ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ารถคันนี้อืดหรือไม่อืด  (อ่าน 7214 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ขออภัยกับหัวข้อด้วยครับที่อาจจะดูไม่ชัดเจน แต่ผมนึกไม่ออกจริงๆว่าจะตั้งยังไง คือผมสงสัยน่ะครับ อยากถามเป็นความรู้ ที่ว่ารถคันใดคันหนึ่งมีอาการอืดหรือไม่อืด เวลาทดสอบรถนี่วัดด้วยวิธีใดบ้างครับ

อีกคำถามนึงก็คือ เอ่อ...ขอยกตัวอย่างซัก 2 รุ่นที่ขึ้นชื่อเรื่องความอืด เช่น Sunny Neo 1.6 กับ MZ 3 1.6 ว่ามันมีอาการยังไงถึงเรียกว่าอืด แล้วถ้าเทียบ 2 รุ่นตามตัวอย่างข้างต้นนี้ ใครอืดกว่ากันครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2010, 12:57:31 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: อืดหรือไม่อืด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:09:11 »
ผมช่วยคิดให้นะครับ "เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ารถคันนี้อืดหรือไม่อืด"
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:35:23 »
วิธีที่ดีที่สุดคือ "จับเวลาด้วยนาฬิกา" นี่แหละครับ

0 - 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ของรถยนต์โดยทั่วไป จากที่ผมเจอมาทั้งหมด
ถ้ามันเกินกว่า 13.5 วินาที อันนี้เริ่มเข้าข่ายอืดแล้วละ ถ้า 14 ขึ้นไป อืดแน่นอน

เพราะวิธี วัดจาก ความรู้สึก ตอนอกรถ มันวัดแล้วเพี้ยน เพราะบางคนบอกว่าแรง บางคนบอกว่าอืด
หรืออย่างกรณีประหลาด Nissan X-Trail กดคันเร่งลงไป โอย ทำไมรถไม่พุ่งเลย
แต่พอจับเวลาออกมา ดันผ่า เร็วกว่า CR-V และ Captiva หน้าตาเฉยเลย!

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:40:09 »
อีกจุดดูที่ดู 60-120 ว่ามันใช้เวลาเท่าไหร่ เอาไว้เร่งแซงครับ ว่าอืดไหม แต่กี่วินาทีไม่อืดนี่ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ i-vertex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:55:19 »
วิธีที่ดีที่สุดคือ "จับเวลาด้วยนาฬิกา" นี่แหละครับ

0 - 100 กิโลเมตร/ชั่วโมง ของรถยนต์โดยทั่วไป จากที่ผมเจอมาทั้งหมด
ถ้ามันเกินกว่า 13.5 วินาที อันนี้เริ่มเข้าข่ายอืดแล้วละ ถ้า 14 ขึ้นไป อืดแน่นอน

เพราะวิธี วัดจาก ความรู้สึก ตอนอกรถ มันวัดแล้วเพี้ยน เพราะบางคนบอกว่าแรง บางคนบอกว่าอืด
หรืออย่างกรณีประหลาด Nissan X-Trail กดคันเร่งลงไป โอย ทำไมรถไม่พุ่งเลย
แต่พอจับเวลาออกมา ดันผ่า เร็วกว่า CR-V และ Captiva หน้าตาเฉยเลย!

ขออนุญาตถามคุณจิมมี่และทุกท่าน ในเคสของผมหน่อยนะครับ
รถผม isuzu vertex วางเครื่อง B20B มาครับ ช่างเค้าบอกว่าแรงบิดมันเยอะ ออกตัวดี
แต่พอวางมาในความรู้สึกผม มันแทบไม่ต่างจากเครื่อง d16y8 เดิมๆเลยอ่ะคับ
แต่ก็เคยเหยียบจนถึงtop speed ได้เกือบ 200 อ่ะคับ ไม่รู้ไมล์เพี้ยนรึป่าว
เครื่องตัวเดิมได้ 170 กว่าๆ ถ้าอย่างนั้นมันจะเห็นความแตกต่างกันที่ความเร็วปลายใช่มั๊ยคับ
ในความเห็นของทุกท่านคิดว่าเครื่องตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างอ่ะคับ

แล้วการทดสอบความเร็วจาก 0-100 นี่ ให้เรากดคันเร่งมิดทันทีเมื่ออกตัวเลยใช่มั๊ยคับ เหอะๆ ไม่กล้าทำอ่ะคับกลัวเครื่องพังอ่ะคับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Re: เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ารถคันนี้อืดหรือไม่อืด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 13:08:18 »
จับเวลา ดูความเร็วบนไมค์ ถ้ามี GPS ด้วยจะยิ่งมีตัวเปรียบเทียบที่ดีครับ

ดูทั้งไมค์บนรถ และ GPS เทียบกัน

Phongrapee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 13:35:09 »
ผมช่วยคิดให้นะครับ "เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ารถคันนี้อืดหรือไม่อืด"

ขอบคุณสำหรับหัวข้อครับผม  ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 13:36:20 »

ขอบคุณสำหรับหัวข้อครับผม  ;D

ยินดีค๊าบผม  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
Re: เราจะรู้ได้อย่างไร ว่ารถคันนี้อืดหรือไม่อืด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 13:41:51 »
เอาง่ายๆตอนกดคันเร่งตอนแซงนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 15:16:25 »
ของผมดูตอนเร่งแซงอะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 15:39:17 »

ชัดเจนเลยครับ ว่าแต่ X-Trail นี่ ผลการทดสอบดูน่าประทับใจเลยนะคับนี่

Chariot

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 15:41:52 »
ขอยืมคำจากสโลแกนของซาบมาหน่อยละกันครับ

Power when you need

อืดหรือไม่อืดนั้น ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะนำไปใช้งานช่วงไหน

บางคนชอบเร่งแซง ก็ต้องจับตอนเร่งในช่วง 80-120
บางคนชอบออกตัวปรู้ดปร้าด ก็จับเวลาตอน 0-100

แล้วแต่การใช้งานประจำของแต่ละคนครับ

Phongrapee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 15:49:11 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากเลยครับ แล้ว.......

