ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ ยางเป็นแบบนี้ ต้องแก้ยังไงบ้างครับ  (อ่าน 8859 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
มันเกิดจากอะไรครับ

เพราะ ลมที่ใส่อ่อนเกินไปรึป่าวครับ   ถ้าไม่ใช่ต้องแก้ปัญหายังไงครับ

ขอบคุณมากงับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 21:14:06 โดย patzahut »

เพิ่มรูป

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากรู้เหมือนกัน มาติดตามครับ

ว่าแต่ภาพที่ 3 รูที่อยู่บนแก้มยางน่ากลัวจัง (ไม่แน่ใจว่าใช่รูไหม) ยางอาจจะใช้ไม่ได้แล้วหรือเปล่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ udis

เดาว่าเบียดปูนครับ แก้ที่คนขับครับ
 ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อยากให้ลองก้มดูที่ยางอีกครั้งครับว่ารอยลึกแค่ไหน ถ้าไม่ลึกมากก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าเอาเล็บจิกลงไปได้ก็งานเข้า เพราะแก้มยางซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนสถานเดียว

ออฟไลน์ Eddy5659

ดูจากดอกยางยังไม่สึก และรอยก็ไม่ได้แตกลายงา

คงจะเผลอเบียดอะไรเข้า ไม่สูงมาก มั้งครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YIM

อยากให้ลองก้มดูที่ยางอีกครั้งครับว่ารอยลึกแค่ไหน ถ้าไม่ลึกมากก็ไม่มีอะไร แต่ถ้าเอาเล็บจิกลงไปได้ก็งานเข้า เพราะแก้มยางซ่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนสถานเดียว

เห็นด้วยครับ

ผมว่าลองล้างฝุ่นที่อยู่บนรอยถลอกออก แล้วลองดูเลยครับ ว่าแก้มยางมีรูทะลุ หรือรูลึกหรือเปล่า เพราะแก้มยางเป็นส่วนที่มีผลต่อโครงสร้าง และความแข็งแรงของยาง ถ้าแก้มยางพัง ก็เปลี่ยนเลยครับ

แต่ดูแล้ว มันเหมือนกับจะครบรอบเลยนะครับ ขอโทษที่เสียมารยาทนะครับ แต่ว่าคนเราไม่น่าจะครูดยางจนยาวได้ขนาดนั้น โดยไม่รู้ตัวนะครับ ถ้าสัก 1/4 วง นี่ไม่แปลก แต่นี่เยอะน่าดูเลยนะครับ

หรือโดนอย่างอื่นมาหรือเปล่า หรือว่าให้ใครยืมรถไปแล้วเขาไปครูด แล้วไม่บอกเราหรือเปล่าครับ

ถ้าลมยางอ่อนแล้วบดยางนี่ เราน่าจะเห็นชัดเจนนะครับว่ามันแฟบ แล้วมันก็ไม่น่าจะเป็นรอยแบบนี้ด้วย (และคุณก็ไม่น่าจะขับได้ด้วย)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ลมยางอ่อนนิด ๆ แล้วชอบสาดโค้งแรง ๆ รึเปล่าครับ

คือ honda city ตัวใหม่ ยาง 175/65R15 ของผมก็เป็นอะครับ
ไม่แน่ใจว่าตอนเข้าโค้งแล้วแก้มยางมันยุบไปเบียดถนนรึเปล่า

ตอนนี้ก็พยายามสาดโค้งให้เบาลงครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Lookkaew

รถไรเนี่ยครับ EX หรือเปล่า รอยเหมือนเบียดขอบเลย ดูแล้วไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ล้างออกก็ไม่น่าจะมีรอยลึกอะไร ลองล้างๆ ขัดๆ ดูครับ ไม่น่าจะมีปัญหา

ออฟไลน์ 6162002

มันเหมือนไปเบียดกับอะไรมาเลยครับ ลมอ่อนนี่ คงต้องสาดแรงพอสมควรเลยรึเปล่าหว่า รอยถึงไปเกิดได้ถึงตรงนั้น *-*

แต่ถ้าเราเข้าโค้งแรงซักนิด แต่ทำไมยางมันกินไปได้เยอะขนาดนี้อะครับ หรือว่า ยางมันอ่อนไป

ออฟไลน์ Newhang

คิดว่าน่าจะเบียดปูนที่เป็นทางต่างระดับครับ เช่นการทำถนนเลนเดียวแล้วอีกเลนยังปกติ พอเราเปลี่ยนเลนมันก็เบียด

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมเป็นเวลาวิ่งทางที่เป็นหินคลุก หรือลูกรังครับ ผมเป็นแต่รถกระบะ เพราะเอาไปลุยบ่อย ;D ถ้าแก้มยางไม่บวมหรือฉีก ไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 08:56:03 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ apinui

ไปเบียด ฟุตบาตมาน่ะสิครับ ..... -*-

ดูรูปที่ 3 มีรอยปูนขาวๆด้วย ... ขับรถระวังหน่อยสิครับ ..... กะระยะให้ถูกต้องด้วย ...

