ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวันก่อนทำให้ผมรู้เลยว่า ถ้าอยู่มหาลัยขับรถ 4 ประตู มีเพื่อนได้...  (อ่าน 16045 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
โชคดีที่ขับ Jazz พกเพื่อนได้ทีละ 5-7 คน แล้วแต่ขนาด 555

ส่วนตัวรักรถเหมือนกันแต่ถ้าเพื่อนอาศัยไปเยอะๆ มันก็สุขใจไปอีกแบบ

แต่ถ้าขับในมอ ผมขอให้เค้าเดินดีกว่า เพราะถ้าอัดไป 8 คน เจอหลังเต่า

ต้องลงจากรถ 4คน แล้วค่อยขึ้นใหม่ 555 เดินไปเร็วกว่านะ ^^

ไม่ใช่ว่า8 คนแล้วขรูดนะครับ แต่ติดเลยแหระ ^^

ออฟไลน์ kritphakhin

มันก็ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนด้วยนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป

นึกถึงสมัยเรียน มีเพื่อนคนนึงใช้ VW Transporter T3 คงไม่ต้องอธิบายใช่มั้ยว่าเพื่อนรักมันแค่ไหน 555

ออฟไลน์ Ruksadindan

โชคดีที่ขับ Jazz พกเพื่อนได้ทีละ 5-7 คน แล้วแต่ขนาด 555

ส่วนตัวรักรถเหมือนกันแต่ถ้าเพื่อนอาศัยไปเยอะๆ มันก็สุขใจไปอีกแบบ

แต่ถ้าขับในมอ ผมขอให้เค้าเดินดีกว่า เพราะถ้าอัดไป 8 คน เจอหลังเต่า

ต้องลงจากรถ 4คน แล้วค่อยขึ้นใหม่ 555 เดินไปเร็วกว่านะ ^^

ไม่ใช่ว่า8 คนแล้วขรูดนะครับ แต่ติดเลยแหระ ^^
ยาริส เปลี่ยนโช้คนุ่ม อันกันประมาณหกเจ็ดคนใน มธ. ผมก็เคยขับแล้วก็ ขรูดดดด ครับ....ไม่ใช่รถตัวเองซะด้วยไม่รู้เจ้าของมันจะโกรธแฝงไหม :'(

ออฟไลน์ off_033

ของงี้มันมองกันคนละมุม

เพื่อน : โหแค่นี้ไม่มีน้ำใจ

Z4 : เมิงเหมาแท๊กซี่ไปเที่ยวเดียวคุ้มกว่ามะ

เรื่องแค่นี้อย่าไปถึงกับแบนกันเลย  แต่ถ้าเรื่องอื่นๆคนขับ Z4 ไม่มีดีอะไรเลย ก็ค่อยแบนดีกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แต่บางคนก็ดีจริงๆ นะครับ (โดยเฉพาะที่ซี้มากๆ) ประเภท

ผม: เฮ้ยไปรถกตูไหม??
เพื่อน: ไม่ต้อง รถมึงเปลืองน้ำมัน ซ้อนมอไซตูไปดีก่า

แบบนี้น่าประทับใจ (แต่ขอโทษ ตูซ้อนแล้วยางมันแบนว่ะ ตูขอโทษ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ joufo

แจ๊ซคันเก่าผม เคยอัดกัน 11 คนมาแล้วนะครับ
พับเบาะหลังลง นั่งเล่นไพ่กันได้สบาย  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมว่าก็ต้องมองต่างมุมด้วยนะ
ถ้าเราเป็นคนชอบรถสปอร์ตสองประตู แล้วเราก็มีโอกาสซื้อมันมาใช้เป็นรถของเรา
ถามว่ามันผิดรึเปล่าครับ ที่รถใช้ในชีวิตประจำวันจะเป็น BMW Z4 หรือรถสองประตูคันอื่น

