ผู้เขียน หัวข้อ: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!  (อ่าน 59662 ครั้ง)

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
  • ?????...?????
User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:19:15 »
              บทความนี้เป็นความคิดเห็น และความเชื่อส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณ และวุฒิภาวะในการอ่านเป็นอย่างสูงหากท่านผู้อ่านทราบในตัวเองดีว่า ไร้ซึ่งวุฒิภาวะที่จะสามารถความคุมอารมณ์ ที่จะเกิดความไม่พอใจจากการอ่าน กรุณาปิดบทความนี้ เพราะจะส่งผลรบกวนต่อจิตใจท่านได้

สงวนลิขสิทธ์ตามกฏหมาย ห้ามทำซ้ำ ดัดแปลง เผยแพร่ ก่อนได้รับอนุญาติ ผู้ใดฝ่าฝืนจะถูกดำเนินคดีตามกฏหมายสูงสุด

ต้นปี 2009 ด้วยหน้าที่การงาน ที่มีความจำเป็นต้องเดินทางค่อนข้างมาก  และรถที่ใช้อยู่เดิม เริ่มออกอาการ ของโรคชรา ซึ่งเป็นไปตามเงื่อนไขของกาลเวลา  ถึงแม้จะถูกอกกูกใจ ในสมรรถนะ ความคล่องตัว และประหยัดเชื้อเพลิงของมันมากเท่าไหร่ แต่มันไม่ก็ไม่สามารถตอบสนองความต้องการทั้งหมดของผมได้อีกแล้ว ถ้ามันยังต้องซ่อมเดือนละครั้ง
            อันที่จริงแล้ว เรื่องราคาค่าซ่อมรถไม่ได้เป็นปัญหาของผม เนื่องจากพอมีความรู้งูๆปลาๆทำเองได้บ้าง แต่ปัญหาคือเวลาระหว่างซ่อม ซึ่งหลายครั้งทีเดียว ที่มันทำให้เงินผมหายไปทีละมากๆ เนื่องจากผิดนัดกับลูกค้า จนมาถึงวันหนึ่ง ที่มันไปดับเอากลางทางเสียดื้อๆ เนื่องจาก ไดชาร์จเสีย และก็เป็นวันเดียวกันที่ผมตัดสินใจว่า เราคงต้องซื้อรถคันใหม่เสียที 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:21:38 โดย LTK »
????..??????????????????
?????? ??????? ?????????
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
Re: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:23:45 »
เมื่อตัดสินใจได้แล้วว่าต้องซื้อรถคันใหม่ คราวนี้ก็มาเลือกรถ ซึ่งโจทย์ที่ผมได้ไว้สำหรับรถคันใหม่นี้ คือ
1.   ซื้อมาแล้วต้องไม่เสียค่าซ่อมไปอีกหลายปี (ป้ายแดง)
2.   ประหยัดน้ำมัน
3.   ทนทานพอสมควร
4.   นั่ง 3 คนได้อย่างสบาย
5.   เสียค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาต่ำ
6.   คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปมากที่สุด

