ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง:ท่านคิดว่าเลือกสส.มารับใช้ประชาชนหรือเลือกมาเพื่อให้เป็นเจ้านายประชาชน  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
พอดีวันก่อนมีสส.คนนึงมาที่ทำงานที่ผมทำงานอยู่ มาเลือกซื้ออุปกรณ์สร้างบ้าน แต่มีคนล้อมหน้าล้อมหลัง คอยต้อนรับอย่างดีทุกอย่างทั้งน้ำ อาหาร ห้องรับรองแถมยังพูดจาและทำตัวว่าตัวเองยิ่งใหญ่ซะเหลือเกิน...เรียกได้ว่าทำตัวเป็นVIP.ขั้นเทพ ผมเลยเกิดความสงสัยว่าเลือกสส.มารับใช้ประชาชนหรือเลือกมาเพื่อให้เป็นเจ้านายประชาชน....ทุกท่านคิดยังใงบ้างครับ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
คำตอบมีอยู่ในเหตุการณ์ที่ท่านจขกท.เล่าแล้วล่ะ ก่อนเป็น ส.ส. แม้แต่เด็กพวกเขายังไหว้ได้ สมกับเป็นสมาชิกสภาเจ้านายประชาชนซะจริง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
ผมก็เจอเหมือนกันครับ ส.ส.เขตแถวบ้านผม อยู่พรรคๆหนึ่งขอสงวนชื่อพรรคนะครับ บอกได้แค่ว่าเป็นพรรคฝ่ายค้าน ::) ทำตัวหยิ่งมาก ทั้งที่ก่อนเลือกตั้งแทบจะมากราบมาไหว้ประชาชน พอได้เป็น ส.ส. ทำตัวอย่างกับเทวดา แต่ผิดกับ ส.ก. ซึ่งอยู่คนละพรรคกัน ท่านส.ก.คนนี้มาหาเสียงเค้าปั่นจักรยานหาเสียง จนกระทั่งเค้าได้เป็นส.ก. เค้าก็ยังเข้าถึงทุกหมู่บ้าน เข้าถึงปัญหาดีกว่าเยอะเลย ก็แปลกใจเหมือนกัน ว่าเป็นเพราะตำแหน่งทำให้คนเปลี่ยน หรือเป็นเพราะสันดานกันแน่
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมไม่อยากให้พูดเรื่องการเมืองเลยครับ แต่ในความคิดของข้าราชการชั้นผู้น้อยอย่างผม ที่มักได้รับผลกระทบจากการเมืองตลอดมีความคิดส่วนตัวว่า สส. ทุกคนทำเพื่อผลประโยชน์ส่วนตัวทั้งนั้น ถามว่าคุณอยากเป็น สส. เพื่ออะไร ถ้าไม่ใช้เพื่ออยากรวย งั้นคุณรับเงินเดือนไม่เกิน 30,000 บาท ขนาดผมเงินเดือนหมื่นกว่าบาทยังกินดีอยู่ดีเลย แล้ว สส.หละอยู่ได้ไหม ทำงานไม่รับค่าคอมได้ไหม เอาเวลาไปทุ่มเททำงานเพื่อประชาชนได้ไหม ดีกว่าหาแต่โอกาสหาตำแหน่งให้ตัวเอง ทุกวันนี้ผมแทบมองหา สส. น้ำดีที่ทำเพื่อประชาชนไม่ได้เลย มันเกิดจากระบบการเป็น สส. ครับ เพราะอย่างว่าทุกวันนี้กว่าคนๆนึงจะได้เป็น สส. มันมีต้นทุนสูงครับ เช่นค่าหาเสียงคนนึงก็ไม่ต่ำกว่า 10 ล้าน เมื่อเขาลงทุนมากเขาก็ต้องถอนทุนครับคงไม่มีใครโง่พอที่จะยอมเสียเงินฟรี ให้เอาเงินเดือนนายก 4 ปีมารวมกันยังไม่ได้เท่าเงินทุนหาเสียงเลยครับ เพราะฉะนั้นมันต้องแก้ทั้งระบบครับ เอาเป็นว่าวันนี้อยากให้ สส. คิดเสียว่าทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ถ้าคุณทำไม่ดีบาปกรรมก็จะติดตามไป

ออฟไลน์ Ruksadindan

เมืองไทยถึงไม่เจริญล่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แสดงความคิดเห็นได้นะครับ

