ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเข้าโค้งเก่งๆต้องทำยังไงครับ?  (อ่าน 22036 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ผมเคยขับรถไปเชียงใหม่ และ แม่ฮ่องสอนที่นับไำด้ว่าโค้งเยอะมากกกกก
ขณะที่ผมขับอยู่ผมก็เห็นว่ามีรถหลายคันเข้าโค้งได้เนียนและความเร็วค่อนข้างสูง
ทั้งๆที่เป็นรถธรรมดาไม่ใช่รถสปอร์ต เช่น Toyota Vios,Fortuner
ผมก็เลยอยากทราบว่าวิธีเข้าโค้งแบบเนียนๆและได้ความเร็ว ต้องทำอย่างไรบ้างครับ?
ขอเป็นแนวทางก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
Re: อยากเข้าโค้งเก่งๆต้องทำยังไงครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:40:22 »
เข้าช้า ออกเร็ว
 ;D ;D ;D ;D
(เข้ามาตอบกระทู้ช้า ออกไปรออ่านเร็ว)
รอคนอื่นมาตอบครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
Re: อยากเข้าโค้งเก่งๆต้องทำยังไงครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:44:36 »
racing school?
07 mazda 3

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:47:18 »
เอ แต่ผมว่ารถที่ยกตัวอย่างมานี้เร็วด้วยความบ้าระห่ำมากกว่าจะใช้ฝีมือหรือว่าประสิทธิภาพของตัวรถนะครับ รถยนต์แค่ใจกล้ามันไม่พอต้องให้ตัวของรถเอาอยู่ด้วย การเข้าโค้งเร็วๆดีสำหรับในสนามแข่งแต่ไม่ดีบนถนนหลวงเพราะมักจะมีสิ่งกีดขวางและรถคันอื่นเสมอๆ บางทีคุณเข้าโค้งเร็วได้ถูกต้องตามหลักการเป๊ะๆแต่พอถึงกลางโค้งเจอรถขับช้าหรือชนกันก่อนหน้าล่ะก็ชิบหายเลยเชียว  จะทำไงดีเบรคก็ไม่ได้จะเสียหลักกลิ้งจะหักหลบก็ไม่ได้เพราะถึงขีดจำกัดที่รถรับไหวแล้วหมุนแน่ๆ พ่อแก้วแม่แก้วช่วยด้วย :-X   

ที่รู้มาคือก่อนจะเข้าโค้งต้องปรับความเร็วให้พร้อม จะเร่งหรือจะเบรคทำให้เรียบร้อยก่อนเข้าโค้ง ใช้ความเร็วที่เผื่อขีดจำกัดของรถไว้เสียหน่อยเช่นว่ารถของคุณเต็มที่ก่อนหลุดที่ 80 ก็เข้าสัก 50 พอ ทีเหลือไว้สำหรับกรณีฉุกเฉินเช่นคันหน้าหมุนขวางทาง ท่อนซุงกั้นทางข้างหน้า มีศพคนนอนอยู๋(เจอมาหลายรายแล้วครับ) จะได้ผ่อนคันเร่งหรือเปลี่ยนทิศทางหลบได้ทัน ถ้าใส่เต็มที่หมดเลยเกิดเหตุอะไรขึ้นมาทำอะไรไม่ได้แล้วครับอันตราย (ในสนามเค้าใส่ได้หมดเพราะว่าไม่ต้องกลัวไงครับว่าจะมีสิ่งแปลกปลอมอะไรขวางทางหรือเปล่า)  มองให้ออกว่าต้องอยู่ในตำแหน่งไหนที่จะช่วยให้รถทรงตัวได้ดีที่สุด อย่าเบรคในโค้งเพราะรถจะเสียหลักรวมถึงอย่าเหยียบคลัทช์ด้วย พอถึงปลายโค้งแล้วค่อยเร่งความเร็วออกมา และไม่ควรเข้าโค้งที่มองไม่เห็นปลายทางที่ความเร็วสูงเพราะโค้งแบบนั้นมักมีอะไรจ๊ะเอ๋ให้คุณตกใจเสมอๆ(คนก่อนหน้าที่โดนมาแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 11:52:07 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:53:03 »
จริงๆ มันสำคัญตั้งแต่ท่านั่ง การจับพวงมาลัย การหมุนพวงมาลัยแล้วล่ะครับ

