ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติอยากไปดู Tokyo Motor Show/Tokyo Auto Salon ต้องใช่เงินเท่าไร  (อ่าน 5971 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือไม่เคยไปดูเลยละครับ แล้วก็ไม่รู้เรื่องด้วย เลยอยากรู้ว่าปกติเขามีจัดทัวร์กันไหม และถ้ามีต้องใช้เงินเท่าไร หรือไปเองจะถูกกว่าหรือเปล่า พอดีอยากเก็บเงินไปดูน่ะครับ แล้วการเที่ยวในญี่ปุ่น แบบลุยเองนี่ยากไหมครับ ผมเคยแต่ไปทัวร์ (ภาษาญี่ปุ่นผมมั่วได้เล็กน้อยมั่กๆ ทำได้แค่ซื้อของ จ่ายตังค์ ต่อราคา ถามเวลา ถามทาง ทำได้แค่นั้นแหละครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Arado_kung

ทัวร์มีจัดประจำอยู่แล้วครับ แต่ผมจะบอกว่าไปเองก็จ่ายพอๆกับทัวร์นะครับ ถูกกว่ากันไม่เยอะหรอกครับ ตอน tokyo motor show 2007 จัดทริปไปกันเอง 7 วัน เฉพาะค่าที่พัก+ค่าเครื่องบินก็ไป3หมื่นกว่าๆแล้วครับ แต่มันจะดีกว่าทัวร์ตรงที่ไม่มีการจำกัดเวลาครับ แพลนสถานที่ท่องเที่ยวไว้คร่าวๆพอ อย่างทริปของผมไปฮาโกเน่1วันเต็มๆเลย ยังทัวร์ไม่ครบเลยครับ ถ้าซื้อทัวร์ส่วนมากก็ได้ไปแค่น้ำพุร้อนกันเท่านั้นเอง ภาษาญี่ปุ่นผมก็ได้พอๆกับคุณเอาตัวรอดได้ครับ(ดูเมะเยอะมันซึมเข้าสมอง555) แล้วก็พี่ที่ไปกับผมด้วยแกเที่ยวญี่ปุ่นประจำครับแต่พูดญี่ปุ่นไม่ได้ กลายเป็นว่าทริปนั้นคณะผม 7 คนสนุกกันมากๆเลยครับ ผมคอยแปลภาษาญี่ปุ่นที่เขาประกาศหรือว่าเวลาถามทาง เอามาช่วยพี่เขาสนุกโพดๆเลยล่ะ แนะนำว่ากรุ๊ปไปซัก3-4คนดีกว่า อ้อสถานที่ดังๆทั้งหลายมีล่ามภาษาอังกฤษ+โบรชัวร์ภาษาอังกฤษให้นะครับ ขอให้สนุกละกันนะครับ 

ออฟไลน์ YIM

ขอบคุณครับ

จริงๆ กลัวที่สุดคือ ตม. นั่นละครับ เพราะถ้าไปเอง มันไม่มีคนคอยกรอกเอกสารให้ คันจิก็อ่านไม่ออก ดังนั้นเรื่องเอกสารนี่อ่านไม่ออกแน่นอน

ส่วนถ้าเข้าเมืองได้แล้ว ผมกลับไม่ค่อยกลัว เพราะว่าตั๋วรถไฟดูแล้วไม่น่าซื้อยาก ชื่อสถานี มีตัว Hiragana แปะอยู่แล้ว ไม่น่าหลง

จริงๆ คงยังไม่ได้ไปช่วงนี้หรอกครับ แต่ก็เริ่มทำการบ้านไว้เหมือนกัน เพราะรู้สึก TMS มีปีเว้นปี ส่วน TAS มีทุกปี

ออฟไลน์ udis

เคยไปงาน Tokyo Motor Show กับ Tokyo Game show
จัดทัวว์มีครับ ลอง Search หรือติดต่อบริษัททัวว์ดูครับ คนไทยไปกันเยอะ
จนเวลาเดินออกจากงาน จะมีคนญี่ปุ่นนับจำนวนผู้เข้าชม พร้อมชูป้ายเป็นภาษาไทยว่า คนไทยใช่ไหมครับ

