ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta vs Focus tdci เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 9003 ครั้ง)

ออฟไลน์ wooq

• Newbie
  • *
Fiesta vs Focus tdci เลือกอะไรดีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 15:18:22 »
อยากทราบว่า 2 รุ่นนี้เทียบกันด้านประหยัดน้ำมันตัวไหนประหยัดกว่ากันครับ

ส่วนใหญ่ผมเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วขับออกต่างจังหวัดไม่ต่ำกว่า 130 ครับ ส่วนเวลาขับในเมืองก็จะขึ้นทางด่วนไม่ก็ใช้เส้นเลี่ยงเมื่อง ซึ้งตอนขับบนเส้นเลี่ยงเมืองก็ขับไม่ต่ำกว่า 90 อีก ส่วนช่วงรถติดนี้ไม่เคยติดเกิน 1 ชั่วโมงครับ

กำลังลังเลใจมากๆครับ เพราะตอนนี้ จอง fiesta ไปแล้ว แต่ขัดใจเรื่องที่นั่งข้างหลังคับแคบมากมายเลยอยากจะได้ focus แต่ก็ต้องเพิ่มเงินอีก 4 แสน เลือกไม่ถูกจริงๆยิ่งมีคนบอกว่า focus tdci ประหยัดน้ำมันกว่า fiesta เลยกำลังจะเบนไปที่ focus ครับ

เลยอยากจะทราบว่าเพื่อนๆคิดยังไงครับ ถ้าเป็นผมจะซื้ออะไรดีครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
Re: Fiesta vs Focus tdci เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 16:41:27 »
ถ้างบถึง ก็ต้อง Ford Focus TDCi สิครับ
ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นด้าน Voice Control ที่ Focus ไม่มี

ถ้าเทียบประหยัดน้ำมัน ผมว่าอาจจะไม่ต่างกันมากนัก

ผมขอ เอาข้อมูลที่ผมใช้ และบันทึกไว้
Focus TDCi ผมขับ ไป-กลับ กรุงเทพ-ชัยภูมิ ความเร็วส่วนใหญ่อยู่ที่ 100-140 km/hr
ได้ 5.6 L/100km = 17.86 km/L (ก่อนถ่ายน้ำมันเครื่อง หลังยังไม่ได้ลอง)

ในเมือง สะพานควาย-โชคชัย4 ติดสนิท ทุกเช้าเย็น ไหลได้บ้างความเร็วเฉลี่ย 16 km/hr
คือใช้เวลาเดินทางแต่ละทีเกือบๆ ชั่วโมง (ถ้ากลางดึกแค่ 15 นาทีก็ถึงแล้ว)
ได้ 10.6 L/100km = 9.43 km/L (บันทึกรวม 2 อาทิตย์ ลักษณะการขับเดิมๆ)

ที่สำคัญ เครื่องดีเซล ได้แรงฉุดที่มากกว่า

เทียบคนละรุ่น มันก็อยู่ที่งบนี่แหล่ะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

• Hero Member
Re: Fiesta vs Focus tdci เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 17:02:22 »
ถ้างบถึงก็ Focus tdci ไปเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 17:24:55 »
งบไม่ถึงครับแต่กะจะเอา 7 แสนไปดาวแล้วผ่อนเอาครับ ไม่ทราบว่าคิดถูกรึเปล่า 555+ สับสน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 19:04:38 »
มันดีทั้งคู่เลยครับ แต่ Fiesta ตอนนี้น่าจะเรียกสาวได้มากกว่านะ 5555
ออกแบบมาดี แบบว่าสำนักไหนๆ ก็ต้องชื่นชม ส่วน Focus ต้องเพิ่มเงินอีก
เยอะเลยนะ และโฉมนี่ ก็เฉยๆ แล้วอะ เวลาเห็นอะ

แต่ถ้าเป็นแฟนพันธ์แท้รถเก๋งดีเซล Focus TDCi ก็ไม่ควรพลาดด้วยประการ
ทั้งปวงครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 19:13:22 »
งบไม่ถึงครับแต่กะจะเอา 7 แสนไปดาวแล้วผ่อนเอาครับ ไม่ทราบว่าคิดถูกรึเปล่า 555+ สับสน

ถ้าลง 7 แสนแล้วไม่ลำบากก็น่าสนใจครับ

แต่ถ้าเทหมดหน้าตัก อันนี้ไม่เป็นด้วยนะ  ควรมีเผื่อฉุกเฉินไว้บ้าง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 20:39:02 »
ถ้ารถติดเครื่องดีเซลก็ไม่ได้ประหยัดนะครับ ลดเร็วมากเหมือนกัน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 20:55:20 »
Ford Focus 3.0 TDCi (โฉมหน้า) ครับ 555+

เลือกยากเหมือนกันนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 21:35:14 »
ถ้าชอบพุ่งปรู๊ดปร๊าด....ก็ TDCI ไปครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 23:23:01 »
ถ้าไหว ผมก็เชียร์ tdci อีกเสียงครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 23:25:43 »
สำหรับผม fiesta ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 00:04:34 »
ราคา FIESTA+MARCH = FOCUS TDCi
ได้รถสองคันเลย ซื้อ FIESTA ประหยัดเงินกว่าเห็นๆครับ
ถ้าเน้นประหยัด และวิ่ง 130+ ผมว่า FIESTA ก็ยังรับไหว แต่ 140+ Focus ดีกว่าครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 00:09:14 »
ขนาดในคลิป พี่จิมเหยียยบ ไป 150-160จัมพ์ ขึ้นสะพานทางด่วน ยังไหวเลยครับ แล้วนิ่งด้วย

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 02:23:42 »
ถ้าขับเร็ว + ทางไกลบ่อยๆ ผมว่า tdci ดีกว่านะครับ

ส่วน Fiesta ผมก็ว่าประหยัดดี แต่เป็นเบนซิน ลองให้พี่ J!MMY เปรียบเทียบให้แล้วกันนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 02:36:54 »
ส่วนใหญ่ขับออกต่างจังหวัดก็สัปดาห์ละครั้งครับไป ฉะเชิงเทรา ครับเหยีบก็ประมาณ 130-140 เพลินๆก็มีแตะ 150 บ้างอะครับ อยู่ในกรุงเทพก็ไม่ค่อยชอบขับเล่นกลาง ไม่แน่ใจว่า fiesta ตัว 1.6 จะตอบสนองได้พพอใจรึเปล่าเพราะคันเก่าผมขับ M/T ตอนลองไปขับก็เหยีบได้ 140 สบายๆ แต่ไม่ได้ลองขับในเมืองว่าเวลาที่ต้องการจะทำเวลา fiesta ตอบสนองได้ดีรึเปล่า

ออฟไลน์ ArcAz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 03:04:10 »
ออก Fiesta ไปก่อน

เห็นว่าปี 2012 จะมี New Focus มา

ถึงเวลานั้นค่อยขาย Fiesta ไปออก New Focus ครับ

:P

ออฟไลน์ num_plus

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 12:09:26 »
เงิน 4 แสน
ขับเฟียสต้า ผมขับประมาณ น้า จขกท. อะครับ
ค่าน้ำมัน กม.ละ 2.5 บาท (เต็มที่)

เอาไปเติมน้ำมันวิ่งได้ตั้ง 160000 กม. แน่ะ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 14:33:12 »
fiesta สวยกว่า focus มากมาย
ผมอยากได้เหมือนกัน แต่ติดที่ด้านหลังคับแคบไปหน่อย
เลยกำลังมองคันอื่นอยู่ เสียดายทำไม focus ไม่สวยอย่าง fiesta ไม่งั้นออกแล้ว

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 10:54:02 »
เสนออีกแนวครับ
TDCI มือสอง... ;D
ราคาพอๆกัน...
รถปียังใหม่ เจ้าของส่วนมาก ถึงจะเท้าหนัก แต่ก็เป็นคนเล่นรถ ถึงจะซื้อเจ้าตัวนี้
สภาพจึงยังดูดีนะ
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:03:06 »
รถปียังใหม่ เจ้าของส่วนมาก ถึงจะเท้าหนัก แต่ก็เป็นคนเล่นรถ ถึงจะซื้อเจ้าตัวนี้

พอจะหาจากไหนได้อะครับ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 11:18:55 »

พอจะหาจากไหนได้อะครับ

อืมม นั่นสิครับ หาได้จากที่ไหน
ผมเองก่อนออก ex ก็มอง Tdci มือสองไว้เหมือนกัน แต่หาไม่ได้เลยครับ หายากกกมากกกกก
ขนาดรถใหม่ๆ บนท้องถนน เจ้า Tdci นี่ผมยังหายากกกมากกกกเลยนะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 17:23:58 »
น่าสนใจมากครับ TDCi มือสองไม่ทราบมีท่านใดมีข้อมูลเปล่าครับ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 17:36:24 »
มือสองน่าสนใจดีนะครับ แต่เคยลองหาข้อมูล

จากเว็บเต้นท์รถ ไม่เคยเจอที่ไหนมีเลยอ่ะครับ

ตัวเก่าที่เป็น MT ก็ยังไม่เคยเห็นมีขายมือสองอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 13:03:30 »
ผมว่า ออกต่างจังหวัดบ่อย  ถอย Focus TDCi ไปเถอะครับ
นั่งสบายกว่า นิ่งกว่า เร่งดีกว่า คันใหญ่

ลิตรดีเซล กะ ลิตรเบนซิน ราคาไม่เท่ากันด้วย
แต่เรื่องประหยัดน้ำมัน ยังไงก็ชดเชยส่วนต่างราคาตั้งสี่แสนกว่าไม่ได้แฮะ