ลองอ่านในเวปนี้ดูนะครับ

http://www.drivingfast.net/

(ถ้าเข้าใจเรื่อง traction circle / slip angle ได้จะดีมากเลยครับ ลองหาดูใน net เอานะครับ)

อีกอย่าง smooth is fast ครับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:53:11 »
ต้องเป็นอันหนึงอันเดียวกับรถครับ ^___^ ;D ;D ;D

ผมขับ MAZDA3 คันนี้มา 4 ปี เลยคุ้นชินกับมันมาก พอเข้าใจ ลิมิตในโค้ง ถ้าเราเข้าใจประสิทธิภาพของรถ และรู้ใจว่ามันไหวแค่ไหน เราจะเข้าโค้งได้เร็วและปลอดภัย ครับ (ผมขับคันอื่นที่เครื่องแรงกว่าเจ้า mazda3 1.6 แต่ก็ไม่มีคันไหนที่ผมเข้าโค้งได้เร็วกว่า mazda คันนี้เลยครับ ทั้งที่เครื่องมันขึ้นชื่อว่าอืด)

ปีก่อนไป ภูกระดึง ทางเส้นเพชรบูรณ์(น้ำหนาว)-เลย โค้งเยอะมาก แต่ผมใส่ซะสนุกเลย ก่อนเข้ากดเกียร์ต่ำลง 1 เกียร์ แล้วแรงดึงของเครื่องจะช่วยให้อยู่ในโค้งแม่นยำขึ้นครับ (เอาสูตรนี้มาจากใน เกมส์ GT3-4 มาครับ  ;) ;) )

ง่วงๆเล่นเอาหายง่วง เพราะมันส์มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 11:56:15 โดย hong_G »

ออฟไลน์ Ajnonny

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:16:39 »
เวลาเข้าโค้ง สามารถ break ได้แค่ครั้งเดียวก่อนเข้า
หลังจากนั้น ต้องเพิ่มคันเร่ง รถเราจะได้เกาะถนนมากขึ้นครับ (เพิ่มแรงเข้าสู่จุดศูนย์กลาง)

