ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากพี่ Jimmy และพี่ Commander Cheng เรื่อง Golf GTI  (อ่าน 4078 ครั้ง)

ออฟไลน์ suckersucker

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ขออนุญาตแนะนำตัวเองครับ เป็นน้องใหม่ของ community แห่งนี้ มีปัญหาต้องการคำแนะนำเรื่อง Golf GTI เรื่องมีอยู่ว่า จบปริญญาโทและทำงานมาได้พักใหญ่ คุณพ่อจะซื้อรถให้ งบประมาณไม่เกิน 3 ล้านบาท แต่มีข้อแม้ว่า ต้องจ่ายค่าน้ำมันและค่าบำรุงรักษาเอง (เงื่อนไขนี้เนื่องจากคุณพ่อบอกว่า จะไม่แทรกแซงการตัดสินใจในการซื้อรถเลย ดังนั้น ผมต้องรับผิดชอบการตัดสินใจของตัวเอง)

ใช้เวลาในการค้นหาข้อมูลอยู่นาน สุดท้ายก็มาชอบ Golf GTI ยิ่งอ่าน Review ของพี่ Jimmy ก็ยิ่งชอบ พอไปทดลองขับก็ OK แต่พอถามความเห็นจากหลายคน ส่วนใหญ่ (90%) จะไม่แนะนำ เนื่องจาก

1.  กลัวเรื่องค่าซ่อมและอะไหล่
2.  ราคา "แพง" เมื่อเทียบกับ Benz หรือ BMW
3.  หากขายต่อราคาจะตกมาก

ข้อแรกผมเห็นด้วยครับ แต่ข้อ 2 และ 3 ผมคิดว่า Golf GTI ให้สมรรถนะเรื่องเครื่องยนต์ที่น่าสนใจ ถึงแม้ option และภาพลักษณ์อาจไม่ดูหรูหราเท่า Benz หรือ BMW และผมตั้งใจจะใช้นาน

ลักษณะนิสัยเป็นคนนิ่งๆ ชอบใช้ของคุณภาพดี แต่ไม่อยากให้คนรู้ ขับรถไม่เร็วมาก ยกเว้นบางโอกาส

ไม่ทราบว่าพี่ Jimmy พี่ Commando Cheng และพี่ๆ ท่านอื่นมีข้อเสนอแนะอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ Jimmy และพี่ Commander Cheng เรื่อง Golf GTI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 19:52:25 »
1.  กลัวเรื่องค่าซ่อมและอะไหล่
- แพงแน่นอนครับไม่ต้องห่วง ไม่มีรถยุโรปป้ายแดงที่ไหนราคาถูกหรอกครับ แต่ถ้าคุณมีงบ 3 ล้านถ้วน ก็เล่นเซฟด้วยการเอาเงินส่วนที่เหลือเก็บไว้ซ่อม ในช่วงการใช้งาน 3 ปีแรก ผมคิดว่ายังไม่น่าจะมีอะไรมาก แต่หลังจากนั้นไป เตรียมเงินไว้บ้าง เงิน 200,000 น่าจะพอให้คุณเลี้ยงรถคันนี้ไปจนถึงปี 2017 ได้ เมื่อถึงตอนนั้น ก็คงได้เวลาหารถใหม่แล้วล่ะครับ

2.  ราคา "แพง" เมื่อเทียบกับ Benz หรือ BMW
- มันดูแพงเพราะเรามองว่ามันเป็น VW ไงครับ แต่ถ้าเราไม่มองว่ามันเป็นแบรนด์อะไร แล้วว่ากันที่ความสามารถของรถจริงๆ มันก็ไม่ได้แพงกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ ที่สำคัญ อย่าลืมว่า GTi เป็นรถนำเข้าซึ่งเผชิญอัตราภาษีสูงกว่ารถ Benz หรือ BMW ประกอบในประเทศ ที่แพงส่วนหนึ่งจึงเป็นภาษีด้วยครับ

3.  หากขายต่อราคาจะตกมาก
- มากกว่ารถเจ้าตลาดแน่นอน ซึ่งตรงนี้คุณต้องเลือกเองว่าจะใช้เวลาอยู่กับรถอย่างมีความสุขแล้วยอมขาดทุนตอนขายต่อหรือไม่?

สิ่งที่คนอื่นแนะนำมา ผมคิดว่า 90% ของคนที่แนะนำคุณยังไม่เคยลองขับรถทั้งสามรุ่นครบ ดังนั้นจึงยังไม่รู้สึกถึงอารมณ์ร่วมที่คุณมีต่อ GTi ครับ (ซึ่งเขาทักหรือท้วงมาก็ดีแล้ว เพราะเราควรนำประเด็นนี้มาพิจารณาต่อว่าส่วนที่เราต้องจ่ายเพิ่มนั้น มันน่าพึงพอใจเมื่อเทียบกับความรู้สึกในการได้ขับหรือครอบครองรถคันนี้หรือไม่)

แต่ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งกับการที่คุณขับรถไม่เร็วมาก ยกเว้นในบางโอกาส เพราะถ้ายอมรับได้กับอัตราเร่งในระดับรถบ้านทั่วไป (อาจจะเร็วกว่านิดหน่อย) VW Golf ยังมีรุ่น 1.4TSi ที่มีแรงม้า 122 ตัว และแรงบิดสูงเท่ารถขนาด 2.0 ลิตร ราคาก็ถูกลงไปเยอะ..อาจจะถูกกว่ากันเป็นล้านเลยแหละ ล้านนึงตรงนี้ มันก็มาลงตัวกับคำว่า "กะจะใช้นาน" เพราะมันน่าจะเลี้ยงรถคันนี้ไปได้อีกนานเลยล่ะ แถมจะเจียดเงินมาแต่งโน่นนิดนี่หน่อยไม่ให้รถดูธรรมดาเกินไปนักก็ได้