จะเห็นได้ว่า โจทย์หกข้อที่ผมตั้งไว้ ไม่มีสมรรถนะ และความสวยงามเข้ามาเกี่ยวข้องเลย เป็นเรื่องของความคุ้มค่าล้วนๆ เนื่องจากรถคันที่กำลังจะซื้อมานี้ เป็นรถที่นำมาขับเพื่อทำมาหากิน ไม่ได้มีไว้ออกงานโชว์ใคร ไม่ได้ไว้เอาไปโชว์สาวๆที่ชอบผู้ชายจากการเอาอวัยวะบางชิ้นติดกับเบาะนั่งรถราคาแพง ไม่ได้เอาไปแข่งควอเตอร์ไมล์ หรือวันเมคเรซ ไม่ได้เอาไปประกวดในงานโชว์เครื่องเสียง ผมจึงรับได้ไม่ว่ามันจะหน้าตาไม่ค่อยสวย(ขอบ้างนิดๆ)  แต่งไม่ค่อยขึ้น ไม่สดใหม่ แต่ขอแค่เงินที่ผมจ่ายลงไปนั้น คุ้มค่ามากที่สุดในตัวเลือกทั้งหมดก็เพียงพอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:22:51 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
Re: User Report : Toyota Vios 1.5 J/AT ABS ผมเลือกคันนี้แหละ 5555!?!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:27:27 »
และหลังจากนั้น รถที่เข้ามาเป็นตัวเลือกให้ผมก็มีหลายคัน ซึ่งเป็นรถป้ายแดงประเภท sub compact ที่นิยมใช้กันในตลาด เช่น city vios tida(latio) และ aveo หลายท่านอาจสงสัยว่า แล้วรถกระบะ มี cab ก็เข้าข่ายนะ แต่คงไม่ใช่สำหรับผม เพราะ
1.   ผมไม่มีสิ่งของอะไรต้องบรรทุกบ่อยๆ
2.   ความสบายของรถ sub-compact sedan กับ mini truck ขนะขับขี่ต่างกันโดยสิ้นนเชิง
3.   นั่ง 3 คนไม่สบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:24:01 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:29:34 »
หลังจากนั้นผมก็ไปลองรถที่เข้าประกวด ผู้เข้ารอบทั้ง 4 คัน ที่ศูนย์บริการใกล้บ้าน ต่อรองราคากับเซลล์แล้วสรุปได้ว่า
1.   Chevrolet aveo รถแฮมเบอเกอร์ สอดใส้กิมจิ อืด และกินน้ำมันมากเกิน ในลักษณะการขับขี่แบบผม อะไหล่ และศูนย์บริการในระยะยาวถือว่าแค่พอรับได้ แต่เรื่องความปลอดภัยจากการชนนั้นสอบตกโดยสิ้นเชิง เพราะผมเดินทางเยอะมากในหนึ่งปี ซึ่งโอกาสเกิดอุบัติเหตุนั้นมีสูงกว่าคนอื่น และรถที่ผมเลือกควรมีความปลอดภัย ที่ทำใผมรอดจากอุบัติเหตุได้ อย่างสมเหตุสมผลกับราคาที่จ่าย โดยไม่ต้องลุ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:25:09 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:37:19 »
2.   Nissan Tiida Latio b รุ่นต่ำสุดของ ลาติโอ เครื่องยนต์ประหยัด อัตราเร่งดีพอสมควร เบาะกว้างขวางนั่งสบาย และครอบครัวผมก็ใช้รถนิสสันมาหลายคัน รู้ซึ่งถึงความทนทานของรถยี่ห้อนี้ ตั้งแต่ Sunny B11ทำให้รถคันนี้น่าสนใจมากๆๆ  แต่ไม่ซื้อ!?! เพราะ...ผมรับไม่ได้ ที่จะต้องจ่ายเพื่อซื้อรถที่ทุกอย่างดีกว่ารถคันอื่นนิดหน่อย แต่ได้ความอัปลักษณ์มาให้หงุดหงิดใจทุกครั้งที่ล้างรถและมองรถของตัวเอง  ถึงแม้ว่าความสวยงามจะไม่ใช่โจทย์หลักของผมก็ตาม แต่มันรับไม่ได้จริงๆ จิงต้องตัดทิ้งไปแม้จะรักนิสสันขนาดไหนก็ตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:26:32 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:39:36 »
3.   Toyota vios รถยนต์จากค่ายที่ไม่มีเอกลักษณ์อะไรเป็นของตัวเองเลย งานดีไซน์แบบครึ่งๆกลาง จะสวยก็ไม่สวย จะขี้เหร่ก็ยังไม่ใช่ เครื่องยนต์เคยทนทานในรุ่นก่อนๆ แต่ทุกวันนี้เริ่มได้ยินเสียงบ่น ศูนย์บริการเยอะมาก อะไหล่หาซื้อได้ทั่วไป ตามร้านขายของชำใกล้ๆบ้าน มีทั้งแท้ เทียบ เทียม ทำเอง มือหนึ่ง สอง สาม สี่ ห้า  และทะลึ่งขายดีที่สุดในตลาด ซึ่งใน vios รุ่นล่างๆที่เล็งไว้นั้นคุ้มค่าพอสมควร เมื่อเทียบราคา ออฟชั่น และส่วนลดเงินสด สมรรถนะความปลอดภัยและความสบาย ในระดับที่พอใจ จึงให้ผ่านเข้ารอบมาก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:27:08 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:45:06 »
4.   Honda city มาเป็นเต็งหนึ่ง สด ใหม่ ประหยัด เทคโนโลยีล้ำสมัย ประหยัดน้ำมันเป็นเลิศ อัตราเร่งและความร็วสูงสุดทำได้ดีมาก งานดีไซน์ล้ำเลิศ เป็นรถที่รอคอยมานานแสนนาน  เฝ้าติดตามข่าวสาร และคิดว่ารถคันนี้คงต้องมาจอดอยู่ที่โรงรถของผม ตั้งแต่ยังแห็นแค่ภาพกราฟฟิค แต่พอเห็นคันจริงแล้ว โอโหมันสวยมาเลย(เหรอ) หน้าเล็กๆ ตูดบวมๆ ดูแล้วไม่ค่อยสมส่วน แถมด้วยทางผู้ขายไม่ง้อลูกค้าอีกต่างหาก จะซื้อไม่ซื้อก็ไม่เครียด คุณหนูไฮโซซะอย่าง เนอะ แต่มันก็ยังคงเป็นเต็งหนึ่งสำหรับผมอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:27:59 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:49:05 »
     สุดท้าย ตัวเลือกที่เหลือก็เป็นแค่ vios และ city จึงเริ่มต่อรองขอส่วนลดจากเซลล์ และศึกษาข้อมูลอย่างละเอียด สรุปมาได้ว่า City นั้นเหมือนจะไม่ค่อยอยากขายผมซักเท่าไหร่เพราะหยิ่งซะเหลือเกิน  ให้ของแถมกิ๊กๆก๊อกๆมานิดหน่อยรวมๆแล้วไม่กี่พันบาท  ซึ่งผมไม่เอาอยู่แล้ว จะเน้นเป็นของแถมที่จำเป็นจริงๆ ที่เหลือเป็นส่วนลดเงินสดทั้งหมด เพราะอย่าลืมว่า โจทย์หลักของรถคันนี้คือความคุ้มค่า
    ส่วนvios นั้นราคาตั้งขายถูกกว่า city 2หมื่น แถมประกันภัยชั้นหนึ่ง ฟิล์ม กันโขมย และส่วนลดเงินสดอีก 3 หมื่นกว่าบาท รวมแล้วเป็นเงินทั้งสิ้น ประมาณเจ็ดหมื่นว่าบาท(เพื่อนผมเป็นเซลล์) ที่สำคัญ ในรุ่นล่างรถทั้งสองคันนี้ vios ให้ Abs มาแต่ city ไม่มี เนื่องจากไม่คอยอยากขายเท่าไหร่  แล้วทำไมผมต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้นอีก เจ็ดหมื่นบาท เพื่อได้รถที่สวยกว่า(เหรอ) ประหยัดกว่านิดหน่อย  แรงกว่านิดหน่อย  และไม่มี ABS 555 จะดีเหรอ สู้ผมเก็บเงินจำนวนนี้ไว้เติมน้ำมันได้อีกเกือนๆสองปีเลยนะนั่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:29:02 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 15:50:20 »
และแล้ว ผมก็เลือก Toyota vios ที่ศูนย์บริการปากซอยบ้านผม จองไปประมาณหนึ่งอาทิตย์ก็ได้รถ แล้วก็ใช้มันมาจากวันนั้นมาถึงวันนี้เป็นระยะเวลาสามเดือน พอดี เป็นระยะทางตามที่เห็นในรูป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 16:07:22 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:11:30 »
ใช่แล้วครับคุณมองไม่ผิดหรอก ผมใช้รถตกแล้วประมาณเดือนละ 4 พันกว่ากิโลเมตร นั่นแหละครับเป็นเหตุที่ผมต้องมองความคุ้มค่า และความทนทาน มาเป็นอันดับต้นๆ ซึ่งรถคันนี้สามารถตอบโจทย์ผมได้ครบกว่าคันอื่นๆ และก็มีคุณงามความดีพอสมควรที่จะมารายงานให้ได้รับทราบกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:29:40 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:13:13 »
   Vios รุ่นที่ผมเลือกเป็นรุ่น J/AT ABS เนื่องจาก แพงกว่ารุ่นต่ำสุดหมึ่นเดียว แต่ได้ ABS ซึ่งเงินจำนวนนี้ผมคงไม่มีปัญญาไปซื้อ ABS มาใส่เองเป็นแน่ และยังใจดีให้ล้อกระทะพร้อมฝาครอบ 15 นิ้วมาอีกต่างหาก ส่วนที่ด้อยกว่ารุ่น E คือ ไม่มี กระจกไฟฟ้า ล้อแม็ก และกันขโมยของโตโยต้า ซึ่งต้องจ่ายเพิ่มอีก 4 หมึ่นกว่าบาท