แต่ระวังนิดนึงนะครับ ว่าเว็บเรา ไม่อนุญาตให้พูดถึงเรื่องการเมือง
ดังนั้น ถ้าจะพูด ให้พูดถึงในภาพรวม
หรือชี้เคส ได้ แต่อย่าเอ่ยชื่อนะครับ

ออฟไลน์ prai

ไม่ใช่อะไรหรอก มันจะทำไม่ทำก็เรื่องของมัน
แต่เบื่อมากเวลามางานศพเนี่ย
ต้องขึ้นก่อนอะไรก่อน วันนั้นจะไล่ไปไกลๆ ล่ะแต่มีคนห้ามไว้
บอกงานไม่รับซองๆ ก็จะให้อย่นั่นแหล่ะ
เต็มป่ะเนี่ยยยยย?

แล้วไม่ได้มาคนเดียวนะ มาทั้ง สส. สก. สข. ทั้งสองพรรคใหญ่นั่นแหล่ะเป็นเหมือนกันหมด
แถมมันยังจะมาแย่งกันขึ้นก่อนอีก ดูมันสิ!

ไม่ใช่เด็กยังไหว้อ่ะครับ หมามันยังไหว้เลยมั้ง

ออฟไลน์ Arado_kung

วิธีแก้ปัญหาไม่ยากครับ สำหรับคนพวกนี้ หาคนใหญ่กว่าเขามาเป็นประธานครับ จบ บ้านผมใช้วิธีนี้แหละ ถ้าเชิญก็เชิญพร้อมกันไปเลยตัดปัญหา ไม่งั้นแย่งกันกันน่าดูใครจะขึ้นก่อน เหอๆ

ออฟไลน์ 2k

การเมืองไทยมันเละเทะฟอนเฟะเกินกว่าจะเยียวยาได้แล้วครับ  :-\

จะ สส ผู้ว่า นายกไม่เห็นแก้ปัญหาประชาชนได้สักคน ต่างประเทศมันก็โกงกินกันเหมือนกันนะ แต่เค้าโกงพองามแล้วงานเสร็จโดยยึดถือผลประโยชน์ของส่วนรวมเป้นสำคัญ แต่การเมืองไทยถือว่าส่วนประโยชน์ของข้าสำคัญที่สุดประชาชนช่างหัวมัน  >:(

ไอ้รถไฟฟ้าอ่อนนุช เครืออข่ายระบบ 3G เนี่ยมันเสร็จพร้อมใช้นานมากแล้ว แต่ที่ยังไม่ให้กันเพราะยังแบ่งผลประโยชน์โกงกินไม่ลงตัวข้าได้กินน้อยกว่าไอ้นั่นข้าไม่ยอม ข้าใหญ๋กว่าไอ้นี่จะมาให้มันกินเท่าข้าได้ยังไงข้าไม่ยอม ไอ้สองคนนั่นกินกันข้ายังไม่ได้ส่วนแบ่งเลยเอาข้าไปร่วมกินด้วยสิ แล้วแบบนี่ประเทศชาติมันจะก้าวหน้าได้ยังไง? เมื่อก่อนประเทศไทยเจริญไม่แพ้ญี่ปุ่นนะครับ โครงการต่างๆมีการวิจัยร่วมกันไม่ได้ด้อยกว่าเค้าเลยแม้กระทั่งฟุตบอลเค้าก็ต้องมาขอซ้อมร่วมกับเรา แล้วดูตอนนี้ดิเป็นไงกินกันไปกินกันมาจนหยุดนิ่งกับที่จะครบชั่วอายุคนแล้ว ที่มีอยู่ก็แย่ลง ไอ้ที่จะมาใหม่ก็ไม่ยอมเดี๋ยวข้าได้แดรกน้อยลง  :-[

