ผู้เขียน หัวข้อ: ++Clip Fiesta Hatchback 1.6S มาก่อน ดูก่อนได้เลย++  (อ่าน 31990 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
++Clip Fiesta Hatchback 1.6S มาก่อน ดูก่อนได้เลย++
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 22:56:06 »
ตามสัญญาที่ให้ไว้ ขอให้รับชมได้เลย
คนตัดต่อทำเองยังขำเองไปหลายยก พวกตูนี่ช่างบ้าจริงๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
Re: ++Clip Fiesta Hatchback 1.6S มาก่อน ดูก่อนได้เลย++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:17:06 »
ขอบคุณมากครับผม แหล่มเลย ๆ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
Re: ++Clip Fiesta Hatchback 1.6S มาก่อน ดูก่อนได้เลย++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:21:00 »
ขอบคุณครับท่านผู้การและผองเพื่อน

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:23:36 »
ฮากร๊ากกกกคลิป3
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:40:45 »
เริ่มมาก็ฮากับพี่จิมเล้ยยย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:49:07 »
ผมว่าแล้ว ลองขับมาก็หลายรอบผมก็รู้สึกไม่ถูกชะตากับเกียร์เหมือนกัน แย่แฮะ

ออฟไลน์ bill125

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 23:58:45 »
 :D ;D ขอบคุณครับ น่ารักมากคับพี่จิมมี่

ถ้าให้เปรียบระหว่างเกียร์ของ อัลติส กับ เฟียสต้า อันไหนไหลลื่นกว่ากันหรอครับ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:02:29 »
555555

เพลงตอนแรกชื่อเพลงอะไรครับ ฮามากๆ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:07:35 »
:D ;D ขอบคุณครับ น่ารักมากคับพี่จิมมี่

ถ้าให้เปรียบระหว่างเกียร์ของ อัลติส กับ เฟียสต้า อันไหนไหลลื่นกว่ากันหรอครับ

เกียร์ CVT ของ Corolla ลื่นกว่าล้านเท่าครับ ความเห็นส่วนตัวนะ

ออฟไลน์ DKtogether

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:18:42 »
AUX เหมือนจะต้องสั่ง External Devices  ดันตั้งไม่เหมือนกัน แล้วก็พูดยากมาก (สำเนียงห่วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 00:22:23 โดย hollowkai »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:23:51 »
ดูเพิ่งจบครับ ขอบคุณพี่ๆ และทีมงานมากๆ ครับ
ความรู้สึกที่ได้คือ ไม่ชอบเกียร์ Dual clutch ใน Fiesta เลยยย
และตราบใดที่ยังไม่ได้ลองรุ่น 1.4 หรือมี review 1.4
ในใจผมก็ยังคงสงสัยอยู่ว่า การขับ Fiesta 1.4 A/T หรือ M/T น่า
จะสนุกกว่า รุ่น 1.6 powershift อย่างที่หนังสือประมาณ 2-3 เล่ม ก็เขียน
วิจารณ์คร่าวๆ ไว้อย่างงั้น รึเปล่า ? ? ?

ต่อมาคือ ผมยังชอบ Fiesta 4Dr สีเงิน และอยากได้รุ่นท๊อปเหมือนเดิม
เพียงแต่ยังกังวลกับเกียร์ว่า ใช้ๆ ไปจะเข้ากับมันได้มั๊ย เพราะ
การตอบสนองมันทำให้ขัดใจทุกที

ก็รออยู่ว่าเมื่อไหร่ที่มีใครทดสอบรุ่น 1.4 และผลออกมาชัวร์ว่ามันก็ขับมัน
และอาจจะสนุกกว่าหรือเอาแค่ใกล้ๆ เคียงกับรุ่น 1.6 ได้จริงๆ อาจจะหัน
ไปหารุ่น 1.4 A/T หรือ 1.4 M/T ก็ได้ ประหยัดดีด้วย
แอร์ manual ของ Fiesta ก็สวยดี ไม่จำเป็นต้องเป็นแอร์ Auto ก็ได้ อิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 00:26:49 โดย ned »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:55:29 »

CVT ใน Altis สิครับ ลื่นไหลกว่าแน่นอน เห็นๆ

แต่จะเปรียบกันก็ไม่น่าถูกเรื่องนัก เพราะ Fiesta เป็นเกียร์คลัชต์คู่

----------------------
เพลงตอนแรก เป็นเพลงเก่าครับ
เพลงโฆษณา หนังเรื่อง "เห่าดง"  อันนี้ ลองเสริชในอินเตอร์เน็ต น่าจะเจออะไรเยอะแยะอยู่ หวังว่านะ
เป็นเพลงโบราณแล้ว แพน หาซื้อได้จากร้านของ คุณ เล็ก วงศ์สว่าง ที่ เพลินวาน หัวหิน ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:06:20 »
ฮาแหลกเลยครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:07:49 »
ชอบเพลงตอนแรกมากๆๆครับ ^^
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ DKtogether

