ผู้เขียน หัวข้อ: ////ขับรถคันใหม่ ทำไมอยู่คิดถึงคันเก่า (กำลังจะขายแล้ว ตาแก่ตาหลมของผม ฮือ)////  (อ่าน 6936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ได้เจ้าเฟียสต้ามาใหม่ มันก็นั่งนิ่ม ขับสบาย ไม่มีเสียงก๊อกแก๊ก ปึงปัง ไม่เหมือนคันเก่า

คันเก่าที่ผมใช้อยู่เป็นมิตซุบิชิ ซิกม่า กาแลนท์ ปี 1979 นะคับ

เมื่อวานนี้แม่โทรมาบอกว่า มีคนขอซื้อแล้ว อยู่ๆก็คิดถึงมันขึ้นมา ไม่อยากขายเลยอะครับ ผูกพันกับรถคันนี้มากๆ ใช้มาตั้งแต่เด็กๆไม่เคยเสียกลางทาง ไม่เคยมีซ่อมหนักๆ เคยชนไป 2 ที ซีวิคที่นึง (ถนนลื่น ขับไปซัดตูดซีวิคจนบี้ ฝากระโปรงปิดไม่ได้ ซีวิคซ่อมไป 3 หมื่น รถผมซ่อมไป 1 กว่าๆ แค่เปลี่ยนกระจังหน้า อีกครั้งนึงซัดกับเบนซ์ ถอยไปชนเค้า แรงเหมือนกัน ของเบนซ์ทำไป 2 หมื่น มีทำสี ดึงคานตัวถัง เปลี่ยนฝาครอบพัดลมหม้อน้ำ ส่วนรถผม เคาะกันชนหลังไป 800 กว่าบาท   5555) เห้อ ไม่อยากขายเลยครับ

อีกอย่าง อารมณ์ขับคนละเรื่องเลย ถึงคันเก่ามันจะไม่ค่อยมีแรง แต่ด้วยความที่มันเป็นเกียร์ธรรมดา ยอมรับเลยว่าขับสนุกกว่าเฟียสต้าเยอะเลย ลุยได้ทุกอย่าง 5555 เคยลุยน้ำท่วมฟุตกว่าๆ ยังไม่ดับเลย ชิวๆ

ไม่มีอะไรครับแค่เข้ามาบ่นเฉยๆ มันกำลังจะจากผมไปแล้ว ฮือๆ รักรถคันนี้มากๆเลย

เดี๋ยวช่วงบ่ายจะลงมาโพสรูปให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 15:06:53 โดย gdhsatanic »

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้องขายหรอกครับ พี่ เก็บไว้อ่าดีแล้ว

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เข้าใจความรู้สึกเป็นอย่างดีครับ เพราะตอนนั้นก็ใช้BENZ W123จริงๆก็รับมรดกตกทอดมาจากที่บ้าน ใช้มันจนจบมหาลัย ก็ยกให้น้องสาวใช้ต่อไปอีกพักนึง รวมมันอยู่กับที่บ้าน20กว่าปีได้ เห็นมันมาตั้งแต่จำความได้เลย จนกระทั่งได้เรียนขับรถครั้งแรกก็จากมัน แล้วก็ใช้คันนี้แหละขับไปเที่ยวทั่วไทย รับส่งสาวมาก็หลายคน ความทรงจำต่างๆมีกับรถคันนี้เยอะมากๆๆ เชื่อมั้ยผมจากมันมา3ปีแล้วแต่ทุกวันนี้ยังฝันถึงมันอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
ผมว่าไม่ต้องขายหรอกครับ
เอาลงเครื่องเทอร์โบใหม่เลยดีกว่า
เอาไว้ขับเล่นวันหยุด

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ถ้าเอาเค้าไว้ได้ก็เก็บไว้เถอะครับ

รถบรรทุกความทรงจำ เงินซื้อหาไม่ได้ แต่ถ้าบรรทุกแต่ความทรงจำไม่ดีก็ขายเถิด  ;)

