ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วย เลือกรถหน่อยครับ งบ 8 แสน บวก ลบ นิดหน่อย  (อ่าน 6560 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
พอดีว่า  สนิท(มาก) กับคุณ ครู ที่รร คนนึง   ครูเขาคิกว่า จะซื้อรถใหม่   ในงบไม่เกิน 8แสน บวก ลบ นิดหน่อย  

โจทย์  รถ7 ที่นั่ง  
ไม่ค่อย ขับรถเร็ว มาก  (อายุคุณครูเขา ก็ เข้า5 แล้ว   ขับรถกันอยู่2 คน )
ขอประหยัด น้ำมัน  (อนาคต อาจติดแก๊ส)
ออกต่างจังหวัด ประมาณ เดือน ล่ะครั้ง
ไปต่างจังหวัด ไปหลายคน  
เครื่องขนาดใดก็ได้
เรื่องศูนย์ ห่วง นิดหน่อย   แต่มีอู่ ที่ไว้ใจได้และสนิทกัน    

รายระเอียด  แค่นี้ก่อนครับ   เพราะได้มาแค่ประมาณนี้

ตอนนี้ดูไว้อยู่ 2 ตัว          
1. คือ Innova  แต่ เนื้องจาก งบไม่พอจึง ได้แค่   2.0 E M/t  ตัวล่างสุด
2. Proton Exora   ถ้าเอาจริงจำเป็น มั้ย  ที่ต้องเอาตัวท็อปสุด   กับราคาต่างกันกับตัวกลาง 6หมื่น    

proton   ไว้ใจได้มากน้อยแค่ไหน?

มีรถ ที่แนะนำ มาก กว่า เจ้า2ตัวนี้มั้ย  มือ2 ก็ได้ครับ  แต่ขอไม่เกินงบ        

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ    :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 20:41:03 โดย moza »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ช่วย เลือกรถหน่อยครับ งบ 8 แสน บวก ลบ นิดหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 20:10:21 »
เอา 8แสนไปดาวน์ innova ดีกว่าครับ ผ่อนอีกนิดเดียวเอง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
Re: ช่วย เลือกรถหน่อยครับ งบ 8 แสน บวก ลบ นิดหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 20:39:28 »
Innova    ครับ 
ชัวกว่า

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 21:23:40 »
โปรตอนประเทศไทยไว้ใจไม่ได้เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 21:29:49 »
แนะนำ Honda freed ตัวล่างสุดครับ 894,000 >> ต่อรองดีๆอาจได้ถูกกว่านี้เยอะครับ

เหตุผล
1. โจทย์  รถ7 ที่นั่ง  : 7 ที่นั่งของฟรีด นั่งโอเคทั้งหมดครับ สบายพอตัว
2. ไม่ค่อย ขับรถเร็ว มาก  (อายุคุณครูเขา ก็ เข้า5 แล้ว   ขับรถกันอยู่2 คน ) : เครื่อง1.5 น่าจะเพียงพอครับ แล้วก็คุณครูอายุเริ่มมากแล้ว
                                                                                                            คันไม่ใหญ่น่าจะขับสะดวกกว่า (เห็นว่าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่)
                                                                                                            การขึ้นลงสะดวกกว่า Innova (เดาว่าครูน่่าจะเป็นผู้หญิง)

3. ขอประหยัด น้ำมัน  (อนาคต อาจติดแก๊ส) : เครื่อง 1.5 ของฟรีด+ตัวถัง ประหยัดน้ำมันกว่า 2.0 เบนซิน+ตัวถังInnova
4. ออกต่างจังหวัด ประมาณ เดือน ล่ะครั้ง : รถเล็กเครื่องเล็กเดี๋ยวนี้ออกต่างจังหวัดสบายๆแล้วครับ
5. ไปต่างจังหวัด ไปหลายคน  : ตามข้อ 1 ครับ อีกอย่างเบาะของฟรีดปรับง่ายกว่าของInnova เวลาที่ต้องการที่ใส่ของเพิ่มเติม
ุ6.เครื่องขนาดใดก็ได้ : 1.5 ลิตร เบนซิน
ึ7. เรื่องศูนย์ ห่วง นิดหน่อย แต่มีอู่ ที่ไว้ใจได้และสนิทกัน : ศูนย์ฮอนด้าอยู่ในเกณฑ์ปกติ  ไม่น่าเป็นห่วงมากครับ

