขับ 4 มาเพื่อเซฟชีวิตของคนที่เรารักที่สุดก็โอเคนะครับผม

ส่วนข้อมูลเพิ่มเติม ลองค้นหาใส่คำว่า CR V ตรงมุมบนขวาดูนะครับ
มีความคิดเห็นเพื่อน ๆ ในบอร์ดเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: อยากทราบว่า crv ขับ 2 กับ ขับ 4 รุ่นไหนดีกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 17:37:47 »
ถ้าพูดถึงความอืดนี่ สำหรับผม ผมว่ามันก็ไม่อืดนะ ถ้าตัว 2.0 อาจจะไม่ปรู๊ดปร๊าดเท่า Civic 1.8 แต่ไม่เลวร้ายเลย
ส่วน 2.4 นี่แรงใช้ได้ครับ ลืมอืดได้เลย แต่ทว่าก็ต้องแลกกับการกินน้ำมันที่เพิ่มขึ้นด้วย

ส่วนที่ว่าระหว่างขับ 2 กับขับ 4 นั้น จะเลือกอะไรดี อันนี้ก็ต้องดูการใช้งานของคุณด้วยครับ
ถ้าคุณใช้งานในเมือง ออก ตจว. บ้าง ไม่ค่อยเน้นลุย ก็ขับ 2 (แต่จะว่าไปถนนส่วนมากใน ตจว. ก็ทำดีหมดแล้วล่ะครับ
เว้นแต่จะเข้าไปถนนลูกรังจริงๆ แต่ผมว่าขับ 2 ก็ยังตอบสนองในส่วนนี้ได้)
ส่วนขับ 4 นี่อาจจะใช้เน้นออกแนวลุยหน่อย ปีนเขา ทางไม่ดีบ้าง ยากที่รถเก๋งเข้าถึง หรือก็อาจจะต้องการความปลอดภัยในทางเรียบเพิ่มขึ้นก็ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 18:24:39 »
ถ้าจะซื้อ CRV หรือ Captiva และไม่มีปัญหาเรื่องงบ แนะนำรุ่นขับ 4 ดีกว่าครับ การกินน้ำมันไม่ต่างกันมาก
แต่เวลาหักหลบอะไรบนถนน จะควบคุมง่ายกว่า และ เวลาฝนตกโอกาสลื่นจะน้อยครับ

ถ้าจะซื้อ ลองไปขับรุ่น 2.0E ขับ 4 ดูก่อนนะครับ ถ้าคุณรับได้กับอัตราเร่งที่อืดอาดยืดยาดของมันได้
รุ่นนี้จะน่าใช้ที่สุดครับ และ เครื่อง 2.0 ตัวนี้ก็ประหยัดน้ำมันมากด้วยครับ
แต่ถ้ารับอัตราเร่งมันไม่ได้ ก็ 2.4 ตัว TOP เลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 21:58:12 »
ถ้าไม่เดือดร้อนค่าใช้จ่าย ขับ4 ก็ต้องดีกว่าอยู่แล้วครับ เวลาใช้ความเร็วโดยเฉพาะทางลื่นจะปลอดภัยกว่า

แต่ถ้าเรื่องเบรค  จะขับ 4 หรือ ขับ 2 ก็เหมือนกันครับ ไม่ใช่ว่าขับ 4 จะเบรคดีกว่าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 22:22:22 »
4wd คับเกาะกว่า  คับ กินไม่ต่างกันมากครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 10:03:44 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
มีรีวิวให้อ่านไหมครับ ลิงค์ไหนครับป๋ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:22:54 »
รีวิว crv 2.0s ขับ 2ล้อ มีไหนครับ

ออฟไลน์ TORi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 14:18:45 »
Grand Vitara Minor change มาแล้วครับ ราคาเดิมด้วย น่าสนใจอยู่เหมือนกันนะ แต่ไม่ชอบภายในสีอ่อนๆ เลย