ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนน้ำเข้าท่อไอเสียจะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 35930 ครั้ง)

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
พอดีเมื่อคืนฝนตกหนักมากครับ จอดรถไว้ที่หอพัก ตื่นเช้ามาก็งงนึกว่าคนเค้ายืนดูอะไรกันที่ถนน ปรากฏว่า น้ำท่วมครับเค้าพากันมาทอดแหกันเพียบเลยฮ่าๆๆ   ไอ้เราก็ยังไม่เอะใจอะไรเดินมาที่จอดรถจะไปทำงาน อ้าวเฮ้ยทำไมรถมีแต่รอยโคลนตั้งครึ่งค่อนล้อหว่าๆ ดูตามแนวกำแพงก็เป็นรอยสูงกว่าท่อรถอีกนึกในใจ งานเข้าแล้วเรา รีบลองติดเครื่องรถดูก็ยังติดนี่หว่า เดินลงไปดูท่อ  โห....... น้ำไหลออกมาเลย เสียงท่อดับยังกับเราเป่าหลอดกาแฟใส่ในแก้วน้ำครับ มันดังอย่างนั้นเลย พอดีมีรถอีกคับเค้าขับออกไปก่อนหน้าผม ก็เลยดูท่อเค้าบ้าง คันนั้นน้ำไหลออกมามากว่าผมอีก ยังกับเปิดก๊อกน้ำเลยครับ ไอ้เราก็เลยลองขับออกไปทำงานบ้าง อาการก็ปกตินะ รอบเครื่องก็เหมือนเดิมทุกอย่าง แต่ก็ยังคาใจอยู่ว่าในระยะยาวจะเป็นอะไรไหม   เข้าคำถามเลยดีกว่าครับ สำหรับผู้ที่พอจะมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องอย่างนี้ครับว่า มันจะมีผลเสียต่อรถหรือเปล่าครับ กับเหตุการณ์ที่เล่ามาตั้งแต่ต้น ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

ปล.รถรุ่นเดียวสีเดียวกับพี่จิมมี่ของเราแหละครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: รถโดนน้ำเข้าท่อไอเสียจะเป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 18:00:21 »
ไม่มีอันตรายต่อเครื่องหรอกครับ แต่สำหรับท่อ...
- ถ้าเป็นเหล็ก เจอแบบนี้บ่อยๆ อายุใช้งานอาจจะลดลงบ้างเนื่องจากสนิมจะถามหา
  (แต่ก็ไม่มากหรอกครับ สบายใจเถอะ)
- ถ้าเป็นเลส ช่างมันเถอะครับ
ทั้งสองกรณี เดี๋ยววิ่งๆไปซักพักพอร้อนน้ำมันก็จะระเหยอยู่แล้วล่ะครับ อย่ากังวลไปเลย
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: รถโดนน้ำเข้าท่อไอเสียจะเป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 21:03:09 »
ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ไม่มีผลอะไร มันเข้าไปไม่ถึงเครื่องยนต์อยู่แล้ว ขับๆไปมันก็ไล่น้ำออกมาเองครับ ส่วนเรื่องสนิมภายใน ก็ไม่มีอะไรต้องเป็นห่วง พอเครื่องยนต์ทำงาน ออกซิเจนโดนขับไปหมดก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ด้านนอกก็คงมีบ้าง เอิ๊ก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 21:15:48 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ เดี๋ยวมันก็จะระเหยออกไปเอง จะว่าไปแล้ว รถกระบะขนของ ก็เอาน้ำสวนล้างท่อบ่อยๆ เพื่อล้างท่อให้สะอาด เวลาเจอด่านตรวจไอเสียจะได้คุยง่าย

ออฟไลน์ MoSqUiToR

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 21:53:43 »
ผมเคยเจอรถคันนึง จอดอยู่ซอยข้างมหาลัยซึ่งน้ำท่วมเป็นประจำถ้าฝนตก
ระหว่างที่กำลังถอดรองเท้าเดินก็เหลือบไปเห็นน้ำเข้ามิดท่อไอเสีย Jazz ไปซะแล้วครับ
แต่พอตอนเย็นออกมาเจออีกที รถคันนั้นก็ขับไปได้อย่างสบายบรื๋อเลยครับ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 23:31:38 »
เป็นแน่นอนครับ !!!! ท่อไอเสียจะเปียก ;D ;D

ล้อเล่นนะคร้าบบบบบ

ทีนี้ต้องมาอธิบายกันก่อนว่า ที่ว่ากลัวนั่นกลัวอะไร

1. กลัวน้ำจะเข้าเครื่อง  ยากครับ  ที่ว่ายาก็คือถึงระดับน้ำจะท่วนจนมิดท่อแต่มันก็ไม่ได้สูงไปกว่าระัดับของ คอท่อร่วมไอเสียแต่นอนครับ เพราะถ้าท่วมขนาดนั้น

น้ำเข้ารถแน่ๆครับ

2. กลัวท่อขึ้นสนิม อันนี้ก็มีสิทธิ์เป็นไปได้ แต่เป็นได้ยากในรถใหม่ ส่วนรถเก่าๆ ก็จะเป็นได้ง่ายขึ้นมาอีกหน่อยในกรณีท่อเหล็ก แตุ่ถึงอย่างไรเหล็กไม่้ต้องโดนน้ำ

หลอกครับ โดนแค่อากาศมันก็มีสิทธิเ้ป็นสนิมแล้วครับ ถ้าผิวของเหล็กสัมผัสโดยตรงกับอากาศ

สรุปว่าเคสนี้ไม่ต้องกังวลครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 00:24:27 »
ถ้าเข้าทางไอดีสิน่าห่วง อิอิ
07 mazda 3

ออฟไลน์ tintin.an

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:49:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม ค่อยขับไปไหนมาไหนแบบสบายใจหน่อย