ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ  (อ่าน 36383 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
ได้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกชนิดป้องกันการเกาะต้วของหยดน้ำ โดยเช็ดกระจกรอบคัน ในเดือนแรกที่ออกรถมาใหม่ เพราะอยากให้กระจกใส และเมื่อฝนตกจะได้ไม่เป็นคราบน้ำบนกระจก ซึ่งมีผลเสียตามมาคือ เมื่อขับรถกลางคืนจะเห็นเป็นภาพหลอก โดยเฉพาะกระจกหลัง เพราะรอยคราบน้ำมันของน้ำยาดังกล่าวเป็นคราบมันๆ เหมือนน้ำมัน

รอยคราบนี้จะชัดเจนมากค่ะเมื่อโดนน้ำโดยเฉพาะเวลาล้างรถ แต่พยายามทำความสะอาดอย่างไรรอยคราบดังกล่าวก็ไม่ออกสักที

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีวิธีแนะนำในการทำความสะอาดรอยคราบดังกล่าวที่ไม่เป็นผลเสียต่อกระจกรถเรา ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ รู้สึกไม่ค่อยมีความสุขเลยที่กระจกรถเราที่ตั้งใจจะถนอมให้ลื่นใส กลับกลายเป็นรอยคราบ

รถ teana 200xl ss ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 14:05:08 »
ผมว่าปัญหาเกิดจาก
1. คุณลงด้วยมือ แล้วมันไม่สม่ำเสมอ ลงหนาไป จุดนั้นคงเป็นจุดที่ได้น้ายาเยอะสุด

2. ทิ้งไว้นานไป จริงๆแล้วการสร้างชั้นฟิล์มของกระจก แค่ขึ้นฟ้า และแห้งนิดๆ ก็เช็ดออกได้แล้ว

3. การเช็ดออกไม่ดีครับ อันนี้แหละปัญหาหลัก อาจจะเป็นเพราะผ้าไม่ดี กำลังแขนน้อย เพราะต้องเช็ดออกให้เกลี่ยงจริงๆ

วิธีแก้ถ้าจะดีที่สุด มันมี cleaner wax ขายครับ ปกติใช้ก่อนลงแว๊กเคลือบรถ แต่แพงหน่อย หรือไม่ก็น้ำยาล้างกระจกนี่แหละครับ

แต่หาผู้ชายล่ำๆซักคนมาช่วย เช็ดเยอะหน่อย เดี๋ยวออก

detergent ที่แรงๆก็มี แต่ไม่แนะนำ ทำไม่ดีมีเฮครับ

แต่ถ้ากังวลใจมากก็เข้าร้านขัดเคลือบเลยครับ มีมืออาชีพอยู่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nioka

Re: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 15:45:59 »
ผมว่า จขกท ผลาดแล้วครับ><

เพราะ ปกติ เดียวนี้รถออกมาใหม่ๆทุกรุ่นน่าจะเคลือบกระจกมาให้แล้ว จากโรงงาน

เท่าที่ผมสังเกต จะเห็นเกือบทุกยี่ห้อเลยที่เคลือบมาให้แล้ว (สังเกตุจากเดินดูตามที่จอดรถเวลาฝนตก)

ถ้าเป็นรถใหม่ๆ นะ ยกเว้นอยู่เจ้าเดียวที่บังเอินเห็นว่าไม่ได้เคลือบมาให้คือ เชฟ ออพตร้า (ไม่แน่ใจว่าหลังๆเคลือบมาหรือยัง)

แต่  จขกท เป็นของ nissan ผมว่านะจะเคลือบนะ เห็น Tidda ยังเคลือบเลยอะ

ส่วนวิธีแก้ปัญหา ผมว่า ข้างบนตอบไว้แหล่มเลย ^^

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 17:27:02 »
ขอบคุณคำแนะนำค่ะ เป็นความรู้จริงๆค่ะ

ตอนที่ตัดสินใจเอามาใช้เพราะคนขายแนะนำสรรพคุณค่ะ ซึ่งก็อยากได้อยู่พอดีก็เลยซื้อมาซึ่งก็หลายตังอยู่ และจัดการด้วยตัวเองตามคำแนะนำวิธีใช้ ลงครั้งแรกเฉพาะบานหน้าประทับใจมากเพราะน้ำไม่เกาะเลยในขณะฝนตก แล้วมาลงรอบสองรอบคัน ขับกลางวันฝนตกก็ดูดี แต่กลางคืนเป็นเรื่องเลยค่ะ

ใครมีปัญหาอย่างนี้บ้าง หรือมีวิธีการแก้ปัญหาอื่นๆ แนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 17:49:30 »
หุหุ ลองเอา น้ำยาล้างจานซันไล ครับ ขอแบบของแท้นะครับ กลิ่นไหนก็ได้ ล้างมันเลยครับ
ซักสามรอบน่าจะดีขึ้น หรือถ้าสาหัส สุดๆ เอาผงซักฟอก ลงมันเลย เอาผ้าชุดแล้วก็เช็ด แต่ถ้าไม่ชุดไม่ได้ผลเอาลงมันตรงๆเลยครับ แล้วถ้ายังงัยแจ้งผลด้วยครับ