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:17:10 »
ผมอยู่เชียงใหม่ไป แม่ฮ่องสอนบ่อยๆเพราะแฟนอยู่ที่นั่นครับ
ทางไปปายไม่เท่าไหร่ครับสำหรับผมแต่ถ้าไปแม่ฮ๋องสอนนี่เหนื่อยครับถ้าไม่ชินทาง
กลางคืนไปทางแม่สะเรียงจะดีกว่าครับ
สมัยก่อนเป็นดินลูกรังถนนไม่ดีอันตรายมากๆแต่เดี๋ยวนี้สบายๆและครับ
มือใหม่ค่อยๆขับไปก็ไปได้ แต่โค้งเส้นเชียงใหม่-ปาย-แม่ฮ่องสอน เข้าโค้งตูดออกนิดๆมันส์มากๆครับ
แต่คนนั่งคงไม่มันส์ด้วยหรอก 555 ถ้าขับคนเดียวนี่ผมอัดเต็มที่ครับ ถ้ารถเยอะหรือมีคนนั่งมาด้วย
ก็จะระมัดระวังยิ่งหน้าไฮนี่ต้องระวังจัดมีครั้งนึง ขับตามกันมาข้างหน้าเป็นโค้งตัว ยู+ขึ้นเขาสูงชัน
วีโก้ข้างหน้าที่ผมตามอยู่จอดเฉยเลยสงสัยไม่เคยเห็นทางแบบนี้มาก่อนมั้ง
ผมงงเลยครับ รถเสียกำลังหมด
 ส่วนตัวผมเองมีแบบนี้ครับ แนะนำค่อยๆขับไปดีกว่าครับอันตรายถ้าไม่ชินทาง
1.ต้องรู้ลิมิตรถตัวเองก่อนครับ
2.เข้าช้าออกไว ค่อยๆหมุนพวงมาลัย เพราะไม่มีประโยชน์อะไรที่ไปเร่งความเร็วในโค้งครับควรค่อยๆเดินคันเร่งตอนออกหรือทางตรงจะดีกว่า
ไม่งั้นรถเสียสมดุลเปล่าๆ อ้อลืมไป อย่าลอยเข้าด้วยนะครับ
3.ใจกล้าอย่ากลัวครับ
4.การโค้งตัดเลน อันนี้ต้องระวังรถอีกเลนที่สวนมาด้วยนะครับ
5.ควรเบรคหรือเปลี่ยนเกียร์ก่อนเข้าโค้ง อย่าไปเบรคหรือเปลี่ยนเกียร์ในโค้งครับ อันตรายทำให้รถหมุนได้ง่ายๆครับ
6.ทำโค้งให้เหลือโค้งเดียวหรือให้น้อยที่สุด อันนี้ใช้ในสนามดีกว่าครับไม่แนะทำให้ใช้ในถนนหลวง
7.เส้นทางไปแม่ฮ่องสอน นั้นเป็นโค้งที่หักศอกตัวยูแล้วก็ขึ้นเขาที่สูงชัน ต้องรักษารอบเครื่องตัวเองเอาไว้ให้ดี
ระวังเรื่องความร้อนเครื่องยนต์ น้ำมันเกียร์(ออโต้) และเบรค ในการเบรคบางทีต้องใช้เครื่องยนต์ในการเบรคช่วยลำพังพึ่งแต่เบรคอย่างเดียว ไหม้ครับ
เห็นมาหลายรายแล้วเบรคมาหมดที่ปายไม่งั้นก็ไหม้ซึ่งเป็นเรื่องที่อันตรายมาก พักรถบ้างก็ดีนะครับ

ปล.ใครยังไม่เคยไป ปางอุ๋งที่แม่ฮ่องสอนผมแนะนำครับ สวยมากผมชอบมากกว่าที่ปายอีกเคยไปครั้งเดียวที่ปางอุ๋ง
เดี๋ยวปีนี้ต้องไปให้ได้แน่ๆ ยังไงหน้า ไฮปีนี้เชิญมาเที่ยวทางเหนือเยอะๆแล้วครับ ตอนนี้อากาศเริ่มเย็นแล้วฤดูแห่งการท่องเที่ยวมาถึงแล้วละ  :)
ผมเองก็ไม่ได้เข้าโค้งไรเก่งมากมาย ยังไงรอ ตห.อื่นมาตอบอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 12:20:35 โดย VenusF »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:26:50 »
ตามไปดูที่คุณ Jxxx บอกไว้จะดีที่สุดครับ
จริงๆ ถ้าเอาหลักการให้จำง่ายก็คือ

เข้าช้า ออกเร็ว แล้ววิ่งแบบ out-in-out ครับ

แต่จะทำได้ ต้องประเมินให้ได้ว่าโค้งที่อยู่ตรงหน้ามันมากหรือน้อยแค่ไหน

เริ่มจากวิ่งชิดขอบถนนด้านนอกโค้ง (โค้งขวาวิ่งชิดซ้าย โค้งซ้ายวิ่งชิดขวา)
แล้วก็ชะลอความเร็วของรถลงมาให้พอเหมาะ จนเรารู้สึกมั่นใจว่าไปได้
เริ่มเข้าโค้งด้วยการเลี้ยงความเร็วของรถก่อน เล็งรถให้พุ่งเข้าหาจุดกึ่งกลางโค้ง (Apex)
พอพ้นจุดกึ่งกลางโค้ง กดคันเร่งส่งตัวรถเพื่อให้ความเร่งสร้างแรงยึดเกาะกับถนน
แล้วก็เล็งไปที่ปลายสุดของโค้งก่อนเข้าทางตรงที่ขอบถนนด้านนอกโค้ง
แล้วก็พุ่งออกทางตรงไปอย่างเร็ว

