ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด่วนครับ  (อ่าน 4646 ครั้ง)

ออฟไลน์ solnia

• Newbie
  • *
รบกวนด่วนครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:23:38 »
อยากถามพี่ผู้รู้ครับ  ผมกำลังจะซื้อระหว่าง E 250   กับ  BMW 5  F10   ตัวใหนดีที่สุดครับ
                                       ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รบกวนด่วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:29:31 »
กรุณา ตั้งชื่อหัวข้อกระทู้ ให้มีสิ่งท่ต้องการจะถาม อยู่ในหัวกระทู้ด้วยครับ
เพื่อความสะดวกของผู้เข้าชมท่านอื่นๆ ครับ ขอความกรุณาเถิดครับ

ถ้าคุณนั่งหลังบ่อยๆ ต้องลองนั่งแล้วละว่าคุณชอบเบาะ และบรรยากาศ ด้านหลังรถ ของใครมากกว่ากัน
ทั้งคู่ ได้อย่าง เสียอย่าง ในประเด็นเหมือนกัน

เครื่อง เบนซิน ของเบนซ์ น่าประทับใจใช้ได้ ถ้าคดว่า เป็นเครื่องแค่ 1.8 ลิตร เบนซิน และมี เทอร์โบ
แต่ เครื่องของ 523i ก็ไม่ขี้เหร่อีกเช่นกัน อัตราเร่ง เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง แบบผู้ดีๆ กลางๆ ไม่ใช่ผู้ดีจ๋า จนอืดเกินไปแต่อย่างใด

ตำแหน่งนั่งขับ BMW เอาไปกิน พวงมาลัย BMW เอาไปกิน ระบบ Multi Media ในรถ BMW เอาไปกิน
ช่วงล่าง BMW เอาไปกิน เบรก ผมประทับใจ MB มากกว่านิดหน่อย มั่นใจกว่า โดยเฉพาะถ้าคุณจะต้อง
ชะลอรถอย่างรวดเร็ว จากระดับ เกิน 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง ลงมาแล้วละก็ ผมให้ MB นำ BMW นิดนึง ไม่มากนัก

ขับในเมือง แล้วแต่คนชอบ ฟิลลิ่งไหน

สรุปว่า ไปลองขับเอาเองครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:36:25 »
ขอโทษครับพี่
  แล้ว BM ตัว highline กับ ธรรมดา  ตัวไหนคุ้มค่ากว่าครับ
                                         ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:40:43 »
ช่วงล่างผมมองว่าเป็นเรื่องที่อัพเกรดได้
แต่สิ่งที่เบนซ์ทำยังไงก็สู้ไม่ได้คือพวงมาลัย..มันมีหน้าที่แค่เบาสบายมือที่ความเร็วต่ำ
และหน่วงพอสมควรที่ความเร็วสูง แต่อย่าถามหาการตอบสนอง การสื่ออาการถนน
ความสนุกในการควบคุมที่..ธรรมด๊า ธรรมดา

แต่เบาะหลัง.. BMW มีเบาะที่ดี แต่ Legroom น้อยมากเทียบกับว่ารถตัวยาวขนาดนั้น
Benz เบาะธรรมดา แต่มีเนื้อที่แกว่งขวามากกว่า

เครื่องยนต์ เบนซ์นั้นไม่ธรรมดา เอาแค่ว่า E200CGI รุ่นแรงม้าน้อยของเขาบวกกับเกียร์ออโต้ 5 สปีดธรรมดาๆ
ก็ล้อเล่นกับรถ V6 ได้ละกัน และถ้าเป็น E250CGI ดึงสนุก มันส์

แต่.. Response คันเร่ง...แม้จะโอเคในระดับหนึ่ง แต่การอ่านน้ำหนักเท้า การอ่านใจผู้ขับ
ไม่ได้ดีเท่า BMW เลย

ดังนั้น ถ้ามองหารถดูดี เน้น VIP เอามาแต่งสวย หรือเน้นนั่งหลัง..ลอง Benz ก่อนแล้วค่อย BMW
ถ้ามองหารถดูดี เอามาแต่งสวย และเน้นขับเอง ลอง BMW ก่อนแล้วค่อยไป Benz

