ผู้เขียน หัวข้อ: New Ford Grand C-Max ถ้ามีโอากาสมาขึ้นไลน์ในประเทศไทย คิดยังไงกันบ้างเอ่ย ?  (อ่าน 5284 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better

http://www.autoblog.com/photos/2011-ford-grand-c-max-first-drive/

รวมถึงตระกูล C-Max ธรรมดา และ รถโมเดลใหม่ ที่จะมาแทน Escape ซึ่งคาดว่าจะสร้างขึ้นบน Ford global C-car platform เช่นกัน

ซึ่งยังเป็นอะไรที่ยาวๆ เลยนะครับ
ยังไงปีหน้ายังคงเป็นคิวของ New Ranger T6 ก่อน และ New Everest คงตามมาในไม่ช้า
และอนาคตของไลน์ใหม่ๆที่จะขึ้นบน Ford global C-car platform ก็ต้องรอให้โรงงานใหม่สร้างเสร็จก่อน และคิวแรกจะเป็นของ All New Focus Mk.3 ที่ขึ้นไลน์พร้อมทำตลาดประเดิม platform ใหม่ในบ้านเรา

-------------------------

New Ford Grand C-Max ก็เป็นหนึ่งในรถโมเดลใหม่ของ Ford ที่ใช้ platform ใหม่เอี่ยมที่ชื่อว่า "Ford global C-car platform" เช่นเดียวกับ All New Focus Mk.3 และรถใหม่ๆจากเคลือ Ford อีกหลายรุ่น นับจากนี้

ปล.Focus Mk.2 ปัจุจบัน และตระกูล C-MAX เก่า และ Kuga ในปัจจุบัน ใช้ platform ที่ชื่อว่า "Ford C1 platform"
รวมไปถึงอดีตค่ายพี่น้องอย่าง Mazda3 (ทั้ง Ver.1 ตัวปัจจุบัน และ Ver.2 ที่ยังไม่มาบ้านเรา) รวมถึง Mazda5 และ Volvo C30 , S40 , V50 , C70

***นี้ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่งนอกจากการแยกบริษัท ที่เดิม Focus และ Mazda3 ซึ่งเป็นรถประเภทเดียวกัน ก็ใช้โรงงานประกอบรวมกัน แต่ด้วย platform ใหม่ที่ต่างกัน จึงต้องแยกย้ายกันไป

ส่วน Focus เก่าในตลาดอเมกาปัจจุบัน ใช้ platform "C170" ซึ่งเป็น platform เดียวกับ Focus Mk.1 ที่เริ่มทำตลาดในยุโรปเมื่อเป็น 10ปีที่แล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 01:14:09 โดย U9WS »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ก้อดีนะครับ แต่ผมว่าเอาเวลาขาย ranger focus escape fiesta everest ให้ดีก่อนดีกว่ามั้ง เรื่องศูนย์บริการด้วยครั

ออฟไลน์ IncarRus

ว้าววว เป็น MPV ไซด์เดียวกับ Wish กะ Space wagon ใช่ไหมครับ

ถ้าเอาเข้ามาทำจริง ผมว่าตลาดนี้ ยังเปิดกว้างกว่า เก๋ง D-segment
ของ Mondeo ถ้าจะเอามาชน Camry, Accord หรือ Teana อีกนะครับ
มีแววจะเกิดมากกว่า Mondeo ไม่น้อย เช่นเดียวกับ Kuga ครับ

เอาเข้ามาทำทีเถอะ

ออฟไลน์ mew123765

• Full Member
ผมว่าศูนย์บริการมันก็ดีนะ ผมใช้บริการศูนย์ ศรีนครินอยู่เป็นประจำ ^^ แต่ไม่รู้ศูนย์อื่นอาการเป็นไง  ;D

ออฟไลน์ 2k

อะไรที่เอามาขายแข่งกันย่อมดีกับเราทั้งนั้นแหละครับ แต่ละยี่ห้อจะอัดโปรโมชั่นให้คนซื้อเลือกสบายแฮไปเลย  ;D

ประเทศไทยมียี่ห้อให้เลือกน้อย รุ่นรถก็น้อยเอาเพิ่มเยอะๆนั่นแหละดี เจ้านี่ใช้ eco boost 2000 ด้วยใช่ไหม? 200 แรงม้าน่าจะคล่องแคล่งเอาการทีเดียว  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
เจ้านี่ใช้ eco boost 2000 ด้วยใช่ไหม? 200 แรงม้าน่าจะคล่องแคล่งเอาการทีเดียว  :)

C-Max และ Grand C-Max ใช้เครื่องเหมือนกันคือ
1.6 Ti-VCT 105PS 125PS
1.6 EcoBoost 150PS 180PS
1.6 TDCi 95PS 115PS
2.0 TDCi 115PS 140PS 163PS
แต่ถ้าเป็น S-Max ถึงจะได้ 2.0 EcoBoost 203PS
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ chai99

• Sr. Member
ผมรอ All New Focus Mk.3 เมื่อไหร่จะคลอดสักที

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ตลาด Crossover SUV กับ MPV ในไทยยังเหลืออยู่แค่ไหนกันแน่

ผมรู้สึกว่าถ้าไม่ใช่คนที่รวยขนาดไปจับ Estima, Alphard หรือ Murano ละก็ แทบไม่มีใครแตะรถพวกนี้แล้วอ่ะ ผมรู้สึกว่าคนชั้นกลางค่อนล่าง ไปๆ มาๆ ก็กลับไปเล่น รถกระบะ ไม่ก็ PPV ไม่ก็รถเก๋ง Subcompact กันหมดแล้ว

เอาเข้ามาจะขายใครหว่า!?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kritphakhin

สวยดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

สวยดีเหมือนกันครับ