ผู้เขียน หัวข้อ: รถสปอร์ต มือสอง  (อ่าน 38662 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
รถสปอร์ต มือสอง
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 15:46:26 »
ผมขอคำแนะนำรถสปอร์ต มือสอง ราคาไม่เกินล้านหน่อยครับ ว่ารุ่นไหนน่าเล่นครับ แบบไม่เดือดร้อนมากนัก และ handling ดีๆ
โดยมีหัวข้อดังนี้ครับ
1.ทรงสวยได้นาน
2.อะไหล่ยังหาได้ง่าย หรือยังพอหาได้อยู่
3.ขับดี ช่วงล่าง พวงมาลัย ดี
4.เครื่องเดิมๆดีครับ(ไม่สนใจการแต่งเพิ่ม)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
Re: รถสปอร์ต มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 15:54:15 »
MX-5 NB ครับ
แต่ราคามันป้วนเปี๊ยนอยู่ล้านนิดๆ

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 16:14:25 »
300ZX เป็นไงครับ ;D  แถวๆแปดแสนถึงล้านต้นๆ

หรือถ้าไม่ ยังไงผมก็ว่าสปอร์ตมือสองในไทย ผมว่ายี่ห้อนิสสันนี่แหละ
มีให้เลือกเยอะและอะไหล่ไม่น่าเป็นปัญหาใหญ่ด้วยนะครับ
(ใจจริงอยากจะแนะนำ 200sx ไปเลย แต่งบพี่มีตั้งล้าน+กลัวจะโหลไปนิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2010, 16:17:45 โดย kongz158 »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 16:43:31 »
ถ้างั้นผมว่า MR2 SW20 ก็ไม่เลวนะครับ 6-7 แสน แต่ได้รถเครื่องวางกลาง ถ้าหา 3S-GTE ของตัว G-Limited มาได้ ก็ได้รถเทอร์โบ 200 กว่าม้ามาขับเล่นในราคาไม่แพงมาก

จริงๆ ราคานี้ก็ซื้อพวก Porsche เครื่องวางหน้า อย่าง 928 ตัวล่างๆ ได้มั้งครับ แต่ตอนซ่อมคงมันส์.......
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 16:50:17 »
งบไม่เกินล้าน หารถไม่ค่อยช้ำ

-เซลิก้าตากลมเครื่อง 5S สภาพค่อนข้างสวยกิ๊ก เพราะส่วนใหญ่ผู้หญิงขับ แต่ 5S + เกียร์ออโต้ = อืดนรก ถ้าจะเอาแรง ซื้อมาวาง 3S สบายใจกว่า หรือไม่อยากจัดไป ก็ลองหา 2AZ มาวางน่าจะไม่โหดร้ายเกินไปนัก
-FTO ราคาประมาณ6แสนกว่าๆได้ แต่ต้องระวังเกียร์ เพราะอัลติม่าที่ใช้เครื่อง 6A12 เกียร์กระจายกันเป็นว่าเล่น ถ้าเอามาวาง 4G63 น่าสนใจ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 16:51:03 »
MR2 ก็ไม่แพงนะ แล้วขับดีป่าวครับ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 17:06:42 »
MX5 NB ครับ ได้หมดทุกข้อ ยกเว้นเรื่องความสวยที่ผมว่ามันยังไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ (NA ดูสวยกว่า)

300ZX แต่งดี ๆ ก็สวยนะ ราคาไม่แรง แต่ตัวรถเก่ามากแล้ว ยังไงก็ต้องขับไปซ่อมไปแน่ ๆ อีกอย่างคือไม่มีคลับในประเทศไทยรองรับเวลาปรึกษาปัญหาก็หาคนปรึกษายากหน่อย

