ผู้เขียน หัวข้อ: เฮ้อ...เซ็ง โดนมอเตอร์ไซค์ชน  (อ่าน 10019 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
เฮ้อ...เซ็ง โดนมอเตอร์ไซค์ชน
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:23:42 »
กำลังจะเลี้ยวขวาเข้าตึกจอดรถซึ่งตรงจุดนี้เป็นถนนเลนสวน2เลน พี่แท๊กซี่เลนตรงข้ามโบกมือบอกว่าให้เลี้ยวไปก่อนได้
ผมก็เลี้ยวตามปกติทุกวัน แต่มีมอเตอร์ไซค์รับจ้างวิ่งแซงซ้ายมาเบรคไม่อยู่ (แต่ผมน่ะเบรคตั้งแต่เห็นเจ๊แกโผล่มาแต่ไกลแล้ว)
เสยเข้าที่กันชนหน้ารถผมเป็นรอยแบบในรูป ทีแรกเจ๊แกกะจะชิ่งขับรถไปต่อ แต่ผมรีบตะโกนบอกให้อยู่คุยกันก่อน
ผมถามว่าจะเอายังไงก็ไม่ตอบ บอกเพียงแต่ว่าไม่มีตัง เพิ่งวิ่งส่งคนเที่ยวแรก (หัวเสียสุดๆ)
เฮ้อ  คุยกันอยู่ประมาณ10นาที(ผมพูดอยู่คนเดียวนะ เจ๊แกใช้วิชา สงบสยบเคลื่อนไหวมั้ง)
ไม่รู้จะทำยังไง เลยบอกว่าไปขับรถต่อเหอะ(พอดีผมมีงานด่วนแต่เช้า ต้องรีบไปเคลียร์)
ก่อนจะไปเลยพูดไปว่า ถ้าเป็นคนอื่นที่เบรคไม่อยู่นะ ป่านนี้พี่ไปถึงโรงพยาบาลรึยังก็ไม่รู้

ถ้าเป็นท่านเจอเคสแบบนี้จะทำยังไงดีครับ
**เท่าที่ผมดูรูปการแล้ว ผมค่อนข้างเสียเปรียบ เพราะผมต้องเลี้ยวขวาตัดเลนเค้าเพื่อเข้าตึกจอดรถ แต่มอเตอร์ไซค์ก็วิ่งแซงซ้ายขึ้นมาชนเรา เคสแบบนี้ควรทำอย่างไรดีครับ**

ออฟไลน์ 2k

Re: เฮ้อ...เซ็ง โดนมอเตอร์ไซค์ชน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:46:10 »
เวรกรรมชนแล้วจะหนี คุณเจอเปรตเข้าให้แล้ว  :o

