ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ข่าวว่า Spec ของ Chevy Cruze ในไทยมาแล้ว  (อ่าน 16569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bluedoft

• Hero Member
ได้ข่าวว่า Spec ของ Chevy Cruze ในไทยมาแล้ว
« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 00:19:55 »
Cruze นั้นมีทั้งหมด 3 รุ่นหลักนะครับ แบ่งเป็น  1.6,1.8,2.0 cc

ผมจะขอเริ่มที่ออปชั่นพื้นฐานที่มีมาในทุกรุ่นก่อนนะครับ

เซ็นทรัลล๊อก   พวงมาลัยพาว์เวอร์   พนักวางแขนคนขับ  ที่นั่งคนขับปรับได้4ทิศทาง  ที่นั่งผู้โดยสารปรับ2ทิศทาง  หมอนพิงศรีษะปรับระดับ  แผงบังแดดคนขับและผู้โดยสาร  แผงบังแดดพร้อมกระจกทั้งคนขับและผู้โดยสาร
พรมปูพื้น  ที่แขวนถุงชอปปิ้ง  ที่วางแก้วด้านหน้าขนาดใหญ่2ใบ  มือจับภายในด้านหลัง  ไฟส่องสว่างในด้านหน้า  มือจับภายในด้านหลัง
ไฟส่องส่วง   ไฟส่องในกล่องคอนโซลหน้า  กระจกไฟฟ้าAuto   เครื่องเสียงเวลา อุณหภูมิถายนอก    กระจกมองข้างประบไฟฟ้า
หน้าจอแสดงข้อมูลกราฟฟิค   วิทยุซีดี1แผ่น   ช่อง USB   เสาอากาศที่กระจกหลัง   ไฟห้องโดยสารหน่วงเวลา   ไฟอ่านแผนที่
กันชนสีตัวรถ   กุญแจ immo   ไฟเบรกดวงที่3   ล๊อกนิรภัยเด็ก   ไฟเตือนเข็มขัด   กุญแจรีโมทแบบพับได้   ช่องชาร์จไฟที่เบาะหลัง
ไลฝ้ากระจกหลัง   ABS ทุกรุ่นฃ   เกียร์ 6 สปีดออโต้

แบ่งในรุ่น 1.6 cc
    1.cruze 1.6 Base M/T  ราคาโดยประมาณ  700,000-750,000
     ล้อกระทะเหล็ก 16 นิ้ว มีฝาครอบล้อ  ในรุ่น base นี้นอกจากสีขาวแล้วถ้าเป็นสีMetต้องเพิ่ม 5000 บาท
    2.cruze 1.6 LS A/T  ราคาโดยประมาณ  750,000-800,000

ในรุ่น 1.8 cc มี4รุ่นย่อยดังนี้
    cruze 1.8 LS  M/T  ราคาโดยประมาณ 80-83
    cruze 1.8 LS  A/T   ราคาโดยประมาณ 83-88(ในรุ่นนี้จะราคาแพงกว่ารุ่น1.6LSอยู่ 80000บาท)

ออปชั่นที่เพิ่มขึ้นจากมาตรฐาน
กล่องเก็บแว่นกันแดด
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี(Traction Control)ระบบที่มีอยู่ในแคปติว่า
ระบบควบคุมการทรงตัวอิเล็กทรอนิกส์ AEC(Automatic Electric Controlled)
และเครื่องยนต์1.8CCรุ่นใหม่ (จะนำเสนอข้อมูลเครื่องยนต์ในโอกาศต่อไป)

cruze 1.8 LT  A/T   ราคาโดยประมาณ  88-930000(รุ่นนี้จะแพงกว่ารุ่นLSอยู่ 50000 บาท)