กระจกแบบปรับเองนี่แหละที่ผมชอบกว่าแบบกดปุ่มสวิตซ์ควบคุม เพราะรถคันนี้ผมขับอยู่คนเดียว ปีนึงจะปรับซักที เลยไม่รูจะมีปรับไฟฟ้าไว้ทำไม แถมข้อดีของมันคือ ไม่พังง่ายๆอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:31:32 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:16:11 »
ที่เก็บสัมภาระด้านหลัง กว้างใหญ่พอสมควรแล้ว ถ้าใหญ่กว่านี้สำหรับผมถือว่าเริ่มไม่สมควร ใส่สัมภาระได้มากอยู่เวลาต้องเดินทางไกล แต่อันนี้ผมเฉยๆ ไม่ได้รู้สึกชื่นชอบอะไรมากมายกับมัน เพราะไม่มีของอะไรที่จะใส่เยอะแยะเวลาเดินทาง  และหากผมมีความจำเป็นที่จะต้องบรรทุกของเยอะกว่าปริมาณความจุที่รถคันนี้จะให้ได้ ไม่ต้องลังเลเลยครับ ผมซื้อระกระบะไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:32:49 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:18:17 »
อีกสิ่งที่สร้างความสบายขณะขับขี่ได้ดีพอควรคือ ที่พักแขน พร้อมกล่องเก็บสัมภาระ ช่วยได้ดีในตอนเปลี่ยนอิริยาบถเพื่อผ่อนคลายขณะขับขี่ และมันมาให้ตั้งแต่ในรุ่น J !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 16:19:54 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:21:29 »
  เครื่องยนต์ 1NZ-FE ตัวเดียวกับรุ่นก่อนหน้า แต่ใช้คันเร่งไฟฟ้าเพื่อลดต้นทุน และทำให้หงุดหงิดได้พอสมควร ขณะอยากเร่งแซงกระทันหัน แต่ส่วนตัวผมเวลาขับก็ไปเรื่อยๆชิวๆ ไม่ได้รีบร้อนมากกมาย ไม่ต้องการ 0-100 ภายใน 3 วินาที กับรถถูกๆแบบนี้ จึงแก้ปัญหาคันเร่งด้วยการปรับตัวเข้าหามันในวันแรกๆ แล้วมันก็ไม่เคยมีปัญหาอีกเลย
  ส่วนเรื่องความประหยัดก็ทำได้ดีพอควร ในทางนอกเมือง อยู่ที่ 15-16 กม/ลิตร ไม่ต้องถามในเมืองเพราะผมแทบจะไม่เคยขับในเมืองเลย และอัตราสิ้นเปลีองก็วัดแค่ไม่กี่ครั้งตอนออกรถมาใหม่ๆ เพราะไม่รู้จะวัดอีกทำไม วัดไปก็ต้องเติมน้ำมันเหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 16:24:02 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:22:51 »
ปาดดดดเลยล่ะกัน 

