ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะเวลาซ่อมเครมประกันที่ศูนย์  (อ่าน 11639 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
ระยะเวลาซ่อมเครมประกันที่ศูนย์
« เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 18:50:19 »
โดยทั่วไป เครมประกันชั้น1 ซ่อมตัวถังรถยนต์ ที่ศูนย์ฯ ใช้เวลาซ่อมนานไหมครับ
ของผมกรุงเทพประกันภัย เครมศูนย์ honda ซ่อมอยู่10 กว่าวัน ทั้งๆ ที่ไม่กี่ชิ้น
เข้าข่ายดองรถหรือไม่ครับ??

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: ระยะเวลาซ่อมเครมประกันที่ศูนย์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 19:57:06 »
ของบ้านผม CR-V เครมกันชนหน้า,แก้มขวา
ใช้เวลาประมาณ 7 วันครับที่ศูนย์ฮอนด้าพระราม 2

ออฟไลน์ Nioka

Re: ระยะเวลาซ่อมเครมประกันที่ศูนย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 20:39:38 »
โดยปกติ ผมซ่อมศูนย์ 2-3 ชิ้นใช้เวลา 5วัน 

แต่ถ้าเป็นอู่นอก 3วันเสร็จ

ส่วนตัว ผมไปซ่อมอู่นอกสบายใจกว่า เพราะ ศูนย์honda ที่ใกล้ และเคยไปใช้บริการ

ยังไม่พบว่ามีศูนย์ไหนที่ทำสีออกมาดี อู่นอกที่เคยไปใช้บริการมีหลายอู่ทำสีดีกว่า

แล้วเหตุใดต้องไปให้ศูนย์ดองรถ ถ้ามากชิ้นกว่านี้รอ อาทิตย์กว่าๆ ขณะที่อู่นอก ไม่เกิน 5วัน

ช่วงนี้ ผมก็ซวยๆงัยไม่รู้ - -" วันนี้ขับรถอยู่ดีๆ โดนหมาไล่กัด รถ กันชนหน้าเป็นลอยเขี้ยวหมา 3 เขี้ยว แบบลึก สีหายไปเลย

ก่อนหน้า ก็โดนขูด แฟนขับไปเบียดเสาร์ - -" ซวยบ่อยจริง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 20:49:42 »
ประกันนี่เขาบังคับศูนย์ฮอนด้าหรือเปล่าอ่ะครับปกติ หรือว่าซ่อมอู่นอกก็ได้หว่า หรือว่าแล้วแต่ประกัน *-*

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 05:31:51 »
การที่จะนำรถเข้าสีตัวถังตามอู่ต่างๆมันขึ้นอยู่กับสัญญาในการประกันครับ เพราะส่วนมากรถป้ายแดงจะฟรีประกันซ่อมห้าง(อู่ของรถยี่ห้อนั้น) หรือรถที่เราซื้อประกันเราอาจระบุจะว่อมห้าง ก็จะมีเบี้ยประกันสูงขึ้น แต่การซ่อมจะขึ้นกับเราว่าจะซ่อมอู่ทั่วไปหรือห้างก้ได้ ส่วนระยะเวลในการซ่อมมันมีองค์ประกอบหลายอย่างครับ เช่น ช่วงนี้ฝนตกหนักไหม มีคิวซ่อมรถเยอะไหม อะไหล่ที่เปลี่ยนเบิกห้างหรือเชียงกนมาพ้นสี ส่วนใหญ๋ถ้าระบุซ่อมห้างทางอู่ต้องใช้อะไหล่เบิกห้าง และที่สำคัญที่สุดครับ......มันขึ้นกับบริษัทที่เราทำ ถ้าเราติดตามข่าวจะรู้เลยครับตอนนี้หลายๆอู่ไม่ยอมซ่อมสีให้กับบริษัทประกันที่แสบๆ พวกซ่อมแล้วเบิกค่าซ่อมไม่ได้บ้าง หรือรอเบิกกว่าจะได้เงินนานมาก บางอู่เจอกดราคาที่เบิกซ่อม หรือบางอู่เขาต้องรออนุมัติหรือได้รับอนุมัติจากบริษัทประกันก่อนถึงยอมซ่อมให้ ปัญหาเหล่านี้มักจะเป็นข้ออ้างไม่อยากรับรถของคุณมาซ่อมก็ได้นะครับ ยังไงก็อย่าลืมตรวจสอบผลงานหลังซ่อมให้ดีๆนะครับ ขอให้เจออู่ที่ดีๆแล้วกันครับ