ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Prius Alpha จะมาขายที่ญี่ปุ่นหรือไม่ครับ  (อ่าน 3426 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
จากการติดตามข่าวเกี่ยวกับ Prius Alpha ลองคิดเล่นๆว่าจะมาในญี่ปุ่นหรือไม่

สาเหตุที่คิด
- เพราะมินิแวนรุ่นหนึ่ง (ISIS) กำลังจะหมดอายุขัยในเร็วๆนี้แล้ว จึงต้องหาตัวสานต่อ
- คาดว่า TMJP ขยายตลาดรถ Hybrid ให้ครอบคลุมขึ้น โดยมินิแวนจะมี Estima อยู่แล้ว
แต่มีขนาดที่ใหญ่เกินไป จึงต้องพัฒนามินิแวนเบอร์ 5 Hybrid เพื่อให้ได้ภาษีถูกกว่า (Estima เป็นเบอร์ 3)
(เหมือนจะไม่ใช่ประเด็น เพราะกำแพงเรื่องขนาดตัวถังกับ Hybrid พังไฟแล้ว)
- เมืองไทย จะได้มาขายผ่าน T ไม่ก็  B ตามเคย (ถ้า S ยังอยู่สงสัยเหมาไปตามเคย เสียดาย(?)ที่เจ๊งไปแล้ว)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่า Prius Alpha จะมาขายที่ญี่ปุ่นหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 20:02:03 »
ขอให้ทำทีนะครับ

Prius 7 ที่นั่ง

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: คิดว่า Prius Alpha จะมาขายที่ญี่ปุ่นหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 20:16:51 »
ผมว่ามันจะไม่กระทบตลาดของ wish หรอครับ ถึงจะไม่ใช่ hybrid แต่วัตถุประสงค์ของตัวรถก็ใกล้เคียงกัน  Prius MPV จะเพิ่มเรื่องประหยัดน้ำมันและรักษษสิ่งแวดล้อม ถ้า Prius มาญี่ปุ่นและได้ภาษีถูกเนื่องจากเป็นรถ hybrid แล้วราคาไม่แตกต่างนักผมว่ามันจะแย่งยอดขายของ wish เอานะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 20:24:27 »
ผมว่ามันจะไม่กระทบตลาดของ wish หรอครับ ถึงจะไม่ใช่ hybrid แต่วัตถุประสงค์ของตัวรถก็ใกล้เคียงกัน  Prius MPV จะเพิ่มเรื่องประหยัดน้ำมันและรักษษสิ่งแวดล้อม ถ้า Prius มาญี่ปุ่นและได้ภาษีถูกเนื่องจากเป็นรถ hybrid แล้วราคาไม่แตกต่างนักผมว่ามันจะแย่งยอดขายของ wish เอานะครับ

เป็นไปได้สูงครับ ผมว่าถีงจุดๆหนึ่ง ก็อาจจะต้องมีการเปลี่ยนหรือเลิกไปสักรุ่น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 22:52:23 »
ขนาด Corona เขายังเลิกมาแล้วเลยจ้ะ นับประสาอะไรกับ Wish
ต่อให้ขายดีแค่ไหน ถ้าถึงยุคถัดมา แล้วตลาดไม่ค่อยตอบรับ ซื้อไปใช้ไม่เยอะ
เขาก็ต้องเลิกทำอยู่ดีหนะครับ

ยังไง ต้องขายในญี่ปุ่นด้วยแน่ๆ แต่จะใช้ชื่ออะไร ยังไม่แน่ชัด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 21:53:45 »
Toyota ในญี่ปุ่น ขายรถหลายรุ่นใน segment เดียวกัน เป็นปกติชีวิตครับ ตั้งแต่เมื่อก่อนแล้ว

เผลอๆ มีหลายรุ่น ยิ่งช่วยกันขายอาจจะยิ่งรวยก็ได้นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!