ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ  (อ่าน 36397 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
Re: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 20:01:22 »
ไม่ทราบว่าเคลือบซ้ำถี่ขนาดไหนคะ และก่อนลงใช้อะไรทำความสะอาดก่อนคะ

ต้องขอขอบคุณมากๆ ในทุกๆ คำตอบ และความช่วยเหลือเพื่อแก้ปัญหาค่ะ 

ขอบคุณทุกๆ ท่านค่ะ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ขอวิธีทำความสะอาดรอยคราบน้ำยาเคลือบกระจกค่ะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 22:58:46 »
ผ้าชุบน้ำเช็ดกระจกให้สะอาดก็พอครับ
เคลือบซ้ำตามต้องการ ครั้งแรกอาจะ2ครั้งติดก็ได้ แต่ผมลงแค่ครั้งเดียว แต่เอาให้แน่ใจว่าทั่วถึง ระวังอย่าให้น้ำยาโดนขอบยางนะครับ

ออฟไลน์ chaivilla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:33:10 »
ผมก็เคยเป็นเหมือนกันisuzuผมทำอย่างนี้ครับ เอาสกอต์ไบร์ของเก่าหรือของเลียนแบบที่ใช้มาสักระยะหนึ่งแล้ว(อย่าเอาของแท้อันใหม่นะครับเดี๊ยวกระจกจะเป็นรอย) จุ่มน้ำหมาดๆชุบผงซักฟอกยี่ห้ออะไรก็ได้ที่โฆษณาขจัดคราบสกปรกได้ทุกอย่าง หาผ้าเปียก1ผืนคอยซับน้ำผงซักฟอกอย่าให้โดนตัวถังรถออกแรงขัดตรงที่เป็นรอยแรงๆเช็ดออกด้วยน้ำเปล่าแล้วก็ขัดอีกเหมือนเดิมซัก2ถึง3รอบ มันต้องออก ตอนเช็ดอย่าเช็ดตอนกระจกยังร้อนหรือจอดตากแดดนะครับเดี๊ยวจะเป็นลมรับรองว่าออกครับ ถ้าคุณยังสู้ไม่ไหวอีกผมแนะนำให้คุณขับรถไปที่อู่ซ่อมสีรถอู่ไหนก็ได้ บอกให้ช่างขัดสีรถว่าช่วยขัดกระจกให้หน่อยใช้ยาขัดหยาบนะรับลองออกแน่นอน เขาใช้ยาขัดหยาบที่เอาไว้ขัดสีตอนพ่นเสร็จเพื่อที่จะให้สีขึ้นเงา ในตัวยาขัดหยาบเปรียบเหมือนกระดาษทรายละเอียดให้ช่างขัดรับรองออกแน่นอนกระจกก็ใสด้วยไม่เป็นไรครับผม อูไหนก็ได้ทำได้หมด รู้ใช่ไหมครับสุภาษิต นายหลวงนำหน้าประชาราษฎร์ร่มเย็น(100บาทก็okแล้วเผลอๆคุยกับช่างดีก็ฟรีนะครับ)