ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนเพื่อนๆ พี่ๆที่ใช้ถนนบางนา-ตราด สัญจรครับ  (อ่าน 7978 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ระวังจะโดนกล้องตรวจจับความเร็วนะครับ

ไม่แน่ใจว่าเค้าจับกันที่เท่าไหร่เหมือนกัน

พี่ท่านจะยืนส่องกันอยู่บนสะพานลอยตรงหน้าอาคาร บางนา ทาวเว่อร์ (ประมาณ กม.6)

ถ้ามาจากทางชลบุรีก็จะเลยโรงพยาบาลปิยะมินทร์มาหน่อย  ถ้ามาจากบางนาก็เลย อินเด็กซ์ มาประมาณสะพานลอยที่ 3 ครับ

ช่วงเวลาที่ท่านๆจะมาส่องทำยอดกัน อยู่ที่ช่วงเที่ยงถึงสามโมงครึ่งโดยประมาณ

บางวันก็ส่องขาเข้า บางเวลาก็ส่องขาออก

ยังไงๆระวังกันหน่อยนะครับ อย่าขับเพลินกันจนโดนค่าปรับนะครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ cu2nite

เกลียดตำรวจของไทย....จริงๆ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
โดนไปแล้วครับ 500 บาท

เมื่อหลายเดือนก่อน

หลังจากโดนครั้งนั้น ก็หายไปนานเลย จนเมื่อวานนี้ พวกมัน กลับมาตั้งกล้องอีกแล้ว

ไม่ต้องมาอ้างว่า นี่คือกฎหมาย ทำผิดก็ต้องโดนปรับ
ถนนเส้นนี้ ความเร็วมันควรอยู่ที่ 110 เหมือนถนนเส้นอื่น
แต่เอาเข้าจริง พวกเล่นจับที่ 90

อันนี้ผมว่า มันมากเกินไป และส่อเจตนา ทำยอดเงินเข้าหลวงอยู่เหมือนกัน

ผมเกลียดตำรวจจราจรบ้านเราเป็นอย่างมาก
ตำรวจดีๆ เดี๋ยวนี้ หาได้ยากมากขึ้นทุกที

ออฟไลน์ Rung

เกลียดตำรวจของไทย ขาดวินัยกล้าหาญอดทน ผมหละเห็นใจตำรวจที่ดีๆจริงๆครับ  เพราะทุกวันนี้ตำรวจดีๆนะมีครับ แต่มีน้อยเหลือเกิน ปล่อยให้ตำรวจที่หวังแต่ทำยอดใบสั่งหรือนายสั่งมันมีเยอะมากๆครับ ผมเคยเมื่อปลายปีที่แล้ว โดนครับบนบูรพาวิ๔ขาเข้าผมวิ่งล็อคความเร็วไว้ที่ 120 กม./ชม. โดนโบกด้านเก็บเงินขาเข้า บอกว่าขับ 124 กม./ชม. ต่อรองใบสั่งกับตำรวจยศ พตท. ที่นั่งตากแอร์ในตู้คอนฯข้างๆโดนไป 100 ครับ เพราะผมเป็นข้าราชการ อยากเล่าให้ฟังอีกนิดนะครับ ว่ามันเกิดมาจากระบบของการเป็นตำรวจครับ ลองไปตรวจดูสิครับ วันนี้การที่คุณจะเข้าเป็นตำรวจทั้งจากเข้า รร.พลตำรวจ หรือ รร.นายสิบ หรือที่ดีสุดคือ นรต. คุณต้องใช้เงินเท่าไหร คนเก่งหรือดีนะมีครับ แต่มันสู้ระบบเด็กเส้นไม่ได้ แล้วพอรองถามเพื่อนๆที่เรียน ตร. เกือบหมดบอกว่าอยากเป็นตำรวจเพราะ.......อยากรวย กว่าจะสอบได้ใช้เงินที่บ้านไปเยอะ พอเรียนจบต้องรีบถอนทุน มีน้อยครับที่อยากเป็นเพราะมีอุดมการณ์ เชื่อไหมจากเพื่อนผมที่เป็นคนดีพอเรียนจบ ตร. แล้วทำงาน สังคมตำรวจที่เลวๆมักจะจูงเข้าไปทางนั้นหมด แบบว่ากินกันทั้งโรง..ไม่กินอยู่ไม่ได้ นายสั่ง จะจับโจรต้องเก่งเหนือโจรเลยทำให้บางคนเลวกว่าโจร บางครั้งไปปกินเหล้าด้วยกันก็ชอบโชว์กินฟรี เวลาเรียนพอเรียนจบก็อยากอยู่แต่ในเมืองพวกนครบาล เพราะมีผลประโยชน์สูง พวกมีอุดมการ์ก็มักจะไป ตชด. ไปเสี่ยงชีวิตเพื่อประชาชน เช่นไปภาคใต้ แต่อย่างที่บอกครับว่าทุกสังคมมีทั้งคนดีและคนเลวเพียงแต่ว่าสังคมตำรวจปล่อยให้คนเลวได้สร้างมลทินไว้เยอะครับ ยังไงขอเป็นกำลังใจให้ตำรวจที่ดีๆอดทนและยืดหยัดในอุดมการณ์ต่อไปนะครับ สักวัน(ไม่รู้อีกนานแค่ไน) ภาพพจน์ตำรวจไทยจะต้องดีขึ้นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