ออปชั่นที่เพิ่มขึ้นจากรุ่นLS
ระบบควบคุมความเร็วอัตโนมัติ
ระบบปรับอากาศอัตโนมัติ
ปุ่มสตาร์ท
มือจับประตูด้านนอกสีโครเมียม
มือจับฝากระโปรงท้ายสีโครเมียม
ไฟหน้าเปิด-ปิดอัตตโนมัติ
ไฟหน้าเข้าบ้านแบบหน่วงเวลา
ไฟตัดหมอกหน้า
ถุงลมนิรภัยคู่หน้า 1.8LS มีลูกเดียว
ระบบปรับอากาศอัตโนมัติ
ระบบเซ็นเซอร์จับความชื้น
เซ็นเซอร์ตรวจวัดปริมาณน้ำฝน
เซ็นเซอร์ถอยหลัง
    cruze 1.8 LTZ  A/T    ราคาโดยประมาณ  930000-990000 (รุ่นนี้จะแพงกว่ารุ่นLTอยู่ 60000 บาท)

พวงมาลัยมาตรฐาน (3 ก้าน) หุ้มหนัง
มาตรวัดเรืองแสง
วัสดุหุ้มเบาะ หุ้มหนัง
วัสดุหุ้มแผลประตูด้านข้างหุ้มหนัง
กระจกภายในมองหลัง ปรับออโต้
แผงคอนโซลสีดำมัน
ล้ออัลลอยขนาด 17"
ถุงลมนิรภัย คู่หน้า และด้านข้าง 4 AIRBAG
เข็มขัดนิรภัยแบบ 3 จุด ที่ตำแหน่งผู้โดยสารด้านหลัง ตรงกลาง

ที่มา   http://www.cruzethailand.com/forum/index.php/topic,80.0.html

ผมว่าถ้า Option แบบนี้จริงๆ  เจ้า Cruze น้อยมันจะบูมพอๆกันกับตอนที่ Zafira มาใหม่ๆแน่เลย มีทั้ง Cruise Control ทั้ง AirBag 4 ลูก ทั้งแอร์auto ทั้งเซนเซอร์ไฟหน้าและปัดน้ำฝน ทั้ง Traction Control ทั้ง ESP ทั้งปุ่ม Start โอ้ยย เยอะจริงๆ Option ครบดีจริงๆ

อันนี้ทดสอบระหว่าง เจ้า Cruze VCDi กับ Focus TDCi  ในเรื่องประหยัดน้ำมันเห็นบอกว่า เจ้ากัสจะดีกว่าหน่อย  แต่ช่วงล่างคานบิดของเจ้าCruze ก็ทำหน้าที่ได้ดีเหมือนกับ Zafira ไม่น้อยหน้าเหมือนกัน (ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น)
http://www.caradvice.com.au/33872/holden-cruze-v-ford-focus-diesel-comparison/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2010, 00:39:28 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ได้ข่าวว่า Spec ของ Chevy Cruze ในไทยมาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 00:32:18 »
ถ้าได้ตามนี้จริงถือว่าจัดมาหนักมาก ถึงกับฮิตได้เลยทีเดียว :o

ปล. แล้ว 2.0 ล่ะ (ถ้ามาแล้วราคาไม่ทะลุล้านสองเหรอ?)
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ 6162002

Re: ได้ข่าวว่า Spec ของ Chevy Cruze ในไทยมาแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 00:36:07 »
ออฟชั่นมาอย่างเริด C Seg ยุคต่อไปจะมี ESP ทุกรุ่นแล้วสินะ ยกเว้น Altis กับ EX

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 00:37:37 »
เห็นเค้าบอกว่าอยู่ที่ 1.15 ก็พอๆกับ Focus TDCi แหละครับ

เพียงแต่ option ยัดมาเยอะกว่า......นิดหน่อย  ;D

ที่ผมเห็น specครั้งแรกแล้วตกใจคือ  ให้ ESP กับ Traction Control ตั้งแต่รุ่น 1.8 LS เลยหรอเนี่ย

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 00:49:23 »
มาเมื่อไหร่แล้วเจอกันนะ

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:06:13 »
คงใกล้แล้วซินะ ;D

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 01:15:45 »
ปูเสื่อนอนรอ  ดีเซลลล . . . . . . . . . . . . . . . .
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 03:36:19 »
พี่อัดของมาแบบนี้ กะเอาดังเลยสินะ
หุหุ

