ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Subaru Impreza ครับ  (อ่าน 11310 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
เรื่องมันมีอยู่ว่าตอนงาน Motor Show ผมได้ไปหยิบโบร์ชัวร์ของ Subaru Impreza ปี 2008 มาเมื่อปี 2009 แล้วพบว่า Standard Equipment มันเยอะดีจังทั้งที่ล้างไฟหน้า แอร์อัตโนมัติ ม่านถุงลมนิรภัย Key Less Access กับปุ่มสตาร์ท ได้เกิดความสนใจขึ้นมาเลยไปที่ศูนย์บึงกุ่มเพื่อจะไปขอ Test Drive เมื่อถึงศูนย์ผมก็รอเจ้าหน้าที่ เพราะมีเจ้าหน้าที่แค่คนเดียว เลยยังให้ไปลองไม่ได้ ระหว่างรอผมก็ขึ้นไปบนที่จัดแสดงรถ ตรงดิ่งเข้าไปหา Subaru Impreza 2.0R (พนักงานขายบอกว่า นำเข้ามาแค่ 2.0R Sport สำหรับตัว 2.0 ก็คือ 2.0R เฉย ๆ ไม่มี*) ผมเลยถามพนักงานว่าอุปกรณ์เหล่านั้นหายไปไหน (ที่เขียนไว้ข้างต้น) พนักงานก็ตอบว่า รถทั้งหมดเป็น spec อังกฤษ ผมก็ว่าใช่ เพราะก้านไฟเลี้ยวมันอยู่ด้านซ้ายก็เลยไม่ได้เอะใจอะไร เวลาผ่านมา 5 เดือน ผมลองเปิด web subaru.co.uk ดูประกฎว่ามีอุปกรณ์ที่ไม่มีในไทย คือ แอร์อัตโนมัติ ที่ล้างไฟหน้า ท่านถุงลมนิรภัย ผมเลยงงว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

*อธิบายเพิ่มเติม Subaru Impreza แบ่งรุ่นย่อยออกเป็น 5 รุ่น คือ 1.5R, 2.0R, 2.0R Sport, WRX และ WRX STi

ในญี่ปุ่นมี 2.0GT ด้วย น่าสนกว่า 2.5 ตั้งเยอะ ราคา JP 2,625,000 Japanese yen = 950,639.226 Thai baht

เพิ่มอีกคำถามครับ
คือ อยากทราบเหตุผลว่าทำไมถึงนำเข้าจากอังกฤษ ทั้ง ๆ ที่ญี่ปุ่นก็ใกล้กว่า? (ราคา 2.0RX เทียบกับ 2.0i-S(เกียร์อัตโนมัติ) นะครับ)
ราคา UK 18 995 Euros = 792 526.913 Thai baht
iราคา JP 2 226 000 Japanese yen = 806 142.063 Thai baht

ก็ไม่ต่างกันมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 18:22:41 โดย Ishida »
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Subaru Impreza ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 18:55:44 »
สเป็คอังกฤษ หรือสเป็คออสเตรเลียครับ?

ถ้าสเป็คอังกฤษจริง ถามอย่างเดียว ทำไมความเร็วไม่บอกหน่วยเป็นไมล์?

รถของบ้านเราส่วนมากจะอ้างอิงกับสเป็คออสเตรเลียมากกว่าครับ
และแม้กระนั้นด้วยกำแพงภาษี ทำให้แรงม้าของเราต่ำกว่า WRX ของบ้านเขาถึงเกือบ 40 ตัวได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ishida

Re: อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Subaru Impreza ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 19:17:51 »
พนักงานบอก อังกฤษ ครับ ผมไม่มีทางฟังผิดเลยครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 19:37:57 »
ศูนย์ บึงกุ่ม นี่คือ ศูนย์ เสรีไทย เหรอครับ

ในฐานะที่เคยเป็นเจ้าของ อิมเพรซซ่า ปี 2008 ตัว 2.0R ขอตอบดังนี้ครับ

ผมว่า แคทตาลอก ที่ได้ไป เป็นแคทตาลอก ภาษาอังกฤษ ใช่รึุเปล่าครับ
ถ้าใช่ อันนั้นเป็นของตัวที่ส่งขายต่างประเทศครับ