เคทำกับเคลียวิว ได้ผลอยู่

พอถ้าหายเสร็จ เอาน้ำยาขวดนี้ไปปาหัวหมาได้เลยครับ ผมใช้เคลียวิวอยู่ไม่เคยเจอะปัญหานี้
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:38:21 »
ลองใช้น้ำส้มสายชูเช็ดนะครับ

เอาน้ำส้มสายชู เทลงบนทิชชู่หรือผ้า แล้วเอาไปเช็ดบนกระจกครับ

เสร็จแล้วเอาน้ำเปล่าล้างออก แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จพิธีครับ

ปล. ระวังอย่าไปเช็ดโดนตามยางขอบกระจกเอาด้วยนะครับ เดี๋ยวมันจะด่างเอา ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 19:56:06 »

ผมใช้เที่ยน่า 250xv มายืนยันเลยครับว่ากระจกรถเทียน่าไม่ได้เคลือบเอาไว้ครับ ฉะนั้นการเคลือบคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ ถ้าเราไม่เคลือบของเทียน่าเวลาฝนตกมาเปียก มันจะเป็นปืดๆเหมือนน้ำตกซึ่งมันจะบังเราเต็มบานเลย เหมือนเรามองผ่านเลน ทำให้มันไม่เห็น  แต่ถ้าเราเคลือบพอมันเสื่อมสภาพแบบที่ว่าก่อนเคลือบมันก็ไม่กลับมาแล้ว เพียงแต่น้ำมันไม่วิ่งออกไปเร็วๆ ทำให้เราต้องใช้ใบปัดเหมือนรถคันอื่น ซึ่งก็โอเค
ขอเปรียบเทียบกับ civic fd 1.8e ซึ่งมีการเคลือบมา ผมไม่เคยลงน้ำยาเลย มันจะมีคุณลักษณะอย่างที่ว่าตลอดเลยครับ แต่มันดีกว่าการเคลือบเองตรงที่ว่า สมมุติว่ามีน้ำ1หยด หยดจากสะพานลอยใส่กระจกรถ2คัน คันเทียน่าที่เคลือบเอง มันจะเป็นน้ำ1หยด+รอบๆมีเศษน้ำจากการกระจาย พอเราวิ่งน้ำเม็ดใหญ่มันวิ่งออกไป มันจะเหลือเม็ดเล็กๆทิ้งไว้ อันนี้มันจะหลุดไปตอนไหนขึ้นอยู่กับน้ำยาที่เคลือบแล้วว่ามันเสื่อมไปแค่ไหน  ส่วนถ้าเป็นcivic fd มันจะเป็นน้ำ1หยด แล้วพอรถวิ่งมันก็ออกไป ไม่ค่อยจะมีคราบจากการกระเด็นของหยดน้ำเท่าไหร่  ทำให้ยังคงสบายตากว่า

ส่วนของปัญหาที่ว่ามันเป็นลาย มันไม่ได้เกิดจากน้ำยาตัวนี้นะครับ มันเกิดจาก film รถครับ ถ้าvkool เนี้ย ผมยืนยันเลยครับว่าเป็น(ไม่ได้ใช้ยี่ห้ออื่นเป็นเรื่องเป็นราวเลย) แม้ว่าตากแดดไว้ มันจะดีขึ้นได้แค่ระดับนึงเท่านั้นครับ รถผมเองก็เป็นทุกบานเลย

กับอีกอย่างนึง น้ำยาตัวนี้มันกัดนะครับ เวลาเช็ดอย่าให้โดนพวกยางนะครับ เป็นไปได้หรือไม่ว่าคราบมันเกิด คราบอย่างอื่นมาติด  หรือว่าผ้าไม่สะอาด ถ้าไม่สะอาดล้างผ้านั้นไม่ออกเอาน้ำยาล้างจานล้างผ้า คราบสกปรกจะออกได้โดยไม่ต้องขยี่เลยนะครับ
กับเทียน่าผมใช้ rainshiel กับ solf 99 ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับทั้งตัวที่ราคาถูกหรือแพง ;D

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 20:06:45 »

ผมใช้เที่ยน่า 250xv มายืนยันเลยครับว่ากระจกรถเทียน่าไม่ได้เคลือบเอาไว้ครับ ฉะนั้นการเคลือบคือสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ ถ้าเราไม่เคลือบของเทียน่าเวลาฝนตกมาเปียก มันจะเป็นปืดๆเหมือนน้ำตกซึ่งมันจะบังเราเต็มบานเลย เหมือนเรามองผ่านเลน ทำให้มันไม่เห็น  แต่ถ้าเราเคลือบพอมันเสื่อมสภาพแบบที่ว่าก่อนเคลือบมันก็ไม่กลับมาแล้ว เพียงแต่น้ำมันไม่วิ่งออกไปเร็วๆ ทำให้เราต้องใช้ใบปัดเหมือนรถคันอื่น ซึ่งก็โอเค
ขอเปรียบเทียบกับ civic fd 1.8e ซึ่งมีการเคลือบมา ผมไม่เคยลงน้ำยาเลย มันจะมีคุณลักษณะอย่างที่ว่าตลอดเลยครับ แต่มันดีกว่าการเคลือบเองตรงที่ว่า สมมุติว่ามีน้ำ1หยด หยดจากสะพานลอยใส่กระจกรถ2คัน คันเทียน่าที่เคลือบเอง มันจะเป็นน้ำ1หยด+รอบๆมีเศษน้ำจากการกระจาย พอเราวิ่งน้ำเม็ดใหญ่มันวิ่งออกไป มันจะเหลือเม็ดเล็กๆทิ้งไว้ อันนี้มันจะหลุดไปตอนไหนขึ้นอยู่กับน้ำยาที่เคลือบแล้วว่ามันเสื่อมไปแค่ไหน  ส่วนถ้าเป็นcivic fd มันจะเป็นน้ำ1หยด แล้วพอรถวิ่งมันก็ออกไป ไม่ค่อยจะมีคราบจากการกระเด็นของหยดน้ำเท่าไหร่  ทำให้ยังคงสบายตากว่า