ถ้ารู้เรื่อง Slip Angle ของหน้ายาง ก็จะทำให้แต่งพวงมาลัยได้เหมาะ ไปได้เร็วขึ้น ลดอาการ understeer

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:30:32 »
แต่ทางโค้งบนถนนบ้านเราโดยเฉพาะบนทางด่วนมักจะมีแต่โค้งเหียกๆ

เช่นโค้งทางลงพระราม 6 เลียบคลองประปาที่ปลายโค้งเป็นไฟแดง

พอเจอรถติดไฟแดงทีเบรคกันตัวโก่งสุดริด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 12:41:15 »
Need for speed Shift ช่วยคุณได้ครับ ลองดู *-* เอารถธรรมดาอย่างโฟกัส ปิด ESP ซะ

ส่วนเรื่องเหยียบคันเร่งตอนอยู่ในโค้ง ถ้ามุมของรถยังไม่ถึง45 การเหยียบคันเร่งจะกลายเป็นเพิ่มแรงหนีศูนย์กลางซะมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 15:14:44 »
ด้านเทคนิค ตามที่เนยบอก

ส่วนในด้านปรัชญากับการขับรถ
ผมบอกไว้เลยว่า

คนส่วนมากนึกมโนภาพรถตัวเองว่าจะเข้าโค้งแบบไหนอย่างไร
แล้วเขาก็ลืมนึกว่าโค้งบางโค้งมันอับ มองไม่เห็นปลายโค้ง แล้วถ้ามีอะไรเกิดขึ้นจะทำอย่างไร

คนส่วนมากนึกถึงภาพตอนเข้าโค้ง หรือ ขา In
แต่ไม่ได้นึกไว้ว่าตอน Out จะ Out อีท่าไหน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 17:00:57 »
ที่สำคัญชำนาญทางครับ  เก่งไม่น่ากลัวเท่าไม่รู้ทาง พอรู้ไลท ก็สบายแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 17:38:30 »
ผมว่าคนที่เข้าโค้งเก่ง คือคนที่เข้าโค้งได้อย่างปลอดภัย และไม่ประมาทนะครับ

ผมเคยขับมอเตอร์ไซค์คว่ำมาที่ความเร็วต่ำมากๆ (ประมาณ 40 เอง) เป็นทางโค้งกว้างๆกลับรถใต้สะพาน ตอนนั้นฝนตกพรำๆ ผมก็วิ่งมาด้วยความเร็วประมาณ 120 พอใกล้ถึงโค้งผมก็รีบชลอให้เหลืออยู่แค่ 40 ประมานนั้น เพราะฝนตกอยู่กำลังตีโค้งไปได้ครึ่งทาง เจอน้ำมันเครื่องอยู่กลางถนน (น่าจะมีคนคว่ำมาก่อนผม น้ำมันเครื่องถึงหกอยู่ที่พื้น) รู้เลยว่าต้องคว่ำ แล้วมันก็คว่ำจริงๆ ผมรีบดีดตัวออกมาจากรถ ตีลังกา เสื้อ นศ เปื่อนหมดเลย แต่ไม่เป้นอะไร มอเตอร์ไซค์แฮนด์เบี้ยวเลย

หลังจากนั้น ผมก็ไม่เคยเข้าโค้งแรงๆอีกเลย เราไม่รู้หรอก ว่าจะมีอะไรอยู่ข้างหน้า คิดจะเบรคอยู่ข้างโค้งมันก็สายไปแล้วครับ (เคยเข้าโค้งแรงๆแค่ตอนได้เฟียสต้ามาใหม่ๆ โดนแฟนด่าเลย จ๋อยไปเลย เหอๆ)