ส่วน BMW จะเล่น Highline ดีไหม ผมคิดว่าเล่นไปเลยเถอะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:41:28 »
ตัว highline ครับ เพราะมันได้ออปชั่นดีๆเยอะครับ
1.ล้อแม็กไม่เหมือนกัน ขอบมากกว่า
2.ตัวธรรมดาจะได้จอหน้ารถแค่ 7.0 นิ้ว ตัว highline ได้ 10.3นิ้วครับ
3.แล้วก้อพวกระบบความปลอดภัยต่างๆอีกเยอะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:55:43 »
โอ้สุดยอดครับขอบคุณมากมายครับสำหรับน้องใหม่ใน web ที่ได้ข้อมูลมาว่าดีจริง
                                    ช่วยฟันธงหน่อยครับที่ต้องถามเพราะไม่เคยใช้ bz เลยใช่แต่ตระกูล bmw
                                    ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 23:58:38 »
ขอโทษไม่ต้องฟันธงก็ได้ครับแค่ความเห็นก็พอครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 00:33:44 »
เว็บเรา ไม่มีการฟันธง ให้โดยเด็ดขาดครับ
กระทู้ปักหมุด ก็บอกอยู่แล้ว

ท้ายที่สุด กรุณาอย่าซื้อรถ เพราะเชื่อเรา
แต่จงเชื่อตัวเอง หลังจากที่ไปลองขับมาแล้ว

เลือกในสิ่งที่ตัวเองชอบ ซื้อในสิ่งที่คิดว่าใช่

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 00:51:24 »
ก้อดีคนละแบบครับ พี่ เพียงแค่อะไหล่ของเบนซ์ถูกกว่าบีเอ็มแค่นั้นครับ การขับขี่อะไรดหมือนกันทุดอย่างครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:21:06 »
แทนครับ

พี่ถามนินึงนะ

แทนตอบได้ขนาดนี้ แทนลองขับมาหมดแล้วหรือ?

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:21:54 »
เห็นด้วยกัน Driving Sense ของพี่จิม กับ ผู้การครับ

เปรียบยังงัยดี สำหรับตัวผม กับรถสองคันนี้

ผมเทียบกับรถที่บ้านขับละกันครับ

BMW (E46) การบังคับ ประทับใจจ๊อด(Gettuned?) เนื่องจากน้ำหนักที่เซ็ตมาหนักมือในเมือง แต่คม ในความเร็วสูง เข้าโค้ง เป๊ะ
คันเร่งหน่วงเท้า หนัก แม้เป็นไฟฟ้าแล้วก็ตาม กะง่าย ว่าจุดไหนมันจะเชนเกียร์ลงให้ ขับทางไกล ไม่มี Cruise ก็ไม่เหนื่อย (สำหรับตัวผม)
(การใช้โหมดเปลี่ยนเกียร์เองใน BMW ยังช้า ใน E46 แต่ดึขึ้น ใน E90 ที่เคยขับ (320d))

MB (W211) แม้จะประกบคู่กับล้อขอบ 18 + 245/35 R18 // 265/35 R18 แล้ว... มันก็.. สบาย นิ่ม เบาแบบมั่นคง เข้าโค้ง เป๊ะเหมือนกัน แต่ไร้อารมณ์กว่า
คันเร่ง เบา สบายในเมืองคล่องแคล่ว แต่กะน้ำหนักต้องใช้ความเคยชินพอสมควร ขับทางไกล สำหรับผม เมื่อยหน่อยๆ เพราะความเบา วางน้ำหนักเท้าลำบากนิดนึง (สำหรับตัวผม)

เบรค ไม่ขอเอามาวัดละกันครับ อุปกรณ์ที่ใช้ต่างกันเกินไป (Benz 4pot เป้งๆ เลย ที่ผมใช้ มันต่างกันเกินไป)

ของเล่น อุปกรณ์ ให้วัดกันในรุ่นที่คุณจะเลือกดีกว่าครับ ว่ามัน friendly กับคุณแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2010, 01:29:47 โดย birm@productive »
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 01:31:53 »
อาจจะตอบไม่ตรงคำถาม แต่ตรงประสบการณ์ตรงครับ หวังว่าพอจะให้ไอเดียได้ ไม่มาก ก็น้อย
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 19:39:09 »
ถ้าซื้อมานั่งไป benz ถ้าซื้อมาขับเองไป bmw ครับ เอาง่ายๆ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 20:54:50 »
ถนน เมืองไทย Benz น่าจะตอบโจทย์ได้ ok อะนะครับ  ตอนนี้ E250CGI AV ผมก็หลักพันกว่าๆแล้วครับ