ส่วนของปัญหาที่ว่ามันเป็นลาย มันไม่ได้เกิดจากน้ำยาตัวนี้นะครับ มันเกิดจาก film รถครับ ถ้าvkool เนี้ย ผมยืนยันเลยครับว่าเป็น(ไม่ได้ใช้ยี่ห้ออื่นเป็นเรื่องเป็นราวเลย) แม้ว่าตากแดดไว้ มันจะดีขึ้นได้แค่ระดับนึงเท่านั้นครับ รถผมเองก็เป็นทุกบานเลย

เวลาล้างรถ กระจกเปียกน้ำก่อนเช็ดแห้งมีคราบมันๆ ปรากฏให้เห็นไม๊คะ

กับอีกอย่างนึง น้ำยาตัวนี้มันกัดนะครับ เวลาเช็ดอย่าให้โดนพวกยางนะครับ เป็นไปได้หรือไม่ว่าคราบมันเกิด คราบอย่างอื่นมาติด  หรือว่าผ้าไม่สะอาด ถ้าไม่สะอาดล้างผ้านั้นไม่ออกเอาน้ำยาล้างจานล้างผ้า คราบสกปรกจะออกได้โดยไม่ต้องขยี่เลยนะครับ
กับเทียน่าผมใช้ rainshiel กับ solf 99 ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลยครับทั้งตัวที่ราคาถูกหรือแพง ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:55:47 »
ขอโทษที่ข้อมูลผมผิดไปแว้ว เกิดจากการสังเกตุล้วนๆ อะครับ

นึกว่ารถใหม่ๆ ราคาแพง น่าจะเคลือบมาให้นะ

อย่างที่บอกอะครับ honda กับ Toyota เค้าเคลือบมาหาให้ ตั้งแต่ vios city เลย

ว่าแต่ใช้น้ำยายี่ห้อไรอะครับ ผมจะเอามาเคลือบเหมือนกัน

เนื่องจากกระจกบานหน้าแตกแล้วไปเครม กับที่ศูนย์honda แต่กระจกที่เครมนั้นดันไม่มีสารเคลือบตัวนี้มาให้

เดือนที่แล้วแฟนผมก็ใจดีซื้อน้ำยาเคลือบมาให้ตามตลาดนัดเป็นแบบครีม ผมใช้ได้ครั้งเดียวอยางเอาไปปาหัวคนขาย

ใช้ดีอยู่แค่แปปเดียวพอปัดน้ำฝนสัก 2-3 ครั้งน้ำยาที่เคลือบไว้หายหมดเลย

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 12:12:36 »
ถ้าจะใช้ผลิตภัณฑ์ car detailing ที่ใช้กับสีรถ  แนะนำให้เหลือกใช้น้ำยาขัดที่แรงสักนิดนึง
และ body shop safe  คือไม่มีส่วนผสมพวกแว๊ซ หรือซีลิโคน  อาจเป็น polish ที่ cut สูง ๆ
หน่อย หรือเป็นน้ำยา compound เลย  ผิวกระจกนั้นแข็งกว่าผิวสีมากครับ
แค่ cleaner wax นอกจากไม่ออกแล้ว (ใช้มือหนินะ)  ยังทำให้ wax เครือบสี ที่อยู่ในน้ำยา
เคลือบไปอีกชั้น  หรือถ้าจะลองด้วย cleaner ก็มองหาน้ำยาที่เป็น pure cleaner ครับ
น้ำยาเคลือบกระจกบางตัวไม่ได้ออกง่าย ๆ ครับ  ถ้าออกไม่เกลี้ยงกลัวจะมีปัญหา
ปัดน้ำฝนกระโดดอีก   พวกอู่รถหรือเต๊นท์รถเค้าใช้  cerium oxide ครับ ปั่นด้วยเครื่องนะ

แต่จริง ๆ แล้วมันมีน้ำยาอีกแบบที่แรงกว่าพวกน้ำยาเช็ดกระจกสีฟ้า ๆ แบบนั้นอยู่
แต่เมืองไทย รู้สึกว่าไม่ค่อยมีคนเอามาขายกัน