ส่วนที่เซลบอกว่า รถเป็นสเป็ก อังกฤษ
ผมก็ยืนยันว่า ตอนผมซื้อ เซล ก็บอกอย่างนี้เหมือนกันครับว่า
"เป็น สเป็ก เดียวกับ ของประเทศอังกฤษ"
(แต่ตัดออพชั่นออกนะ)

ก็อาจจะพออธิบายได้ว่า รถสั่งมาสเป็กเดียวกับ ที่ขายที่อังกฤษ แต่ตัดออพชั่นออก เพื่อให้ทำราคาขายที่ต่ำที่สุด เท่าที่จะทำได้

แต่ส่วนตัวแล้วผมว่า เป็นสเป็กเดียวกับส่งพวกประเทศแถวๆ ตะวันออกกลาง มากกว่า (พวก ยูเออี อะไรพวกนี้)

ส่วนรถนั้นนำเข้าจากญี่ปุ่น แต่ถอดชิ้นส่วนที่ต้องเสียภาษีเพิ่มเติมออก แล้วมาประกอบไทย (เช่นแอร์)
ที่ทำเช่นนี้ เพราะเหตุผลด้านต้นทุน จะได้ตั้งราคาได้ต่ำครับ

ส่วนพวกออพชั่นต่างๆ ที่มีขายในประเทศญี่ปุ่น ในไทยก็สงหมดสิทธิ์ได้
เพราะมันจะทำให้ราคารถ โดด เกินไป
แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ซื้อหัวตัดจากญี่ปุ่นมา แล้วย้ายของมาใส่ได้เลยครับ

ที่อังกฤษ รถก็นำเข้าจากญี่ปุ่นเหมือนกันครับ
เพราะว่า โรงงานประกอบมีที่ญี่ปุ่นที่เดียว
ข้อมูลนี้ ทาง มอเตอร์อิมเมจ บอกผมเอง
เพราะผมจองไปช่วงรถเปิดตัว แต่ต้องรอรถถึง 6เดือน กว่าๆ ถึงจะมีรถส่งมอบ
เค้าบอกว่า เป็นเพราะทั่วโลกขายดี แล้วโรงงานประกอบมีที่เดียว ทำให้รอรถนาน
และมีล๊อตนึง ประกอบที่โรงงานโตโยต้าด้วย เพราะลำพังโรงงานของ FHI เอง ประกอบไม่ทัน
แต่รถที่ขายเมืองไทย ประกอบที่โรงงานของ FHI ครับ ซึ่งดูได้จากเลขตัวถังรถ จะมีรหัสโรงงานประกอบระบุไว้ด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 21:23:30 »
ในใบโฆษณาอย่าไปเอาอะไรมากครับ รถสเปกบ้านเรามาไม่ครบหรอกครับ

เอาว่าไปดูตัวจริงที่โชว์รูมถ้าชอบก็ซื้อน่าจะดีกว่า และถ้าไม่ชอบจริงๆ ยกหัว ตัว S-GT ที่คุณว่าน่ะมาสับได้เลยทั้งคัน
แนะนำมาเอามาทั้งคัน แล้วสลับของทุกอย่าง ก็จะเป็นตัวนอกแท้ๆ และได้เครื่องเทอร์โบครับ
งบประมาณราวๆ 500,000 ครับ

แต่ถ้าจะทำเป็นรุ่นท๊อบสุดคือ STI ถ้าเป็น JDM Spec ค่าตัวรถราวๆ 8-900,000 ค่าทำอีกสักแสนได้ครับ...
ก็จะเป็นรุ่นท๊อปสุดแล้ว แต่ถ้าถามผมว่าจำเป็นมั๊ย ผมมองว่าออฟชั่น 2.0 ที่ได้มาก็เพียงพอแล้ว ทุกวันนี้ยังคิดว่าแอร์ลูกบิดนี่แหละดีที่สุด
เพราะคิดถึงปัญหาตอนเซ็นเซอร์แอร์ออโต้รวนนี่ มันปวดหัวนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 21:45:20 »
แปลกไหม Impreza ก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้าย แต่ Legacy ก้านไฟเลี้ยวอยู่ขวา