มาแว้วๆ จริงๆไม่อยากขายหรอกครับ แต่ที่บ้านไม่มีที่จอดแล้วอะครับ เลยต้องจำใจขาย (ไม่อยากเอามาจอดนอกบ้านให้เดือดร้อนคนอื่นด้วย)

พอดีมีเด็กแถวบ้านคนนึงเค้าซื้อไปติดแกสเพื่อที่จะเอาไปทำงาน ก็เลยให้น้องเค้าไปครับ จำใจขายในราคา 4 หมื่นกว่าๆ

ภายในยังดีมากๆนะ ทั้งเบาะหนัง เครื่องเสียงติดรถ (พ่อผมตีตู้ไว้ ลำโพงหลัง ดอกประมาณ 9 หรือ 12 นิ้วนี่แหละ มีทั้ง AMP ทั้ง power น่าเสียดายจริงๆ อิอิ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 15:17:45 โดย gdhsatanic »

สุดท้ายแล้วครับ

รถคันนี้มีแต่ความทรงจำดีๆครับ ผมรักมันมาก แต่จำใจจริงๆ (ผมใช้มันมา 6 ปีแล้ว รับต่อมาจากพ่ออีกทีนึงคับ)

เคยมีคนๆนึงบอกกับผมว่า

"รถเก่า ถึงมันจะเก่า แต่ถ้าเราได้ใช้มัน มันย่อมมีคุณค่า

แต่ถ้ารถมันเก่า เราจอดมันไว้เฉยๆ มันก็ไร้คุณค่า สู้เอาให้คนที่เค้าไม่ค่อยมี(คนที่มีเงินไม่มาก) เอาไปประกอบอาชีพดีกว่า"

(อันนี้พูดถึงเฉพาะรถผมนะคับ ไม่ได้หมายถึงคนที่ซื้อรถเก่ามาสะสม เพราะรถผมไม่มีคนใช้จริงๆ จอดไว้ก็รอวันขึ้นสนิมแล้วแหละ คงไม่ได้ดูแลรักษามันแล้ว ฮิๆ)

สุดท้ายนี้ มาลองดูกันว่าคันไหนสวยกว่าคับ ระหว่างน้องส้มจี๊ดของผม กับ ตาแก่ตากลม ที่กำลังจะจากผมไปแล้ว

ยังไง ตาแก่ตากลม มันก็สวยสำหรับผมเสมอคับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขายตอนนี้ ได้เป็นหลักหมื่น เก็บเอาไว้ ได้แต่งต่อกันเป็นหลักแสน
ประสบการณ์กับการใช้รถเก่าที่เรารักมากของผม..มันประมาณนี้แหละครับ
ถ้าตัดใจได้ต้องตัด ไม่งั้นงบบาน แต่ถ้าคิดว่าทำเพื่อรัก ก็เก็บไว้เป็น Retro ดีๆ
รถ Retro mitsu ส่วนมากสวยๆทั้งนั้นเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ช่ายคับ ผู้การ จริงๆอยากเก็บไว้ให้น้องชายใช้เหมือนกันนะ

แต่ไปถามค่าบำรุงรักษามา

ต้องทำสีใหม่+ปะผุ ประมาณ 30000 กว่า

เครื่องก็คงต้องโอเวอฮออล์ใหม่แล้ว เพราะว่า มันเริ่มกินน้ำมันเครื่องด้วยแล้ว สงสัยจะหลวมจัด 5555

ที่เหลือก็โอเคครับ แอร์เย็นมาก กำลังรถยังโอเค ช่วงล่างถือว่ายังดีนะคับ

ก็เลยจำใจขายไปดีกว่าเก็บไว้ให้มันผุกว่านี้

ปล่อยให้เจ้านายใหม่ไปดูแลมันดีกว่า ฮิๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2010, 18:09:09 โดย gdhsatanic »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เข้าใจเลยละครับ

ผมก็กำลังจะขาย Galant VR-4 เหมือนกัน อยู่กับมันตั้งแต่ อ.2 (จำได้เพราะซื้อมาปีเดียวก็เกิดพฤษภาทมิฬ) รถดีมากเลย ส่วนใหญ่จะเจอจุกจิกแค่แอร์ กับระบบระบายความร้อนแค่นั้น