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 13:14:59 »
ได้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกชนิดป้องกันการเกาะต้วของหยดน้ำ โดยเช็ดกระจกรอบคัน ในเดือนแรกที่ออกรถมาใหม่ เพราะอยากให้กระจกใส และเมื่อฝนตกจะได้ไม่เป็นคราบน้ำบนกระจก ซึ่งมีผลเสียตามมาคือ เมื่อขับรถกลางคืนจะเห็นเป็นภาพหลอก โดยเฉพาะกระจกหลัง เพราะรอยคราบน้ำมันของน้ำยาดังกล่าวเป็นคราบมันๆ เหมือนน้ำมัน

รอยคราบนี้จะชัดเจนมากค่ะเมื่อโดนน้ำโดยเฉพาะเวลาล้างรถ แต่พยายามทำความสะอาดอย่างไรรอยคราบดังกล่าวก็ไม่ออกสักที

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดมีวิธีแนะนำในการทำความสะอาดรอยคราบดังกล่าวที่ไม่เป็นผลเสียต่อกระจกรถเรา ขอความกรุณาแนะนำด้วยค่ะ รู้สึกไม่ค่อยมีความสุขเลยที่กระจกรถเราที่ตั้งใจจะถนอมให้ลื่นใส กลับกลายเป็นรอยคราบ

อาการเดียวกับผมเลยครับ ออกรถมาใหม่ก็ซื้ออุปกรณ์ล้างรถมาซะ มีน้ำยาเคลือบกระจกด้วย
อาการอย่างว่าคือ เวลาฝนตกอากาศชื้นๆ มันจะเกาะเป็นคราบสีขาวๆบางจุด คล้ายๆฝ้าอยู่ข้างนอก แต่ปัดน้ำฝนแล้วไม่ออก ยิ่งปัดยิ่งเพิ่ม
ตอนนี้ผมลองมาหลายวิธีแล้ว

1.น้ำยาล้างรถ
2.น้ำยาล้างกระจกสีฟ้าๆ
3.น้ำยาล้างจาน
4.น้ำร้อน หวังละลายไขมัน
5.น้ำมันเบนซิล
6.ใบมีดโกน
7.Cleaner กระจก
8.ยางลบ
9.ผ้าไมโครไฟเบอร์ซื้อมาใหม่ๆ
มันก็ยังไม่ยอมออกคิดดูผมละงงเลย  ติดแน่นทนนานสัสๆ
ขับตอนฝนตกอากาศชื้นๆ มืดตึ๊บขาวโบ๊ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 14:57:31 »

อาการเดียวกับผมเลยครับ ออกรถมาใหม่ก็ซื้ออุปกรณ์ล้างรถมาซะ มีน้ำยาเคลือบกระจกด้วย
อาการอย่างว่าคือ เวลาฝนตกอากาศชื้นๆ มันจะเกาะเป็นคราบสีขาวๆบางจุด คล้ายๆฝ้าอยู่ข้างนอก แต่ปัดน้ำฝนแล้วไม่ออก ยิ่งปัดยิ่งเพิ่ม

6.ใบมีดโกน
8.ยางลบ
มันก็ยังไม่ยอมออกคิดดูผมละงงเลย  ติดแน่นทนนานสัสๆ
ขับตอนฝนตกอากาศชื้นๆ มืดตึ๊บขาวโบ๊ะ

มันยี่ห้ออะไรเหรอครับ ผมจะได้ไม่ไปซื้อโดน เพราะขนาดผมซื้อ rainshiel ที่ lotusที่ราคาไม่แพงและตลาดๆแล้วมันยังไม่มีอาการที่ว่าเลยครับ

อาการอย่างที่ว่านั่นอันตรายมากเลยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 15:30:41 »
วันนี้ได้ลองทำตามคำแนะนำเบื้องต้นที่แนะนำมาด้วยตัวเองน่ะค่ะ

น้ำยาล้างจานเข้มข้น ใช้ไม่ได้ผล

น้ำสัมสายชูก็ไม่ได้ผลค่ะ

หรือว่าแรงขัดน้อยก็ไม่ทราบค่ะ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 15:35:28 »

6.ใบมีดโกน
8.ยางลบ

ใช้มานานเท่าไรแล้วคะ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 15:48:27 »

6.ใบมีดโกน
8.ยางลบ

มันยี่ห้ออะไรเหรอครับ ผมจะได้ไม่ไปซื้อโดน เพราะขนาดผมซื้อ rainshiel ที่ lotusที่ราคาไม่แพงและตลาดๆแล้วมันยังไม่มีอาการที่ว่าเลยครับ

อาการอย่างที่ว่านั่นอันตรายมากเลยนะครับ

ของดิฉัน Wileson ชื่อ Rain Ban ค่ะ ไม่มีบอกองค์ประกอบทางเคมีมาให้ และมีข้อแนะนำให้เราเลือบทุก 3,000 กม. หรือ ทุก 1 เดือนอีก ดีนะที่ไม่ทำตาม

จะเอาไปปาทิ้งแล้วล่ะค่ะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 16:57:01 »
มันมีลักษณะยังไงบ้างบนผิวกระจก เอามือลูบๆบนกระจกแล้วเป็นยังไง เป็นที่ film กรองแสงจะเป็นไปได้มั๊ย ลองดูให้หน่อยครับ แบบว่ารถผมไม่เป็นจริงๆนะ