เก็บเงินอีกนิด มองหา MR-S ปีแรก ๆ (2000-2002) ซักคันมั๊ยครับ

www.mrsthailand.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 17:10:48 »
MR-S หน้าตาไม่โดนใจผมเลยครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 17:12:12 »
แล้ว สปอร์ต ของ มิสซู น่าเล่นป่าวครับ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 17:24:20 »
ของ Mitsubishi (อันนี้ผมมองจากมุมมองผมเองนะ เพราะผมไม่เชี่ยวเรื่องรถ) คือ Mitsubishi เนี่ย เขาไปดังพวก Sport Sedan ขับ 4 Turbo อย่าง Lan Evo หรือ VR-4 ดังนั้นรถ 2 ประตูของเขาเลยเป็นของแปลกที่ไม่ค่อยมีใครรู้จัก ซึ่งผมว่ากคงจะเท่ห์แบบไม่เหมือนใคร แต่อย่างว่า รถ 2 ประตูญี่ปุ่นเนี่ย ยังไง Nissan ก็อันดับ 1 Toyota อันดับ 2 อยู่แล้ว ดังนั้นผมก็ยังเชื่อว่า รถของ Nissan กับ Toyota ยังไงๆ ก็ดูแลง่ายกว่า หาอะไหล่ง่ายกว่า

ส่วนเรื่อง Handling ถามพี่ๆ ผู้รู้ดีกว่าครับ ผมไม่รู้เหมือนกัน แต่เหมือนกับมีคนบอกว่า (เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง) เขาบอก MR-2 Oversteer ง่าย โดยเฉพาะใน lot แรกๆ นี่ครับ

แต่ในอีกมุมนึง ไม่ลองไปดูพวก Lexus SC รุ่นแรก (Toyota Soarer Z30) ดูละครับ ผมก็ว่าน่าจะหาอะไหล่ง่ายพอสมควร เพราะในเชิงโครงสร้างแล้ว มันจะใกล้เคียง Supra JZA80 หรือ Mark II X90/X100 แต่ผมเห็นราคาในเว็บรถมือสอง มันต่ำกว่า Supra พอควร (แต่มันก็หนักกว่านะครับ) ผมว่าหามาสักคัน วาง 2JZ-GTE คุณก็ได้รถ 2 ประตู เฉียดๆ 300 ม้า มาขับสบายๆ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 17:48:58 »
เชียร์ MR2 ครับ ถ้าเป็นตัวเทอร์โบจะมีแค่รุ่น
 1. GT เป็นรุ่น Top ตกแต่งแบบตัว G-limited
 2. GT-S รอง Top
 ตอนนี้ผมว่าเข้าขั้นคลาสิคเหมือนกันนะ และที่สำคัญตอนนี้ราคาที่ญี่ปุ่นเริ่มขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ แต่เฉพาะตัว GT และ GT-S ครับ
นึกออกอีกคันแต่เป็นแนวรถ Coupe ไม่รู้จะชอบหรือเปล่า
  Integra DC2 98 spec
  - เครื่อง NA
  - เครื่อง B18C คงจะพอสนุกได้บ้าง ( ถ้าไม่พอก็ต้องไปคบตัวอื่นที่เป็นเครื่องเครื่องเทอร์โบแล้วหล่ะ )
  - อะไหล่หาได้ไม่ยาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2010, 18:00:05 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 21:44:46 »
รถซู หรือมิตซู คู่กัดสี่ประตูขับสี่ก็น่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 22:15:29 »
Handling ดีนี่แปลว่ายังไงล่ะครับ
ดีของบางคนคือดริฟท์ได้ โดนัทได้ ซนได้ แต่เวลาขับแบบตั้งใจปลอดภัยก็จะต้องไม่แว้งกัดเจ้าของ
ดีของบางคนคือใส่เต็มได้ ไม่มีพลาด ไม่ซน แต่เอาชัวร์ เอาเร็ว

ถ้าเป็นรถสปอร์ต คำว่าสปอร์ตคนไทยส่วนใหญ่ก็นึกถึงรูปทรงที่ต้องแหลมลิ่ม วิ่งมาแต่ไกล
ต้องดูต่างจากรถคันอื่นอย่างเห็นได้ชัด

Nissan อาจจะดูเหมือนมีตัวเลือกให้เยอะ แต่ที่จริงรถของ Nissan ส่วนมากต้องการการปรับแต่ง
ถึงจะมีประสิทธิภาพที่ดี อย่าง 200SX นั้นสเป็คไทยเป็น CA18DET ซึ่งถ้าไม่ทำอะไรเพิ่มเลย
ก็จะโดนรถเล็กขับหน้ารอบจัดแซงเอาได้ทุกเมื่อ