ว่าแต่รุ่น 1.6 base จะมี airbag มาให้หรือเปล่าครับ แล้วจะให้ airbag 4 ลูกตั้งแต่ตัวไหนอะครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 06:17:04 »
มีน้องเล็ก 1.6 ราคากำลังดีให้เล่นซะด้วย

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 07:39:54 »
อ้าวดีเซลไม่มาหรอ
อุตส่าห์รอเทียบกับ prius

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:14:24 »
ชอบรุ่น 1.6 LS AT กับ 1.8 LT AT ราคคุ้มค่ามากๆ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:42:23 »
ให้ AEC มาตั้งแต่รุ่นกลางเรยเรอะนั้น  :o แถม 1.8 มี M/T อีก คงสนุกมือพวกคอ M/T แหงมๆ

GreenG

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:47:24 »
ถ้า Aveo ทำได้แบบนี้ละ ในราคา 6-7 แสน หนาวแน่ๆครับ ;)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:54:33 »
ว่าแต่ Air Auto, Push start เป็นอะไรที่ต้องมีนะครับ เพราะขนาด Eco car ยังมีให้มาเลย
B segment ที่จะเกิดใหม่ ก็ควรต้องมีให้ครบทั้งคู่ด้วยนะผมว่า อย่าง Vios, Jazz, City, Aveo
ส่วน Fiesta, Mazda 2 ต้องรอให้ถึง gen หน้าอีกทีนึง แต่ไม่แน่ Fiesta อาจจะได้ Pushstart
ตั้งแต่ตอนไมเนอร์ คราวนี้ก็สมบูรณ์ละ ทุกๆ อย่างต้องขอบคุณ March ละ ที่ทำให้รถรุ่นอื่นๆ ที่
ขายอยู่สูงกว่า Eco car ควรจะมี option ต่างๆ ให้ครบ ไม่ให้น้อยหน้า Eco car

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 08:56:41 »
จัดอ๊อฟชั่นมาอย่างโหดเลยทีเดียว วู้ววว  :D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:00:39 »
และดีเซลก็ไม่มาอย่างที่คิด  รอดูอู๊ดๆต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2010, 09:04:26 โดย nudragon »

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:27:28 »
ตอนแรกเห็นบอกดีเซลจะมาไม่ใช่หรือ ใช้เครื่องของแคปติว่าตัวปัจจุบันนี่ล่ะ

แต่ถ้าราคามา 1.2 ล้านบาทจริงๆ มันจะไปใกล้กับตัว LS แล้วจะขายได้หรือ ตัวถังต่างกันเยอะเลย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:34:11 »
โอ เครื่อง 1800 เกียร์กระปุกมีระบบควบคุมการทรงตัวมาให้ด้วย   :o

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:40:10 »
"ล้อกระทะเหล็ก 16 นิ้ว"<-- น่าจะเป็นเจ้าแรกเลย ที่ให้ล้อกระทะ 16 นิ้วมา...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:46:47 »
เห็น option เทียบกับราคาก็รู้สึกเฉยๆ ไม่ได้ด้อยอะไร ต้องไปดูคันจริงอีกที

แต่ว่าเกียร์ auto6speedจริงเหรอ อันนี้สิที่น่าสนใจมาก ;D

ออฟไลน์ hollow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:47:03 »
เฮ่อ...   จะมีดีเซลเกียร์ธรรมดาให้มาด้วยไหมหนอ....

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 09:47:07 »
1.8 แจ่มมาก!