ผมว่าผมเคยเห็นยี่ห้อที่ว่าคิดว่าไม่น่ามีอะไรนะ คุ้นๆว่าที่ central ยังขายเลย

เป็นไปได้มั๊ยครับว่าต้อนเช็ดมันไปเจอยางอะไรเข้า ผมมองว่าน้ำยาเคลือบการจะ มีกลิ่งและคุณสมบัติคล้ายๆน้ำยาคอนแท็คธรรมดา พวก philip  three bond อะไรอย่างนี้ ซึ่งเวลาเจอยางนี่ยางละลายเลยนะครับ
เวลาเราใช้ผ้าอาจจะต้องเลือกผ้านิดนึง ลองเอาผ้าสะอาดลงด้วยน้ำยาตัวเดิมดูในวงเล็กๆดูครับว่า มันสามารถละลายพวกนั้นได้รึเปล่า

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 18:13:01 »
มันมีลักษณะยังไงบ้างบนผิวกระจก เอามือลูบๆบนกระจกแล้วเป็นยังไง เป็นที่ film กรองแสงจะเป็นไปได้มั๊ย ลองดูให้หน่อยครับ แบบว่ารถผมไม่เป็นจริงๆนะ

ผมว่าผมเคยเห็นยี่ห้อที่ว่าคิดว่าไม่น่ามีอะไรนะ คุ้นๆว่าที่ central ยังขายเลย

เป็นไปได้มั๊ยครับว่าต้อนเช็ดมันไปเจอยางอะไรเข้า ผมมองว่าน้ำยาเคลือบการจะ มีกลิ่งและคุณสมบัติคล้ายๆน้ำยาคอนแท็คธรรมดา พวก philip  three bond อะไรอย่างนี้ ซึ่งเวลาเจอยางนี่ยางละลายเลยนะครับ
เวลาเราใช้ผ้าอาจจะต้องเลือกผ้านิดนึง ลองเอาผ้าสะอาดลงด้วยน้ำยาตัวเดิมดูในวงเล็กๆดูครับว่า มันสามารถละลายพวกนั้นได้รึเปล่า

ในตำแหน่งที่เป็นคราบ ในสภาพกระจกแห้งลักษณะบนผิวกระจกจะไม่ปรากฏร่องรอยให้สังเกตเห็นได้

แต่เมื่อเปียกน้ำจะเหมือนเป็นรอยคราบน้ำมัน และเมื่อซับแห้งด้วยผ้าชามัวร์จะเป็นรอยปื้นเป็นคราบเหมือนยังมีน้ำเกาะบนผิวกระจกอยู่เป็นปื้นๆ ปล่อยทิ้งไว้สักครู่เมื่อแห้งสนิทกระจกจะใสปกติหมือนตำแหน่งอื่นๆ ค่ะ

ในขณะในตำแหน่งอื่นที่ไม่มีรอยคราบเมื่อเราซับแห้งกระจกจะใสทันทีค่ะ

ตอนลงน้ำยาชนิดนี้ใช้ผ้าที่เขาให้มากับผลิตภัณฑ์ ซึ่งน่าจะเป็นผ้าคุณภาพเหมาะสมกับการใช้งานเฉพาะซึ่งสะอาดดีค่ะ และตามด้วยผ้า Micro Fiber ที่ใหม่แกะกล่องเช็ดตามคำแนะนำค่ะ แต่ก็เป็นไปได้ค่ะขั้นตอนการเช็ดออกไม่สม่ำเสมอ เพราะทำเองคนเดียวค่ะ

เมื่อสักครู่ลองเอาน้ำยาตัวนี้ที่ว่าจะเอาไปทิ้งลองเอามาเช็ดดูก็เหมือนจะออกค่ะ แต่ไม่ออก เดี๋ยวจะลองดูอีกทีในบางจุดค่ะ

พยายามจะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ แต่กระจกสะท้อนยังหามุมไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวลองอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ของคุณ Keng เนียนใสทุกตำแหน่งเลยหรอคะ แล้วเวลาล้างเมื่อซับแห้งเห็นเป็นคราบบ้างเปล่าคะก่อนจะแห้งสนิทน่ะค่ะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 19:24:44 »

ในตำแหน่งที่เป็นคราบ ในสภาพกระจกแห้งลักษณะบนผิวกระจกจะไม่ปรากฏร่องรอยให้สังเกตเห็นได้

แต่เมื่อเปียกน้ำจะเหมือนเป็นรอยคราบน้ำมัน และเมื่อซับแห้งด้วยผ้าชามัวร์จะเป็นรอยปื้นเป็นคราบเหมือนยังมีน้ำเกาะบนผิวกระจกอยู่เป็นปื้นๆ ปล่อยทิ้งไว้สักครู่เมื่อแห้งสนิทกระจกจะใสปกติหมือนตำแหน่งอื่นๆ ค่ะ