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:24:57 »
ล้อกระทะ 15 นิ้ว พร้อมฝาครอบ ข้อดีถ้าขับไปเบียดฟุตบาทก็เปลี่ยนฝาครอบได้เลยราคาไม่กี่บาท มันก็สวยกว่าแบบไม่มีฝาครอบนิดเดียว แต่ผมวางแผนไว้ว่า เมื่อใช้จนหมดอายุยางแล้วคงเปลี่ยนทั้งล้อเและยาง เป็นล้อแม็กซ์ที่มี เส้นรอบวงเยอะกว่าเดิมนิดหน่อยนั่นแหละครับ
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:26:34 »
ช่วงล่าง ก็ธรรมดางั้นๆ เกาะถนน พอให้รู้ว่านี่คือรถเก๋งบ้านๆ ไม่ใช่รถแข่ง world granprix   ไม่ต้องอัดโค้งแคบๆ ที่ 170 กม/ชม แค่รู้จัก แรงบ้างเบาบ้างตามสภาวะถนน แค่นี้ก็ขับขี่ได้บทางหลวงทุกเส้นของประเทศไทยแล้วครับ
ความสูงของรถก็สูงพอสมควร เวลาเจอถนนไม่ดี ก็พอผ่านไปได้ และคงไม่มีการติดเสกิร์ตชุดแต่ง ให้ไปขูดถนนใต้ท้องรถแน่นอน เพราะผมคิดว่าการเสียสตางค์ซื้อเสกิร์ตมาขูดกับถนนเพื่อความความสวยงาม(เหรอ)นั้น เอาเงินเก็บไว้เติมน้ำมัน วิ่งไปทำงานได้อีกนานโข
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:34:17 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:28:21 »
ภายในของรุ่นถูกสุดเป็นสีดำล้วนๆ ซึ่งให้อารมณ์สปอร์ตได้ดีเวลาขับ อันนี้ถือเป็นโชคดีที่ได้มา เพราะพลาสติกรีไซเคิล สีดำ ทำให้มันดูดีกว่า พลาสติกรีไซเคิล สีครีม เป็นไหนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:34:53 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:30:13 »
เบาะนั่งด้านหลัง นั่งสบายพอควร สำหรับผู้ใหญ่สองคนของบ้านผม เพราะท่านตัวไม่สูง จึงไม่ต้องคิดมากเรื่องความสูงห้องโดยสาร และนานๆจะนั่งสักครั้ง เพียงขอให้แอร์เย็น และนั่งสบายกว่ารถกระบะก็พอแล้ว แต่ส่งที่น่าตำหนิที่สุด คือความแข็งของเบาะที่ทำให้เกิดความเมื่อล้า ขณะเดินทางได้พอสมควร และการจัดตำแน่งของ Ergonomic บริเวณเบาะคนขับ ที่ปรับยังไงก็ไม่สบายเอาเสียเลย ในตอนแรก  ทุกวันนี้รู้สึกน้อยลง ไม่ใช่เพราะเบาะนิ่มขึ้น แต่เพราะปวดหลังจนชิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:35:30 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:32:27 »
การไม่มีไฟตัดหมอกหน้า-หลังแถมมาให้รุ่นนี้  ถือว่าเป็นข้อดีอย่างยิ่ง เพราะทำให้ไม่ต้องเผลอเปิดวิ่งตอนกลางคืน ไปแยงตาชาวบ้าน ให้เพื่อนร่วมทางท่านอื่นด่าพ่อแม่ ที่บ้าน หรือวิญญาณที่ล่วงลับของบรรพบุรุษ ที่นอนสงบ ให้สะดุ้งสะเทือน จากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของลูกหลาน ซึ่งหากจะติดเพิ่มเซล์ก็แถมให้ แต่ผมเลือกที่จะเอาเป็นอย่างอื่นมากกว่า
???..