ถ้าไม่มีเงินจ่ายจริงๆน่าจะเอามอเตอร์ไซค์เค้านี่แหละแบกขึ้นหลังรถเอาไปขายเป็นค่าซ่อมสีของคุณไป น่าจะเรียกประกันมาทำเรื่องนะครับ อย่างน้อยประกันจะได้ไปเรียกเก็บค่าเสียหายกับยายนี่ทีหลัง จะจนจริงหรือหลอกไม่รู้แต่ถ้าประกันทวงไม่จ่ายไม่ได้แน่ๆติดคุกสถานเดียว   8)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: เฮ้อ...เซ็ง โดนมอเตอร์ไซค์ชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:05:55 »
เพิ่งโดนลักษณะแบบนี้เลยครับ แต่ไม่เหมือนสะทีเดียว ของผมเนี่ยออกจากซอยมาจะเลี้ยวขวาไปอีกฝั่งนึง(ถนน2เลน)
ขณะที่ผมกำลังจ่อดูรถทางขวามืออยู่ก็มีมอไซแม่ลูกคู่นึงขี่ย้อนสอนมาทางซ้ายมือ(ซึ่งผมมองขวาอยู่เพื่อเตรียมออก) รถว่างและกำลังปล่อยเบรก
รถไหลไปนิ๊ดนึง โป้ง ชนกันตรงนั้นเลย ผมลงไปดูเด็กว่าเป็นไรใหมเด็กบอกไม่เป็นไรแบบงงๆ ตัวแม่บอกว่าทำไมไม่มองซ้าย
ผมก็งงถามไปคุณมาจากไหน มานบอกมาจากด้านหลังซ้ายมือแล้ววิ่งมาตัดหน้าผมมาแบบเฉียงแล้วตัดหน้าเลย(ซึ่งถ้าวิ่งสวนมายาวๆหน่ะเห็นอยู่แล้ว)
คนแถวนั้นมาดูบอกแม่ลูกคู่นั้นว่าทำไมไม่ตัดหลังเขาไปหล่ะ ที่ตั้งกว้าง ผมเลยไม่คุยเรียกประกันมา คนแม่ก็บอกว่าถ้าผิดก็ไม่มีตังหลอกนะ(ยังไงก็ผิด)
ผมก็เฉยๆ พอประกันมา เขาก็ยังไม่ฟันธงให้ผมถูกเขาก็ถ่ายๆรูป แล้วบอกไปโรงพักกัน คนแม่บอกจะไปทำไมไปก็ต้องเสียเงินอีกคุณทำประกันชั้น1นะ
(พูดเหมือนจะให้ผมยอมไปๆ ซึ่งผมก่ะแฟนไม่ยอมอยู่แล้ว ชนปุ๊ปไม่มีขอโทษลงมาว่าใส่เลย) ประกันบอกถ้าเป็นแบบนี้กันหมดประกันก็เจ๊งสิครับ
สรุปเลยทางนั้นก็ยอมไป

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:45:01 »
ผมพึ่งโดนหมามันวิ่งมากัดกันชนหน้ารถ เป็นลอยเขี้ยวหมาเลย 3 แผลยาวๆ

พึ่งย้ายบ้านไปแถวนั้นไม่รู้ว่าหมาเค้ายังไงแบบไหน

ก็เดินไปหาเจ้าของหมา เค้าก็ ไม่รู้จะทำยังไง ผมก็สงสารนะ คือ เค้าก็ไม่ได้ผิดไรต้องมาซวยเพราะหมา

ช่วงนี้ขับผ่านหน้าบ้านเค้า ก็ขังหมา ไว้อย่างดี ไม่ปล่อยเหมือนแต่ก่อนแล้ว

เลยไม่ได้เอาเรื่องเหมือนกัน ก็เลยว่าจะทำเรื่องเคลม ไปขับรถชนนู้นนี่นั้นมาก จะได้สบายๆใจหน่อย

ปล.รถผมกำลังจะไปเครมแผลอื่นพอดี ยังไงก็ไม่ได้ลดค่าประกันอยู่แว้ว

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:16:31 »
ถ้าตรงนั้นเลี้ยวขวาได้คุณถูกนะครับ เพราะรถคันอื่นหยุดหมดแล้วแต่มอเตอร์ไซค์ไม่ยอมหยุด
เหตุการณ์แบบผมเคยเจอเหมืือนกันแต่ผมผิด ผิดเพราะตรงนั้นเป็นเส้นทึบเลี้ยวขวาไม่ได้

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 13:44:57 »
ดูจากเหตุการณ์เลี้ยวขวา คันอื่นหยุดหมดแล้ว ทำไมมอไซค์ไม่หยุดล่ะ และรถยนต์ก็ไม่ได้เลี้ยวตัดหน้า
ถ้าเป็นผมจะเอาเรื่องถึงที่สุดครับ
ไม่ปราณี ไม่สงสาร ตั้งแต่เกิดมาผมเห็นมอไซค์ขี่เร็ว ลัดเลาะ และไม่เป็นระเบียบแทบทุกคัน
ทุกคันจริงๆ อุบัติเหตุต่างๆเกินครึ่งก็มาจากจักรยานยนต์ ไม่รู้จะรีบไปไหน