รุ่น 2.0R นั้นเป็น 2.0R Sport แต่เปลี่ยนแปลงบางอย่าง

และตัดออฟชั่นหลายๆ อย่างออก เพิ่อทำราคาได้ถูกลง

เนื่องจากยอดขายไม่เยอะ เลยไม่สามารถมีสเปกเป็นของตัวเองได้

เลยต้องอาศัย สเปก จากที่มีผลิตอยู่ อังกฤษบ้าง ออสเตรเลียบ้าง

เรื่องแคตตาล็อค ผมว่าคงได้แค่ดูรูป กับรายละเอียดประกอบ

แต่เรื่องออฟชั่นนี่ อ้างอิงไม่ได้เลยจริงๆ

ปล. ถ้าจำไม่ผิด Subaru มีโรงงานผลิตหลักอยู่ 2 ที่ คือ อเมริกา กับ ญี่ปุ่น ครับ หรือมีเพิ่มแล้วไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 22:48:50 »
แค็ตตาล็อก ที่ Motor Image เอามาแจกในบ้านเรานั้น มีทั้งแผ่นกระดาษ ภาษาไทย ที่พออ้างอิงได้
กับ แค็ตตาล็อก ภาษาอังกฤษ สวยๆ

ถ้าคุณได้เล่ม ภาษาอังกฤษไป ขอบอกว่า อย่าคิดมากครับ เอาไว้ดูรูปสวยๆ และเก็บเอาไว้ในอนาคต พอ
เพราะมันมีราคา อย่างน้อยขายต่อได้ ในอีก 10 - 15 ปีข้างหน้า

ส่วน ข้อมูลต่างๆ ถามพนักงานขาย ครับ เขาจะบอกคุณได้ละเอียดยิบกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:20:06 »
ไม่ใช่ว่าก้านไฟเลี้ยวของทางอังกฤษอยู่ฝั่งเดียวกับเราหรือครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 02:02:05 »
ศูนย์ บึงกุ่ม นี่คือ ศูนย์ เสรีไทย เหรอครับ

ในฐานะที่เคยเป็นเจ้าของ อิมเพรซซ่า ปี 2008 ตัว 2.0R ขอตอบดังนี้ครับ

ผมว่า แคทตาลอก ที่ได้ไป เป็นแคทตาลอก ภาษาอังกฤษ ใช่รึุเปล่าครับ
ถ้าใช่ อันนั้นเป็นของตัวที่ส่งขายต่างประเทศครับ

ส่วนที่เซลบอกว่า รถเป็นสเป็ก อังกฤษ
ผมก็ยืนยันว่า ตอนผมซื้อ เซล ก็บอกอย่างนี้เหมือนกันครับว่า
"เป็น สเป็ก เดียวกับ ของประเทศอังกฤษ"
(แต่ตัดออพชั่นออกนะ)

ก็อาจจะพออธิบายได้ว่า รถสั่งมาสเป็กเดียวกับ ที่ขายที่อังกฤษ แต่ตัดออพชั่นออก เพื่อให้ทำราคาขายที่ต่ำที่สุด เท่าที่จะทำได้

แต่ส่วนตัวแล้วผมว่า เป็นสเป็กเดียวกับส่งพวกประเทศแถวๆ ตะวันออกกลาง มากกว่า (พวก ยูเออี อะไรพวกนี้)

ส่วนรถนั้นนำเข้าจากญี่ปุ่น แต่ถอดชิ้นส่วนที่ต้องเสียภาษีเพิ่มเติมออก แล้วมาประกอบไทย (เช่นแอร์)
ที่ทำเช่นนี้ เพราะเหตุผลด้านต้นทุน จะได้ตั้งราคาได้ต่ำครับ

ส่วนพวกออพชั่นต่างๆ ที่มีขายในประเทศญี่ปุ่น ในไทยก็สงหมดสิทธิ์ได้
เพราะมันจะทำให้ราคารถ โดด เกินไป
แต่ถ้าอยากได้จริงๆ ก็ซื้อหัวตัดจากญี่ปุ่นมา แล้วย้ายของมาใส่ได้เลยครับ