ในขณะในตำแหน่งอื่นที่ไม่มีรอยคราบเมื่อเราซับแห้งกระจกจะใสทันทีค่ะ

ตอนลงน้ำยาชนิดนี้ใช้ผ้าที่เขาให้มากับผลิตภัณฑ์ ซึ่งน่าจะเป็นผ้าคุณภาพเหมาะสมกับการใช้งานเฉพาะซึ่งสะอาดดีค่ะ และตามด้วยผ้า Micro Fiber ที่ใหม่แกะกล่องเช็ดตามคำแนะนำค่ะ แต่ก็เป็นไปได้ค่ะขั้นตอนการเช็ดออกไม่สม่ำเสมอ เพราะทำเองคนเดียวค่ะ

เมื่อสักครู่ลองเอาน้ำยาตัวนี้ที่ว่าจะเอาไปทิ้งลองเอามาเช็ดดูก็เหมือนจะออกค่ะ แต่ไม่ออก เดี๋ยวจะลองดูอีกทีในบางจุดค่ะ

พยายามจะถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ แต่กระจกสะท้อนยังหามุมไม่ได้ค่ะ เดี๋ยวลองอีกทีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ของคุณ Keng เนียนใสทุกตำแหน่งเลยหรอคะ แล้วเวลาล้างเมื่อซับแห้งเห็นเป็นคราบบ้างเปล่าคะก่อนจะแห้งสนิทน่ะค่ะ

ใสทุกตำแหน่งเลยครับ เพียงแต่ว่าเวลากลางคืนมันจะมีคราบน้ำซึ่งเกิดจาก film v-kool คันcivc ผมที่ไม่ได้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกก็เป็นครับ
เมื่อตอนล้างกระจกน้ำจะหล่นออกมาเยอะ แต่ก็มีบางส่วนที่น้ำยังเป็นเว็ดอยู่ เมื่อเช็ดชามัวล์มันก็ออกแบบปกตินะครับ และถ้าใช้ไมโคร ไฟเบอร์ มันก็แห้งเหมือนปกติดีครับ ผมนึกภาพไม่ออกเลยครัว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ

ขั้นตอนการเช็ดน้ำยาก็ไม่ได้มีอะไร
คือเมื่อก่อนผมซื้อ ยี่ห้อ rainshiel ที่ lotus ซึ้งน้ำยาตัวนี้ผมเก็บมา4-5ปีแล้ว และเพิ่งมาใช้ต่อ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ตอนหลังเมื่อเดือนที่แล้วไปซื้อ glaco มาลองใช้ดูเพราะว่าเห็นว่าแพงดี เผื่อมีอะไรดี ก็ไม่มีปัญหาอะไรเหมือนกัน

ก็เลยทำให้ผมนึกภาพไม่ออกเลยครับว่าเกิดเพราะอะไร  ผมพูดได้คำเดียวว่าผมสงสัยเรื่อง filmกรองแสงจังเลยว่าเกิดจากตรงนั้น เพราะอาการที่ว่าก็เหมือนvkoolผม ซึ่งผมรู้ว่ามันเป็นที่film เลยไม่ได้ไปมองว่าเกิดจากน้ำยาเคลือบกระจกครับ  อีกอย่างนึงถ้าเป็นที่น้ำยาเคลือบน่าจะเป็นพอๆกันทุกทุกบานนะครับ

ลองพูดประเด็นเรื่อง filmให้ผมฟังบ้างสิครับว่าไปติดอะไรมา จอดรถตากแดดบ้างมั๊ย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 19:42:10 »
ของผมใช้มือเลยครับ กลัวใช้ผ้าแล้ว เช็ดไปมันก็ติดอยู่ดี(ผ้ามันซับไขมัน ไม่ดี) ผมใช้ซันไลต์ล้างจานธรรมดา ผสมน้ำในขัน ราดไปเอามือถูไป จนมันดังเอี๊ยดแบบในโฆษณา ก็ไม่เป็นอีกเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:21:15 »

ใสทุกตำแหน่งเลยครับ เพียงแต่ว่าเวลากลางคืนมันจะมีคราบน้ำซึ่งเกิดจาก film v-kool คันcivc ผมที่ไม่ได้ใช้น้ำยาเคลือบกระจกก็เป็นครับ
เมื่อตอนล้างกระจกน้ำจะหล่นออกมาเยอะ แต่ก็มีบางส่วนที่น้ำยังเป็นเว็ดอยู่ เมื่อเช็ดชามัวล์มันก็ออกแบบปกตินะครับ และถ้าใช้ไมโคร ไฟเบอร์ มันก็แห้งเหมือนปกติดีครับ ผมนึกภาพไม่ออกเลยครัว่ามันเกิดอะไรขึ้นครับ

ขั้นตอนการเช็ดน้ำยาก็ไม่ได้มีอะไร
คือเมื่อก่อนผมซื้อ ยี่ห้อ rainshiel ที่ lotus ซึ้งน้ำยาตัวนี้ผมเก็บมา4-5ปีแล้ว และเพิ่งมาใช้ต่อ ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
ตอนหลังเมื่อเดือนที่แล้วไปซื้อ glaco มาลองใช้ดูเพราะว่าเห็นว่าแพงดี เผื่อมีอะไรดี ก็ไม่มีปัญหาอะไรเหมือนกัน