ไปเองค่าตั๋วแบบไปกลับไม่เกิน 4 หมื่นบาท  ค่ากินวันละ 1000 บาทก็เอาอยู่ครับ มื้อละ 200 บาทไม่เกินนี้
ค่าอาหาร ก็นึกว่าเราไปเที่ยวห้างเมืองไทย เห็นเด็กสมัยนี้กินข้าวจานละ 200 บาทเป็นเรื่องปกติครับ
อาหารในที่แสดงงานเค้าจะมีขาย ราคาก็ปกติครับคือประมาณ 200 บาทไม่เกินนี้
ไม่ได้แพงเวอร์แบบบ้านเราที่มีเวลางานแสดงต่าง ราคาจะโดดไปไหน ไม่ต้องกังวลไป
ค่าโรงแรมอยู่ๆ 1500-2000 บาทต่อคืน

ค่ารถไฟจากนาริตะไปชิบะ ไม่แน่ใจว่าจัดที่เดิมไหม ไปลงสถานี Kaihinmakuhari ถูดสุด 920 เยน
ไปกลับก็ 2000 เยน ก็ประมาณ 600 บาท
ผมไปแทบไม่ต้องคุยกับใคร มีตารางรถไฟและแผนที่ไปได้หมดครับ เป็นภาษาอังกฤษครับ
ญี่ปุ่นเที่ยวง่าย สนุกดีครับ เดินทางสะดวก อาหารอร่อยครับ

ปัจจุบันเป็นภาษาอังกฤษหมดแล้วครับ ตม ก็เป็นภาษาอังกฤษครับ
ถ้ากลัวอ่านไม่ออก เรื่องเอกสารตม TG กับ JAL มั้งจะมีบอกว่ากรอกยังไง
แนะนำว่าถามแอร์เอาก็ได้ครับ เพราะเดี๋ยวนี่เค้าแจกเอกสารให้กรอกบนเครื่องแล้วครับ
จะมีบางสถานีที่ไม่มีบ้าง แต่ก็หาดูตารางรถไฟประกอบเองได้ครับ ไม่ยากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 23:43:09 โดย udis »

ออฟไลน์ YIM

โอ้ รายละเอียดแน่นมาก

ตอนนี้ก็ยังจัดที่ Makuhari ทั้ง 2 งานครับ

เอ แต่ไปกลับจาก Narita แสดงว่าโดยปกติ คนที่ไปงานนี้ จะค้างคืนที่ Chiba ไปเลย ไม่เข้า Tokyo แสดงว่า วันที่เที่ยวงาน ก็นอนในจังหวะ Chiba ไปเลย แล้วจะไปไหนต่อค่อยว่ากันหลังจากนั้นใช่ไหมครับ

โอ้ รายละเอียดแน่นมาก

ตอนนี้ก็ยังจัดที่ Makuhari ทั้ง 2 งานครับ

เอ แต่ไปกลับจาก Narita แสดงว่าโดยปกติ คนที่ไปงานนี้ จะค้างคืนที่ Chiba ไปเลย ไม่เข้า Tokyo แสดงว่า วันที่เที่ยวงาน ก็นอนในจังหวะ Chiba ไปเลย แล้วจะไปไหนต่อค่อยว่ากันหลังจากนั้นใช่ไหมครับ

แล้วแต่คนครับ บางคนก็อาศัยนอนต่อในรถไฟไปเลย หรือไปนอนที่ Tokyo ขึ้นอยู่ว่าจะไปไหนต่อครับ
แต่ใกล้แถวนั้นมี Tokyo Disney land คราวหน้าไป Disney Land คราวหน้าว่าไป Disney Sea บ้าง ซึ่งอยู่ติดกันเลย
พักใน Disney Resort ก็ได้ครับ แต่ราคาจะแพงหน่อยนะครับ 34,000 - 57,000 เยน ประมาณ
หมื่นบาทถึงสองหมื่นบาทแพงใช่เล่นเลย อยากนอนซักครั้งครับ อิอิ
แต่มักจะเต็มได้นอนยากครับ คนญี่ปุ่นชอบเที่ยวที่นี่มากครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kritphakhin