ลองคิดดูเล่นๆครับ กำลังเข้าโค้งอยู่ ถ้ามีทราย หรือมีพวกน้ำมันหล่อลื่น น้ำขยะ หรืออื่นๆอยู่ข้างหน้าท่านจะทำอย่างไรครับ

ส่วนการเข้าโค้งอย่างถูกวิธี พี่ๆด้านบนได้บอกไว้แล้วครับ ลองศึกษาดูจ้า

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 17:48:40 »
เรื่องที่ผู้การฯ กล่าวไว้นี่ถูกต้องครับ ดังนั้นจึงต้องชำนาญทาง

บนถนนจริง เราไม่รู้ว่าข้างหน้ามีอะไร ถ้าไม่เห็นตลอดทั้งโค้งก็อย่าเข้าที่ลิมิตเต็มที่ของรถหรือของตัวเอง เผื่อไว้บ้างครับ

อีกอย่างครับ ลองลงสนามบ้างครับ มันเป็นการฝึกทักษะและประสบการณ์ได้อย่างดีเลยครับ

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 18:26:17 »
ขอบคุณพี่ๆ่มากเลยนะครับ
ทุกวันนี้ผมก็อาศัยหลักเข้าช้าออกเร็วครับ
แต่ผมรู้สึกว่ามันยังช้ากว่าคันอื่นพอสมควร เลยอยากจะลองถามวิธีที่ถูกต้องน่ะครับ
รถผม Vios NCP42 ครับ

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 19:50:32 »
ต้องรู้ลิมิต รถตัวเองครับ

หรือลองไปสมัครพวก Course Driving ทั้งหลายก็ได้ครับ

ถ้ามีโอกาสได้ไปลองขับในสนามก็จะดีมาก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 21:30:20 »
ในสนามแข่งกับบนถนนไม่เหมือนกันเลยครับ ในสนามแข่งมีไลน์ไปอย่างเดียวไม่มีรถสวน แต่บนถนน มันมีเพื่อนร่วมทาง
การฝึกหัดให้เข้าถึงลิมิตรถไม่ใช่เรื่องยาก แต่การรับผิดชอบผลที่ผิดพลาดตามมานั้นมันยากกว่ามากครับ

ผมขับรถโหดมาก ขนาดอิมผมความร้อนขึ้นเตือนมาแล้ว กระทู้หาอ่านจากบอร์ด สยามซูบารุเอานะครับ
ผมยังเชื่ออยู่เสมอว่า การเข้าถึงลิมิตรถมันไม่จำเป็นต้องใช้ ในเวลาปกติ แต่สมควรต้องใช้ได้ทันถ่วงทีในยามฉุกเฉินเท่านั้น

ถ้าอยากขับรถให้เก่ง ไปเรียนเหอะครับ จะที่ไหนก็ได้ ทั้งโตโยต้าเรซซิ่งสคูล หรือ สิงห์ เรซซิ่งสคูล ก็ได้ แต่อย่าเอาถนนเป็นที่ฝึกเลยครับ
การฝึกโดยมีครูฝึกทำให้เราเข้าใจและแก้ไขได้ในสนาม ส่วนบนถนน ถ้าพลาด บางครั้งหมายถึงชีวิตเราเอง และผู้อื่น

การเข้าโค้งให้ดี ถนนไม่ต้องไปดูหรอกครับว่าจะโค้งแคบโค้งน้อย โค้งใหญ่โค้งเล็ก สโลปมากน้อย
สำคัญคือ ถ้าคุณรู้จักรถดีพอไม่ขับเร็วเกินไปและไม่ประมาท จะโค้งขนาดไหนก็สามารถเข้าโค้งได้ดีครับ

เพราะการเข้าโค้งได้ดี ไม่ใช่จำเป็นว่าต้องขับให้เร็ว เข้าให้เร็ว ออกให้ไวเสมอไป คุณภาพการเข้าโค้งมีหลายมาตราฐานไว้วัด
การเข้าโค้งให้เร็วและออกให้ไวกว่าคนอื่น ก็ไม่มีดัชนีชี้วัดว่า มันคือการเข้าโค้งที่ดีเสมอไปถูกมั๊ยครับ ?