ในกรณีเดียวกัน ลองสมมติว่าแทนที่จะมีเพื่อนสี่ห้าคน กลายเป็นมีเพื่อนสักสิบสองคน
แล้วเพื่อนทั้งหมดอัดไปใน E-Class ใหม่ทั้งหมดไม่ได้
แต่ดันมีเพื่อนในกลุ่มขับ Alphard ไป แล้วใส่เพื่อนไปได้หมด
เท่ากับว่าคุณจะกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวถูกเพื่อนแบน แล้วเพื่อนที่ขับรถตู้เป็นพระเอกแทนมั้ยเนี่ย

มันอยู่ที่ว่าเราจะมองมันยังไงครับ
ถ้าผมเป็นขับ Z4 ผมก็คงรับเพื่อนไปคนนึง แล้วออกไปเรียกแท็กซี่เข้ามารับเพื่อนที่เหลือ
แต่คงจะคิดไม่ถึง ที่จะขับรถวนระหว่างจามจุรีสแควร์กับจุฬา 4 รอบเพื่อส่งคนสี่คนด้วย Z4

ออฟไลน์ 2k

อืม......เป้นเหตุผลที่ถ้าผมรวยจะไม่ซื้อ Z4 แต่จะเอา ออดี้ TT แทนเพราะจุคนได้เยอะกว่าแม้จะแคบก็ตาม....................พูดเหมือนมีปัญญาเลยเรา   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
เรื่องรถกับเพื่อนนี่ผมก็อึดอัดอยู่เหมือนกัน  บางทีใช้เราให้พาไปโน่น  ไปนี่  ใช้เยี่ยงทาส  แต่ไม่เคยมีน้ำใจกับเราเลย    เมื่อเราไม่พาเขาไปเขาก็ไม่พอใจซะงั้น  ไม่รู้จักพึ่งตัวเองบ้าง  รถโดยสารก็มีถมไป >:( :(

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
ของงี้มันมองกันคนละมุม

เพื่อน : โหแค่นี้ไม่มีน้ำใจ

Z4 : เมิงเหมาแท๊กซี่ไปเที่ยวเดียวคุ้มกว่ามะ

เรื่องแค่นี้อย่าไปถึงกับแบนกันเลย  แต่ถ้าเรื่องอื่นๆคนขับ Z4 ไม่มีดีอะไรเลย ก็ค่อยแบนดีกว่า

เห็นด้วยครับที่ว่า อย่าถึงกับต้องแบนกันเลยครับ Z4 ก็รู้กันอยู่ว่านั้งอย่างมากก็ 3 คน ถ้าผมเป็นคนขับ Z4 จะตัดปัญหาด้วยการ 1.มีเพื่อน 4 คน ก็พาไปทีละ 2 คน 2. จอด Z4 ไว้ที่จุฬา แล้วนั่ง taxi ไปกับเพื่อน หรือถ้ารอ taxi จนฝนตกก็เปียกกับเพื่อนนี่แหละ

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเอย
ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริงฯ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

Update ล่าสุดครับ  เพื่อนของเพื่อนผมคนนี้โดนยึด Z4 ให้ขับ Camry ของแม่แทนครับ เหตุผลคือพ่อจับได้ว่าหนีเรียนขับรถพาแฟนไปเที่ยว  อันนี้ก็เกินไปนะครับ พ่อแม่อุตส่าห์ให้รถดีๆกับเราแต่เราเอารถ ไปทำอะไร?

