ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติด Cruise Control ใน Teana J 32, 200 XL มีใครติดได้บ้างครับ  (อ่าน 7089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Harit

• Newbie
  • *
อยากติด Cruise Control ใน Teana J 32, 200 XL มีใครติดได้บ้างครับ เคยถามที่ศูนย์แล้วเค้าบอกติดไม่ได้นะ ติดได้แต่ปุ่มหลอก ๆ แต่อยากติดมากเพราะเดินทางค่อนข้างบ่อย

เพราะยี่ห้ออื่นที่เป็นเกียร์ออโต้เค้าติดกันได้เลย แล้วไม่แพงด้วย เช่น Fortuner, Altis หรือ Navara นะครับ

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
Re: อยากติด Cruise Control ใน Teana J 32, 200 XL มีใครติดได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 09:48:38 »
ผมไม่แน่ใจว่าติดได้ไหมนะครับ แต่ผมเองก็เคยดูในเว็ปไซด์ของเทียน่าคลับ ช่างที่เก่งที่สุดในคลับของเขาก็ได้แค่ติดหลอกๆ ใช้งานไม่ได้ครับ ก็อย่างที่คุณบอกแหละครับ ทำไมรถหลายๆรุ่นยังติดเองได้เพราะขนาดในคลับ Jazz เขายังเบิกอะไหล่ของซีวิคมาติดและสามารถใช้งานได้ครับ หวังว่าถ้ามีการปรับโฉมเทียน่าน่าจะติด Cruise Control ได้แล้วเพราะทั้งในแคมรี่และแอคคอร์ทรุ่นเครื่อง 2000 ซีซีเขามีมาเป็นอุปกรณ์มาตราฐานกันหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: อยากติด Cruise Control ใน Teana J 32, 200 XL มีใครติดได้บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:52:19 »
อาจจะเพราะไม่ได้เดินสายมารอไว้ หรือกล่องไม่รับคำสั่ง ประมาณนั้นมั้งครับ
เลยได้แค่หลอกๆ

เทียน่าไมเนอร์คาดว่าน่าจะมีอยู่แล้วล่ะ
ถ้าไม่มีก็ไม่รู้จะพูดว่ายังไงแล้ว

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 11:10:14 »
ผมใช้jazzติดแล้วขับทางไกลสบายมากเลย แต่ได้ใช้ไม่กี่เส้น มันไม่ค่อยเหมาะกับสภาพถนนบ้านเราเท่าไหร ใช้ตอนขึ้นเนินไม่ได้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 13:10:39 »
ผมใช้jazzติดแล้วขับทางไกลสบายมากเลย แต่ได้ใช้ไม่กี่เส้น มันไม่ค่อยเหมาะกับสภาพถนนบ้านเราเท่าไหร ใช้ตอนขึ้นเนินไม่ได้

ทำไมไม่ได้ล่ะครับ งงครับ
ผมใช้ EX เวลาขึ้นเนินก็ใช้ได้นี่ครับ มันจะเร่งเครื่องให้ และลงเนินก็จะชลอรักษาความเร็วให้ครับ

ออฟไลน์ neuro

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 18:55:44 »
ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ ผมซื้อ J32 ส่วนหนึ่งเพราะอยากมี cruise control
แต่พอได้มาจริงแล้ว มันไม่เหมือนที่คิดนะครับ เพราะ cruise control มันก็แข็งทื่อตามที่เราตั้งไว้
แต่ในการขับจริงเราต้องผ่อนนิดเพิ่มหน่อยตามสภาพสิ่งแวดล้อม
ผมรู้สึกว่าการใช้ foot control มันได้อารมณ์การขับขี่ที่มั่นใจมากกว่า
บอกตามตรงทุกวันนี้ผมเลิกใช้ cruise ไปแล้วครับ  ย้ำนะครับเป็นความรู้สึกส่วนตัวจริงๆ

ออฟไลน์ Harit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 19:41:59 »
คือที่ใช้ cruise control เพราะต้องการให้ความเร็วคงที่ ไม่งั้นเหยียบกระฉูดโดยไมรู้ตัว เผลอๆ ไป 140 โดยไม่รู้ตัว เลยต้องใช้ cruise control นะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 19:49:33 »
ผมว่ามันช่วยได้มากเลยนะครับ.. เมื่อวิ่งทางไกลๆ

เมื่อเราได้เอาเท้าออกจากคันเร่ง มันรู้สึกผ่อนคลายเอามากๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 20:23:39 »
ผมว่ามันช่วยได้มากเลยนะครับ.. เมื่อวิ่งทางไกลๆ

เมื่อเราได้เอาเท้าออกจากคันเร่ง มันรู้สึกผ่อนคลายเอามากๆ
นุ่มนวลชวนฝันอีกต่างหากครับ (หลายคนพูดมา)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 20:46:57 »

ผมใช้ EX เวลาขึ้นเนินก็ใช้ได้นี่ครับ มันจะเร่งเครื่องให้ และลงเนินก็จะชลอรักษาความเร็วให้ครับ

เนื่องจากเป็นรถเล็กอะครับ เครื่อง 1500 สมมติ ผมล๊อกความเร็วที่ 110 วิ่งเส้น มอเตอร์เวย์ กทม ไป ชลบุรี

ช่วงที่เป็นเนินตั้งแต่ พระราม 9 ไปจนถึงด่านเก็บเงิน ถ้าล๊อกความเร็วไว้ ทุกๆเนิน  มันจะตบเกียร์ลง 1 เกียร์แล้ว ก็ เร่งรอบไป 4000 กว่า