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:10:00 »
ขอบคุณสำหรับคลิปดีๆ และ ฮาๆๆ ครับ
ไปลองขับแล้วเห็นด้วยเรื่องช่วงล่างครับ มันนิ่งดีมากๆๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:36:25 »
ฮาคลิปแรกมากมาย 555+
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 01:45:57 »
ดูไป 2 คลิป ขอเถึยงพี่แพนหน่อย  ;D ;D

ผมรอ TDCi เพราะเรื่องประหยัดน้ำมันครับ
เรื่องอัตราเร่งเป็นผลพลอยได้  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 02:03:16 »
ผมกลัวมากเลยเฟียสต้าคันนี้อาจมีการฆาตรกรรมเกิดข้ึนมาก่อน

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:47:01 »
 เรื่อง Voice Ctrl นี่ผมว่าถ้าใช้เป็นแล้วจะเข้าใจมั่นและง่ายมากๆ

คำสั่งหลักๆที่ใช้คือ Phone --> dial name /ที่รัก/จิมมี่/ตาแพน/ คุณไม่ต้องมายุ่งกับมือถือเลยแล้วพูดสบายๆชิวๆในรถเลย  --> Yes/No
แต่ก่อนที่จะใช้คำสั่งเหล่านี เราต้องตั่งค่าให้มันจดจำเสียงและเบอร์ โดยมันจะmemoryไว้ในรถเลย
อันนี้สะดวกมากๆ ผมทำไว้ 8 คนที่โทรบ่อยๆ แต่ไม่รู้มันจำได้กี่คน
มันอัดเสียงเราไว้ได้ด้วย แสดงว่ามันมี Hard Disk หรือ ความจำเล็กๆอยู่ในรถด้วย

และอีกอันด้วยคำสั่งเปลี่ยนเพลงใน USB   โดย 1 Folder มี 100 เพลง อยากฟังเพลงที่ 50 ก็แค่สั่ง Track ---> 50 รับรองว่าเร็วกว่าเอามือไปกด และปลอดภัยกว่าแน่นอน

ส่วนที่จะช้ากว่าก็คือคำสั่งหลัก External Device --> USB --> Folder --> Track --> 50 พูดยากไม่พอยังมีย่อยๆอีก 
ยากตรง External Device นี่แหละ โดยต้องออกว่า เอ็กซ์เตอร์  ดีไวท์ แทบไม่ต้องมีคำว่านอลจะง่าย

แต่พออยู่ในคำสั่งย่อย Track แล้ว ก็สั่งเปลี่ยนเพลงง่ายครับ

ปลื้มมากเลยครับตอนนี้ ขับไปมีความสุขจริงๆ

ออฟไลน์ car mood

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:07:40 »
ขอบคุณครับ

สำหรับคันนี้ วันก่อนไปลูบๆคลำๆดู  ปรากฎว่าผมรับไม่ได้กับห้องโดยสารและวัสดุภายในครับ

อ่อ  ขอเสริมอีกนิด  เพลงเก่าๆตอนเปิดคลิบมา  ผมนึกว่าเฟียสต้าคงจะน่าเบื่อ  หรือมีอะไรที่โบราณย้อนยุคซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 04:13:15 โดย car mood »

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 04:34:56 »
ขอบคุณสำหรับคลิปดีๆฮาๆไว้เป็นหนึ่งข้อมูลครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:26:32 »
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ  ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:03:02 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:59:57 »
ตอนนี้รถของผมเมมคำสั่งเสียงไว้ในรถหมดแล้ว ทั้งวิทยุ และโทรศัพท์ เล่นจนผมจำได้ทุกคำสั่งแล้วครับ

สำหรับการพูด ตอนนี้ผมติดอยู่แค่คำสั่งเดียวเท่านั้นครับ คือ shuffle all พูดยังไงก็ไม่ได้ พี่แกจะออฟอย่างเดียว ที่เหลือทุกคำสั่ง ครั้งเดียวติดตลอดครับ (External device กับ CD player จะพูดยากหน่อย พอจับสำเนียงได้แล้วครั้งเดียวติดตลอด)

ส่วนเรื่องการเปลี่ยน track นี่ ถ้าเรายังเล่น Device เดิมอยู่ เช่น CD แล้วจะสั่งเปลี่ยน track ก็สามารถพูด track ได้เลย ผมว่าสะดวกดีนะ

แต่ถ้าจะข้าม Device เช่น เล่น CD อยู่ แล้วจะเปลี่ยนไปเล่น USB อันนี้ก็จะยุ่งยากหน่อย ต้องบอกเป็นลำดับขั้นตอนของมัน