ออฟไลน์ poonshop

ว้าๆๆ...ส่วนผมชีวิตนี้ได้ใช้แต่รถกระบะ....อยู่อุตรดิตถ์เคยขับ ไมตี้xไปเล่นน้ำสงกรานต์เชียงใหม่ 3 ร้อยกว่าโล อัดกันไป 13 คนเอง....
ไปเช้าเย็นกลับด้วย...บ้าไปเลย....
ปล.ขาไปเจอรถเกิดอุบัติเหตุก่อนรถผม นาทีเดียวเอง..เลยลงไปช่วยเค้า...เก็บศพด้วย...(ตอนนั้นม.3)  ยังจำติดตาได้จนทุกวันนี้เลย....
และก็ภูมิใจ  จนทุกวันนี้เช่นกัน ที่ได้ทำตัวมีประโยชน์ อิอิอิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สำหรับผมว่าเรื่องนี้มันไม่ได้ถูกหรือผิดแบบ 100% หรอกครับ
ต่างคนต่างมีมุมมองของตัวเอง

เจ้าของรถ "ถ้าพวกแกมาอัดกันเยอะๆแล้วรถฉันพังแกจะรับผิดชอบมั๊ย?"

เพื่อนเจ้าของรถ "แค่ไปไม่ไกลมากเอง พาๆไปหน่อยไม่ได้หรอ"

มันดูเหมือนจะถูกทั้งคู่ละครับ เพียงแต่ว่าใครจะใช้คำพูดให้ดูไม่เป็นการ "หักหาญน้ำใจ" อีกฝ่ายยังไงมากกว่า

ถ้าเป็นผม ผมจะเน้นเพื่อนที่"ไม่มี"ยานพาหนะใดๆก่อนครับ เพราะไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น จะเดินไกล ฝนตกก็แล้วแต่ คนไม่มีรถจะเสียเปรียบครับ แต่ในกรณีของ z4 คันนี้จะให้อัดกันไปมันก็กระไรอยุ่เพราะรถมันไม่ได้เอื้อในการอัดคนซะเท่าไหร่เลย ผมก็คงต้องขอกันดีๆละครับ ว่าไปไม่ได้จริงๆไม่ใช่มาเหลี่ยงแบบนี้ มันก็น่าโมโหนะ

Update ล่าสุดครับ  เพื่อนของเพื่อนผมคนนี้โดนยึด Z4 ให้ขับ Camry ของแม่แทนครับ เหตุผลคือพ่อจับได้ว่าหนีเรียนขับรถพาแฟนไปเที่ยว  อันนี้ก็เกินไปนะครับ พ่อแม่อุตส่าห์ให้รถดีๆกับเราแต่เราเอารถ ไปทำอะไร?

ผมเห็นด้วยนะที่โดนแบบนี้ เอารถไปขับ ดันเอาไปทำเท่กะสาวๆซะงั้น แล้วคิดหรอว่าสาวคนนั้นจะรักที่ตัวเราจริงๆหรือเพราะข้าวของของเรา

เฮ้อออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
วีโก้สมาร์ทแค๊บของผมไปเที่ยวกับเพื่อน 6 คนก็นั่งมาแล้ว จากเชียงใหม่ไปน่าน พวกที่นั่งแค๊บก็ผู้หญิงตัวไม่เล็กไม่ใหญ่ 4 คน คนขับ 1 และนั่งหน้าอีก 1 อิอิอิ

อีกทีนึงไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่ อ.ฮอด ขากลับเชียงใหม่ มีเพื่อนที่แยกกันไปขอติดรถกลับด้วย ยัดกัน 7 คนมาแล้วครับ (ในรถกระบะแค๊บ) นั่งหน้าหมดเลย เพราะเป็นหน้าหนาว อากาศหนาวมาก เวลาประมาณเกือบเที่ยงคืน นั่งกันที่แค๊บ 4 คน เบาะหน้า 2 คนขับอีก 1 คน ซึ่งรอบนี้มีแต่คนตัวถึก ๆ ใหญ่ ๆ ก็ยัดกันเข้าไป 55555+