บางคันขี่เร็วมากจนอยากจะตระโกนบอกว่า "เห็นท่านยมบาลยืนรอข้างหน้าไหม"
แบบว่าถนนของฉันชนกันรถใหญ่ก็ผิด แต่ขอโทษครับ เมื่อตกลงกันไม่ได้แล้วพอไปโรงพักสู้คดีกัน
รถยนต์ไม่เสียเปรียบหรอกครับ รถที่ใช้เครื่องจักรกลขับเคลื่อนเหมือนกันล้วนเท่ากันหมด
และต้องปฏิบัติตามกฏจราจรครับ
ผมก็เคยโดนมอไซค์ชนขณะเลี้ยวขวา แต่ผมผิดครับ บริเวณนั้นห้ามเลี้ยวห้าม U turn
ผมจึงต้องรับผิดชอบครับ
จากนั้นมาผมปฏิบัติตามกฏจราจรอย่างเคร่งครัดครับ เพราะเวลามีปัญหาขี้เกียจเสียเวลามาเคลียร์ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 14:06:13 »
ปัญหาคือถ้าเรียกตำรวจมาเคลียร์ ยังไงเราก็เป็นรถใหญ่ ตำรวจมันก็ให้เราผิดอยู่ดีไม่ใช่หรือครับ แล้วจะเอาเรื่องมันยังไง

ขนาดลุงผมจอดรถหน้าบ้าน (นานมาแล้ว) เจ้าตัวอยู่ในบ้าน แต่โดนมอไซชนตูด ตำรวจให้เราผิดง่ะ

อีกกรณี ป้าผมต้องไปขึ้นโรงพัก เพราะมอไซมันปีนเกาะ ข้ามไปอีกฝั่ง แล้วดันบังเอิญมาตายหน้ารถป้าผมพอดี ซวยเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2010, 14:08:10 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 14:56:48 »
ถ้าเจอตำรวจตะกวดขี้เกียจทำงานมันจะโยนความผิดให้เราทันทีครับ แต่ถ้าเราพิสูจน์ได้ว่าไม่ผิดมอเตอไซก็ต้องชดใช้ ถึงควรจะมีประกันไงครับ เกิดอะไรขึ้นไม่ต้องไปวุ่นวายเถียงให้ประกันจัดการไปไล่เก้บเงินมันเอาเอง กรณีที่ป้าไปโรงพักเพราะมันมาตายหน้ารถก็เพราะเพื่อสอบสวนให้แน่ใจว่าไม่ได้ชนตายจริงๆและเผื่อเห็นเหตุการด้วยว่ามันเกิดอะไรขึ้น 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 18:33:46 »
เรื่องรถเป็นรอยนี่ไม่เท่าไหร่ครับเพราะรถผมต้องรอทำสีอยู่แล้ว(กันชนคนละสีกับตัวรถ) แต่ว่าเค้าไม่แสดงความรับผิดชอบเลยนี่สิที่ทำให้หัวเสีย
ชนกับมอเตอร์ไซค์ยังไงก็เสียเปรียบครับ ถ้างานนี้เค้าเจ็บ ผมจะยิ่งเสียมากกว่านี้อีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้ ทั้่งๆที่เราไม่ได้ทำเค้าซะหน่อย
รถที่ชนเป็นวินมอเตอร์ไซค์ที่อยู่ห่างออกไปไม่กี่ร้อยเมตรและผมต้องผ่านทางนี้ทุกวัน ไม่อยากให้มีปัญหาอะไร(แถวนี้เจ้าถิ่นเยอะ
สามารถบีบแตรแบบกระหน่ำ เบรคล้อเอี๊ยดข้างๆโรงพยาบาลได้) ก่อนหน้าที่จะโดนมอเตอร์ไซค์ชนก็เจอรถกะป๊อวิ่งตีคู่สวนเลนมาปาดหน้า