เรื่องเกียร์นี่ ผมว่ามันแล้วแต่ความคุ้นเคยนะครับ ถ้าได้แค่ไปลองขับ ผมว่าใช้เวลาสั้นๆเรียนรู้กับมันค่อนข้างยากนะ ขนาดผมได้รถมา อาทิตย์แรกขับไป 300 โล ยังไม่ค่อยคุ้นกับมันเท่าไหร่ รู้สึกว่าคันเร่งมันหน่วง กะจังหวะการเหยียบไม่ค่อยถูก เหยียบแรงรอบก็ขึ้นสูง เหยียบเบามันก็ไม่ค่อยจะไปซะงั้น ยิ่งตอนคิกดาวน์ ถ้าไม่ชินมือชินเท้า ผมว่ามันเป้นรถที่ใช้ยากนะ อยู่ๆเปลี่ยนจากเกียร์ AT ธรรมดามาขับ PS เลย ผมว่าการตอบสนองมันไม่ค่อยเหมือนกันอะครับ

แต่ตอนนี้สำหรับผมทั้งออกตัวและเร่งแซงผมชินแล้ว แต่ยังติดอยู่ที่การเซ็ตรอบของเกียร์ 1 ผมว่าสูงไปหน่อยนะ ประมาณ 2500-3000 รอบ (การขับปกติ) ผมว่าถ้าขับในเมืองคงเปลืองแน่ๆถ้าต้องลากรอบบ่อยๆแบบนี้

**ตอนนี้ผมยังไม่ได้ดูคลิปนะครับ เมื่อคืนรอดูจนหลับไปเลย ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน ดูไม่ได้อะครับ เค้าบลอค youtube ฮือๆ แต่คืนนี้จะกลับไปดูแน่นอน**

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:16:59 »
ขอบคุณคร๊าบ  ;D ฮามากๆ แต่ได้สาระ
: )

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:35:57 »
ผมเทสไดร์ฟมาเมื่อนานมาแล้วหลังจากปลาบปลื้มกับรูปโฉมมัน แต่พอเทสแล้วผมกลับไม่ชอบหลายๆอย่างในส่วนของ inteiror

ทั้ง วัสดุภายใน เบาะ แผงประตู แต่เรื่องความเร่ง ช่วงล่างผมก็ชอบนะ แต่ช่วง 150 ขึ้นไปต้องลุ้นๆหน่อย แต่ช่วงนั้นมันก็ไม่ใช่ความเร็วเดินทางนะแหละ

ผมรอดู TDCi ซึ่งผมว่ายังไงก็มาขาย ดูโฟกัส TDCi MT เป็นตัวอย่างที่ฟอร์ดยังเคยเอามาขายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 09:38:53 โดย nudragon »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:47:52 »
Ford ประกาศไปแล้วว่า คจะยังไม่เอามาขายในเร็วๆนี้แน่ครับสำหรับ TDCi เลิกรอได้เลย

อีกอย่างนึง

Voice Command ในรถคันอื่นที่เราเจอกันมา
ไม่จำเป็นต้อง สั่งการทีละฟังก์ชันอย่างนี้เลย
ถ้าจะเรียกวิทยุ ก็กดปุ่ม แล้วบอกชื่อคลื่นได้เลย
นี่อะไรกัน ต้องเข้าไปในโหมดหลักก่อน แล้วเข้าเมนูย่อย
ผมว่ามันวุ่นไปหน่อย ทำไมไม่ทำ shortcut แบบที่ Land Rover
หรือ BMW หรือ MB เขาทำกัน?

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:30:06 »
ผมสงสัยว่า
ถ้ารถเดิมๆ ช่วงล่างของเฟียสต้า ดีกว่าแจ๊ซ แน่นอน

แล้ว เฟียสต้าเดิมๆ กับ แจ๊ซ+ช่วงล่างของ Bilstein

ตัวไหนจะดีกว่ากันครับ

ปล. ผมเห็นที่ศูนย์ฟอร์ดมีขาย โชค และ สปริงของ Bilstein สำหรับ โฟกัสด้วย
แต่ราคาเอาเรื่องเหมือนกัน
ถ้ามีของ เฟียสต้าขายด้วย ก็น่าสนเหมือกันนะครับ  ;)

ปล.2 แล้วตัว 1.4 เป็นยังไงบ้างครับ กำลังเล็งๆ ไว้ เอาไว้ใช้งานแทนแจ๊ซหนะครับ

ออฟไลน์ NOTTO

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:31:22 »
ถ้า CVT ไม่ลื่น แปลว่ามันจะพังแล้วเท่านั้นแหละครับ

ขอบคุณสำหรับคลิปนะครับ โดยรวมจากที่ได้ลองขับมา ทุกอย่างในคลิปผมรู้สึกเหมือนกันครับ ยกเว้นเรื่องพื้นที่เบาะหลัง เพราะปกติใช้งานรถคนเดียวเท่านั้น ไม่เคยคาดหวังอะไรกับเบาะหลังของรถทุกรุ่น จึงไม่เอามาพิจารณา  ;D

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:55:35 »
ระบบ Voice Command ของเฟียสต้ามันต้องพูดเข้าไปในเมนูบยิบย่อยมากกว่าจะได้ฟัง

ถ้าอยากรู้ว่าระบบ Voice Command ที่ดีนั้นเป็นอย่างไร ไปดูของ BMW เป็นตัวอย่าง

แล้วจะได้เห็นอย่างชัดเจนว่ามันง่ายกว่าเฟียสต้าจริงๆ