และทั้ง 2 ที่เป็นทางกันดารสุด ๆ ได้ใช้เกียร์ 4WD ด้วย เลยต้องเอารถผมไป เอิ๊กๆๆๆๆ

:o  :o  :o

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมคิดในอีกมุมมองหนึ่งนะครับ
ถ้าเป็นเพื่อนกันจริงๆ แล้ว ไม่ใช่แค่คนที่เรียนคณะเดียวกันแค่นั้น เรื่องจิบๆ แค่นี้ไม่เอามาคิดให้รกสองหรอกครับ
ที่เขาไม่ให้ขึ้นรถหรือไปส่งเพื่อนๆ.......มีเหตุผลตั้งมากมายดังที่หลายๆ ท่านกล่าวมาแล้ว
และเราไม่ต้องหาเหตุผลที่เข้าข้างตัวเองมากไปและจะไปโกรธหรือไปเลิกคบกับเรื่องแค่นี้หรอกครับ
เพื่อนกันมันมีอะไรมากกว่าการที่เพื่อนไปส่งนะครับ และเพื่อนจะรู้จักเกรงใจเพื่อนเสมอครับ ;)
แม้เขาเอ่ยปากจะไปส่งเอง..........ผมยังไม่ไปเลยครับ เกรงใจเขาเพราะราคารถมันแพงมากๆ

ทุกวันนี้เพื่อนที่รู้จักกันมามากมาย เหลือที่เราจะคบจริงๆ รู้ใจกันจริงๆก็ไม่เกิน 5 คนหรอกครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ผมว่าก็ต้องมองต่างมุมด้วยนะ
ถ้าเราเป็นคนชอบรถสปอร์ตสองประตู แล้วเราก็มีโอกาสซื้อมันมาใช้เป็นรถของเรา
ถามว่ามันผิดรึเปล่าครับ ที่รถใช้ในชีวิตประจำวันจะเป็น BMW Z4 หรือรถสองประตูคันอื่น

ในกรณีเดียวกัน ลองสมมติว่าแทนที่จะมีเพื่อนสี่ห้าคน กลายเป็นมีเพื่อนสักสิบสองคน
แล้วเพื่อนทั้งหมดอัดไปใน E-Class ใหม่ทั้งหมดไม่ได้
แต่ดันมีเพื่อนในกลุ่มขับ Alphard ไป แล้วใส่เพื่อนไปได้หมด
เท่ากับว่าคุณจะกลายเป็นคนเห็นแก่ตัวถูกเพื่อนแบน แล้วเพื่อนที่ขับรถตู้เป็นพระเอกแทนมั้ยเนี่ย

มันอยู่ที่ว่าเราจะมองมันยังไงครับ
ถ้าผมเป็นขับ Z4 ผมก็คงรับเพื่อนไปคนนึง แล้วออกไปเรียกแท็กซี่เข้ามารับเพื่อนที่เหลือ
แต่คงจะคิดไม่ถึง ที่จะขับรถวนระหว่างจามจุรีสแควร์กับจุฬา 4 รอบเพื่อส่งคนสี่คนด้วย Z4

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ เราต้องมองหลายๆมุมด้วย

ถ้าเป็นตัวผม ผมมีรถสองประตูราคาขนาดนั้น มันก็อาจจะมีอารมณ์หวงรถบ้าง
แต่ที่แน่ๆ สมัยเรียน ขับโซลูน่า ไม่หวงครับ ขึ้นมาเลยๆ ไม่ว่ากัน  แต่พวกคุณเรียนระดับมหาลัยแล้วนะ  คุณน่าจะรู้ความสามารถของรถ
และความสะดวกสบายของคุณด้วย ที่จะยัดกันเข้ามา ผมเลยไม่เกิดปัญหา อัดกันเกิน 5 คนครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าขับรถสองประตู ให้วนมารับมันก็ไม่ใช่เรื่องครับ คนเป็นเพื่อนควรจะเกรงใจมากกว่า นั่งแท๊กซี่กันไปซะดีกว่า
ไม่งั้นคงต้องซื้อ Commuter ไป ม. กันพอดี