โปรตอน : ยังไม่แนะนำในตอนนี้ครับ
มือสอง : โตโยต้า วิช (อาจมีปัญหาแอร์เย็นไม่ทั่วถึงเพราะไม่มีแอร์หลัง นอกนั้นโอเคหมดครับ)
              เชฟโรเลต ซาฟิร่า สี่ถึงห้าแสน (รถดีครับ แต่ช่วงล่างอาจจะแข็งไปหน่อย อาจมีรายการซ่อมบ้าง แต่มีอู่ประจำ ก็ไม่น่าจะมีปัญหา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2010, 00:08:06 โดย MoO »

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 23:18:01 »
ฟรีตอีกเสียง....

ไม่ก็... Space wagon และ วิช มือสองคับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 00:48:56 »
น้องแตงโม

Freed เท่านั้น สำหรับเคสนี้ ครับ

ตัด Exora ออกไปได้เลย ระยะยาว ยังน่าเป็นห่วงอยู่ 5 ปีต่อจากนี้ ยังพอไห หลังจากนี้จะเป็นอย่างไร ยังไม่มีใครรู้
Innova แม้จะขับไม่เร็วมาก แต่ มันคือ มินิแวน ที่ใช้ เฟรมแชสซี ของ Hilux ก็คงคาดหวังอะไรไม่ได้มากนัก
ได้แค่ในระดับความเร็วไม่เกิน 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง

แต่จะว่าไป Freed เอง พวงมาลัย ก็ยังเบาไปหน่อย เหมือนกัน...เฮ้อ..ตลาด มินิแวน บ้านเรามันหมดตัวเลือกไปแล้วจริงๆเหรอเนี่ย

ไม่อย่างนั้น...1.5 ล้าน กับ Subaru Exiga ...เออ น่าสนนะ....ดีเลยแหละ แต่ก็เกินงบไปมาก

ไม่เช่นนั้น มือสอง ของ Wish หรือ Stream ก็ได้ แต่ไม่ใช่ Zafira

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 11:46:40 »
Subaru Exiga ยังมีขายอยู่หรอเนี่ย อยากได้จัง
My impression is Impreza

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 12:50:03 »
1.Freed ดูดีมีราคาที่สุดในตอนนี้ ผมชอบมาก

2.Space wagon สวยดีผมชอบ

3.Wish มือสองสภาพนิ้งๆ ก็แจ่ม

4.Innova คันใหญ่ แต่ดูไม่ลงตัวไม่ค่อยสวย

5.Avanza คันเล็กสุด แต่ก็นั่งได้เท่าพี่ๆ ไม่ค่อยสวย มือ 2 เหลือเงินบาน

6.Exora ไม่มั่นใจ กลัวว่าอยู่ดีๆจะหายไปจากประเทศไทย

ออฟไลน์ Boonchoo8

• เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 20:16:15 »
ในกลุ่มนี้ผมดันชอบเจ้า Exora แฮะ เจอแถวบ้านคันสีขาวฟิล์มดำเข้ม อืม...สวยดี แต่อย่าเสียนะ! อย่าขายด้วย! เดี๋ยวจะช๊อค!

แต่ผมคงไม่กล้าเชียร์ให้ใครไปซื้อหรอกครับ รู้ๆกันอยู่...
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 20:53:33 »
งบเท่านี้ Freed ลงตัวสุดๆครับ สวย ใช้งานได้ครบๆ เครื่อง 1.5 ผมว่าเหมาะกับการใช้งานแล้ว
รถแบบนี้ไม่ควรจะวิ่งเร็ว ควรวิ่งกินลมสบายๆ นั่งเพลินๆมากกว่าครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 22:48:41 »
ส่วนตัวผมเชียร์มือ 2 Space wagon อ่ะครับ ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:33:14 »
Honda Freed รุ่น S (รุ่นมีเตาติดรถ  ;D) เห็นว่ารุ่นนี้ได้ส่วนลดเยอะนะครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:39:52 »
อืม    ขอบคุณทุกคนมากครับ   คงจะเอาไปเสนอ  ครูเขาก่อน  ส่วนตัวก็เชียร์   freed    เหมือนกันครับ