สรุปตามการใช้งานนะครับ
(+)
1ขับขี่ในเมืองดีกว่าที่คิดครับ นุ่มนวลทั้งเกียร์และคันเร่งครับ  ไม่ดึงและหน่วงเหมือน E220CDI AV ตัว minor คันเก่าที่บ้านผม
2เครื่องยนต์  ดึงดีมากเลยครับ ติดเบาะพอๆกับ Golf GTI เลยครับ (โหมดS)  และตอนจอดยังเงียบกว่า S320CDI อีกครับ
3คล่องตัวในเมืองดีครับ เวลาจอดติดไฟแดง บริโภคน้ำมันไม่มากนัก เพราะเครือ่ง 1.8 มั้งครับ สามารถขับได้ 12-13 กม/ลิตร ได้สบายๆครับ
4เวลาเจอพื้นผิวที่ขรุขระ ของถนนบางนา-ตราด ในช่วงความเร็ว 120-140 km/h ถือว่าแก้สถานการณ์ได้ดีครับ
5เบรกดีมากๆครับทั้ง ความเร็วต่ำ-ความเร็วสูง  + ระบบความปลอดภัยต่างๆที่ไว้ใจได้ตลอด ไม่ว่าจะในเมือง/นอกเมืองครับ
6ระบบเบรกจะมีการอ่านเท้าของเราครับ ถ้าเปลี่ยนจากคันเร่งเป็นเบรกเร็ว  ระยะเบรกจะตื้นขึ้น หยุดได้เร็วขึ้น
7ไฟหน้า ILS ที่ใช้งานได้ดีมากๆเลยครับ เวลาขับต่างจังหวัดนะครับ รวมถึงระบบ AdaptiveMainBeamAssit ด้วยครับที่จะหรีไฟเองถ้ามีรถสวนเรามา
8เบาะด้านหลังนั่งสบายมากครับ ที่วางขามีเยอะมาก และหลังไม่ชันเท่า W211
9คุณภาพการประกอบดีระดับ S-class W221 ของพ่อผมเลยครับ  ช่องแอร์+switch+วัสดุ+พวงมาลัย ต่างๆ อารมณ์เดียวกันเลยครับ
10ศูนย์บริการไม่ต้องกังวลเลยครับ และอะไหล่ก็น่าจะหาได้ง่าย&ถูกกว่า BMW
11ภาพลักษณ์ครับที่ยังไงก็ยังดูดีที่สุดในสายตาผู้ใหญ่นะครับ ทำให้เราดูเป็นคนน่าเชื่อถือมั้งครับ (โดยเฉพาะเถ้าแก่ชาวจีนนะครับ)

(-)
1เกียร์อาจมีการช้าเล็กน้อยเวลาขับขี่ในเมือง (แต่คาดว่าคงเอาไว้เพื่อความนุ่มนวลมั้งครับ)
2 Option บางสิ่งให้มาน้อยไปนิด ถ้าเทียบกับ BMW F10 แต่ผมว่ามันก็ดีในด้านสมาธิในการขับขี่นะครับ
3เบาะหน้ายังไม่ Support ส่วนไหล่ เท่าไหร่ครับ แต่ดีเวลาขับทางไกลมากครับ นั่งได้สบายทีเดียว
4ขับต่างจังหวัดที่ความเร็วสูงๆ 140-160 km/h อัตราสิ้นเปลื้องมันจะเหลือแค่ 8-9 โลลิตรเองครับ
5ไฟท้ายที่สว่างใช้ได้เลยครับ สงสารคนด้านหลังเหมือนกันครับ
6เสียงเครื่องยนต์แล้วแต่คนชอบครับ ส่วนตัวผมชอบกว่าคันดีเซลอื่นๆที่บ้านมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย no comment ครับ
7ราคาที่อาจจะแพงกว่า BMW ครับ ซึ่งมันขึ้นอยู่กับกำลังภายในของแต่ละคนด้วยครับ สำหรับราคา