GreenG

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:22:22 »
จริงๆน่าจะทำเป็น

1. ดีเซล 1.7 หรือ 2.0 low turbo

2. ดีเซล 2.0 VG. turbo

3. 1.6 CNG

มากกว่าไปเหมือนชาวบ้าน คือ 1.8 กับ 2.0 ซึ่งแข่งกันดุมาก
แต่ไม่เป็นไรเพราะสิ่งที่ให้่มา option เยอะมากๆ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:45:38 »
ต้องวางแผนมาดีๆ ครับ อย่าให้เหมือน Lancer
เกิดพลิกโผขึ้นมา ที่เคยว่า Optra CNG ตัวเก่ายังคง continue ขายต่อ
แล้วเกิด ยอดขายมันได้เท่าๆ กับ Cruze ขึ้นมา ประมาณ 500 ต่อ 500
อย่างเงี้ย ซ้ำรอย Lancer แน่ๆ

ข้อเสียของการขายของเก่าไปพร้อมๆ ของใหม่ คือ
รถเก่าที่ดูคุ้มกว่า จะมาแย่งความน่าสนใจของรถใหม่สำหรับลูกค้า
บางกลุ่มไปพอสมควร

GreenG

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:47:40 »
ต้องวางแผนมาดีๆ ครับ อย่าให้เหมือน Lancer
เกิดพลิกโผขึ้นมา ที่เคยว่า Optra CNG ตัวเก่ายังคง continue ขายต่อ
แล้วเกิด ยอดขายมันได้เท่าๆ กับ Cruze ขึ้นมา ประมาณ 500 ต่อ 500

ข้อเสียของการขายของเก่าไปพร้อมๆ ของใหม่ คือ
รถเก่าที่ดูคุ้มกว่า จะมาแย่งความน่าสนใจของรถใหม่สำหรับลูกค้า
แต่ผมว่าเจ้านี่ดูคุ้มค่านะครับ ตัวใหม่ CRUZE นี่ เพราะขนาดตัว 1.6 ยังมี option ขนาดนี้เลย
เลิกสน EX ไปเลยเพราะของใช้น้อยเกิน

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:58:44 »

แต่ผมว่าเจ้านี่ดูคุ้มค่านะครับ ตัวใหม่ CRUZE นี่ เพราะขนาดตัว 1.6 ยังมี option ขนาดนี้เลย
เลิกสน EX ไปเลยเพราะของใช้น้อยเกิน

ดีแล้วล่ะครับ ที่อัด option มาขนาดนี้
แต่แผนที่จะขายรุ่น CNG ต่อ โดยใช้ Optra ตัวปัจจุบันนี่ แผนมัน
คล้ายๆ กับ Lancer นะ ถ้าผลออกมาใกล้เคียงกัน แสดงว่า ชื่อชั้นแบรนด์
Chev น่าจะยังมีปัญหาอยู่ Cruze ที่มี option เพียบพร้อม ราคาเหมาะสม ถึงยังไม่เกิด
แต่ถ้ามองที่ตัว model เดี่ยวๆ แล้ว ถ้าการผลิตไม่มีปัญหา คำชมปากต่อปากในแง่ของ
ความคุ้มค่าน่าใช้ Cruze นี่แหล่ะที่น่าจะฉุด Chev ขึ้นมาได้
ตอนนี้ยังไม่กล้ามองว่า Cruze จะดังแน่นอน คงต้องรอดูกันต่อไป ทุกอย่างต้อง
ประกอบกันทั้ง ตัว product เอง การวางแผนที่ดี โชค และโอกาส

GreenG

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:04:05 »
ช่วงล่าง CRUZE เป็นคานบิดแบบอัลติสจริงหรือไม่ครับ

ถ้าใช่ ในที่สุดทุกเจ้าก็ลดต้องทุนเหมือนกันหมด

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:26:03 »
ช่วงล่าง CRUZE เป็นคานบิดแบบอัลติสจริงหรือไม่ครับ