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 16:34:00 »
**สรุป รถคันนี้ถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปเพื่อ  ซื้อมันมาทำมาหากิน  และพอเพียงตามอัตภาพ ไว้คันต่อไปที่ผมจะซื้อในช่วงปลายปีนี้ จุดประสงค์เพื่อส่งเสริมภาพลักษณ์ทางสังคม โจทย์จะเปลี่ยนไปจากนี้แน่นอน โปรดติดตามตอนต่อไปครับ

สวัสดาคริบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2009, 17:18:29 โดย LTK »
???..

ออฟไลน์ LaOnn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 17:04:52 »

อืมม ความแตกต่างของคำว่า REVIEW และ วิจารณ์ น่าจะพอได้ความรู้สึกจากกระทู้นี้

ชอบครับ เขียนได้ตรง และแรง อย่างน้อย เวลาไปลองรถคันอื่่น จะได้รู้่ว่าเวลานั่งนาน ๆ

จะปวดหลังเหมือนกันไหม?????

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ::)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 18:02:09 »
นึกว่าจะมีแต่ผมที่นั่งเบาะตัวนี้แล้วเมื่อย อย่างน้อยก็มีเพื่อนแฮะ
Vios ภายในดำๆแบบนี้กลับดูสวยขึ้นนะครับ คอนโซลมันจริงๆก็สวยอนาคตดีเหมือนกัน
ผมยังชอบสไตล์การออกแบบด้านข้างของมันอีกด้วย โดยเฉพาะประตูหน้ากับหลัง
แค่ไม่ชอบด้านหน้าเท่านั้นเลย

ถึงผมจะจบที่ Tiida แต่บางอย่างที่ Vios มี ผมก็อยากให้มีในรถผมเหมือนกัน
มันเป็นความแน่นอนของการที่ไม่มีรถใดตอบความต้องการได้ครบทุกอย่างมั้งครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 18:46:29 »
อ่านสนุกดีครับ

1. เห็นลักษณะการใช้งาน และคอนเซ็ปต์การซื้อรถแล้ว คิดว่า รถคันนี้ ขาดไปอีกอย่างนึงนะครับ
" ระบบแก๊ส LPG " ครับ  ดีเลยครับ ท้ายรถกว้างๆ แต่ไม่ได้ใช้เต็มที่ จะได้ใช้