ก็เลยทำให้ผมนึกภาพไม่ออกเลยครับว่าเกิดเพราะอะไร  ผมพูดได้คำเดียวว่าผมสงสัยเรื่อง filmกรองแสงจังเลยว่าเกิดจากตรงนั้น เพราะอาการที่ว่าก็เหมือนvkoolผม ซึ่งผมรู้ว่ามันเป็นที่film เลยไม่ได้ไปมองว่าเกิดจากน้ำยาเคลือบกระจกครับ  อีกอย่างนึงถ้าเป็นที่น้ำยาเคลือบน่าจะเป็นพอๆกันทุกทุกบานนะครับ

ลองพูดประเด็นเรื่อง filmให้ผมฟังบ้างสิครับว่าไปติดอะไรมา จอดรถตากแดดบ้างมั๊ย

ขอบคุณมากค่ะ

กรณี Film ติด Lamina film รุ่นถูกสุดมังคะเพราะทางศูนย์แถมมาให้ ไปติดเองที่ร้านของทางศูนย์แจ้งไว้ บานหน้า 60 รอบคัน 80 ไม่รู้จริงเปล่าดูสว่างยังงัยไม่รู้ งานก็ละเอียดดีค่ะ แต่โลโก้ไม่ลบให้ลายตาไปหมด (ตอนนี้ลบออกแล้วค่ะ) เดือนแรกใช้รถแบบไม่ติด film ค่ะ วิ่งตากแดดตากฝน ก็ไม่ร้อนเท่าไร แต่ไม่ได้สังเกตเรื่องแสงสะท้อน

ปกติจอดรถในร่มค่ะ แต่ก็มีจอดตากแดดสัปดาห์ละสองวันโดยประมาณ ใช้รถมาแล้ว 5 เดือนแล้วค่ะ

ลองดูภาพที่พยายามสุดๆ ที่จะให้เห็นภาพที่เกิดขึ้นค่ะ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:35:21 »
ตัวอย่างบริเวณที่เป็นรอยคราบเมื่อลองใช้น้ำเช็ดค่ะ

(อันที่จริงมีหลายตำแหน่ง)

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 22:58:01 »
ตรงนี้แหละค่ะ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 23:03:09 »
เมื่อเริ่มแห้งค่ะ

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 23:10:15 »
ตำแหน่งเดียวกันเมื่อแห้งค่ะ

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 23:19:21 »
Film ที่ใช้อยู่ค่ะ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 06:57:00 »
ลักษณะที่ว่าคงไม่เกี่ยวกับ film จริงๆ

แต่รถผมไม่ได้มีอาการแบบที่เห็นเลยนะครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 07:31:50 »
ผมขอแยกเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
ผมไม่รู้ว่าลายน้ำอย่างนี้เกิดจากสาเหตุอะไร เหมือนมันโดนน้ำยาไม่ทั่ว แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าที่รถผมเป็นมั๊ยเวลาเช็ดแบบนี้ แต่ว่าในเรื่องการใช้งานไม่มีปัญหา เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมหาเวลาลองตรงนี้ในคันผมให้ แล้วอีกอย่างถ้าสงสัยในเรื่องว่ายี่ห้อน้ำยาเคลือบไม่ดี ผมแนะนำ solf 99 glaco ให้ซื้อขนาดเล็กพอนะครับ มาลองใช้ดู ตัวนี้มันจะเช็ดง่ายครับ   

อีกอันนึงกรณีที่เกิดลายน้ำมันในตอนกลางคืนที่ว่า ผมยังคงมองไปที่ filmกรองแสงน่ะครับ จริงๆแล้วในช่วงอาทิตย์แรกๆหลังติดเค้าจะให้รถโดนแดดนะครับเพื่อให้อาการเหล่านี้มันลดลง แต่มันยังคงเป็นนั้นแหละvkoolผมยังเป็นอยู่เลยครับ อย่าง civic fd ที่ซื้อมานาน ก็ยังเป็นครับ แต่ผมไม่ได้รู้สึกถึงปัญหาการใช้งานเพราะรู้ว่าfilmพวกนี้จะเป็น
อีกอย่างนึงรถผมลงน้ำยาเคลือบพวกนี้ทั้งคันเลยครับ ไม่เว้นกระจกมองข้าง หรือsunroof แต่ห้ามใช้กับโคมไฟเด็ดขาด  ทีนี้ปัญหาเรืองการขับกลางคืนผมก็ไม่ได้เกิดกับกระจกมองข้างหรือ sunroofเลยครับ

ยังไงจะเพิ่มเติมตรงไหนบอกได้นะครับ จะได้ลองหาทางออกกัน ;D

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 14:30:06 »
ผมขอแยกเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
ผมไม่รู้ว่าลายน้ำอย่างนี้เกิดจากสาเหตุอะไร เหมือนมันโดนน้ำยาไม่ทั่ว แล้วผมก็ไม่แน่ใจว่าที่รถผมเป็นมั๊ยเวลาเช็ดแบบนี้ แต่ว่าในเรื่องการใช้งานไม่มีปัญหา เอาเป็นว่าเดี๋ยวผมหาเวลาลองตรงนี้ในคันผมให้ แล้วอีกอย่างถ้าสงสัยในเรื่องว่ายี่ห้อน้ำยาเคลือบไม่ดี ผมแนะนำ solf 99 glaco ให้ซื้อขนาดเล็กพอนะครับ มาลองใช้ดู ตัวนี้มันจะเช็ดง่ายครับ   