แถมโดนปั่นราคาจนสูงเวอร์ตามกระแส ชั่วโมงนี้ 200SX กับ 300ZX ราคาต่างกันนิดเดียว
ดังนั้นถ้าชอบของครบ และเดิมๆ อาจจะต้องมองไปที่ 300ZX ซึ่งเดิมๆมา 280 แรงม้า
ก็พอเรียกความสนุกไ้ด้บ้าง เป็นรถที่รูปทรงอมตะแน่นอน แต่ความที่ไม่ใช่รถนิยมนำไปดริฟท์
ไม่ใช่รถนิยมนำไปแดร็ก ดังนั้นราคาจึงไม่ถูกปั่นรุนแรงเท่าไหร่

ส่วนทาง Mazda ในงบประมาณนี้ก็คงต้อง MX-5 NA 1.8 หรือ NB ถึงจะน่าคบ
แรงเครื่องถ้าไม่ทำเพิ่ม..ไม่มีอะไรเลย แต่ความที่เบา เล็ก คล่อง มันจึงเป็นรถที่เปิดโอกาส
ให้สัมผัสความน่ารักของรถขับหลัง และที่ผมชอบคือถ้าเราไม่ซนบ้าบอกับมัน
มันก็เป็นรถที่ไม่แว้งกัดเจ้าของ มันคือความพอดี สนุก และไม่ลำบากค่าน้ำมันเกินไป

Toyota มี MR-2 ซึ่งได้ครบทุกข้อยกเว้นในด้าน Handling ที่ผมยังรู้สึกว่าไม่ค่อยเหมาะกับ
ถนนที่คาดการณ์ไม่ได้อย่างประเทศไทย ยกเว้นว่าคนขับเก่ง หรือขับแบบไม่ประมาท
ไม่คึกคะนอง ก็ไม่มีปัญหา ถ้าได้ลองอัดรถในสนามให้หลุด ได้รู้ลิมิตของมัน
ผู้หญิงก็ขับได้ (แต่ห้ามบ้าดีเดือด)

Integra DC2
อันนี้ผมว่ามันค่อนไปทางคูเป้มากกว่าสปอร์ต แต่ลำพังเครื่องเดิมก็ขับสนุกระดับหนึ่ง
ช่วงล่างเดิมๆพอได้ แต่ทำต่อไม่ยาก Handling ค่อนข้างไปทางสนุกและชัวร์ถ้าได้ช่วงล่าง
racing ดีๆ เป็นรถที่อัดสนุกและมักไม่แว้งกัดเจ้าของ แต่เอา DC2 มาแล้วบอกว่าไม่คิดทำต่อ..
รับรองได้ผิดสัญญาตนเองแน่ถ้าได้ลองนั่ง DC2 ทำเต็มๆสักครั้ง

อันนี้คือความเห็นผม

แต่ส่วนตัวผมถ้ามีเงินล้านนึง..และชอบ Handling ชัวร์ๆ
ผมคงมองหา Impreza GC บ้านๆ 1.8 ลิตรแล้วเอามาปั้นเป็น WRX เอง
งบประมาณในการทำตรงนี้ไม่มาก และได้รถที่ Handling ชัวร์สมใจ ดึงสนุก เร้าใจ
แต่ซนไม่ได้ เบิร์นยางเล่น ออกล้อฟรี ทำโดนัท ทำบ่อยๆเกียร์กลับบ้านก่อนเพื่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Ma_Mhee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 22:25:29 »
อีกคันหนึ่งที่ผมคิดว่ารูปทรงอมตะ

คือ Mazda  RX 7 อ่ะครับ

ราคาประมาณล้าน

ส่วนเรื่องอื่นไม่ทราบจริงๆ -  -"
. . . ??????  ?????????? . . .

