โพลล์

วันธรรมดา VS วันหยุด

วันธรรมดาดีกว่า
5 (35.7%)
วันหยุดดีกว่า
4 (28.6%)
ผสมกันดีกว่า
5 (35.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 13

ผู้เขียน หัวข้อ: +++เรียนขับรถ วันธรรมดา กับ วันหยุด แบบไหนดีกว่ากันครับ+++  (อ่าน 5737 ครั้ง)

ออฟไลน์ thuang

• Jr. Member
  • **
คือช่วงเดือนหน้านี้ผมจะได้ฤกษ์เรียนขับรถเสียทีหลังจากรอจังหวะอะไรหลายหลายอย่างมานานมาก - -*

ตอนแรกเลยคิดเอาไว้ว่าเรียนวันธรรมดาตอนเลิกงาน (ผมเลิกงาน 16.00 น.) น่าจะดีเพราะว่ามันจะเรียนได้อย่างต่อเนืื่อง ไม่สะดุดจะเป็นเร็ว

แต่เมื่อกี้ไปอ่านเจอมาว่า หัดวันหยุดจะได้บรรยากาศสบาย ๆ ไม่เครียด ไม่เกร็ง และหัดต่อเนื่องนานได้เพราะเวลาเยอะ

ซึ่งถ้าหมายถึงหัดวันหยุด คงได้อาทิตย์ละวันแล้วมันจะลืมก่อนมั้ยเนี่ย

ขอเหตุผลประกอบการโหวตด้วยนะครับ

อีกข้อหนึ่ง สำหรับคนที่ไม่เคยขับรถยนต์มาก่อนเลยในชาตินี้ การเรียนขับรถทั้งสองเำีกียร์ในเวลาสิบชั่วโมง (แค่นี้ก็สามพันบาทไปแล้วนะ * *") มันเหมาะสมหรือไม่ อยากจะเป็นเกียร์ธรรมดาไว้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมออกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เป็นผมเน้นได้เรียนได้ขับทุกวันดีกว่าครับ

เรียนแค่ทฤษฏีครับ คุณเรียนจบครบชั่วโมง แต่ไม่ได้ขับสุดท้ายก็ขับไม่เป็นเหมือนเดิม
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
ผมว่าเอาเวลาที่คุณสะดวกนั่นล่ะครับ ดีที่สุด  ;)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พยายามหาโอกาสขับเยอะๆหน่อยครับ
จะทำให้เรารู้และจับจังหวะการไหลของกระแสจราจรได้ดีขึ้น
รวมถึงสามารถปรับและกะระยะของรถได้อย่างแม่นยำมากขึ้น
ซึ่งสิ่งเหล่านี้จะทำให้คุณได้ใบขับขี่มาได้อย่างไม่ยากเย็น
และจะไม่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุบนถนนหรือทำให้รถติด
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ JumboA

• Newbie
  • *
จากประสบการณ์ตรงเลยนะครับ วันแรกเรียนวันเสาร์หรือไม่ก็วันอาทิตย์ หัดในสนามฝึกให้คล่องก่อนครับ
ต่อเนื่องมาวันจันทร์ถึงวันศุกร์ อันนี้ออกถนนจริง จะเจอสภาพการจราจรที่เป็นจริง ที่เราจะขับในชีวิตประจำวัน มันจะได้ต่อเนื่องกันและคุ้นชินครับ
แต่ในสิบชั่วโมงผมว่ามีทฤษฎีอีก2ชั่วโมงแน่ๆ ฉะนั้นคุณจะมีเวลาเรียนขับจริงแค่ 8ชั่วโมงครับ
ผมว่าเรียนเกียร์ธรรมดาดีกว่าครับ เพราะคุณอยากจะเป็นด้วย เมื่อได้เกียร์ธรรมดาแล้ว ออโต้ก็จะง่ายมากครับ
เพียงแค่ฝึกการเปลี่ยนเกียร์กับ การเหยียบเบรค คันเร่งแค่นั้นเองครับ
เรียนเกียร์ธรรมดา 6 ชั่วโมง และออโต้ 2 ชั่วโมง ก็น่าจะโอเคครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตอนที่ผมเรียน ผมเรียนวันธรรมดาครับ เพราะตอนเรียนมหาลัย ยังมีเวลาว่างบ้าง แต่ถ้าเรียนวันธรรมดา ก็จะได้ "จังหวะ" ในการเปลี่ยนเลน และ จะได้ "มารยาท" ในการขับรถครับ

และ หัดกับรถเกียร์ธรรมดานะครับ ถ้าขับเกียร์ธรรมดาเป็นจะขับเกียร์ออโต้เป็นเองครับ

สิ่งสำคัญที่สุดคือ ควรหัดขับกับรถเก๋งเครื่องเบนซิน(หรือแก๊สก็ได้) แต่ไม่ควรหัดกับรถเครื่องดีเซล เพราะมันดับยาก ยิ่งรถจี๊บนี่ห่างๆไว้ดีกว่าครับ (แต่ถ้าเขาใช้สำหรับสอบใบขับขี่ก็โอเค)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมหัดเองครับ ให้คุณพ่อสอน ผมว่าของแบบนี้อยู่ที่ชั่วโมงบิน ตอนสอบก็คือ ถ้าเราขับได้ มายังไงก็ได้ ส่วนทฤษฎีก็ตั้งใจฟังดีๆครับ 3 ชม จบ ^^
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่ทำงานแล้ว ไม่มีปิดเทอม วันธรรมดาจะเหนื่อยไปไหมล่ะครับ เจอรถติดด้วยตอนเลิกงาน แต่ก็ต้องคิดเองนะครับว่าเจอรถติดจะเสริมหรือสกัดประสบการณ์ แต่ถ้าวันหยุด คงจะง่ายกว่าครับ