อย่างนี้ สเกิ๊ต ไม่ไปหมดแล้วหรือครับเนี่ย ..... -*-

ออฟไลน์ off_033

คงเบียดฟุตบาทอะครับ

อาจจะจอดรถชิดขอบมากไปหมุนพวงมาลัยออกมันเลยไปเบียดรึเปล่า

ไปเบียด ฟุตบาตมาน่ะสิครับ ..... -*-

ดูรูปที่ 3 มีรอยปูนขาวๆด้วย ... ขับรถระวังหน่อยสิครับ ..... กะระยะให้ถูกต้องด้วย ...

อย่างนี้ สเกิ๊ต ไม่ไปหมดแล้วหรือครับเนี่ย ..... -*-

อ่อ สเกิตไม่มีปัญหาครับ เห็นหลายท่านบอก ถ้าติดแล้วจะชอบไปขูดกับฟุตบาต  ก็เลยไม่ติดซะเลย เอาเดิมๆนี่แหละ

สรุปก็น่าจะเป็นไปได้ 2 แนวทาง คือ
1 เบียดขอบฟุตบาต
2 สาดโค้งแรงไป

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ตัดเรื่องสาดโค้งแรงเกินไปได้เลยครับ
สาดโค้งแรง ๆ  ด้วยยางลมที่อ่อน มันไม่ทำให้กินถังแก้มยางขนาดนั้นครับ  แล้วรอยที่เกิดขั้น
ก็จะไม่เป็นรอยเช่นนั้นด้วยครับ 

ออฟไลน์ apinui

ตัดเรื่องสาดโค้งแรงเกินไปได้เลยครับ
สาดโค้งแรง ๆ  ด้วยยางลมที่อ่อน มันไม่ทำให้กินถังแก้มยางขนาดนั้นครับ  แล้วรอยที่เกิดขั้น
ก็จะไม่เป็นรอยเช่นนั้นด้วยครับ 

เห็นด้วยครับ .... สาดโค้งแรงยังไง ก็คงไม่มาถึงแก้มยางได้ขนาดนั้นหรอกครับ ...

ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะได้ทราบสาเหตุของมันจริงๆซักที

ออฟไลน์ poonshop

555555
ถ้าสาดโค้ง..แรงๆแล้วกินไปได้ขนาดนั้น...น่าจะคว่ำแล้วมั้งครับ.....

ออฟไลน์ YIM

ดูยังไง ก็ไม่น่าใช่รอยจากการวิ่งนะครับ

ผมเคยยางแฟบ (แบนเลย) วิ่งจาก ม.อุบล เข้าปั้มเอสโซ่ที่วาริณ เพื่อไปปะ ผมวิ่งด้วยความเร็ว 60 (ตอนนั้นยังเด็ก คะนองไปหน่อย) มันก็ไม่เห็นจะมีรอยอะไรนี่ครับ ระยะทางก็ไม่น้อย น่าจะสัก 7-8 กม. ได้

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
คิดว่าน่าจะเบียดปูนที่เป็นทางต่างระดับครับ เช่นการทำถนนเลนเดียวแล้วอีกเลนยังปกติ พอเราเปลี่ยนเลนมันก็เบียด

ผมเห็นด้วยกะแบบนี้ครับ  8)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
คำตอบน่าจะอยู่ที่เจ้าของรถล่ะครับ ว่าเคยขับเบียดอะไรมารึเปล่า

แต่รถผม ไม่ได้ขับเบียดอะไรเลย แค่ไปสาดโค้งเอามันส์ ๆ มันก็เป็นรอยแบบนี้ทั้งวงเลยครับ
แล้วก็เป็นทั้งยางหน้าและยางหลัง แต่ยางหน้าเป็นลึกกว่า

ถ้าเป็นล้อเดียวก็น่าจะเกิดจากไปเบียดฟุตบาทมา แต่ถ้าเป็นหลาย ๆ ล้อก็
อาจจะเกิดจากสาดโค้งแรงไปขณะลมยางอ่อนครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แล้วล้อด้านหลังหรือด้านหน้าในฝั่งเดียวกันเป็นด้วยหรือเปล่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

เป็นเฉพาะด้านหน้าทั้ง 2 ด้านครับ   ด้านหลังปกติดี  ปกติผมไม่ได้จอดชิดฟุตบาตขนาดนั้นนะ   แต่ถ้าเกิดลมอ่อนแล้วเล่นโค้งนี้ ไม่แน่ครับ