แล้วแต่เนินว่าชันมากชันน้อย ผมว่าถ้าเป็นรถระดับ 1800 ขึ้นไป รอบเครืองก็คงจะสูงแต่ไม่ได้มากขนาดรถเล็ก

ผมจึงมองว่า มันไม่ค่อยเหมาะกับรถเล็ก ยิ่งบางเนิน ชันมาก รอบเครืองไปอยู่ที่ 5000 มันก็ผิดวัดถุประสงค์ที่จะ ประหยัดแว้ว

ส่วนถ้าเป็นเส้น บูรพาวิถี อันนี้ล๊อกได้ตั้งแต่บางนาจนลงทางด่วนเลย แต่ล๊อกได้แค่ 130 นะ อันนี้จะได้ชิวๆ แต่ถ้าล๊อกที่ 140 บางช่วง

ก็เป็นอาการเดิมคือ ลดเกียร์ลงและเร่งรอบสูง จะเป็นช่วง โรงพยาบาลบางนา 2

แต่ทั้งหมดนี้ ถ้าขับเนียนๆให้เป็นล๊อก 110 แล้วพอถึงเนินกด ยกเลิก แล้วเลี้ยงคันเร่งเอา พอลงเนิน กด set ใหม่ ก็สบายครับ แบบนี้ใช้ได้ ^^

ยาวไปหน่อยแต่คงเห็นภาพนะครั บ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 21:13:38 »

เนื่องจากเป็นรถเล็กอะครับ เครื่อง 1500 สมมติ ผมล๊อกความเร็วที่ 110 วิ่งเส้น มอเตอร์เวย์ กทม ไป ชลบุรี

ช่วงที่เป็นเนินตั้งแต่ พระราม 9 ไปจนถึงด่านเก็บเงิน ถ้าล๊อกความเร็วไว้ ทุกๆเนิน  มันจะตบเกียร์ลง 1 เกียร์แล้ว ก็ เร่งรอบไป 4000 กว่า

แล้วแต่เนินว่าชันมากชันน้อย ผมว่าถ้าเป็นรถระดับ 1800 ขึ้นไป รอบเครืองก็คงจะสูงแต่ไม่ได้มากขนาดรถเล็ก

ผมจึงมองว่า มันไม่ค่อยเหมาะกับรถเล็ก ยิ่งบางเนิน ชันมาก รอบเครืองไปอยู่ที่ 5000 มันก็ผิดวัดถุประสงค์ที่จะ ประหยัดแว้ว

ส่วนถ้าเป็นเส้น บูรพาวิถี อันนี้ล๊อกได้ตั้งแต่บางนาจนลงทางด่วนเลย แต่ล๊อกได้แค่ 130 นะ อันนี้จะได้ชิวๆ แต่ถ้าล๊อกที่ 140 บางช่วง

ก็เป็นอาการเดิมคือ ลดเกียร์ลงและเร่งรอบสูง จะเป็นช่วง โรงพยาบาลบางนา 2

แต่ทั้งหมดนี้ ถ้าขับเนียนๆให้เป็นล๊อก 110 แล้วพอถึงเนินกด ยกเลิก แล้วเลี้ยงคันเร่งเอา พอลงเนิน กด set ใหม่ ก็สบายครับ แบบนี้ใช้ได้ ^^

ยาวไปหน่อยแต่คงเห็นภาพนะครั บ
อันนี้มันเป็นที่เกียร์อ่ะครับ.. เพราะเกียร์ 5 มันทดต่ำน่ะครับ
แจ๊ซใหม่ ซิตี้ใหม่ ถ้ากดคันเร่งลงนิดเดียว มันก็ดาวน์เกียร์ลงให้เราแล้วอ่ะครับ จาก5 มา 4
เมื่อถึงเวลาขึ้นเนิน มันก็ต้องเร่งเครื่องเพื่อรักษาความเร็วของมันน่ะครับ
มันจึงทำให้เกียร์ตัวนี้ ที่มันค่อนข้างเซนซิทีฟ มันก็เลยดาวน์เกียร์ลงมาน่ะครับ..

นุ่มนวลชวนฝันอีกต่างหากครับ (หลายคนพูดมา)

อันนี้ก็เห็นด้วยครับ.. ฉะนั้นเริ่มจะฝันเมื่อไหร่ ค่อยยกเลิกครูซเอาน่ะ
ไม่งั้นอาจจะฝันโดยไม่ตื่นเลย อิอิ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 21:32:01 »
ผมว่ามันน่าจะมาจากสมองของรถมากกว่าเกียร์(หรือว่ารวมๆกันหว่า  - -)

ถ้าเราขับขึ้นเนิน แทนที่จะเหยีบคันเร่งให้ลึกอีกหน่อย แบบที่เราๆ ทำกัน

แต่รถมันทำไม่เป็นครับ ทำเป็นแต่รักษาระดับความเร็วโดย อาการอย่างที่ผมว่าไป

ไม่รู้ว่ารถแพงๆ กว่านี้ระบบ เค้า เป็นแบบนี้หรือป่าว เพราะตอนใช้ civic 2.0 มันก็อาการเดียวกัน

เพียงแต่ว่ามันไม่ได้เปลี่ยนมากเหมือนเครื่องเล็กเช่น รอบเครื่องอยู่ 2000 พอขึ้นเนิน มันก็ตบเกียร์ลง 1 แล้วรอบอยู่ที่ 2500

ซึ่ง รอบ 2000 กับ 2500 ของตัว 2.0 มันไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร แต่กับรถเล็ก รอบ 2000 ดันเร่งไปอยู่3000กว่าถึง 4000

เสียงมันเลยดูน่ากลัวมาก

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 21:55:07 »
เข้ามาชม น้อง 2 ติดได้ไหมครับ