นอกจากในสนามแข่งที่คุณต้องการเอาชนะเท่าันั้น ถึงจำเป็นต้องเร็ว ต้องไวที่สุด โดยมีความเสี่ยงมาเป็นเดิมพัน
แต่บนถนนมันไม่จำเป็นไม่ใช่หรือ

ปล.วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ ผมมีเรียนที่พีระเซอร์กิตครับ ไว้จะเก็บรูปและรายละเอียดมาฝากอีกเช่นเคยครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 23:11:10 »
ขอบคุณพี่อาทมากครับ
ถ้าผมมีโอกาสคงจะต้องไปเรียนล่ะครับ
ใช้ถนนหลวงเป็นที่ฝึกคงไม่ปลอดภัยเท่าไหร่

ออฟไลน์ Rung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 06:09:33 »
ที่สำคัญอย่าลืมมีสติ และถ้าเข้าโค้งเร็วมากๆอย่าลืมพกดวงไปด้วยนะครับ ผมเคยเข้าโค้งที่บาสพาสขาเข้าตัดเข้าบางนาตราด ตอนนั้นใช้ 405GR เกาะถนนสุดยอด เข้าโค้งปลอดภัยครับแต่โค้งที่เข้าวันนั้นมันมีหลุมเล็กๆครับ ผมขับเร็วเลยหลบไม่ทัน ยางตกเบียดขอบหลุม ยางบวมไปนิดนึงครับ เลยต้องเปลี่ยนยางใหม่ และอยากเตือนระวังเวลาวิ่งทางด่วนครับ โค้งแรกเลยลงยมราชแล้วมาเจอไฟแดงครับเบรคกันหน้าทิ่มเลยครับ และที่โค้งนึงลงสะพานแขวนฝั่งขาเข้าครับ รถลงสะพานมักจะมีโมเมนตันมีความเร็ว พอลงมาจากสะพานมันจะเจอโค้งครับ ยังไงก็ขอให้ความดีคุ้มครองทุกคนและขับรถอย่างมีสตินะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:40:51 »
GO CART ซิครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:44:00 »
ผม เป็น คนนึ่งที่ขับรถบ้าระห่ำ มากครับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์ ถ้าอัดก็ซัดเต็มที่

เรื่องเข้าโค้ง สำหรับตัวผม
1. ผมมีรถหลายคัน แต่ละคันคนละไสตล์ ต้องศึกษานิสัยรถ จังหวะ ความหนึบ และ สมรรถณะ พูดง่ายๆก็คือต้องรู้ลิมิตของรถแต่ละคัน
   เคยมีเรื่อง ที่เด็กแอแบค ขับแอคคอร์ด ตามรถเพื่อนรุ่นพี่ผม รุ่นพี่ขับ เบ็นซ์ทำช่วง ล่าง มา โค้ง 120 เหมือนกัน แอคคอร์ดพลิก คนขับได้รับบาดเจ็บ
2. ผมจะ ชิพดาว์น ก่อนเข้าโค้ง พร้อมกับแตะเบรคนิดนึง ไม่ให้เปลืองเบรคและเสียความเร็ว รวมทั้ง เข้าตามไลน์ แต่ที่ๆผมขับบ่อยๆ อย่าง บางนา - รามอินทรา ขับอัดบ่อยๆ ก็จะจำได้อยู่แล้วโค้งไหน รถคันไหน วิ่งได้ไม่เกินเท่าไหร่
3. เข้าขวา ชิดซ้ายก่อน เข้าซ้ายชิดขวา ก่อน ผมทำประจำ อาจอันตรายนิด ต้องอาศัยความใจด้วย อาจด้วยวัยที่ยังเด็กอยู่เลยกล้า แต่ไม่ดีหรอกครับ
4. โค้งซ้าย out ขวา โค้งขวา out ซ้าย พร้อมกับ เหยียบคันเร่งส่ง ก่อน
5. อย่าเท เป็นอันขาด ผมเคยเท แล้ว รถ over เลย น่ากลัวมาก
เท่านั้นแหละครับที่ผมทำ แต่หากรถทำช่วงล่างดีๆ ก็ ขับมันส์ไปเลย