ถ้าใช่ ในที่สุดทุกเจ้าก็ลดต้องทุนเหมือนกันหมด

ใช่ครับเจาะจงใช้เพื่อการลดต้นทุน แต่ถ้าเซ็ตมาดีๆ ก็โอนะครับ
แต่ก็ไม่อยากให้มองว่า รุ่นอื่นๆ ที่ใช้ multilink จะไม่ลดต้นทุนนะครับ
เค้าอาจจะไปลดในส่วนอื่นๆ ก็ได้ และเวลาเกิดปัญหาขึ้นมา รถทั้งคัน ถ้า
ส่วนใดส่วนหนึ่งหย่อนคุณภาพ ปัญหาก็ serious ได้ทุกส่วน ไม่ใช่เฉพาะช่วง
ล่าง ถ้า Chev save ตรงนี้ แล้วไม่ต้องไปลดต้นทุน part โดยรวมให้ด้อยคุณภาพ
มันอาจจะดีกว่านะครับ Optra ที่ใช้ ช่วงล่างหลัง Multilink ที่บ้านญาติผมซื้อไปใช้
โน้นนี้หักบ้าง เปราะบ้าง part หลายอย่างต้องเคลม ซึ่งก็เหมือนๆ กับที่ใน club บ่น
กันน่ะแหล่ะ เค้าบอกว่าคุณภาพโดยรวมของรถไม่ดีเลย
แต่ถ้า Cruze คิดจะ save ช่วงล่าง โดยใช้แค่ torsion beam แต่เน้นเซ็ตมาให้ดีๆ
ส่วนคุณภาพรถโดยรวมขอให้ทำให้ดีตามมาตรฐาน จุดนี้น่าจะ work มากกว่านะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:35:52 »

ใช่ครับเจาะจงใช้เพื่อการลดต้นทุน แต่ถ้าเซ็ตมาดีๆ ก็โอนะครับ
แต่ก็ไม่อยากให้มองว่า รุ่นอื่นๆ ที่ใช้ multilink จะไม่ลดต้นทุนนะครับ
เค้าอาจจะไปลดในส่วนอื่นๆ ก็ได้ และเวลาเกิดปัญหาขึ้นมา รถทั้งคัน ถ้า
ส่วนใดส่วนหนึ่งหย่อนคุณภาพ ปัญหาก็ serious ได้ทุกส่วน ไม่ใช่เฉพาะช่วง
ล่าง ถ้า Chev save ตรงนี้ แล้วไม่ต้องไปลดต้นทุน part โดยรวมให้ด้อยคุณภาพ
มันอาจจะดีกว่านะครับ Optra ที่ใช้ ช่วงล่างหลัง Multilink ที่บ้านญาติผมซื้อไปใช้
โน้นนี้หักบ้าง เปราะบ้าง part หลายอย่างต้องเคลม ซึ่งก็เหมือนๆ กับที่ใน club บ่น
กันน่ะแหล่ะ เค้าบอกว่าคุณภาพโดยรวมของรถไม่ดีเลย
แต่ถ้า Cruze คิดจะ save ช่วงล่าง โดยใช้แค่ torsion beam แต่เน้นเซ็ตมาให้ดีๆ
ส่วนคุณภาพรถโดยรวมขอให้ทำให้ดีตามมาตรฐาน จุดนี้น่าจะ work มากกว่านะครับ

ผมว่าคานบิดก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ขอให้นิ่งที่ค.เร็ว 120-140 แค่นี้ก็พอแล้ว
อีกอย่างใช้คายบิดข้อดีคือ ซ่อมถูกมากๆ แน่นอน(ชิ้นส่วนน้อยลง)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 11:58:06 »

ผมว่าคานบิดก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ขอให้นิ่งที่ค.เร็ว 120-140 แค่นี้ก็พอแล้ว
อีกอย่างใช้คายบิดข้อดีคือ ซ่อมถูกมากๆ แน่นอน(ชิ้นส่วนน้อยลง)

น้อยและสบายๆ ครับ อาจจะถูกใจคนไทยส่วนใหญ่ก็ได้นะ
ขับต่างจังหวัด ต้องทนๆ ถึกๆ หน่อยด้วย คานบิดเน้นความทนทานซะด้วย
ผมก็อยากให้ Cruze ขายดีๆ นะครับ Chev จะได้เอาผลกำไรไปต่อยอด เอา
รถดีๆ มาอีกเยอะๆ