อีกอันนึงกรณีที่เกิดลายน้ำมันในตอนกลางคืนที่ว่า ผมยังคงมองไปที่ filmกรองแสงน่ะครับ จริงๆแล้วในช่วงอาทิตย์แรกๆหลังติดเค้าจะให้รถโดนแดดนะครับเพื่อให้อาการเหล่านี้มันลดลง แต่มันยังคงเป็นนั้นแหละvkoolผมยังเป็นอยู่เลยครับ อย่าง civic fd ที่ซื้อมานาน ก็ยังเป็นครับ แต่ผมไม่ได้รู้สึกถึงปัญหาการใช้งานเพราะรู้ว่าfilmพวกนี้จะเป็น
อีกอย่างนึงรถผมลงน้ำยาเคลือบพวกนี้ทั้งคันเลยครับ ไม่เว้นกระจกมองข้าง หรือsunroof แต่ห้ามใช้กับโคมไฟเด็ดขาด  ทีนี้ปัญหาเรืองการขับกลางคืนผมก็ไม่ได้เกิดกับกระจกมองข้างหรือ sunroofเลยครับ

ยังไงจะเพิ่มเติมตรงไหนบอกได้นะครับ จะได้ลองหาทางออกกัน ;D

ขอบคุณมากค่ะยังไงช่วยทดสอบให้ด้วยค่ะ เพราะรถอีกคันไม่ได้ใช้น้ำยาชนิดนี้ก็ไม่เป็นไร film ก็เกรดถูกๆ นี่แหละค่ะ ใช้มา 10 ปีแล้ว เปลี่ยน film 1 ครั้ง ก็ไม่ลวงตาอะไรในตอนกลางคืนแม้ฝนตก

เดี๋ยวลอง solf 99 glaco ที่แนะนำมาค่ะ เห็นผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบค่ะ

ใช้กับโคมไฟไม่ได้เหรอคะ มีผลเสียอะไรบ้างคะ ???? ลงไปรอบคันทั้งกระจกมองข้าง ไฟหน้า ไฟตัดหมอก เลยนะคะเนี่ย  :'(

ก็คนขายแหละแนะนำว่าเช็ดไฟจะช่วยลดการเกาะติดของแมลงเวลาขับกลางคืน แต่ไม่เห็นช่วยไรเลยค่ะ เศษแมลงบานเลยเวลาขับกลางคืนทางไกล ....

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 16:13:54 »
ครับ  ตัวนี้เวลามันเจอกับพลาสติกบางเกรด จะเกิดการเสื่อมได้ครับ อาจจะเหลือง ผมก็ไม่กล้าใช้เพราะผมรู้ว่าคุณลักษณะมันเหมือนน้ำยาล้างหัวเทปยังไงอย่างนั้น ซึ่งพวกนี้ผมเล่นตอนเด็กๆเลยรู้ว่าเวลาเจอกับวัตถุพลาสติกบางอย่าง(คาดเดาไม่ได้) ทำให้แตก เสียรูป และเสื่อม  ผมเลยไม่กล้าใช้คิดว่าไม่เกิดผลวันนี้ก็ในระยะยาวก็ไม่ควรครับ
อีกอย่างพวกwax ขัดเงารถเค้ายังไม่แนะนำให้ลงเลยครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 18:20:45 »
เมื่อกี้ลองทำดูแล้วครับ  โดยเอาผ้าชามัว ชุบน้ำแล้วเช็ด ก็ไม่เป็นครับ พอทำให้หมาดแล้วเช็ดก็ไม่เป็นครับ  ไม่รู้ผมทำถูกรึเปล่า
ลักษณะของการน้ำที่เช็ดคือน้ำมันพยายามรวมตัวกันเป็นเม็ดใหญ่เท่าที่จะทำได้ พูดง่ายๆถ้าผมเอาสายยางฉีดน้ำมาใส่กระจกเป็นสาย มันจะแทบไม่เหลือน้ำเกาะเลยครับ

จากที่ผมคิดๆมา ลักษณะอย่างรูป   นั้นมันเหมือนเราเคลือบไม่ทั่ว(อันนี้ผมเดาเอาครับ)
ส่วนเรื่องลายน้ำมันทั่วกระจกเวลากลางคืนผมยังไม่ตัดใจยังคิดว่าเป็นที่ฟิลม์กรองแสงนะครับ เพราะรถผมก็เป็นนะครับ จากฟิล์มกรองแสงรถทุกคัน ทั้งคันที่เคลือบหรือไม่เคลือบ และจะมากจะน้อยส่วนนึงคือการติดและรุ่นฟิล์มครับ    ยังไงเรื่องนี้ลองคุยกับร้านฟิล์มดูก็ได้ครับ