2. ที่ว่า นั่งขับแล้วไม่สบาย ปวดหลัง ช่วยบรรยายอีกนิดครับ
- สูงเท่าไหร่ครับ
- ช่วงแขนเวลาจับ/สาวพวงมาลัย ยืดแขนตึงเกินไปหรือไม่
ถ้าใช่ จะมีอาการปวดหลังช่วงกลางๆ  อันนี้ น่าจะเพราะน้ำหนักท่อนแขนที่ยื่นไปข้างหน้า มันถ่วงมากเกินไป
แนะนำให้ปรับเก้าอี้เข้ามาใกล้ หรือปรับพนักพิงให้ตั้งชันขึ้นอีกนิด

ถ้าไม่ใช่ ขอรอฟังอาการปวดหลังบริเวณอื่นครับ ว่า อยู่ช่วงไหน?

ออฟไลน์ LTK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 19:04:19 »
อ่านสนุกดีครับ

1. เห็นลักษณะการใช้งาน และคอนเซ็ปต์การซื้อรถแล้ว คิดว่า รถคันนี้ ขาดไปอีกอย่างนึงนะครับ
" ระบบแก๊ส LPG " ครับ  ดีเลยครับ ท้ายรถกว้างๆ แต่ไม่ได้ใช้เต็มที่ จะได้ใช้

2. ที่ว่า นั่งขับแล้วไม่สบาย ปวดหลัง ช่วยบรรยายอีกนิดครับ
- สูงเท่าไหร่ครับ
- ช่วงแขนเวลาจับ/สาวพวงมาลัย ยืดแขนตึงเกินไปหรือไม่
ถ้าใช่ จะมีอาการปวดหลังช่วงกลางๆ  อันนี้ น่าจะเพราะน้ำหนักท่อนแขนที่ยื่นไปข้างหน้า มันถ่วงมากเกินไป
แนะนำให้ปรับเก้าอี้เข้ามาใกล้ หรือปรับพนักพิงให้ตั้งชันขึ้นอีกนิด

ถ้าไม่ใช่ ขอรอฟังอาการปวดหลังบริเวณอื่นครับ ว่า อยู่ช่วงไหน?

สวัสดีครับ คุณ P_wut

ตอบนะครับ

1.เรื่องก๊าซ LPG เท่าที่คำนวณดูแล้ว การลงทุนติดตั้งจะใช้จุดคุ้มทุนนานมาก ในสภาวะท่ราคาน้ำมันยังผันผวนอยู่แบบนี้ และความเสี่ยงต่อการเกิดปัญหาที่ส่งผลต่อเวลาของผม ชั่งน้ำหนักแล้ว ไม่คุ้มครับ ใช้สัก 5 ปีก็คงขายแล้ว ไม่แน่ถ้า 2-3 ปีหน้า eco car ตอบโจทย์ผมได้ตรงกว่านี้ ก็อาจเปลี่ยนไปใช้แบบนั้นก็เป็นได้ครับ

2.เรื่องเบาะนั่ง ผมสูงเกือบๆ 170 เองครับเป็นคนตัวไม่ใหญ่ จากการสังเกตุดูนะครับ  เมื่อผมปรับเบาะเพื่อวางขาได้อย่างสบายขณะขับขี่ ผมจะต้องยืดแขนไปข้างหน้าจนสุดหรือไม่ก็นั่งตัวตรงมากเกินไป จนเมื่อย

และถ้าปรับให้มันพอดีกับแขน ผมก็จะเมื่อยขา เพราะมันต้องชันเข่า มากเกินไปนั่นเอง

ลองปรับมาทุกแบบแล้ว สบายสู้คันอื่นๆไม่ได้เลย รถที่ผมขับแล้วสบายที่สุดเห็นจะเป็น Citroen CX20 น่ะครับ
???..

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 20:19:43 »
ยินดีด้วยครับ สำหรับรถใหม่
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 20:30:39 »
ทำรีวิวได้เยี่ยมเลยครับ อ่านแล้วสนุกดี เพลินๆ

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิวดีๆอย่างนี้

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 20:33:09 »
User Report จริงๆ อ่านแล้วก็สนุกดี ;D

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:30:56 »
รีวิวสนุกดีครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 21:59:42 »
ขอบคุณครับ
เหตุผลในการซื้อรถของคุณดีจังครับ  ไม่เหมือนบ้านผม  >:(
ถูกใจให้ Give ครับ  ;D