ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามคุณจิมมี่อีกครั้งว่าเกี่ยวกับเครื่อง 200cgi กับ 250 cgi  (อ่าน 8174 ครั้ง)

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
พอดีปีใหม่นี้ได้รับการอนุมัติให้ซื้อพาหนะตัวใหม่ หลังจากปล่อย civic fd ไป (เิดิมใช้ civic fd + teana 2.5xv)
ได้รับคำปรึกษาจากพี่น้องใน HLM ว่าศูนย์เบนซ์สวนหลวงดี เลยคิดว่าจะไปจอง
ตอนแรกสนใจ 250 CDI แต่มีคนทักว่าบ้านเราน้ำมันอาจเป็นปัญหา (อยู่ภาคใต้ครับไม่มี v powerมีแต่ ปตท.)
เลยคิดว่าเอา benzene นี่แหละเรื่องค่าน้ำมันคงไม่ใช่ปัญหา
ทีนี้ระหว่าง C200 CGI avangarde กับ C 250 cgi ซึ่งราคาต่างกัน 5 แสน (ไม่เน้น option) เน้นสมรรถนะการขับขี่เป็นหลัก
เคยใช้ teana 2.5 xv  ไม่ค่อยชอบกับ feeling gear CVT แบบมาเนิบๆ แล้วแรงขึ้นๆ ทำให้ขับในเมืองลำบาก (ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
เลยขอรบกวนคุณจิมมี่ว่าระหว่าง 200 - 250 cgi นี้มันแตกต่างกันมากมั๊ยในเรื่องพละกำลัง  feling การขับขี่ (เทียบกับราคาแล้ว)
ผมเรียนตามตรงว่าไม่มีเวลาไปลองขับใน กทม. เพราะงานรัดตัวเหลือเกินและ ตอนแรกกะว่าจะรอ review E200 cgi แต่อ่านแล้วคิดว่าคงอีกนาน
ใช่มั๊ยครับ ดังนั้นจึงขอรบกวนคุณจิมมี่ว่า ระหว่าง C200 CGI avangarde กับ C 250 cgi ซึ่งราคาต่างกัน 5 แสน ในการใช้ในชีวิตประจำวันเดินทางไกล
ขึ้น กทม. อาจ 1-2 เดือนต่อครั้ง ขับไปทำงานวันละประมาณ 100 กม. 6วันต่อสัปดาห์ ส่วนใหญ่ขับประมาณ 120-160 km/hr (teana) เป็นคนขับรถเร็วครับ
ใจร้อน ชอบแซง  ตอนนี้มีงบเงินสดพอสำหรับ 200 cgi  แต่ถ้าเป็น 250 cgi อาจจต้องผ่อนซัก 1ปี จึงขอเรียนถามคุณจิมมี่ในฐานะคนที่ผ่านการขับจริงมา
และมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ และสำคัญคือชอบความตรงไปตรงมาของท่านโดยไม่เกรงใจใคร เพื่อประโยชน์ของผู้อ่าน
ปล. ทางบ้านบอกว่าต้องเป็น Benz เท่านั้น ผมจึงมีแค่ 2 choice เท่านั้นจริงๆครับ  (แม่บ้านขับเองบ้างบางครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
CDI engine is compatible for every kind of diesel in Thailand if you buy with MBTH  because diesel is good for long journey krub pom.  But I like the CGI engine 555 it sound and accelerate very well,too

:D ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Mercedes-Benz Thailand มี E250 CDI Avantgarde ขายนี่ครับ?

ถ้ามี เอาตัวนี้ไปเลย!

แต่ ถ้า ไม่เอา ดีเซล ควรเลือก E250 CGI Avantgarde เพราะช่วงล่าง เหมาะกับคนขับรถเร็วๆ
มากกว่า ช่วงล่าง Elegance ใน E200 CGI เห็นๆ

แต่...อย่าลืมไปลองขับ BMW 523i ด้วยเลยละ!!

