ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับไฟหน้ารถปิคอับ  (อ่าน 8398 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
จำกันได้มั้ยครับในสมัยที่ ISUZU เปิดตัว Dragons Eye สิ่งที่ ISUZU เน้นในการทำตลาดก็คือ
เครื่องยนต์ และ ไฟหน้า โดยเปลี่ยนจาก เครื่อง 2800cc มาเป็น 3000cc และไฟหน้าแบบ Xenon
ซึ่งในความเป็นจริงมันก็คือระบบ HID นั่นแหละ ซึ่งในยุคนั้น ISUZU เป็นกระบะรายเดียวที่มีไฟ
Xenon ติคตั้งมาให้จากโรงงาน (รุ่น TOP) ถ้าเป็นเก๋งในยุคนั้น ก็จะมี S-Class หรือ 7-Series
เท่านั้นกะมัง ที่มีไฟแบบนี้มาให้

มาพูดถึง ISUZU ต่อ โดยที่ต่อมา ได้มีการเป็น Model เป็น D-max ก็ยังใช้ไฟ xenon อยู่ ตั้งแต่เครื่อง
direct Injection จน MC มาเป็น Commonrail ก็ยังมีไฟ xenon ให้อยู่ ซึ่งในขณะนั้น ชาวบ้านชาวช่อง
ที่เป็นกระบะเมืองไทย ก็ยังไม่มีไฟ xenon ให้เลย...จนในที่สุด ISUZUได้มีการ MC อีกรอบมาคราวนี้เปลี่ยน
หลายจน โดยหัวที่พูดถึงก็คือไฟหน้า คือได้เปลี่ยนโคมมาเป็นแบบ Projector (รายแรกของโลก) แต่ว่า...........ไอ้ตัวหลอด
ที่เป็นหลอด xenon (หมายถึงชุดไฟ xenon ที่มีชุดบัลลาสต์ ด้วยเนี่ย)มันไม่มีให้แล้วครับ...ไม่เข้าใจ

ก็ทำให้ผมเกิดข้อสงสัย ว่าทำไมสิ่งดีๆ ที่เคยมีให้ มันหายไปไหน (ประโยคคุ้นหูสำหรับคนที่แฟนเริ่มห่าง) นอกเรื่องซะงั้น
ต่อครับ ผมก็เลยไปถาม Sale ครับ Sale ก็ให้คำตอบแบบเป็น Sale ครับ ไม่มีทางที่จะเป็นคำตอบของ Disigner หรือ Engineer ไปได้
ซึ่งคำตอบที่ได้ก็คือ ไฟ Projector สว่างกว่าไฟ xenon ครับ ประมานจะบอกว่า ของใหม่ดีกว่าของเก่า อะไรทำนองนั้น
จบ...

ตอนนี้กระบะเมืองไทยรายเดียวที่มี ไฟหน้าแบบ HID (Hight Intensity Discharge) ก็คือ NISSAN NAVARA /4WD 174 Hp เท่านั้น

สรุปที่ผมพล่ามมาทั้งหมดนี้ เพียงแค่อยากรู้ว่า ISUZU ถึงถอด HID ออกไปครับ ที่รู้ข้อที่ 1 ก็คือ ต้นทุน แต่ผมอยากจะรู้เหตุผลอื่นด้วยอ่ะครับ
จึงรบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยครับ....ขอบคุณมากๆๆ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับไฟหน้ารถปิคอับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:58:24 »
หลักๆ คือลดต้นทุนครับ  เพราะชุดไฟซีนอนหล่ะหลายบาทอยู่น่ะ

อีกอย่างสงสัยคงโดนชาวบ้าน"ด่า"มาหลายราย เพราะไอ้เจ้าตัวปัญหาเนี่ย มันสว่างเกิดไป  เข้าตาชาวบ้าน  อันตรายมากกว่าปลอดภัยซะอีก - -
阿蘇山

ออฟไลน์ mcat231032

Re: ขอถามหน่อยครับเกี่ยวกับไฟหน้ารถปิคอับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:30:53 »
ขออภัยในความไม่รู้ แต่ vigo ก็เป็นแบบ HID  ไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 10:31:45 »
ขออภัยในความไม่รู้ แต่ vigo ก็เป็นแบบ HID  ไม่ใช่หรอครับ

ไม่ใช่ครับ

วีโก้ใช้หลอดฮาโลเจนธรรมดาๆ

แต่ โคมของวีโก้และฟอร์จูนเนอร์ออกแบบไม่ค่อยดีเท่าไหร่ เลยมีโอกาสแยงตาสูง

ทั้งนี้และทั้งนั้น

โซลูน่า วิออส เป็นรถที่ออกแบบโคมไฟหน้าได้ค่อนข้างห่วย เพราะมักแยงตาชาวบ้านเป็นประจำ ส่วนวิออสตัวปัจจุบันขอชมเชยที่เอาไฟตัดหอกไปวางไว้ที่มุมของกันชนล่าง ถึงแม้ว่าคนขับมันจะอวดโง่ด้วยการเปิดไฟตัดหมอกหลังทั้งๆที่อากาศแจ่มใส แต่ก็ไม่แยงตาให้น่ารำคาญนัก

ผมว่าแยงตานะ และ น่ารำคาญมากมาย ไอ Vios ที่เปิดตัดหมอกหลังเนี่ย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 11:13:16 »
รถปิคอัพมันสูง+หน้าเชิดเวลาขนของครับ ไม่ต้องถึงไฟ Xenon หรอก แค่ไฟฮาโลเจนธรรมดาของวีโก้ก็แสบตามากแล้วครับ เวลาขับสวนกันหรือมันขับตามหลังนี่ตาพร่าไปหมด

ของ D-Max ตัวปัจจุบันก็มีออปชั่นไฟ Xenon จากโรงงานนะครับแต่ต้องเอารถมาติดที่ศูนย์ทีหลัง แต่ไม่ค่อยมีใครทำกันเพราะต้องรื้อกันชนหน้าออกหมดเลย ถึงจะติดตั้งเข้าไปได้

ส่วนพวกไฟตัดหมอกหลังผมว่าเดี๋ยวนี้ไม่ได้เปิดกันมากมายเฉพาะในวีออสแล้วล่ะ ตอนนี้ลามมาถึง Camry กับ IS250 แล้วครับ เจอบ่อยมากๆๆ แถมพวกนี้เตือนแล้วก็ไม่รู้ตัวอีกแน่ะ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:05:41 »
คือว่าไฟหน้า Xenon ของd-max ตัวเก่าๆอ่ะครับรู้สึกว่ามันจะกระจายออกข้างหมด
ข้างหน้าเห็นไม่ไกลเท่าไหร่เลยอ่ะครับ  แต่ถ้าเป็นProjector แล้วมันส่องไกลกว่าเก่าอีกอ่ะครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:53:39 »
ผมว่าไฟตัดหมอก NEW Vios ทรมานผมมากที่สุดเลยครับ
ไฟอยู่ปลายกันชน แต่สามารถส่องตาคนขับ Land cruiser ได้

Camry เนี่ยไม่แยงตานะครับ(จากมุมมองตำแหน่งคนขับ Honda Civic FD ครับ)

ออฟไลน์ saaak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:38:21 »
ผมก็รำคาญไอพวกเปิดไฟตัดหมอกหลัง
ไม่รู้จะเปิดทำไม แสบตาชะมัด