ออฟไลน์ BOBOSS

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 23:00:57 »
 :) ดูแล้วงบที่ตังไว้มันก็มากโขอยู่(แอบอิจฉา ;D)  ... แต่ผมว่าถ้าจะจับรถสปอรต์ใหม่ๆ หน่อยมันยังน้อยไปนิดครับ

ดูแล้วชอบรถเดิมๆ โรงงานไม่ตกแต่งเพิ่ม ก็น่าจะหารถปีใหม่ๆ หน่อย คงมี MX5 ตัวที่สองที่เดิมๆ ก็หล่อ ขับดี แต่คับแคบไปหน่อยครับ

หรือ celica gen 7 อาจจะเกินงบไปนิด แต่ก็สวย เฉี่ยว ขับง่าย เรียวแรงพอตัว

หรือ silvia S14 & S15 ก็น่าสน แต่งบอาจจะตึงไปหน่อย แถมต้องดูว่ารถมันถูก กม. จริงไหม ... น่ากลัวอยู่ครับ ::)

เรื่องอะไหล่ ถ้าจะขับรถแปลกๆ ต้องทำใจนะครับ ราคาอาจจะสูง และต้องใช้ความพยายามสักหน่อยกว่าจะได้มาครับ

อันนี้ความเห็นผมนะครับ ลองคิดดูดีครับ เก็บเงินอีกหน่อย ขยับไปเล่นรุ่นใหม่ๆ อย่าง RX8 or 350Z ไปเลยครับ ;D

In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 23:31:48 »
Handling ดีนี่แปลว่ายังไงล่ะครับ
ดีของบางคนคือดริฟท์ได้ โดนัทได้ ซนได้ แต่เวลาขับแบบตั้งใจปลอดภัยก็จะต้องไม่แว้งกัดเจ้าของ
ดีของบางคนคือใส่เต็มได้ ไม่มีพลาด ไม่ซน แต่เอาชัวร์ เอาเร็ว

ถ้าเป็นรถสปอร์ต คำว่าสปอร์ตคนไทยส่วนใหญ่ก็นึกถึงรูปทรงที่ต้องแหลมลิ่ม วิ่งมาแต่ไกล
ต้องดูต่างจากรถคันอื่นอย่างเห็นได้ชัด

Nissan อาจจะดูเหมือนมีตัวเลือกให้เยอะ แต่ที่จริงรถของ Nissan ส่วนมากต้องการการปรับแต่ง
ถึงจะมีประสิทธิภาพที่ดี อย่าง 200SX นั้นสเป็คไทยเป็น CA18DET ซึ่งถ้าไม่ทำอะไรเพิ่มเลย
ก็จะโดนรถเล็กขับหน้ารอบจัดแซงเอาได้ทุกเมื่อ

แถมโดนปั่นราคาจนสูงเวอร์ตามกระแส ชั่วโมงนี้ 200SX กับ 300ZX ราคาต่างกันนิดเดียว
ดังนั้นถ้าชอบของครบ และเดิมๆ อาจจะต้องมองไปที่ 300ZX ซึ่งเดิมๆมา 280 แรงม้า
ก็พอเรียกความสนุกไ้ด้บ้าง เป็นรถที่รูปทรงอมตะแน่นอน แต่ความที่ไม่ใช่รถนิยมนำไปดริฟท์
ไม่ใช่รถนิยมนำไปแดร็ก ดังนั้นราคาจึงไม่ถูกปั่นรุนแรงเท่าไหร่

ส่วนทาง Mazda ในงบประมาณนี้ก็คงต้อง MX-5 NA 1.8 หรือ NB ถึงจะน่าคบ
แรงเครื่องถ้าไม่ทำเพิ่ม..ไม่มีอะไรเลย แต่ความที่เบา เล็ก คล่อง มันจึงเป็นรถที่เปิดโอกาส
ให้สัมผัสความน่ารักของรถขับหลัง และที่ผมชอบคือถ้าเราไม่ซนบ้าบอกับมัน
มันก็เป็นรถที่ไม่แว้งกัดเจ้าของ มันคือความพอดี สนุก และไม่ลำบากค่าน้ำมันเกินไป