ที่อังกฤษ รถก็นำเข้าจากญี่ปุ่นเหมือนกันครับ
เพราะว่า โรงงานประกอบมีที่ญี่ปุ่นที่เดียว
ข้อมูลนี้ ทาง มอเตอร์อิมเมจ บอกผมเอง
เพราะผมจองไปช่วงรถเปิดตัว แต่ต้องรอรถถึง 6เดือน กว่าๆ ถึงจะมีรถส่งมอบ
เค้าบอกว่า เป็นเพราะทั่วโลกขายดี แล้วโรงงานประกอบมีที่เดียว ทำให้รอรถนาน
และมีล๊อตนึง ประกอบที่โรงงานโตโยต้าด้วย เพราะลำพังโรงงานของ FHI เอง ประกอบไม่ทัน
แต่รถที่ขายเมืองไทย ประกอบที่โรงงานของ FHI ครับ ซึ่งดูได้จากเลขตัวถังรถ จะมีรหัสโรงงานประกอบระบุไว้ด้วย

รบกวนสอบถาม เท่าที่ใช้มาก่อนเปลี่ยนรถ
im มีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

คือผมชอบ im มากๆๆๆๆๆๆ แต่ ผบ. เกลียดเสียงเครื่อง
ผมฟังยังไงๆก็เพราะ แต่เค้าไม่.....  ??? ???
: )

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 08:50:01 »
ในใบโฆษณาอย่าไปเอาอะไรมากครับ รถสเปกบ้านเรามาไม่ครบหรอกครับ

เอาว่าไปดูตัวจริงที่โชว์รูมถ้าชอบก็ซื้อน่าจะดีกว่า และถ้าไม่ชอบจริงๆ ยกหัว ตัว S-GT ที่คุณว่าน่ะมาสับได้เลยทั้งคัน
แนะนำมาเอามาทั้งคัน แล้วสลับของทุกอย่าง ก็จะเป็นตัวนอกแท้ๆ และได้เครื่องเทอร์โบครับ

แต่ถ้าจะทำเป็นรุ่นท๊อบสุดคือ STI ถ้าเป็น JDM Spec ค่าตัวรถราวๆ 8-900,000 ค่าทำอีกสักแสนได้ครับ...
ก็จะเป็นรุ่นท๊อปสุดแล้ว แต่ถ้าถามผมว่าจำเป็นมั๊ย ผมมองว่าออฟชั่น 2.0 ที่ได้มาก็เพียงพอแล้ว ทุกวันนี้ยังคิดว่าแอร์ลูกบิดนี่แหละดีที่สุด
เพราะคิดถึงปัญหาตอนเซ็นเซอร์แอร์ออโต้รวนนี่ มันปวดหัวนะครับ
คุณอาร์ตครับ ตอนนี้ราคา GRB ร่วงมาพอสมควรแล้วนะครับ เมื่อวานซืนจบไปที่ 230 กว่าใบแล้วครับ

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:12:19 »

คุณอาร์ตครับ ตอนนี้ราคา GRB ร่วงมาพอสมควรแล้วนะครับ เมื่อวานซืนจบไปที่ 230 กว่าใบแล้วครับ

ก็ยังแปดแสนกว่าเลยนะครับ เอิ๊ก เจอภาษีขาเข้าบ้านเราอีก ค่าทำอีก สงสัยจบก็แตะล้านแน่นอน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 13:02:25 »

ก็ยังแปดแสนกว่าเลยนะครับ เอิ๊ก เจอภาษีขาเข้าบ้านเราอีก ค่าทำอีก สงสัยจบก็แตะล้านแน่นอน

ฮะ ฮ่า คุณอาร์ต คันข้างบนนั้นมันสภาพเทพเลยนะครับ Condition 5 int A ext A สภาพประมาณนั้นจบที่ 210 - 240 ใบครับ ถือว่าร่วงเร็วพอสมควรเลย ( เร็วกว่า EVO-X )
 ส่วนถ้าจะเอาถูกๆหน่อย สภาพก็รองๆลงมา จบประมาณ 150 - 170 ใบครับ
 สุดท้าย รถชนมา ก็เหลือประมาณ 50 - 100 ใบ ประมารนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2010, 13:04:47 โดย suwwitt »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 14:14:46 »

