ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถ..ราคาล้านต้นๆ ครับ  (อ่าน 9205 ครั้ง)

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
เลือกรถ..ราคาล้านต้นๆ ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 12:43:51 »
 :D
ใช้รถขับในกทม 20-40 km ในวัีนธรรมดา   ซอยเข้าบ้านมีลูกระนาด 5-6 ลูก วนที่จอดรถ 7-8 ชั้น
เสาร์อาทิตย์ เที่ยวต่างจังหวัด สวนผึ้ง ราชบุรี อยุธยา บ้าง (กำัลังมีลูกคนแรก คงเที่ยวน้อยลง)
ไปกลับ กทม เชียงใหม่ ปีละ 2-4 ครั้ง (ใช้กระบะ4ประตู dmax 2004รุ่นก่อนที่จะเป็นcommonrail....ขับ 120-140(กลัวไปถึงมืด) เหนื่อยทั้งรถทั้งคน)

ตัวผมสูง 180 หนัก 90 (ตัวใหญ่)(น้ำหนักกำลังเพิ่ม)
จำนวนคนนั่งประจำ ผู้ใหญ่2 + เด็ก 1 +พี่แฟนที่มาช่วยเลี้ยงลูก(เป็นบางครั้ง) +พ่อเรา (นานๆครั้ง ถ้าได้)
อยากได้ รถราคา ล้านต้นๆ 

ทีดูมา camry hybrid ล้านหกล้านเจ็ด พอกู้่ได้ แต่กลัวผ่อนไม่ไหว
          fortuner ตัว trd sport เพิ่มอีกหน่อยได้camry แล้ว
          หรือจะ mu7 (pjs space กลัวศูนย์จัง) , ( innova ก็ไม่มีเครื่องดีเซล เครื่องเบนซินกลัวกินน้ำมัน ไม่ติดแกสครับไม่ถนัดหาอู่ )
          altis เข้าไปนั่งแล้วรู้สึกแคบ (ศรีษะอยู่ใกล้เพดานรถน่ะครับ)

มีตัวเลือกอื่นอีกไหม
ตัวเลือกไหนดีครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
Re: เลือกรถ..ราคาล้านต้นๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:01:22 »
ถ้าภรรยากำลังท้องกับพ่อมานั่งผมว่า camry 2.0 หรือ2.4 ธรรมดาก็ได้ครับถ้ากลัวกู้ไม่ไหว หรือเทียน่า2.0ก็น่านั่งนะครับ(น่าสนสุดผมว่า) รอดู accord minor ก็ดีนะผมว่า

ถ้า 4wd ผมว่า pj sport ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 13:15:41 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เลือกรถ..ราคาล้านต้นๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:04:06 »
ถ้าอยากได้ PPV/SUV  ไม่ดู Everest เพิ่มอีกตัวหรอ แถว 2 นั่งสบายมากๆๆ , Pajero Sport ก็โอเค  เรื่องศูนย์ไม่มีที่ไหนแย่หรอกครับ ถ้าไม่เจอช่างงี่เง่าหรือเราตั้งธงไว้

รถเก๋ง Nissan Teana ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:04:20 »
กลัวศูนย์ด้วยอะ  ถ้ากลัวศูนย์จะเหลือแค่ 2 ยี่ห้อให้เลือกป่าวน๊า

ปัญหาที่ 1 เลยครับ ลองไปนั่งเบาะแต่ละคันดูว่าคันไหนสบาย  แล้วค่อยคิดต่อ

Teana 2.0 ลองดูไหมครับ

ถ้าจะเล่นรถใหญ่ SUV อย่าเอาเบนซินเด็ดขาดนะครับ น้ำมันบานแน่ๆ

เดี๋วรอพี่แพนมาตอบให้ครับ  เอ จะจบที่ Tida รึป่าวน๊า

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:18:30 »
สำหรับผมมี 2 ตัวเลือกครับ

1 teana
2 camry

ดูเหมือนจะใช้รถหลากหลายรูปแบบมากๆ ใจผมอยากจะเชีย teana เพราะนิ่มกว่า ผู้โดยสารน่าจะประทับใจกว่า
แต่ camry เองก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ ถือว่านิ่มทีเดียว และได้ option เยอะกว่ามาก การดูแลรักษาง่ายกว่าเยอะเลย หมายถึงราคา และเวลานะครับ

ส่วน accord ผมว่ามันจะใหญ่กว่าเพื่อนซักหน่อย และค่อนข้างให้อารมณ์ที่เอาใจคนขับมากไป คนนั่งไม่สะบายเท่าราคาที่ต้องจ่ายไป
ส่วนตัวผมห่วงเรื่องนี้มาก เลยตัดออกไปเลยแต่แรก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:25:30 »
Ford Everest แว่บเข้ามาแต่แรกที่อ่านเลยครับ