Sunny Neo 1.6 กับ MZ 3 1.6 ล่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 16:48:17 »
ให้ไม่เข้าข่ายช้าจนอันตรายก็พอครับ อย่างเช่นเวลาเร่งแซงหรือออกตัวคับขัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 17:13:57 »
ถ้าในเคสที่ยกมา มันอืดทั้งคู่

แต่ มาสด้า 3 1.6 ยังพอมีอัตราเร่งในช่วงเร่งแซงที่ดีกว่า นีโอ ครับ
นีโอ มีปัยหาที่การเซ็ตสมองกลเกียร์ เพราะวิศวกร
เขาเข้าใจ มาจากผลวิจัยตลาดว่า ลูกค้าไม่ได้ขับรถประเภทนี้เร็วนัก
และมองเรื่องความประหยัดมากกว่า
ก้เลยไม่ต้องทำให้มันเร็วมาก ก็เลยเซ็ตสมองกลเกียร์มาเป็นอย่างที่เห็น
ผลก็คือ ยิ่งกินน้ำมันกว่าเดิม เพราะเวลาต้องการอัตราเร่ง ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าเดิม

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 18:13:49 »
ถ้าในเคสที่ยกมา มันอืดทั้งคู่

แต่ มาสด้า 3 1.6 ยังพอมีอัตราเร่งในช่วงเร่งแซงที่ดีกว่า นีโอ ครับ
นีโอ มีปัยหาที่การเซ็ตสมองกลเกียร์ เพราะวิศวกร
เขาเข้าใจ มาจากผลวิจัยตลาดว่า ลูกค้าไม่ได้ขับรถประเภทนี้เร็วนัก
และมองเรื่องความประหยัดมากกว่า
ก้เลยไม่ต้องทำให้มันเร็วมาก ก็เลยเซ็ตสมองกลเกียร์มาเป็นอย่างที่เห็น
ผลก็คือ ยิ่งกินน้ำมันกว่าเดิม เพราะเวลาต้องการอัตราเร่ง ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าเดิม

กินน้ำมันมากยังไม่พอ   กินแก็สจุ อีกต่างหาก  อิอิ ;D

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 19:11:55 »

ขออนุญาตถามคุณจิมมี่และทุกท่าน ในเคสของผมหน่อยนะครับ
รถผม isuzu vertex วางเครื่อง B20B มาครับ ช่างเค้าบอกว่าแรงบิดมันเยอะ ออกตัวดี
แต่พอวางมาในความรู้สึกผม มันแทบไม่ต่างจากเครื่อง d16y8 เดิมๆเลยอ่ะคับ
แต่ก็เคยเหยียบจนถึงtop speed ได้เกือบ 200 อ่ะคับ ไม่รู้ไมล์เพี้ยนรึป่าว
เครื่องตัวเดิมได้ 170 กว่าๆ ถ้าอย่างนั้นมันจะเห็นความแตกต่างกันที่ความเร็วปลายใช่มั๊ยคับ
ในความเห็นของทุกท่านคิดว่าเครื่องตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างอ่ะคับ

แล้วการทดสอบความเร็วจาก 0-100 นี่ ให้เรากดคันเร่งมิดทันทีเมื่ออกตัวเลยใช่มั๊ยคับ เหอะๆ ไม่กล้าทำอ่ะคับกลัวเครื่องพังอ่ะคับ

กดสักครั้งสองครั้ง รถไม่พังหรอกครับ
แต่ถ้ามากกว่านั้น ไม่แน่

ไมล์ ยังไงก็คงเพี้ยน แต่จะมากน้อยแค่ไหน ใช้ GPS จับเอาครับ

อันที่จริง เรื่องนี้ ผมว่ารอผู้การแพน มาตอบดีกว่า เขาแม่นเรื่องรถโมดิฟายมากกว่าผมครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 21:55:51 »
1.6 suney เคยขับแล้วจ้า คันเร่งมันใช้แล้วเหนื่อยจริงๆ แตะเพิ่มนิดเดียวปุ๊ป ลดเกียร์ให้เฉยเลย

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 22:55:32 »
1.6 suney เคยขับแล้วจ้า คันเร่งมันใช้แล้วเหนื่อยจริงๆ แตะเพิ่มนิดเดียวปุ๊ป ลดเกียร์ให้เฉยเลย
ใช่เลยครับ ที่หนักกว่านั้นก็คือ เวลาแตะน้อยๆมันดันขึ้นเอื่อยๆ พอกดเพิ่มอีกดันลดเกียร์แล้วพุ่ง พอจะคิกดาวน์ ดันมีดีเลย์อีกหนึ่งวิ ขับรถคันนี้แล้วทำให้ใจเย็นขึ้นเยอะเลย ๕๕

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 12:28:26 »
ใช้แล้วรับได้ ไม่หงุดหงิดสำหรัยคุณเวลาเร่ง ก็ไม่อืดหรอกครับ ถ้าเอาตัวเลข บางคนสิบวิสำหรับ0-100ก็อืดครับ ถ้าความต้องการไม่เคยพอ อย่างไรมันก็อืดครับ