ประเทศอื่นๆในชั่วระยะสามปีถ้าหากประเทศเค้าไม่มีอะไรพัฒนาดีขึ้นมาถือเป็นความอับอายของคนทั้งชาติ ประเทศไทยเคยชินกับการโกงกินของนักการเมืองและการนิ่งเฉยกับที่เกินไปแล้วครับ ยุคของคนต่อจากนี้จะมีแต่แย่ลงๆๆไม่มีอะไรดีขึ้น ประเทศอื่นๆเค้าไปสำรวจอวกาศก้าวหน้ากันทั้งคุณภาพชีวิตและคุณภาพประชากรแต่บ้านเรายังตีกันเพียงเพราะเสื้อคนละสีอยู่เลย เด็กรุ่นใหม่ก็จะโดนปลูกฝังความแตกแยกจากคนรุ่นนี้ให้ไปฝักไฝ่เป็นขี้ข้านักการเมืองอยากจะเป็นนักร้องนักแสดงมากกว่าที่จะอยากช่วยกันขับเคลื่อนให้ชาติก้าวหน้า แก่งแย่งผลประโยชส่วนตัวกันยึดถือคติชีวิตของกูตัวของกู กูไม่สนคนอื่นจะเป็นยังไงก็ช่าง ทีนี้ล่ะไอ้มุขตลกที่ว่าคนไทยยังขี่ช้างอยู่มันจะเป็นเรื่องจริงขึ้นมาล่ะ  >:(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

งั้นเดี๋ยวเราไปตั้ง พรรคเพื่อเรา กันดีกว่าครับ
เราทำเพื่อกลุ่มของตัวเอง ลดอัตราภาษีนำเข้ารถยนต์เหลือ 30%
ภาษีในประเทศเหลือ 0% คิดภาษีรายปีตามไมล์ต่อการปล่อยคาร์บอน

หลอกกกกก 55

ออฟไลน์ gundam126

ที่ผมพูดน่ะ...เพราะเหลืออดครับ เห็นใจและอนาถ สส.เมืองไทย ทุกวันนี้ผมเสียภาษีให้พวกนี้ไปเพื่ออะไรครับ...พอสส.คนนี้มาซื้อของเสร็จ ก็ไปคุยกันในห้องรับรอง ผมก็เอาน้ำไปจัดเตรียมให้....คำๆนึงที่ได้ยินมาคือ(เสียงในฟิล์ม)คืนนี่สิไป่เที่ยวดีกั่ว มีหม่องดีๆสิพาไป่ แล่วค่อยเฮ็ดเรื่องเบิกเงิ่นคืนทีหลัง เงินบ่อั้นใซ่ทอได๋กะบ่เบิด (แปลภาษากลาง)เดี๋ยวคืนนี้ไปเที่ยวดีกว่า มีที่ดีๆจะพาไป เดี๋ยวค่อยทำเรื่องเบิกเงินคืนทีหลัง เงินไม่อั้นใช้เท่าไรก็ไม่หมด ปล.ผมคนกรุงเทพแต่มาทำงานที่จ.หนึ่งในภาคตะวันออกเฉียงเหนือได้4ปีแล้วก็เลยพอฟังออกได้บ้าง

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
งั้นเดี๋ยวเราไปตั้ง พรรคเพื่อเรา กันดีกว่าครับ
เราทำเพื่อกลุ่มของตัวเอง ลดอัตราภาษีนำเข้ารถยนต์เหลือ 30%
ภาษีในประเทศเหลือ 0% คิดภาษีรายปีตามไมล์ต่อการปล่อยคาร์บอน

หลอกกกกก 55

จัดเลยฮ๊าฟฟฟฟ

เรื่องแบบนี้ นึกถึงเมื่อเช้าที่ถ่ายข่าวจากสภา เห็นสภาโล่ง ไร้ซึ่ง สส.

เห็นแบบนี้แล้ว  "เสียดายภาษีที่ผมจ่ายจริงๆ"

ดูอย่างชิลิสิ ประธานธิบดีเค้า "ทำทุกอย่าง" เพื่อคนงานเหมืองตัวเล็กๆ 33 คน ประเภทมีเท่าไหร่เทหมดหน้าตัก เสียเงินเท่าไหร่ไม่ว่า ช่วยชิวิตประชาชนของเค้าไว้ก่อน......

แล้วถ้าประเทศไทยเป็นแบบนี้ละ?? จะมีเหตุการณ์แบบนี้มั๊ย????
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ผมว่าขึ้นอยู่กับตัว สส. ด้วยนะครับ

แต่คนทุกคนพอมีอำนาจ ก็เหิ่มเกริม นี่นะ ถ้าเป็นผม ผมว่าผมก็เป็น หลงตัวเอง 555+

แต่ สส. บ้านผมถือว่าดีนะครับ เท่าที่เห็นนะ ตามงานต่างๆ เค้าก็ดูเป็นมิตรเหมือนก่อนที่ไม่มีตำแหน่ง ถึงแม้ตัวเค้าเองจะผูกขาด สส. จังหวัดนี้มานานหลายสิบปีแล้วก็ตาม
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
...ดูอย่างชิลิสิ ประธานธิบดีเค้า "ทำทุกอย่าง" เพื่อคนงานเหมืองตัวเล็กๆ 33 คน ประเภทมีเท่าไหร่เทหมดหน้าตัก เสียเงินเท่าไหร่ไม่ว่า ช่วยชิวิตประชาชนของเค้าไว้ก่อน......

