ผู้เขียน หัวข้อ: มีความเป็นไปได้ไหมที่จะมี กระบะเล็ก(แบบNV) หรือ รถ 3ประตู เป็น Eco car ที่ขายในไทยครับ  (อ่าน 4924 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมชอบ Eco car มาก แต่ใจจริงๆ ไม่ค่อยอยากได้ ตัว  4 ประตู หรือ 5 ประตูเท่าไรนัก

ใจผมลึกๆ ชอบแบบ Nissan NV กระบะ มากๆ เพราะเป็นรถ 2 ประตู นั่งได้ 4 คน(cab) และมีท้ายเป็นกระบะ เอาไว้ขนของเล็กๆน้อยได้ เช่น TV ต้นไม้(หนักไม่เกิน 200-300 โล) ได้
มันเป็นรถที่เท่มากๆ(ในยุดปลาย90ถึง2000ต้นๆ)และใช้งานได้หลากหลายมากแต่น่าเสียดายเลิกขายซะแล้ว

ก็อยากถามว่าเป็นไปได้ไหมที่เขาจะทำตลาดกระบะเล็ก เป็น Eco car ครับ เพราะว่าถ้าทำก็จะได้เสียภาษี 3% ถูกกว่าเก๋ง Eco car 17%
ซึ่งราคาน่าจะลดลงไปบ้าง สัก 2-3 หมื่นจากเก๋งก็ดีครับ

ส่วนตัว 3 ประตูน่าจะทำอยู่แล้วแต่ไม่รู้เขาจะเอามาขายไหมครับ

ขอบคุณทุกค.เห็นครับ
*ปล. อยากให้ March เป็น กระบะเล็กจัง*

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
มีข่าวว่า Nissan จะคืนชีพ Nissan NV อยู่เหมือนกันนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

มีข่าวว่า Nissan จะคืนชีพ Nissan NV อยู่เหมือนกันนะครับ

ตระกูล NV สมัยก่อนในไทย

กับ NV สมัยนี้ในตลาด Global ไม่เกี่ยวข้องกันนะจ๊ะ

NV ยุคนี้ก็คือรถตู้เพื่อการพาณิชย์จ้า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชอบแบบ NV

แต่ถ้าไม่ได้จริงๆ ก็แบบ Mira ก็ได้ครับ(ไม่มี cab)

ออฟไลน์ prai

ผมอยากเห็น Toyota iq ประกอบขายในประเทศ คันล่ะสัก 250,000 บาท
แบบไม่ใช่ Eco car แต่เป็น City car จริงๆ ไว้จ่ายกับข้าว ขับในเมือง ขับไปเรียน อะไรแบบนั้น
รักโลกกกกกกกกกกก 55

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc

ตระกูล NV สมัยก่อนในไทย

กับ NV สมัยนี้ในตลาด Global ไม่เกี่ยวข้องกันนะจ๊ะ

NV ยุคนี้ก็คือรถตู้เพื่อการพาณิชย์จ้า

Nissan NV ที่เป็นกระบะพานิชย์ มันมีขายอยู่แล้วหรือเปล่าครับ ที่เห็นๆ กันอ่ะครับ หรือว่าเป็น Concept กันอยู่
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
อยากเห็นเหมือนกันนะครับ
ส่วนตัวชอบรถแบบ3ประตูมาก :D

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

เมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว GM เคยเอา Opel ที่เป็นกระบะคันเล็กๆ หน้าตาคล้าย Opel Corsa

มาโชว์ใน มอเตอร์ โชว์ หรือ เอ็กโปร์เนี่ยแหละ 

แว่วๆ ว่าตอนนั้นจะเอามาทดลองดูเสียงตอบรับ ถ้าเวิร์คก็จะเอามาขายจริง

แต่....ก็เงียบ

2012 ALMERA  1.2E M/T