ยังไงถ้าเงินถึง ไม่เดือดร้อนในการผ่อน เชียร์ Focus TDCi ครับ

ปล. ผมมอง Focus ตัวนี้ ด้านหน้า ยังไงก็สวยกว่าเฟียสต้าครับ  แต่ข้างในสู้เฟียสต้าไม่ได้ เพราะพี่แกใหม่กว่า

ออฟไลน์ singving

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 13:13:04 »
ผมใช้ Focus อยู่   พอจะบอกได้ดังนี้

ถ้าคุณเลือก Focus

ข้อดี

1.ภายในกว้่างกว่า  เบาะนั่งสบาย   ตำแหน่งขับและมุมมองการขับดีกว่า
2.เครื่องแรงกว่า  ทนทานกว่า ใช้นานๆ  คุ้มกว่า
3.ช่วงล่างดีกว่า หนึบกว่า    แต่ถ้าขับในเมืองหรือความเร็วต่ำอาจไม่พบความแตกต่างมากนัก
4.ดูเป็นผู้ใหญ่และดูมีเสน่ห์มากกว่า   ;D ;D
5. อนาคตอาจปล่อยมือสองได้ง่ายกว่า

ข้อเสนอแนะ
1. ที่นั่งเบาะหลัง  อึดอัดไปนิด ถ้าเทียบกับคู่แข่ง  ยกเว้น M3  พอๆกัน
2. ช่วงล่างแข็งไปนิด ที่ความเร็วต่ำ (ไม่ชอบหลุมเล็กๆแต่ชอบหลุมใหญ่ ฮ่าๆ)  ถ้าความเร็วสูงไม่มีปัญหาเรื่องนี้
    เหมือนๆกับว่า Shock up+ Control brade  แล้ว จะแข็งกว่า Fiesta       แต่ช่วงล่างแบบFocusนี่ล่ะแนวรถสปอร์ต
3. เครื่องเสียงเป็นรอง Fiesta
4. ความ Hi tech  และ Function  เป็นรองนิดๆ

หากคุณเลือก Fiesta
ข้อดี
1. เป็นรถที่ขับดีที่สุดในกลุ่ม  เครื่องแรง อัตราเร่งใช้ได้
2. ช่วงล่างนุ่มกว่า Focus
3. เครื่องเสียง  เสียงดีมาก
4. ประหยัดค่างวดและ ประหยัดน้ำมัน  แต่ถ้าวิ่งในเมืองหรือที่ความเร็วต่ำ อาจไม่แตกต่างจาก Focus เท่าไร
5. Option  ต่างๆที่ได้ถือว่าดีที่สุดในกลุ่ม หมายถึงตัว Top  (น่าจะมี Paddle shift นะ)
6. ขับแล้ว  ดูเป็นวัยรุ่นมากกว่า Focus   ฮ่าๆๆ
7. เป็นรถที่ประกอบในไทย  งานประกอบดีกว่า Focus ฟิลิปปินส์    แต่Fiestaผมว่าการประกอบยังเป็นรอง M2 นะ
8. คาดว่าน่าจะมีอุปกรณ์ตกแต่งรถมากกว่า Focus

ข้อเสนอแนะ
1. เบาะนั่งแถวหน้าบางคนคนบอกสบาย  แต่สำหรับผม บีบตัวไปหน่อย     พื้นที่ภายใน(เบาะนั่งหลัง) อึดอัดไปหน่อย  น่าจะปรับเลื่อนถ่อยหลังได้เหมือน TIIDA  แจ๋วเลย
2. วิสัยทัศน์หรือมุมมอง-ตำแหน่งขับ เป็นรอง Focus พอสมควร
3. รุ่น 5 Dr. ไม่มีเบาะหนัง 
4. วัสดุและคุณภาพงานประกอบยังเป็นรอง แฝดคนละฝา(M2)   และควรปรับปรุงยางขอบประตูหลังนะ
5. การซอยรุ่นและ Option  น่าจะระเอียดกว่านี้นะ

สรุป  รถทั้งสองรุ่นนี้  มีดี  ในมุมมองที่ต่างกัน
        คุณจะต้องเลือกด้วยตัวเอง   ต้องทำลายกำแพงของตัวเองและเพื่อนพ้องออกให้หมด   ไม่งั้นคุณจะไม่ได้ขับรถที่ดีได้
        ไม่เชื่อ...ลองไปขับดูเทียบกันก็ได้   (ขึ้นอยู่กับความ Feelling ของแต่ละบุคคลด้วยนะ)     แต่..ถ้าถามผม

ผมเลือก Focus MK3 (2012)  คร๊าบบบ   ;D ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 17:11:56 »
อีก 1 เสียง...รอโฟกัส 2012 เหมือนกันครับ  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1