ฮะ ฮ่า คุณอาร์ต คันข้างบนนั้นมันสภาพเทพเลยนะครับ Condition 5 int A ext A สภาพประมาณนั้นจบที่ 210 - 240 ใบครับ ถือว่าร่วงเร็วพอสมควรเลย ( เร็วกว่า EVO-X )
 ส่วนถ้าจะเอาถูกๆหน่อย สภาพก็รองๆลงมา จบประมาณ 150 - 170 ใบครับ
 สุดท้าย รถชนมา ก็เหลือประมาณ 50 - 100 ใบ ประมารนี้ครับ

หลังไมค์นะครับพี่ ฮิฮิ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 14:24:14 »
มันคือจะซื้อรถมือ 2 แล้วนำเข้ามาใช่ป่าว  บอกกันบ้าง  นะ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 14:45:21 »

เมื่อไหร่ EVO X จะลงแบบนี้บ้างครับ อีก 1-2 ปีได้ไหมครับ ตอนนี้แพงเหลือเกินครับ
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 16:53:29 »
มันคือจะซื้อรถมือ 2 แล้วนำเข้ามาใช่ป่าว  บอกกันบ้าง  นะ
ขออนุญาติชี้แจงครับ คนอื่นผมไม่ทราบนะครับ แต่ผมไม่ได้ทำการนำเข้ารถมือสองเพื่อใช้ในประเทศครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 16:55:53 »

เมื่อไหร่ EVO X จะลงแบบนี้บ้างครับ อีก 1-2 ปีได้ไหมครับ ตอนนี้แพงเหลือเกินครับ
 :'( :'( :'(
ตอนนี้ EVO-X สถาพกลางๆก็จบประมาณ 230 - 250 ใบนี่แหละครับ แต่ถ้าเทียบสภาพเดียวกันกับ GRB ข้างบน จะจบประมาณ 270 - 280 ใบครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 21:59:57 »
แล้ว1ใบมันแปลว่าเท่าไหร่
แล้วมีเว็ปที่ไว้ดูราคามั้ยครับ ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 06:29:49 »
1 ใบ คือ ธนบัตรใบละ 1 หมื่นเยนครับ
 ส่วนเว็บที่เช็คราคามีอยู่
   1. ตามเว็บของบริษัททั่วๆไปที่ลงราคาขายไว้เลย คล้ายๆเต๊นท์รถในบ้านเรา
   2. ตามเว็บที่ไม่ต้องมี ID ซึ่งมีทั้งราคาตั้งขายเลย และรถที่ยังไม่ได้ประมูล เช่น tradcarview
   3. เว็บของสมาคม ค้องใช้ ID ของแต่ละบริษัท ประมูลกันออนไลน์ได้เลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 10:17:48 »
1 ใบ คือ ธนบัตรใบละ 1 หมื่นเยนครับ
   1. ตามเว็บของบริษัททั่วๆไปที่ลงราคาขายไว้เลย คล้ายๆเต๊นท์รถในบ้านเรา
   2. ตามเว็บที่ไม่ต้องมี ID ซึ่งมีทั้งราคาตั้งขายเลย และรถที่ยังไม่ได้ประมูล เช่น tradcarview
   3. เว็บของสมาคม ค้องใช้ ID ของแต่ละบริษัท ประมูลกันออนไลน์ได้เลย

ขอ link ซักเว็บได้ไหมครับ อยากทำ EVO X ครับ แต่ข้อมูลบนเว็บมีน้อยเหลือเกินครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:35:43 »

ขอ link ซักเว็บได้ไหมครับ อยากทำ EVO X ครับ แต่ข้อมูลบนเว็บมีน้อยเหลือเกินครับ
http://www.tradecarview.com/ เป็นเว็บที่เอารถมาจากการประมูล มีราคา FOB ให้ด้วย ดังนั้นจึงหมายถึงเค้าก็จะบวกค่า Com ของบริษัทเค้าแล้วครับ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 05:20:32 »
ขอบคุณสำหรับเวปข้างบนครับ
อย่างน้อยก็ทำให้มีกิเลศเพิ่มมากขึ้นในการแปลงร่าง 555+  ;D
07 mazda 3