แต่ถ้ากลัวเรื่องศูนย์บริการ ก็น่าจะได้ตัดออก

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:31:41 »
เทียน่าครับ นั่งสบายไม่อึดอัดชัวร์
แต่รับกับค่าน้ำมันไหวหรือเปล่า ลองถามใจตัวเองดูครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 13:32:26 »
ถ้าล้านต้นๆ อยู่ในงบ รถครอบครัว แนะนำ honda freed

เกินงบอีกหน่อย ล้านกลางๆ แนะนำ mitsubishi spacewagon ใช้ดีไม่ผิดหวังแน่ๆครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 14:35:46 »
ถ้ากลัวผ่อนไม่ไหว..พยายามให้รถคันนี้ งบไม่เกิน 1.3 ล้านบาท
เพราะเมื่อรวมดอกเบี้ย ก็อาจจะมี ล้านกลางๆ ค่อนปลาย

มีแนวโน้มว่า คุณอาจจะมีปัญหากับขนาดของห้องโดยสารด้วยส่วนหนึ่ง
แต่ถ้า ตัวยังไม่ถึงกับตาแพน Commander CHENG 130 กิโลกรัม ของเรา
ผมว่า มันไม่มีคันไหน ที่มีปัญหานักหรอกครับ ขนาด Nissan March ตาแพน
ยังขับมาแล้ว สบายๆ

ตัด Fortuner รถดีตามราคา แต่น่าห่วงเรื่องช่วงล่าง
ตัด Camry Hybrid แล้วดู Camry ธรรมดา จะได้ไม่ต้องผ่อนแพงนัก
ดู Teana ห้ามพลาด เอาแค่รุ่น 2.0 พอมั้งครับ
Pajero Sport อย่างน้อย ผมเจอ ศูนย์ฯ MMC ที่ดี  ก็ 2 - 3 แห่งแล้ว น่าจะโอเคอยู่
แต่จะอืดกว่า Fortuner นะครับ ถ้าเป็น 2.5 ลิตร ขับ 2
Everest น่าสนใจ แต่ ท่าทางคุณอาจจะไม่ชอบศูนย์ฯ Ford ซึ่งเท่าที่รู้ อย่างน้อยๆ มี 2 แห่ง ที่ค่อนข้างดี พอรับได้

ไปลองขับดู หาอ่านรีวิวในเว็บเราดู เดี๋ยวก็เจอรถที่ใช่ครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 15:37:27 »
ถ้าต้องการรัดเข็มขัดงบจริงๆ Nissan Tiida Latio ตัวท้อปก็ตอบโจทย์ความต้องการดังกล่าวได้
และเหลือเงินอีกกว่า 500,000 บาท แต่รูปทรงโอเคมั้ย? และเบาะหลังนั่งสามคนยังไม่สบายนัก
เรื่องอัตราเร่ง แรงเครื่อง ผมขับไปดอยสุเทพ ไปแม่สลอง ก็ไม่มีปัญหา สบายดี

ใช้รถเล็ก ล้อและยางธรรมดา ประหยัดค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา เบาะหลังของ Tiida มี Legroom
และ Headroom เยอะ นั่งสบาย ยกเว้นว่านั่งเรียงสามคน ทีนี้ล่ะอึดอัด

ถ้าชอบนั่ง 5 เบาะหลังยาวนั่งเรียงสามสบายๆ ขับขี่เหมือนรถเก๋ง CR-V 2.0
จะเป็นตัวขับหน้าก็ได้ เพราะไม่ได้ลุยอยู่แล้ว ช่วงล่างยังไม่นุ่มชวนฝัน แต่ไม่เด้งตายคาที่แน่นอน

Pajero Sport 2.5 นั่งหลายคนได้ ช่วงล่างนุ่มกว่า CR-V ค่าตัวล้านกับอีกนิดเดียว
แต่ขับในเมืองไม่ใคร่คล่องตัวนัก ถ้าห่วงเรื่องแรงเครื่อง พ่วงกล่องแต่งเอาก็ได้ จะเพิ่มม้า
ให้เท่าตัว 3.2 ก็ยังได้ ไม่กี่หมื่นบาทครับ

Teana 2.0 ช่วงล่างนุ่ม นั่งสบาย เบาะหลังกว้าง แต่ปาดขอบเบาะมากจนถ้านั่งสาม คนนั่งชิด
ประตูจะเมื่อยน่องเอา

รถทั้งหมดนี้ใช้เดินทางไกลได้แน่นอน และการทรงตัวที่ความเร็ว 120-130 นี่สบายมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 16:34:24 »
มาเสริมเรื่องช่วงล่าง เทียน่า 2.0
ตอนผมขับไป เชียงใหม่จากลำปาง บางครั้งกด ไป 130 พ่อยังไม่ว่าอะไรเลย  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 18:08:50 »
Honda CR-V ตัว 2.0 ครับ