Toyota มี MR-2 ซึ่งได้ครบทุกข้อยกเว้นในด้าน Handling ที่ผมยังรู้สึกว่าไม่ค่อยเหมาะกับ
ถนนที่คาดการณ์ไม่ได้อย่างประเทศไทย ยกเว้นว่าคนขับเก่ง หรือขับแบบไม่ประมาท
ไม่คึกคะนอง ก็ไม่มีปัญหา ถ้าได้ลองอัดรถในสนามให้หลุด ได้รู้ลิมิตของมัน
ผู้หญิงก็ขับได้ (แต่ห้ามบ้าดีเดือด)

Integra DC2
อันนี้ผมว่ามันค่อนไปทางคูเป้มากกว่าสปอร์ต แต่ลำพังเครื่องเดิมก็ขับสนุกระดับหนึ่ง
ช่วงล่างเดิมๆพอได้ แต่ทำต่อไม่ยาก Handling ค่อนข้างไปทางสนุกและชัวร์ถ้าได้ช่วงล่าง
racing ดีๆ เป็นรถที่อัดสนุกและมักไม่แว้งกัดเจ้าของ แต่เอา DC2 มาแล้วบอกว่าไม่คิดทำต่อ..
รับรองได้ผิดสัญญาตนเองแน่ถ้าได้ลองนั่ง DC2 ทำเต็มๆสักครั้ง

อันนี้คือความเห็นผม

แต่ส่วนตัวผมถ้ามีเงินล้านนึง..และชอบ Handling ชัวร์ๆ
ผมคงมองหา Impreza GC บ้านๆ 1.8 ลิตรแล้วเอามาปั้นเป็น WRX เอง
งบประมาณในการทำตรงนี้ไม่มาก และได้รถที่ Handling ชัวร์สมใจ ดึงสนุก เร้าใจ
แต่ซนไม่ได้ เบิร์นยางเล่น ออกล้อฟรี ทำโดนัท ทำบ่อยๆเกียร์กลับบ้านก่อนเพื่อน

Handling ดี คง หมายถึง ขับสนุกครับ สนุกกับพวงมาลับ ช่วงล่างไม่กลัวโค้งและมั่นใจได้ถ้าจะสาดโค้งว่าไม่หลุดง่ายๆแน่ และอัตราเร่งที่ดี(ไม่ต้องดีเลิศ) และตำแหน่งนั่งขับที่ดีที่สะดวกสำหรับการขับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 00:52:12 »
งบและความต้องการประมาณนี้ ผมว่าน่ามอง
- MX5 (NB)
- IS200
- Imp GC8 หรือถ้าดวงดีๆ อาจจะได้ตากลม
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 01:05:45 »
คันนี้โอเคไหมครับ http://www.one2car.com/TOYOTA_ALTEZZA,/D23100726 หรือคันนี้ครับ http://www.one2car.com/HONDA_INTEGRA/I22100259

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:52:10 »
ผมเชียร์ mx5 กับ dc2 ครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ BOBOSS

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 13:19:44 »

;) ไม่เชียร์ prelude บ้างเหรอน้อง
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 14:14:02 »
ดูๆแล้ว ถูกใจก็เป็น 300ZX,MR2,3000GTO ครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 15:27:22 »

;) ไม่เชียร์ prelude บ้างเหรอน้อง

ถ้าไม่ติดว่าทำไปเยอะนะ ผมยังอยากโดดไปขับ dc2 เลยพี่
แต่ชั่วโมงนี้ไหนๆก็มาถึงขั้นนี้แล้ว...dc5 only (เอิ๊กๆ ฝันต่อไป)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 18:29:23 »
หรือ อาจจะไปเล่น super bike มือหนึ่งไปเลย แรงระดับ super car 0-100 ภายใน 3 วิ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:11:42 »
ผมชอบ RX-7

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 22:23:15 »
ถ้าระหว่าง 300ZX กับ GTO ผมเชียร์ 300ZX นะครับ

300ZX มันยังเครื่องวางตามยาว ขับหลัง แต่ GTO มันวางเครื่องขวาง ขับ 4 (บางตัวในเมืองนอกขับหน้าอีกต่างหาก)

ออฟไลน์ Fullfillment

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 12:50:02 »
2012 BMW X1 E84 SDRIVE18I 2.0 AT SUV

ราคา 990,000 บาท