ผู้เขียน หัวข้อ: :) ขออนุญาตเข้ามาหาความรู้หน่อยนะคร๊าบ ...... เกี่ยวกับเฟียสต้าอะคับ  (อ่าน 3806 ครั้ง)

ออฟไลน์ [M]hi[M]

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขออนุญาตแนะนำตัวก่อนนะคร๊าบ เอ็มนะคับผม เพิ่มเจอเว๊ปนี้อะ เลยขออนุญาตมาหาความรู้หน่อยครับ *-* อยากรบกวนถามพี่ๆในบอร์ดนี้อะคับ ว่าจิงๆแล้วเฟียสต้าตัวท๊อปเนี่ย ประหยัดน้ำมันรึป่าวอะคับ คือเอาแบบขับ กทม อะคับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อันนี้ไม่ค่อยทราบเหมือนกันอะครับ ถ้าถามว่าประหยัดมั๊ย ก็คงแค่ระดับนึงอะนะ แต่ถ้าวิ่งๆหยุดๆ อาจจะไม่ประหยัดเท่าไหร่อะครับ เพราะผมรู้สึกว่าเฟียสต้ามันออกตัวด้วยรอบค่อนข้างสูงอะครับ ไม่รุ้ว่าตั้งใจเซ็ทมาแบบนี้หรือยังไงเหมือนกัน

ต้องดูด้วยครับ ว่าวิ่งย่านไหน แต่ถ้าวิ่งย่านที่ติดหนักๆ ผมว่า city jazz vios อาจจะเหมาะสมกว่าครับ อย่างน้อยก็ได้เปรียบที่เครื่องเล็กกว่าแล้วละครับ (แต่ถ้าใครบอกว่าเฟียสต้าหนักกว่าไม่ต้องไปเชื่อนะครับ ถ้าเทียบกันตามสเปค fiesta หนักกว่ารถชาวบ้านเค้า30-50 โลเอง ไม่ได้หนักกว่าเป็น 100ๆ โลอย่างที่เค้าพูดกันนะครับ)

อีกอย่างตอนนี้ยังอยู่ในช่วงรันอินด้วย ก็คงยังไม่ประหยัดเท่าที่ควรอะครับ เท่าที่ฟังๆมาจากในบอร์ดเฟียสต้า ขับแบบรถติดๆหนักๆ ก็ได้อยู่ที่ 8 โลลิตรโดยประมาณครับ

ออฟไลน์ patzahut

Fiesta 1.6 ประหยัดอยู่ครับ  แต่ต้องเป็นวิ่งทางไกลนะ จะประหยัดมากเลย มากกว่า รถ 1.5 อีก    ถ้าในเมืองก็ต้องเป็น เครื่อง 1.2 ตามมาด้วย 1.4 1.5 และ 1.6 อะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าไหลๆในกรุงเทพผมมั่นใจว่าไม่ต่ำกว่า 12 ถ้าได้วิ่งที่คล่องๆ 16 ก็ถึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เข็มน้ำมัน ผมว่า ลงค่อนข้างเร็ว ครับ
แต่น้ำมันถังนึง ในเมือง วิ่งได้ 400 กิโลเมตร สบายๆ
แต่ต้องเป็นรุ่น 1.6 ลิตร

ออฟไลน์ [M]hi[M]

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมูล นะคร๊าบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในเมืองรอพริอุสดีกว่าครับ เครื่องสันดาปล้วน ยังไงก็เปลืองถ้าผลาญน้ำมันหน้าไฟแดงครับ
แต่ระบบดับเครื่องของมาร์ช CVT ก็อาจจะดีก็ได้ ถ้าวิ่งเช้าก่อนร้อน ขากลับหลังมืด ไม่งั้นโดนอบ