ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น พี่จิมมี่ และทุกๆ คนเกี่ยวกับ Civic FD 2.0 ครับ  (อ่าน 8039 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
คือผมอยากตั้งคำถามนี้ในเว็บเกี่ยวกับรถที่หลากหลายอย่างในนี้น่ะครับ ตอนนี้ผมสนใจ Honda Civic ตัว 2.0 ลิตรอยู่ครับ เพราะตั้งใจจะหนีปัญหาใหญ่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ในรุ่น 1.8 อยากทราบว่า รุ่น2.0มีปัญหาใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ นอกเหนือไปจากเรื่องกระจกตกร่องและแอร์เหม็นน่ะครับ เข้าไปอ่านใน civicfdthailand ก็ไม่เห็นมีปัญหาร้ายแรงกับรุ่น 2.0 เท่าไหร่ แล้วพี่จิม กล่าวในรีวิว Lancer EX ว่าถ้าซื้อ FD 2.0 ก็ซื้อเลย แต่ในอีกความเห็นของพี่จิมก็บอกว่าไม่ค่อยแน่ใจที่จะแนะนำรถรุ่นนี้เท่าไหร่ ก้อเลย งงๆแต่ก้ออยากถามความเห็นท่านอื่นๆด้วย เพื่อความ ชัวร์ พอดีชอบรุ่นนี้น่ะครับ ส่วนLancer EX กับ Altis เป็นตัวเลือกรองครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WALKMAN

• Newbie
  • *
  • The Pursuit of Perfection
คือผมอยากตั้งคำถามนี้ในเว็บเกี่ยวกับรถที่หลากหลายอย่างในนี้น่ะครับ ตอนนี้ผมสนใจ Honda Civic ตัว 2.0 ลิตรอยู่ครับ เพราะตั้งใจจะหนีปัญหาใหญ่ที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์ในรุ่น 1.8 อยากทราบว่า รุ่น2.0มีปัญหาใหญ่ๆ อะไรบ้างครับ นอกเหนือไปจากเรื่องกระจกตกร่องและแอร์เหม็นน่ะครับ เข้าไปอ่านใน civicfdthailand ก็ไม่เห็นมีปัญหาร้ายแรงกับรุ่น 2.0 เท่าไหร่ แล้วพี่จิม กล่าวในรีวิว Lancer EX ว่าถ้าซื้อ FD 2.0 ก็ซื้อเลย แต่ในอีกความเห็นของพี่จิมก็บอกว่าไม่ค่อยแน่ใจที่จะแนะนำรถรุ่นนี้เท่าไหร่ ก้อเลย งงๆแต่ก้ออยากถามความเห็นท่านอื่นๆด้วย เพื่อความ ชัวร์ พอดีชอบรุ่นนี้น่ะครับ ส่วนLancer EX กับ Altis เป็นตัวเลือกรองครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากตัว FD 2.0 ที่ผมใช้อยู่เป็นปี 2007 นะครับ
พบ 2 ปัญหาคือ

1. เรื่องกลิ่นแอร์
วิธีแก้คือ ศูนย์เปลี่ยนกรองไป 2 รอบถึงหาย และควรงดการใช้น้ำหอมทุกชนิดในรถ
เพราะมันจะระเหยเข้าไปในระบบแอร์แล้วก็ฝังกลิ่นไว้ นานเข้ามันก็บูด

2.สวิตช์กระจก
เฉพาะฝั่งคนขับกดแล้วไม่ค่อยตอบสนอง ต้องย้ำแรงๆ
แก้ไขโดยการให้ศูนย์เปลี่ยนสวิตช์ใหม่ก็จบปัญหาครับ

ที่เหลือก็ปกติดีครับ

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
ใช้ 2.0 ปี 2009 ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยอ่ะครับ ^___^•

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
FD เปิดตัวมาตั้งแต่เดือนพ.ย.ปี 2005 และนี่ก็ปี 2010 แล้ว คิดว่าตัวต่อไปน่ะมันใกล้จะมาเต็มทีแล้ว
จิมมี่ถึงยังไม่แนะให้เล่นไงครับ ถ้าคำถามนี้ถูกถามในปี 2007 ผมเชื่อว่าคำตอบที่ได้ก็ไม่เหมือนเดิม

แต่โดยตัวของมันเอง FD 2.0 เป็นรถที่มีจุดเด่นที่เครื่องยนต์ กับเกียร์ ซึ่งทุกอย่างก็ดูธรรมดา
ม้าไม่ได้เยอะกว่าเพื่อนเท่าไหร่ เกียร์ก็ 5 สปีด แต่วางอัตราทดมาค่อนข้างดี อัตราเร่ง
ควอเตอร์ไมล์เดิมๆ 17.2 วินาที ความเร็วสูงสุด 225 (ลองเองกับมือ)

โมดิฟายเพิ่มได้ Response ดี ควอเตอร์ไมล์ลงเหลือ 16.8 วินาทีได้ด้วยท่อ กรอง และกล่อง
ฟีลลิ่งช่วงล่าง ดีกว่า Dimension รุ่นก่อนมากกกกก แต่จะมีนิสัยโยนแรงๆแล้วท้ายออก
ขึ้นอยู่กับว่าชอบอาการนี้หรือเปล่า ถ้าไม่ชอบ โช้คแต่ง ล้อแต่ง ของแต่ง ทำมาเพื่อรองรับ Civic
มีเหลือเฟือมากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าไม่แคร์ว่า มันจะตกรุ่น ในช่วง ปลายปี 2011