แล้วถ้าประเทศไทยเป็นแบบนี้ละ?? จะมีเหตุการณ์แบบนี้มั๊ย????..
กดถูกใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
แล้วสาเหตุมาจากอะไรหละครับ ในเมื่่อระบบมันเป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้ว ยิ่งทำให้ประเทศเป็นประชาธิปไตยมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งแย่ลงๆ หรือว่ามาจากนิสัยคนไทยเอง หรือว่ามาจากการศึกษา หรือว่ามาจากระบบที่นำมาใช้กันหละ ผมว่าหลายๆอย่างรวมกันหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นนิสัย การศึกษา และระบบ เอาง่ายๆเลยตอนนี้การศึกษาไทยผมว่าสู้สมัยก่อนไม่ได้เลยนะ สมัยก่อนเห็นผลมากกว่า คือไม่เกิน ป.3 ก็อ่านหนังสือออกแล้ว นี่ผมเห็น ม.3 แล้วยังอ่านไม่ออกเลย มีงี้ด้วย ไม่ต้องไปแข่งกับประเทศอื่นเลยถ้าเป็นอยู่อย่างนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

...ดูอย่างชิลิสิ ประธานธิบดีเค้า "ทำทุกอย่าง" เพื่อคนงานเหมืองตัวเล็กๆ 33 คน ประเภทมีเท่าไหร่เทหมดหน้าตัก เสียเงินเท่าไหร่ไม่ว่า ช่วยชิวิตประชาชนของเค้าไว้ก่อน......

แล้วถ้าประเทศไทยเป็นแบบนี้ละ?? จะมีเหตุการณ์แบบนี้มั๊ย????..
กดถูกใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;D ;D ;D ;D

ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

แล้วสาเหตุมาจากอะไรหละครับ ในเมื่่อระบบมันเป็นแบบนี้มาตั้งนานแล้ว ยิ่งทำให้ประเทศเป็นประชาธิปไตยมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งแย่ลงๆ หรือว่ามาจากนิสัยคนไทยเอง หรือว่ามาจากการศึกษา หรือว่ามาจากระบบที่นำมาใช้กันหละ ผมว่าหลายๆอย่างรวมกันหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นนิสัย การศึกษา และระบบ เอาง่ายๆเลยตอนนี้การศึกษาไทยผมว่าสู้สมัยก่อนไม่ได้เลยนะ สมัยก่อนเห็นผลมากกว่า คือไม่เกิน ป.3 ก็อ่านหนังสือออกแล้ว นี่ผมเห็น ม.3 แล้วยังอ่านไม่ออกเลย มีงี้ด้วย ไม่ต้องไปแข่งกับประเทศอื่นเลยถ้าเป็นอยู่อย่างนี้
อันนี้ผมว่าไม่ถูกนะครับ ใครหว่าอ่านออกตอนม.3  - -  เพราะผมก็เรียนรร.ธรรมดา ก็อ่านได้ตั้งแต่ ป.1แล้วนะครับ
ที่สำคัญ เด็กไทย มีผลงานระดับโลกเยอะกว่าแต่ก่อนมากครับ ทั้ง คอม เลข วิทย์ เรื่องการศึกษาผมมองว่ามันไม่แย่ลงหรอกครับ จำได้ว่าผมเป็นรุ่นสุดท้ายที่ใช้หลักสูตรเก่า ยังอิจฉาหลักสูตรใหม่เลย เรียนพีชคณิตเยอะดีครับ
ส่วนเรื่องระบบ นิสัย อันนั้นเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

อย่าว่าแต่ สส เรย ล่าสุด 68 ล้านเงินบริสุทธิ์ ที่เค้ามีน้ำใจบริจาคมาให้   ยังโดน พวกเดียวกันขโมยไป หนีหาย วงแตก  ตีกันเองนับไม่ถ้วน  ท้าต่อยกันเอง T^T ทั้งฝ่าย ร้าย แระฝ่ายดี  ชุลมุน