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
รู้สึกเค้าสน C-Class นิครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ sodium

• Newbie
  • *
It's benzin, not benzene.
 ;)

ครับขอเป็นตัว c class นะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เมื่อตอนที่ผมลอง E200 เทียบกับ E250 ผมว่าอัตราเร่งมันก็ต่างกันแบบรู้สึกได้ทันที
ถ้าเปลี่ยนมาเป็นบอดี้ C ความต่างก็น่าจะใกล้เคียงกัน แต่ไม่ได้ต่างกันแบบเหมือน
เอา Teana 200 กับ 250 มาเทียบกันนะ..ต่างแบบรู้สึกได้เท่านั้น

อันที่จริงเครื่องตัว 200CGI ก็ไม่ถือว่าน่าเกลียดเพราะอัตราเร่งใกล้ๆกันกับ
Teana V6 เลย แต่เรื่องของเรื่องคืออยากแนะนำให้ใช้ช่วงล่าง Avantgarde
ซึ่งจะมีความนิ่งในการทรงตัวสมเป็นเบนซ์มากกว่า Elegance มันจะเหมือนกับ
รถที่ทำมาให้คนขับให้เรานั่ง เน้นสบาย ไปเรื่อยๆ ไม่เกิน 150-160 มากกว่า
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
แล้วตัว200กับ250 นี่ตัวเครื่องต่างกันแค่ซอฟแวร์ป่ะครับ หรือเทอร์โบและส่วนอื่นๆด้วย
cgiนะครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ขอบคุณผู้การเช็งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับเร็วกว่าต้องการสมรรถนะมากกว่า งบถึงก็เอา 250 มันส์กว่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Mercedes-Benz Thailand มี E250 CDI Avantgarde ขายนี่ครับ?

ถ้ามี เอาตัวนี้ไปเลย!

แต่ ถ้า ไม่เอา ดีเซล ควรเลือก E250 CGI Avantgarde เพราะช่วงล่าง เหมาะกับคนขับรถเร็วๆ
มากกว่า ช่วงล่าง Elegance ใน E200 CGI เห็นๆ

แต่...อย่าลืมไปลองขับ BMW 523i ด้วยเลยละ!!

ถ้ามีตัง ต้องไปลองขับ BMW 523i บ้างแน่ๆ เลย พี่จิมมี่เชียร์ขนาดนี้

ออฟไลน์ Gapzaholic

• Newbie
  • *
ผมใช้เจ้า C200 CGI AV อยู่ครับ

ไม่เคยใช้ Teana แต่ถ้าเทียบกับ E200 NGT Elegance อีกคันที่บ้าน โดยใช้ Petrol Mode

C200 CGI AV อัตราเร่งทำได้ดีกว่าทุกช่วงความเร็ว แต่อาจจะมีอาการรอรอบของ Turbo นิดหน่อยในบางครั้ง (เวลาไม่มากแต่รู้สึกได้ครับ)

ตัว AV จะได้ option เยอะกว่า รวมทั้งช่วงล่างที่ดี (แต่รู้สึกถึงทุกอย่างบนพื้นถนน) ส่วนตัวผมคิดว่าเพียงพอแล้ว

ส่วน 250 CGI AV จะมีเพิ่มมาในส่วนของ Keyless GO, จอ Command, GPS ครับ และปรับแต่งกล่องควบคุม เพื่อได้แรงม้าและแรงบิดเพิ่มขึ้นครับ

ขอบคุณครับคุณ Gapzaholic ได้ฟังจากคนที่เคยขับจริงใช้จริงแบบนี้ชอบเลยครับ
คุณGapzaholic ออกที่ใหน  ได้ของแถมอะไรบ้างหรือจะแนะนำเซลล์คนใหนช่วย PM บอกหน่อยนะครับ
[email protected]

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Rukadindan

I don't understamd why u post that clip here krub?

ออฟไลน์ Gapzaholic

• Newbie
  • *
ผมส่ง mail ให้แล้วนะครับ คุณ Neuro  :)

ขอบพระคุณมากมากครับ   ;D

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
อยากเห็นตัว minor จัง จะมาเมื่อไหร่นะ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Rukadindan

I don't understamd why u post that clip here krub?
Aren't we all supposed to watch it repeatedly?