น่าจะตอบโจทย์ได้พอสมควร

แต่เรื่องกินน้ำมันคงต้องทำใจ

เพราะยังงัยคงไม่เห็น 10 โล/ลิตร สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 18:35:52 »
เห็นว่า จขกท. เล็งSUV/PPVเอาไว้ด้วย ก็เลยเล่าตามที่เคยสัมผัสมานะครับ

PAJERO SPORT : เคยลองแค่ 2.5GT รูดทางรถไฟที่ 120 ช่วงล่างยังนิ่งดีครับ ขับเร็วๆนี่นิ่มและนิ่งไว้ใจได้ แต่ถ้า130ขึ้นไปไม่เคยลองเหมือนกัน เบาะแถวสองและสามพับได้แบนราบแต่ต้องเอาเบาะรองนั่งแยกออกมานะครับ
FORTUNER : ที่บ้านใช้ 3.04WD อยากจะบอกว่ากระด้างกระเด้งมากมาย รูดทางรถไฟสายเดียวกับคันข้างบนที่ 100 นี่ก็สั่นเป็นเต้นแร๊พกันทั้งคันแล้วครับ เบาะแถวสามนั่งสบาย แต่พอนั่งจริงจะรู้สึกอึดอัดเพราะเสาC อันแสนจะใหญ่โตมโหฬารเนี่ยแหละ แล้วก็เวลาเก็บต้องแขวนไว้ข้างๆ ไม่รู้ออกแบบมาได้ไง
CAPTIVA : เคยขับแค่ตัวดีเซลAWD อัตราเร่งถือว่าใช้ได้แต่ตอนต้นไม่ปรู๊ดปร๊าดเท่าไร เรื่องช่วงล่างแน่นเฟิร์มแบบถูกใจผมเลย ตัวรถจะเตี้ยกว่าสองคันข้างบน ขึ้นลงสะดวก แถวสามถ้าตัวใหญ่จะอึดอัดหน่อย เบาะทั้งแถวสองและสามเวลาพับนี่เรียบไปกับพื้นเลย

ส่วน CR-V,EVEREST กับ MU 7  นี่ไม่เคยลองครับ แต่Mu 7 เห็นเขาว่า VGS Turbo นี่แรงกว่า VNTurbo ของ Toyota อีก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 18:47:10 »
ไม่ลองดู lancer EX ตัว 1.8glx บ้างหรือครับ ราคา+ส่วนลด+ประกัน ไม่เกิน 7.5 แสน แพงกว่า latio นิดหน่อย แต่ช่วงล่างดีกว่า
และสามารถติดตั้ว cruise control ได้

ครับ ;)

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 19:40:25 »
ไม่ลองดู lancer EX ตัว 1.8glx บ้างหรือครับ ราคา+ส่วนลด+ประกัน ไม่เกิน 7.5 แสน แพงกว่า latio นิดหน่อย แต่ช่วงล่างดีกว่า
และสามารถติดตั้ว cruise control ได้

ครับ ;)

หนับหนุนครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 02:28:08 »

ครับ ;)
เท่าที่ทราบส่วนลด ณ เวลานี้แปดหมื่นบาทครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 07:51:29 »
teana j32 ผมใช้อยู่ขับ 140-160 kph สบายๆ นิ่งดี แต่การออกตัวมันอืดๆตาม style CVT นะครับ
แต่โดยรวม การเร่งแซงนี้ดีมากๆ และคนนั่งนี้ชอบมาก

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 18:51:32 »
teana j32 ผมใช้อยู่ขับ 140-160 kph สบายๆ นิ่งดี แต่การออกตัวมันอืดๆตาม style CVT นะครับ
แต่โดยรวม การเร่งแซงนี้ดีมากๆ และคนนั่งนี้ชอบมาก

CVT ไม่อืดนะครับ new lancer 1.6 ออกตัวผมสับ Ds ขับมา 5 ปีไม่มีใครแซงเลยครับ
ส่วน EX 2.0 ใช้ D ธรรมดาก็ยังไม่เห็นมีนะครับ ที่ออกตัวเร็วกว่า

ผมเข้าใจว่า เอาเข้าจริง ใช้งานชีวิตประจำมีแต่ออกตัวช้าๆเน้นประหยัดทั้งนั้น หรือห่วงความปลอดภัยกัน
รถทั้งสองคันผมไม่ได้ออกตัวดีกว่าใคร แต่ไม่มีใครเยียบมากกว่าครับ
แต่อาจเพราะยังไม่เจอคนออกตัวเร็วก็เป็นได้ ไม่รู้ไปวิ่งที่ไหนกันครับ
;D ;D ;D

ออฟไลน์ auuuu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 12:03:16 »
 ;) ขอบคุณ..ทุกคำตอบเลยนะครับ  ;)