พึ่งโดนมาเหมือนกันครับ กลับจาก กทม
ปกติใช้เส้นมอเอร์เวย์ ขึ้น บางนา-ตราด ทีเดียว เจอไป 500
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
สมัยนี้มีเงิน 200,000 ก็เป็นตำรวจได้แล้วครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
เพิ่งโดนจับ ที่ 124 km/h มันเกินไปครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เส้นนี้ก็เคยวิ่งเกินกว่าที่ว่าเยอะครับ และก็โชคดีที่ไม่โดน แต่ก็รู้ตัวว่าผิดครับ ซ฿งถ้าผิดก็ต้องยอมรับล่ะครับ พวกตะกวด ถ้ามันขยันแล้วเอาหลักกฎหมายมาอ้างเราก็เถียงไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Rung

ให้ข้อมูลเพิ่มนะครับ ในใบสั่งของผมมันระบุไว้เลยว่าขับที่ 124 กม./ชม. อย่างว่านะครับถ้าเขาโบกรถแล้ว หาข้อที่1 คุณไม่ผิด เขาก้จะหาข้อหาที่ 2 เช่น ผู้โดยสารไม่คาดเข็มขัด รถขับเปลี่ยนเลนโดยไม่ให้สัญญาณไฟในระยะประชั้นชิด ต้องเข้าใจนะครับว่าตำรวจเขาเสียเวลาโบก เขาก็ต้องหาเงินให้ได้ วันนั้นผมเดินเข้าไปสอบถามที่ จนท.บูรพาวิถีเลยว่า ทำไมตำรวจถึงตั้งด่าน เพราะผมถ้าผิดยอมรับผิดแต่วันนั้นผมล็อคความเร็วไว้ที่ 120 กม./ชม. ผมถึงไม่ยอม จนท.บอกว่าทางด่านไม่รู้เป็นนโยบายของ สน.บางบ่อ ต่อมาผมรีบโทรไปที่ สน.บางบ่อ โดยโทรถามเบอร์ที่ สนง.ตำรวจแห่งชาติ ปรากฎว่าไม่มีตำรวจรับสาย สงสัยออกมาหาใบสั่งหมด ยังดีที่ผมไม่ใช่คนในท้องที่นั้น เพราะถ้าผมอยู่ในท้องที่นั้นถ้าเกิดเหตุร้ายแล้วโทรไปที่ สน.บางบ่อ แล้วไม่มีผู้รับสายคงจะแย่แน่นอน ดังนั้นถ้าใครโดนโบกก็พยายามคุยดีๆนะครับ ลองต่อรองนะครับ น้อยถึงน้อยมากที่คุณจะเจอตำรวจโบกแล้วบอกว่า ....กรุณาอย่าขับรถเร็วนะครับ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วคนทางบ้านจะเสียใจ เชิญครับ แบบว่าเตือนจากใจบริสุทธิ์ที่หวังดีกับประชาชน โดยไม่ต้องเขียนใบสั่ง ผมจำไม่ได้ว่าใบสั่ง 1 ใบ ตร.ได้ค่าคอมเท่าไหร ถ้าจำไม่ผิด น่าจะ 50% นะครับอย่ากรณีของคุณจิมมี่โดนไป 500 บาท คนเขียนใบสั่งได้ค่าน้ำหมึกไป 250 บาทเอาไปเป็นค่านมลูกได้ แต่เขาลืมไปเงินเหล่านี้มันมาจากหยาดเหงือคนอื่น แทนที่จะเอาเงินเดือนหรือไปหาเงินจากรางวัลนำจับยาเสพดิตเพราะเดี๋ยวนี้มันมีเยอะมาก แต่ตำรวจมักจะมาหากินกับชาวบ้านผู้สุจริต เพราะเราไม่เถียง ไม่สู้ ไม่เหมือนจับโจร มันจับยากครับ ไปดีกว่าอ่านแล้วอย่าเครียสนะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเรารู้กฏหมายหน่อยก็จะไม่เสียเปรียบตำรวจครับ