อุปกรณ์รุ่นนี้จะมีไม่เยอะนัก แต่คุณภาพงานประกอบและวัสดุเท่าที่สังเกตมา เยี่ยมเท่ากันครับ

ตอนนี้ในใจคุณคงมี GTi อยู่แล้ว ลองถอยลงมาก้าวหนึ่งแล้วมองตัวเลือกทั้งหมดอีกครั้ง หรือลองเล่นอุปกรณ์ต่างๆในรถ
หลังจากวินิจฉัยด้วยความรัก ก็ลองมองอีกทีด้วยตรรกะ และตัวเลข คุณอาจจะพบว่าเรื่องนี้ยังเลือกกันไม่จบง่ายๆหรอกครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำจากพี่ Jimmy และพี่ Commander Cheng เรื่อง Golf GTI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 20:40:26 »
ลองดูรถจากเกรย์ดูซิครับราคาถูกกว่าศูนย์เป็นแสนเหมือนกันเพื่อจะตัดสินใจง่ายขึ้น  ส่วนบริการหลังการขายไม่แน่ใจแต่คิดว่าไม่น่าต่างจากไทยยานยนต์ซักเท่าไร่
ผมก็สนใจอยู่เหมือนกันสำหรับ GTI แต่ยังตัดสินใจไม่ได้เหมือนกัน 

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 21:55:06 »
ไม่สนับสนุนให้ซื้อรถจากเกรย์ ก็ด้วยเหตุผลของ แหล่งที่มาของรถ ซึ่งเราไม่แน่ใจว่าจะไปตัดรถมาจากไหน
และเรื่องบริการหลังการขาย ซึ่งคนซื้อรถจากเกรย์ มาใช้ส่วนใหญ่ก็บ่นกันอุบเสียเยอะอยู่ครับ

ผมอยากได้ Golf GTi

แต่ถามว่า น้ำมันเกียร์ลิตรละ 825 บาท รับได้ไหม?
แต่ ไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเท่ากับรถยี่ห้ออื่น คือมีราวๆ 60,000 km เปลี่ยนสักทีนึง
ขณะที่หลายๆค่ายจะแนะนำให้เปลี่ยนทุก 40,000 km

อันนี้คือตัวอย่างที่ฝากให้ลองคิดดูครับ

ถ้าไม่ขับเร็ว ซื้อ Golf GTi มา ก็อาจจะไม่ค่อยได้ใช้งานความแรงส่วนที่เพิ่มมาเท่าไหร่ หรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 23:56:54 »
ไม่ลองดูค่ายอื่นๆ บ้างเหลอครับ อย่างเช้น benz bmw เผื่อจะได้ของที่ถูกกับนิสัยการขับของคุณบ้างครับ

ลองๆขับดูก่อนครับทุกยี่ห้อกันไปเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:41:37 »
ลักษณะนิสัยเป็นคนนิ่งๆ ชอบใช้ของคุณภาพดี แต่ไม่อยากให้คนรู้ ขับรถไม่เร็วมาก ยกเว้นบางโอกาส

แหม่!! ติดที่ยกเว้นบางโอกาส ไม่งั้นแนะไปที่ volvo เลยนะเนี่ย ไม่หวือหวาเท่า benz หรือ bmw ที่เวลาขับผ่านจะต้องมีคนมองบ้างล่ะ อิอิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:08:07 »
ผมว่า focus TDCI ก็ดึงแรงแล้วนะ   ถ้าคนไม่ขับรถเร็ว(<130)แต่ชอบแรงบิดในตอนเร่งแซง ก็ ok ครับ    แต่ถ้าคุณขับปกติทั่วๆไป  ผมเสียดายค่าใช้จ่ายที่ไปลงกับสิ่งที่เราไม่ค่อยได้ใช้มัน  ผมว่ารถเครื่อง 1500 ในตลาดบ้านเราก็ยังพอไปวัดไปวาในตอนใช้งานเร่งแซงได้  คือเครื่อง 1500 หลายๆท่านใช้ไม่ถึงครับ ใช้แค่ 1000 หรือ 1200 แทบไม่ได้อัดช่วง 3500-5000 รอบเลย  แล้วก็มาบอกว่า เครื่องเล็ก  รถไม่แรง  แต่เวลาเค้าเหยียบ ไม่เห็นจะเคยเกินครึ่งคันเร่ง

ซื้อรถ ราคาหายไปทุกวันๆ  เก็บเงินไว้เผื่ออีกหลายๆปีข้างหน้าคิดจะเปลี่ยนรถใหม่อีก  จะได้ไม่ต้องเครียสมากครับ

เอาใจช่วยเลือก  รถมันอยู่กับเรานาน คิดดีๆ อย่ารีบนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:44:20 »

นิยามตัวตนคุณผมว่าไปตรงกับ Volvo S80 2.5 พอดีเลยนะครับเนี่ย

งบไม่เกิน 3m. ค่าตัว volvo 2.799m. ฟรี บำรุงรักษา5ปี ผมว่าเรื่องค่าซ่อมยังไงก็น่าจะดีกว่าพวกรถเกรย์ละนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016