ผู้เขียน หัวข้อ: ละครเรื่องโอชินกับรถญี่ปุ่น ไม่น่าเชื่อว่าญี่ปุ่นจะสามารถผลิตและพัฒนารถได้......  (อ่าน 4191 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมได้ดูละครเรื่อง โอชิน ไม่อยากจะเชื่อเลยว่า คนญี่ปุ่นสมัยก่อนสงครามโลกจะจนมากขนาดนี้ ที่นาก็เช่าและขนาดก็เล็ก ภัยธรรมชาติก็เยอะ
ที่ดินก็น้อย(ต้องถมที่ดินอีกต่างหาก) แถมเศรษฐกิจก็ไม่ค่อยจะดี

ดูแล้วบ้านเราสมัยก่อนเกษตรกรบ้านเรายังดีกว่าญี่ปุ่นซะอีก

แต่ผมชอบวัฒนธรรมที่ดีหลายๆเรื่อง เช่น
การศึกษา(โอชินไม่ได้เรียนหนังสือแต่อ่านออกเขียนได้) ความขยัน+อดทน(เช่นโอชิน ขยันมากๆ)
ความสามัคคี(ในครอบครัวของโอชิน)

ไม่รู้ว่าเพราะเหตุผลพวกนี้หรือไม่ที่ทำให้ญี่ปุ่นผลิตรถได้
และพัฒนาให้ดีขึ้นมาได้ ;)

ขอแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คนประเทศเค้ารักชาติครับ และมีระเบียบวินัยค่อนข้างมาก

บ้านเรามันมีทุกอย่างพร้อมไงครับ เลยไม่ค่อยกระตือรือร้นอะไรเท่าไหร่
ไม่ต้องรีบร้อนทำอะไร ปลูกข้าว ปลูกผักกินเองก็อยุ่ได้(ความคิดผมเองนะครับ)
เรื่องการตรงต่อเวลาญี่ปุ่นจะให้ความสำคัญมากๆ ไม่เหมือนคนไทยเลย ผมสังเกตุจากที่ บ มาหลายทีแล้วครับ

ออฟไลน์ Good Boy

• Jr. Member
  • **
ความลำบากอย่างแสนสาหัส ทำให้คนญี่ปุ่นมีวินัยมาจนถึงวันนี้ครับ

แต่เด็กญี่ปุ่นเจอเนเรชั่นใหม่ก็แย่ครับตอนนี้ อีก 30-40 ปี ญี่ปุ่นก็น่าจะวนมาถึงจุดถดถอยครับ

เพราะรุ่นพ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย ที่ผ่านช่วงสงคราม ความลำบากมา กำลังจะจากไป เข้าสู้ยุด Gen-Y

ขึ้นมาแทน Gen-Y ส่วนใหญ่สบายจนเคยตัวครับ

ออฟไลน์ Cube

• Full Member
ความลำบากอย่างแสนสาหัส ทำให้คนญี่ปุ่นมีวินัยมาจนถึงวันนี้ครับ

แต่เด็กญี่ปุ่นเจอเนเรชั่นใหม่ก็แย่ครับตอนนี้ อีก 30-40 ปี ญี่ปุ่นก็น่าจะวนมาถึงจุดถดถอยครับ

เพราะรุ่นพ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย ที่ผ่านช่วงสงคราม ความลำบากมา กำลังจะจากไป เข้าสู้ยุด Gen-Y

ขึ้นมาแทน Gen-Y ส่วนใหญ่สบายจนเคยตัวครับ

เห็นด้วยครับ เรื่อง IT ยิ่งแล้วใหญ่แพ้เกาหลีแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
เด็กรุ่นใหม่อยู่สบายขึ้น มันก็เฉื่อยๆ

มันเป็นวัฐจักร US ก็ผ่านมาแล้ว ญี่ปุ่นก็มาแล้ว

เกาหลีกับจีน คงจะเจอปัญหานี้เข้าสักวันเช่นกัน

แต่ยอมรับว่าเกาหลีเขาเก่งจริง เพราะเขาทำสินค้าและบริการโดยเน้นตลาดนอกประเทศมากกว่าญี่ปุ่นเยอะ (ละครและ MV เกาหลี มีค่าลิขสิทธิ์ถูกกว่าของญี่ปุ่นมาก เพราะรัฐบาลเขาสนับสนุนเพราะมองว่าดึงการท่องเที่ยวได้)

คนญี่ปุ่นมีรสนิยมในมือถือที่ไม่เหมือนใครในโลกเสียจน บริษัทในบ้านเขาทำมือถือขายประเทศอื่นไม่ได้ (ตอนนี้บริษัทญีปุ่นที่ทำมือถือขายในตลาดโลกมีแค่ Sony Ericsson)

กลับมาเรื่อง Oshin เรื่องนี้เขาว่ากันว่าเป็นเรื่องจริงครับ เป็นเรื่องของคุณแม่ของคุณ Wada Katsuo อดีตเจ้าของ Yaohan ที่เจ๊งไปแล้วนั่นเอง
JDM เท่านั้น จะครองโลก!