เก็บข้อมูลเผื่อได้ไปเที่ยวกับเค้าบ้าง

ออฟไลน์ YIM

Disney ขอบายละครับ เครื่องเล่นมันไม่สะใจเลย ผมไป Tokyo Disney Land 2 รอบแล้ว Disney Sea ไม่เคยเข้าไป แต่ดูแล้วไม่ใช่แนว สวนสนุกที่ไปแล้วอยากไปอีกคือ Fuji Q Highland ที่อยู่ใกล้ๆ Shizuoka ครับ ผมมันประเภทชอบเล่นอะไรที่มันไส้แตก (แต่กลัวบ้านผีสิงที่สุดเยย)

สรุปแล้ว ถ้าไม่เข้า Disney ที่ Urayasu ก็สามารถไปกลับจากในตัว Tokyo ไปที่ Makuhari ได้ใช่ไหมครับ

ปราสาทที่เอามาโชว์สวยจัง อันนี้ของที่ไหนเหรอครับ??

Fuji Q นี่โหดไปสำหรับผมครับ 555+ ผมชอบถ่ายรูปสวยๆ เปิดหูเปิดตามากกว่า
ถ้าไป Tokyo Disney Land 2 รอบแล้ว เอ...ผมว่าไปที่ไหนก็ง่ายแล้วมั้งครับ
ถ้าจำไม่ผิดกลับจาก  Makuhari  เข้า Tokyo ชั่วโมงมนึงได้มั้งครับ พอๆกลับจาก Disney ก็มันทางเดียวกันและใกล้ๆกันเลย

Fuji Q นี่โหดไปสำหรับผมครับ 555+ ผมชอบถ่ายรูปสวยๆ เปิดหูเปิดตามากกว่า
ถ้าไป Tokyo Disney Land 2 รอบแล้ว เอ...ผมว่าไปที่ไหนก็ง่ายแล้วมั้งครับ
ถ้าจำไม่ผิดกลับจาก  Makuhari  เข้า Tokyo ชั่วโมงมนึงได้มั้งครับ พอๆกลับจาก Disney ก็มันทางเดียวกันและใกล้ๆกันเลย

ส่วนตัว ผมมองว่าไม่ต้องพักที่ Tokyo ก็ได้เพราะการเดินทางสะดวก เลือกเอาที่ชอบหรือดูราคาเหมาะสมดีกว่า
ใกล้สถานีรถไฟ

ผมชอบเดิน Tokyo Motor show มีรถใหม่ๆให้เราเห็นและลองนั่งเยอะดี
ส่วนตัวผมมองว่าช่วงนี้ไม่มีรถเปิดตัวที่น่าสนใจครับ ผมว่ารออีก 2-4 ปี น่าจะมีอะไรตื่นตาตื่นใจมากกว่า

ส่วนปราสาทที่เอามาโชว์นี่ เค้าตั้งโชว์อยู่ใต้ปราสาทใน Disney land ไงครับ ของจริงสวยมากครับ
ผมอยู่จนเค้าจุดพลุก็เคยเดินดูได้หลายที่ครับ

ผมอยากไปดู Gundam RX78 ที่ขนาด 1:1 มากกว่าที่ Shizuoka สถานีรถไฟ  Higashi-Shizuoka คราวก่อนไป เค้าจัดที่ Odaiba มั้งงานดันเลิกไปแล้ว แต่เห็นว่าจัดใหม่อีกรอบแล้ว เห็นว่าตั้งอยู่ถึง 10 มกราคม 2011
ที่จันทบุรีก็มีที่ร้านแมลงปอ ตัวเล็กกว่าหน่อย ตึกสองชั้น แต่เป็น Strike Gundam สวยดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 11:07:30 โดย udis »

ออฟไลน์ YIM

คือผมก็ยังไม่เคยไปเองเหมือนกัน 55

แต่อยากไปดูจังเลย เจ้า RX-78 เนี่ย แต่ถ้าไปถึง Shizuoka แล้ว ผมก็อยากไปเที่ยวโรงงาน Tamiya  กับซื้อพายปลาไหลจัง

โอ้ เมืองไทยก็มี Gundam ตัวใหญ่เหรอเนี่ย อยากไปดูจัง

ออฟไลน์ GE8

• Newbie
  • *
เห้นในหนังสือรถฉบับนึงเหมือนจะเป้นทัว5วัน3คืน 45000 ครับ