ก็ซื้อได้เลยครับ
เพียงแต่ ช่วงล่างไม่ดีเท่า Lancer EX และ Focus
ที่แน่ๆ เครื่อง ก็แรงกว่ากันนิดนึง ถ้าวัดจากตัวเลขที่จับเวลามาแล้ว
ที่ผมเกลยดคือ คันเร่ง มันไวเกินไป กะจะเพิ่มความเร็วแค่นิดเดียว
มันเล่น "เสือก" ตัดเปลี่ยนเกียร์ให้เฉยเลย  ทุกครั้ง จนรำคาญมาก
แต่ก็ดีครับ อัตราเร่ง ทันใจทันเท้าดีจริงๆ

อ้อ ทัศนวิสัยด้านหน้า บดบังนิดหน่อยนะครับ ถ้ารับได้ ก็โอเค ไปลองขับก่อนเถอะ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ขอแนะนำบ้างครับ(รถปี2006) เพราะเคยใช้มานานประมาณปีครึ่ง ตอนนี้ยกให้น้องไปแล้วครับ คือ ข้อดีก็คงมีอย่างที่ คุณNont5510คงได้ผ่านๆตามาบ้างแล้วเช่นเครื่องแรงดี ไม่มีต็อกๆ อะไรแบบนั้น ซึ่งตอนที่ผมใช้มันก็แรงอย่างว่า ปรู๊ดปร๊าดถูกใจดี แต่ก็มีไม่ค่อยชอบเช่น Feeling ของเบรคมันเหมือนๆจะลื่นๆ หากมาแรงๆเหมือนจะเอาไม่ค่อยอยู่(แต่มันก็อยู่นะ) จริงๆแบบว่าต้องเบรคกันแต่หัววันกันเลยเชียวครับ หรือหากขับช้าๆกดเบรคปุ็บหัวทิ่มปั็บ อะไรแบบนั้น ตัวผมไม่ได้ไปเปลี่ยนผ้าเบรคหรือจานเบรคแต่อย่างใดครับแค่พยายามปรับตัวให้เข้ากับรถ จนยกให้น้องสาวไป อีกอย่างที่ไม่ชอบของรถคือ มันไม่เก็บเสียงเลยครับ แบบว่าจอดติดไฟแดงบางทีก็สามารถได้ยิน คนบนมอเตอร์ไซด์ข้างๆคุยกันได้ แล้วที่สุดที่ไม่ชอบคือหลังคาครับ ฝนตกทีเหมือนอยู่ใต้สังกะสีบางๆเลย เสียงดังมากๆๆๆๆๆ ตัองเพิ่มเสียงวิทยุกันเลยทีเดียว ไม่งั้นไม่ได้ยิน แต่เห็นคนในบอร์ดcivicfdthailandเอาไป แดม กัน ก็คงแก้อาการได้ดีขึ้น ส่วนผมก็ไม่ได้ทำอะไรกับอาการไม่เก็บเสียงนี้เช่นกัน จนยกรถให้น้องสาวไป

จากที่พูดคุยกับน้องสาวว่าที่ใช้มาเป็นไงบ้าง เค้าก็ว่าไม่มีอะไรเสียเพิ่มจนแก้ไม่ได้ ออ มีอีกอย่างที่ น้องผมเซ็งคือ พอหมดประกัน3ปีปุ็บ ตัว H ที่เป็นโครเมียมบนพวงมาลัยลอกทันที ศูนย์ไม่รับเคลมเซ็งไปเลย อาการนี้บางคนก็ลอกตั้งแต่รถออกมาได้ไม่กี่เดือนก็มี แต่ก็เคลมกันได้

สรุปครับ แต่เป็นความเห็นส่วนตัวนะ ว่ามันก็เป็นรถที่มีสมรรถนะที่ดีแบบ OK ไม่ได้ดีเลิศมากมาย อยากเหยียบหนักๆก็ทำได้ กินน้ำมันก็ไม่มากเกินไป ส่วนที่ไม่ชอบก็พวกการประกอบและการใช้วัสดุที่ไม่ค่อยทนทานเท่าไร ที่เห็นในคลับเป็นกันเยอะๆอีกก็ ยางแท่นเครื่องทรุดกับ ลูกปืนล้อแตกบ่อยมาก
หากต้องรีบใช้รถจะซื้อมาใช้ผมว่าOKนะ หากไม่รีบจะรอตัวใหม่ หรือรอโปรจากยี่ห้ออื่น มาลดราคาก็ไม่เลว

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
ขอเสริมหน่อยนึงครับ  คันเร่งนอกจากจะไวแล้ว  ยังเบาหวิว  เบามาก  นี่ถ้าเอามือไปกดได้จะกดแทนเท้าไปแล้ว

ออฟไลน์ udis

ขอเสริมหน่อยนึงครับ  คันเร่งนอกจากจะไวแล้ว  ยังเบาหวิว  เบามาก  นี่ถ้าเอามือไปกดได้จะกดแทนเท้าไปแล้ว

น่าจะตั้งได้มั้งครับ เข้าใจว่าคนซื้อ Civic ชอบเยียบปุ๊บมาปั๊บ ดูแรงดี
อย่าง EX 2.0 รถติดก็บ่อยไหล หรือเยียบนิดๆ พอวิ่งเร็วๆก็เยียบได้กำลังดี อยากเร่งก็กดมิดไปเลย ดูกำลังดีทั้งช้าๆและเร็วๆ
แต่ถ้าอยากแบบกดเป็นมาก็ตั้งได้ แต่ผมชอบเดิมๆแบบ EX มากกว่าครับ