แต่ผมจะไปทำงานต่างจังหวัด กลัวกินข้าวลิง ก็เลยตัดใจดีกว่า เห็นพ่อว่าจะเอาไปขายให้เสมียนใช้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

สภาพยังดีอยู่เลยนะครับเนี่ย ขอเสียดายแทน และไปดีนะ
มาแว้วๆ จริงๆไม่อยากขายหรอกครับ แต่ที่บ้านไม่มีที่จอดแล้วอะครับ เลยต้องจำใจขาย (ไม่อยากเอามาจอดนอกบ้านให้เดือดร้อนคนอื่นด้วย)
ถือว่าเป็นการแสดงความรับผิดชอบดีครับ ขอชม และจะได้ไม่โดนงัดแงะแกะนู่นนี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมก็ชอบรถเรโทรนะครับ แต่เมียบอกรถเก่าๆแก่ๆ ไม่นั่งหรอกกลัวตายกลางทางซะงั้น......
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ yod artstu

เห็นด้วยกับผู้การครับ
KE70 ญาติผม
ผมออกทุนให้ทำ
ลงเครื่อง ช่วงล่าง ทำภายใน พ่นสี หาอะไหล่
ตอนนี้ลงไปเกินหกหมื่นแล้ว  :P ไม่รู้จบที่เท่าไหร่
: )

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
เห็นสภาพรถก็พอดูรู้นะครับว่าคุณเป็นคนรักและดูแลรักษารถดี ใครซื้อต่อไปคงจะโชคดีนะครับ ผมว่าภายนอกทำสีและเซ็ทเครื่องใหม่ ภายในแค่เปลี่ยนคอนโซลหน้าหละก็ สวยอั้มเลยครับ(เบื่อสวยกิ๊กแล้วครับ) อีกอยากเอาไว้จอดเล่นๆขวางหน้าบ้านเราก็ได้ครับจะได้ไม่มีรถคันอื่นมาจอดหน้าบ้านเรา หรือจอดขวางประตูหน้าบ้านเอาไว้กันคนมาขโมยน้องฟอร์ดคันใหม่ก็ได้ครับ โจรเห็นมันคงไม่อยากเสียเวลาต้องงัดรถที่เดียว 2 คัน.......อันนี้พูดเล่นนะครับ

ฮิๆ ที่บ้านผมเป็นทาวเฮ้าส์น่ะครับ เท่ากับว่าตอนนี้บ้านผมมีรถ 3 คันแน่ะ แต่ฟอร์ดผมเอามาใช้ที่ชลบุรีอะครับ ที่บ้านจะมีเจ้าตาแก่นี่กับซิตี้ของแม่อะคับ ซิตี้จอดในบ้าน เลยต้องเอาเจ้าแก่นี่ไปจอดหน้าบ้าน แล้วถนนมันไม่ใหญ่มาก

ผมก็ไม่เข้าใจบ้านอื่น ทำไมไม่เอารถไปจอดในบ้าน มันเล่นจอดหน้าบ้านกันทั้ง 2 ฝั่งเลย เหลือถนนตรงกลางให้วิ่งอยู่นิดเดียว ไม่รุ้ไม่กลัวโดนขูดกันบ้างหรือไง หุๆ

ออฟไลน์ jetto

• Newbie
  • *
ผมเข้าใจดีเลยละครับ เพราะตอนนี้กำลังจะขายเจ้าคูเปอร์เพื่อไปเอาGTI แต่ตัดใจขายไม่ได้ซะที ยิ่งเป็นรถคันแรกที่เก็บเงินซื้อเอง ขนาดผมอยู่กันมาแค่ห้าปียังตัดใจยากเลย คุณใช้มาขนาดนี้คงต้องมีคิดถึงกันมั้งละครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจเลย ผมก็ดูๆ Eco car อยู่เหมือนกัน แต่จนแล้วจนรอดก็เสียดายคันเก่านะ... ;)