ผู้เขียน หัวข้อ: ใครก็ได้ให้ผมหายสงสัยทีครับ Nissan Datsun  (อ่าน 3346 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
ใครก็ได้ให้ผมหายสงสัยทีครับ Nissan Datsun
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 20:49:39 »
ตามความเข้าใจตอนแรกของผมนั้น คิดมาตลอดว่า Datsun คือชื่อเริ่มต้นและชื่อเก่า และ Nissan เนี่ย คือชื่อใหม่

แต่พอดีไปเจอรถ บางคัน คนละรุ่น แต่ช่วงปีไกล้ๆกัน กลับมีทั้ง Nissan และ Datsun ครับ
เช่น รถปี 1968-1972 Nissan laurel C30 กับ 1970-1976 Datsun sunny b110

เลยงงๆครับ ใครก็ได้ชี้แนะหน่อยครับ มันไม่ได้สำคัญอะไรหรอกครับ แต่มันคาใจผม ขอบคุณมากๆครับ ;D

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
Re: ใครก็ได้ให้ผมหายสงสัยทีครับ Nissan Datsun
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 23:27:06 »
รู้สึกว่า Datsun จะเป็นชื่อรุ่นๆหนึ่งของนิสสันนะครับ
 รอให้คนแก่กว่าผมมาตอบแบบฟันธงต่อไป  อิอิ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ใครก็ได้ให้ผมหายสงสัยทีครับ Nissan Datsun
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2010, 23:28:22 »
Nissan เป็นเข้าของ brand Datsun ครับ แต่เดิม Nissan ใช้ brand Datsun ก่อน ยกเว้นรถที่ขายในประเทศบางรุ่น จะใช้ brand Nissan ส่วนในตลาดโลก จะใช้ brand Datsun จนถึงปี 1983 เนื่องด้วย บริษัทกลุ่ม Nissan มีการใช้แรงงานทาสสมัย WWII เขาเลยกลัวชื่อ Nissan ขายไม่ได้ ก็เลยใช้ชื่อ Datsun จนปี 1983 สาเหตุที่เปลี่ยนมาใช้ชื่อ Nissan เพราะเขามองว่า บริษัทอื่น ใช้ชื่อเครือบริษัทเป็นแบรนด์ Nissan เลยอยากทำบ้างครับ

อันนี้ผมลองเช็คดูนะครับ ใน Wikipedia ญี่ปุ่น ชื่อ Datsun ในญี่ปุ่น สมัยก่อนจะใช้กับรถเล็ก ไม่เกิน Bluebird ครับ ส่วน Skyline, Laurel, Cedric จึงเป็น Nissan
JDM เท่านั้น จะครองโลก!