เฮ้อ...วันนี้วันเซ็งแห่งปีมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 19:12:02 »
ผมก็โดนมอไซร์ชนเหมือนกันตะเกียงแตกเลยเค้าก็บอกไม่ตังค์ท่าเดียว ผมไม่รู้ทำไงอะ เลยปล่อยไป เซงสุดๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 19:13:34 »
เรื่องรถเป็นรอยนี่ไม่เท่าไหร่ครับเพราะรถผมต้องรอทำสีอยู่แล้ว(กันชนคนละสีกับตัวรถ) แต่ว่าเค้าไม่แสดงความรับผิดชอบเลยนี่สิที่ทำให้หัวเสีย
ชนกับมอเตอร์ไซค์ยังไงก็เสียเปรียบครับ ถ้างานนี้เค้าเจ็บ ผมจะยิ่งเสียมากกว่านี้อีกเท่าไหร่ก็ไม่รู้ ทั้่งๆที่เราไม่ได้ทำเค้าซะหน่อย
รถที่ชนเป็นวินมอเตอร์ไซค์ที่อยู่ห่างออกไปไม่กี่ร้อยเมตรและผมต้องผ่านทางนี้ทุกวัน ไม่อยากให้มีปัญหาอะไร(แถวนี้เจ้าถิ่นเยอะ
สามารถบีบแตรแบบกระหน่ำ เบรคล้อเอี๊ยดข้างๆโรงพยาบาลได้) ก่อนหน้าที่จะโดนมอเตอร์ไซค์ชนก็เจอรถกะป๊อวิ่งตีคู่สวนเลนมาปาดหน้า

เฮ้อ...วันนี้วันเซ็งแห่งปีมั้งเนี่ย

ทำใจครับ ถ้าต้องผ่านตรงนี้ทุกวัน อย่าไปมีเรื่องดีกว่า เพราะเราก็ไม่รู้ด้วยว่า คนพวกนี้เป็นยังไงด้วย เกิดไปเจอพวกขาโจ๋คุมถิ่นนี่ไม่คุ้มครับ ถ้าเล่นมวยทะเลกัน ยังไงเราก็สู้เขาได้ยาก ถ้าประกันชั้น 1 ผมก็ว่า อย่าไปยุ่งกับเขาเลย ไปเคลม แล้วก็จบๆ ไปดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ rob

• Jr. Member
  • **
  • I'm ET
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 21:24:24 »
ผมก็เพิ่งโดนแท๊กซี่ชนท้ายเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเหมือนกัน
จอดติดไฟแดงอยู่ "ตึงงงงงงงง" เซ็งครับ เกือบตีหนึ่ง ง่วงก็ง่วง
ผมไม่ได้เอาเรื่อง ไม่ได้เรียกประกัน เป็นรอยป้ายทะเบียนเลยสีถลอก แต่ว่าเสียความรู้สึกที่ คำขอโทษสักคำไม่มีจากปากเขาเลย
พูดแต่ว่า เกียร์ออโต้ เผลอปล่อยเบรก ก็พี่แกเล่นจี้ซะติดเลย ทำไมไม่ทิ้งระยะกันพลาดสักหน่อย
ไม่รู้ทำไมถึงชอบมาจี้กันนัก ไม่เข้าใจ
ตั้งกระทู้โหวตพฤติกรรมแท็กซี่ไป เพราะไม่ค่อยชอบ เจอเรื่องนี้ทำให้ความรู้สึกแย่ๆกับแท๊กซี่เพิ่มขึ้นอีกโขเลย

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 21:38:02 »
กระจังหน้า กับกันชน คุ้นน !!