การตั้งด่านนั้น ตำรวจต้องมีหมายศาล หรือใบอนุญาติในการตั้งด่าน และการตั้งด่าน ต้องมีป้ายวางก่อนถึงด่านไม่รู้กี่ร้อยเมตรว่า ข้างหน้าจะมีการตั้งด่าน

และต้องมี นายตำรวจยศ ผบ.หรือ ระดับนายพัน นายพลซักยศ คอยกำกับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Northbridge

ผมก็ยังอยากจะฝากเพลงนี้ไว้สำหรับกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับด้าน - ของพี่ตำรวจอยู่ดี  8) เพื่อนผมในภาพ ร้องเอง แต่งเองครับ

ออฟไลน์ devilpharynx

ผมเคยยกมือแช่งต่อหน้าตำรวจว่า ถ้า คนที่จับผมขับด้วยความเร็วที่เรียกว่าผิดเหมือนผม ขอให้มีอันเป็นไป ตายบนถนนที่มันมาจับนี่ แหละ .... สะใจโครต ๆ

ออฟไลน์ jones

ตำรวจ เหี้ยๆ ตีนเขี่ย ก้เจอ 8) 8)

ปล.ถ้าโดนตำรวจรีดไถก้คิดซะว่า "ฟาดหัวหมา"ไปครับ ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2010, 13:35:45 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมก็ยังอยากจะฝากเพลงนี้ไว้สำหรับกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับด้าน - ของพี่ตำรวจอยู่ดี  8) เพื่อนผมในภาพ ร้องเอง แต่งเองครับ

ดูทีไร ก็ถูกใจทุกทีครับ :D

พักหลังๆ นี่ก็เริ่มรำคาญเหมือนกันครับ จะตั้งด่านอะไรนักหนา โจรโรคจิตอาละวาดในหมู่บ้านมาเป็นปีแล้วยังจับกันไม่ได้
เอาแต่มานั่งตั้งด่าน บางทีรำคาญจัด จอดรถแล้วให้่มันเขียนใบสั่งมาเลย ข้อหาไรๆๆๆ ใส่ไปมั่วๆ เถอะ อยากได้ตังค์มากก็เขียนมาเลย แล้วเดี๋ยวจะไปจ่าย คิดซะว่า ทำบุญทำงานให้คนยากไร้มันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

เขาก้จะหาข้อหาที่ 2 เช่น ผู้โดยสารไม่คาดเข็มขัด รถขับเปลี่ยนเลนโดยไม่ให้สัญญาณไฟในระยะประชั้นชิด ~~ น้อยถึงน้อยมากที่คุณจะเจอตำรวจโบกแล้วบอกว่า ....กรุณาอย่าขับรถเร็วนะครับ เพราะถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วคนทางบ้านจะเสียใจ เชิญครับ แบบว่าเตือนจากใจบริสุทธิ์ที่หวังดีกับประชาชน

ข้อหาเหล่านี้เป็นข้อหาที่เราป้องกันตัวได้นะครับ คาดเข็มขัดกับเปิดไฟเลี้ยวมันควรทำอยู่แล้ว แต่ถ้ามันจะยัดเยียดความเร็วเกินแม้ไม่ได้ขับเกินหรืออะไรก็ต้องทำใจครับ (ผมก็เคยโดนยัดข้อหาเส้นทึบครับทั้งที่เช็คไลน์ดีแล้วว่าไม่โดน มันโกงมาผมก็โกงไปสิ)

สำหรับตำรวจที่พูดด้วยเหตุผลนั้นก็ขอชมครับแม้ว่าคนดีจะมีน้อยก็ตาม

ออฟไลน์ JaY JaY

• Newbie
  • *
  • JJ Attaphongse
ขับผ่านประจำเรย แต่ตอนกลางคืน ตำรวจหลับ

ถ้าด่วนมาจากชลบุรี แล้ววนลงวงแหวน วิ่งไปตัดmotor way
ขึ้นด่วน เข้าพระราม9 ต่อ น่าจะหลบตรวจความเร็วได้นะ
CR-V 2012

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตำรวจ เหี้ยๆ ตีนเขี่ย ก้เจอ 8) 8)

ปล.ถ้าโดนตำรวจรีดไถก้คิดซะว่า "ฟาดหัวหมา"ไปครับ ;D ;D

อันที่จริง ไม่ควรโพสต์คำวว่า here ครับ
เด็กๆ อยู่กันเยอะครับ ได้โปรดเถิด
แม้ว่าผมจะเคยบโพสต์ก็ตาม แต่ผมก็เลิกแล้ว