***** เข้าโค้ง ธรรมดา ช้าๆ ดีกว่าครับ ผมว่า

ออฟไลน์ MomantuM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 13:58:56 »
ตอบนิดนะครับ ผมก็เป็นหนึ่งคนที่ขับรถมานานแล้วเช่นกัน แต่จะขับเฉพาะ อีสาน - กทม. เท่านั้น
ซึ่งถนนที่ว่านี้ส่วนใหญ่เป็นทางตรงและราบ ไม่ค่อยได้ใช้ฝีมือเข้าโค้งเท่้าไหร่นัก

เร็วๆนี้ผมได้(แอบ)ขับรถไปเชียงใหม่ ไปเที่ยวน่ะครับ เส้นทาง ยโสธร-เชียงใหม่ ขับไปเองคนเดียวรวมเวลาัพักใช้เวลา 11 ชม.ครับ เส้นทาง 850 กม.
ช่วงยังไม่ออกจากอีสานก็ขับสบายๆครับ แต่พอจะเข้าเหนือ ทางมันเริ่มกลายเป็น 2 เลน+แคบ+คดเคี้ยว+ขึ้นลง มากๆเลยครับ แต่ผมก็ได้เอา GPS ไปด้วย แบบว่าครั้งแรกกลัวหลง
ลืมบอกว่าเอา D-Max คอมมอลเรลตัวแรกน่ะครับ เกียร์ MT เอาตัวนี้ไป พึ่งเปลี่ยนยาง+ถ่วงล้อได้ 2 เดือน พอเจอภูเขาผมก็โดนแซงเอาๆ ขนแตงโมเต็มรถก็ยังแซง อะไรว้าาา
ทีนี้เลยปรับ GPS ให้ใกล้ขึ้น เพื่อดูโค้งหน้า(เหมือนเล่นเกมส์ขับรถแล้วดู mini map ครับ) แล้วดูป้ายข้างทางประกอบการตัดสินใจ
(ส่วนใหญ่ดูว่าจะลาดลงรึเปล่าครับ เพราะทางลงมันจะอันตรายมาก ผมใช้เกียร์ดึงเอากลัวเบรกไหม้) ขาไปก็ดูเส้นทางไป ก็ขับไปดูรถชาวบ้านไป ทำไมกล้าเข้าได้ขนาดนั้นนะ
กว่าจะถึงเชียงใหม่ก็เหนื่อยแล้ว พอขากลับ ผมก็เลยจัดเต็มๆครับ แต่โค้งไหนไม่มั่นใจผมก็เข้าช้าเหมือนกัน แต่ GPS ช่วยได้เยอะมากๆครับ
จนอยากให้เค้าทำเส้นทางว่ามันขึ้นหรือลงเขาด้วย เพราะตอนลงไม่กล้าเข้าเร็วครับ ถ้าขึ้นเข้าเร็วได้ยังไงก็ต้องเหยียบ

**คนที่เค้าขับจนจำเส้นทางได้เค้าก็เปรียบเราอยู่แล้วล่ะครับ เพราะจำได้แทบทุกโค้งว่าควรเข้ายังไง เพราะฉนั้นให้ขับรถเน้นความปลอดภัยดีที่สุดครับ**