ใช่ โอเปิ้ล astra ปะครับ

ไม่ใช่ขอโทดด้วย
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 22:19:00 »

ผมว่า sentra b13 มากกว่าครับ รุ่นนี้สุดยอดเลยมีโครงเหล็กในกันชนทั้งหน้าหลัง

ไม่งั้นกันชนมีห้อยงานนี้  แต่พอเป็น sunny b14 ดันไม่มีให้ซะงั้น

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 22:39:46 »
น่าจะเป็น  sentra b13 ^^
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 23:03:49 »
เข้าใจอารมณ์เลยครับ ผมก็โดนพี่มอเตอร์ไซต์ล้ม แล้วสไลด์จะมาชน (วันนั้นฝนตก) ที่หน้าจุฬา ฯ
รถผมจอดติดไฟแดงเป็นคันแรก และโดยนิสัยที่เคยชิน ก่อนหยุดสนิทจะมองกระจกหลังประจำ
เลยเห็นพี่เค้าล้มมา ผมเลยขยับรถขึ้นหน้าขยับตัวออกไป แต่ก็ได้ยินเสียงดังที่ด้านหลัง แฟนผม
ร้องออกมาว่า เค้าชนรถเรา พอลงไปดูจึงเป็นเป็นพี่คนขับเอามือยันกันชนไว้ ดีที่ไม่มีแผลอะไร
หมายถึงพี่เค้าน่ะครับ ส่วนมาร์ชของผม มีแต่รอยนิ้วมือของพี่เค้าเท่านั้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 00:02:51 »
ไม่ปราณี ไม่สงสาร ตั้งแต่เกิดมาผมเห็นมอไซค์ขี่เร็ว ลัดเลาะ และไม่เป็นระเบียบแทบทุกคัน
ทุกคันจริงๆ อุบัติเหตุต่างๆเกินครึ่งก็มาจากจักรยานยนต์ ไม่รู้จะรีบไปไหน

เห็นด้วยครับ ก็ไม่เคยเห็นคันไหนขับขี่มีวินัยตามกฎจราจรเลยครับ ถึงได้โดนตะกวดโบกกันบ่อยๆไง พอโดนก็อ้างนู่นอ้างนี่ ส่วนที่เหลือก็ไม่เข็ดหลาบ คงต้องเคลมประกันแบบไม่มีคู่กรณีแล้วมั้งครับ

ร้องออกมาว่า เค้าชนรถเรา พอลงไปดูจึงเป็นเป็นพี่คนขับเอามือยันกันชนไว้ ดีที่ไม่มีแผลอะไร
หมายถึงพี่เค้าน่ะครับ ส่วนมาร์ชของผม มีแต่รอยนิ้วมือของพี่เค้าเท่านั้น

เห็นภาพฉากแอคชั่นในหนังเลยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 08:48:50 »

ผมว่า sentra b13 มากกว่าครับ รุ่นนี้สุดยอดเลยมีโครงเหล็กในกันชนทั้งหน้าหลัง

ไม่งั้นกันชนมีห้อยงานนี้  แต่พอเป็น sunny b14 ดันไม่มีให้ซะงั้น
น่าจะเป็น  sentra b13 ^^

B13 ถูกครับ แต่ถูกแค่กันชนนะ ;D

เอาไว้มาตั้งกระทู้ทายรถเล่นๆแบบเห็นบางส่วนคลายเครียดกันมั้ย ;)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 16:36:02 »
เท่าที่ดู คุณไม่ผิดนะครับ

แต่เท่าที่ดูแล้วรถของคุณน่าจะอายุเกินที่จะทำประกันชั้น 1 ได้แลัว
เ้ป็นผมนี่แน่นอนครับ ยึดรถมอเตอไซขายซ่อมสีให้เรา
แน่นอนคนับ
อย่าปล่อยให้ไอ้พวกที่ชอบอ้างว่าจนมาทำอะไรก็ได้
ก็แค่คนจนๆ เราสู้มันไม่ได้ก็ไม่ไหวแล้วละครับ

ไอ้คนจนไม่รับผิดชอบนี่ต้องสอนให้มันรู้บทเรียนครับถึงจะถูก
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