นะครับ ขอร้องละ

อันที่จริง ไม่ควรโพสต์คำวว่า here ครับ
เด็กๆ อยู่กันเยอะครับ ได้โปรดเถิด
แม้ว่าผมจะเคยบโพสต์ก็ตาม แต่ผมก็เลิกแล้ว

นะครับ ขอร้องละ
here = ที่นี่ แต่
XXX = Water monitor ครับ ฮิฮิ

(ล้อเล่นนะครับ)

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ข้างบน มีกล้องไหมครับ

วิ่งไปชลบุรี บ่อย

มอเตอร์เวย์ มีดักหลังด่าน โดนที่ 122 km/h

แต่ผมไม่จ่ายครับ  และเถียงมันไปว่า เกินไปแล้ว

ไปให้ผมที่ศาล จังหวัด พัทยา !! แล้วมันก็ปล่อยไป
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ล่าสุดครับ ที่ทางด่วนบางนา ลอยฟ้า วันนั้นใช้ E250CGI AV ที่มันมี LED Daylight นะครับ  นี่คือเหตุครับ

ปกติผมก็เปิด LED Dayilght อยู่แล้วครับ เพื่อความปลอดภัยของคนเดินเท้า
พอผมจะเข้าด่านเอาบัตร(มุ่งหน้าไป ชลบุรี ครับ) มี   I ตำรวจ!@#)(*&  มันโบกให้จอดตอนหลังรับบัตรครับ พี่แกบอกว่าไปดัดแปลงรถ ทำให้ผู้สัญจรคนอื่นๆเดือดร้อน  จาาาาาาาาาาาบ้าาาาาาาาาาาาาาาาาหรืออออออออออออออออออ  ตั้งแต่ออกมาไม่เคย ไปทำอะไรกับรถเลย   จริงๆผมก็รู้สึกว่าผมถูกเห็นๆ   แต่ก็จอดข้างทางแปบนึงครับ  แล้วผมก็โทรหา ศูนย์ Benz ให้เค้าอธิบาย   หลังจากนั้นพี่แก่ก็บอกว่า "ไปได้ ระบบบ้าอะไรวะ ฟังไม่รู้เรื่อง"  หลังจากผ่านไปแล้วผมละ ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาได้อีกเลยครับ  (ดีนะไม่โดนจ่ายเงิน) 5555

ข้างบน มีกล้องไหมครับ

วิ่งไปชลบุรี บ่อย

เพื่อนผมที่อยู่เอแบคเคยโดนครับ

ล่าสุดครับ ที่ทางด่วนบางนา ลอยฟ้า วันนั้นใช้ E250CGI AV ที่มันมี LED Daylight นะครับ  นี่คือเหตุครับ

ปกติผมก็เปิด LED Dayilght อยู่แล้วครับ เพื่อความปลอดภัยของคนเดินเท้า
พอผมจะเข้าด่านเอาบัตร(มุ่งหน้าไป ชลบุรี ครับ) มี   I ตำรวจ!@#)(*&  มันโบกให้จอดตอนหลังรับบัตรครับ พี่แกบอกว่าไปดัดแปลงรถ ทำให้ผู้สัญจรคนอื่นๆเดือดร้อน  จาาาาาาาาาาาบ้าาาาาาาาาาาาาาาาาหรืออออออออออออออออออ  ตั้งแต่ออกมาไม่เคย ไปทำอะไรกับรถเลย   จริงๆผมก็รู้สึกว่าผมถูกเห็นๆ   แต่ก็จอดข้างทางแปบนึงครับ  แล้วผมก็โทรหา ศูนย์ Benz ให้เค้าอธิบาย   หลังจากนั้นพี่แก่ก็บอกว่า "ไปได้ ระบบบ้าอะไรวะ ฟังไม่รู้เรื่อง"  หลังจากผ่านไปแล้วผมละ ฮาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาได้อีกเลยครับ  (ดีนะไม่โดนจ่ายเงิน) 5555
ไอ้นั่นมันมั่วจริงๆ ระบบเขาเพื่อความปลอดภัย (จาก Solar Glare ของรถสวนมา) แท้ๆ แต่ไฟ Daylight มันไม่มีหรอกนะครับ เพราะที่ว่านั่นคือไฟแสงคล้ายแสงอาทิตย์ แต่ LED มันเป็นไปไม่ได้แน่นอน ที่ติดรถคือ Daytime running lamps มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ถ้าจะจับกันจริงๆ ก็ทำให้มันตลอดไป แล้วก็ตามความเร็วที่กำหนดครับ

อยู่อเมริกา กล้องก็ดักตลอดเหมือนกัน แถมความเร็วก็เดี๋ยวขึ้นเดี๋ยวลง ต้องมีป้าขมิ้นมาคอยเตือน  :D