ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะซื้อ Tiida Latio ในสัปดาห์นี้ ต้องรู้อะไรบ้างครับ (ขอด่วนครับ จะซื้อแล้ว)  (อ่าน 5823 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ก็รถมือหนึ่งคันแรกในชีวิต (ไม่เคยซื้อรถเ้อง) คิดว่าจะซื้อภายในสัปดาห์นี้ (จะรีบใช้รถ) แต่ไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ไม่ทราบศูนย์ไหนดีครับ แล้วต้องดูอะไรบ้าง ระวังอะไรบ้าง ควรจะซื้อรุ่นไหน และควรขอ Option อะไรครับ (ผมอยู่แถวสามเสน)

อีกอย่าง ถ้าวางดาวน์ปุ้บ จะได้รถเลยไหมครับ สนใจ สีขาว 1.6 B ไม่ก็ 1.6 M ไม่ทราบเป็นไงครับ (ตัวท็อป คงไม่เอา เพราะมันแพงไปหน่อย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใจเย็นดีกว่าไหมครับ รถทั้งคันดูให้ละเอียดครับ

เมื่อดาวน์เพย์แล้ว ก็แล้วแต่ศูนย์ครับมีรถสต็อกไว้ไหม

ออฟไลน์ YIM

ผมจะออกไปขอนแก่นวันพุธนี้น่ะครับ กลัวไม่ทันน่ะ แล้ว VR-4 ผม สภาพมันไม่ไหวแล้ว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จะได้รถเลยไหม คงต้องไล่ถามเอาจากแต่ละศูนย์ครับ ถ้าเขามีสต็อกไว้ก็ถอยได้เลยครับ

ส่วนรายละเอียด ลองถามท่านผู้เกินได้เลยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็เราก็เข้าไปในโชว์รูมที่เราจะซื้อ บอกเซลส์ว่า เราต้องการรถด่วนมาก ให้ออกภายในวันที่ต้องการ
ถ้าไม่ได้ ก็จะไม่เอา แล้วเราก็ไปเลือกโชว์รูมอื่นต่อๆ ไป

Tiida Latio ทั้งหมดมีอยู่ 4 รุ่น แต่ล่ะรุ่นก็จะมีจุดเด่นตามที่เขียนข้างล่างนี้
ซึ่ง ดูตามความจำเป็นที่ต้องการใช้งาน แล้วก็เลือกได้สะดวกตามใจชอบ
เลยครับ สำหรับผมๆ คิดว่า รถคันนี้เน้นใช้งานก็จริง แต่ 1.6B อาจจะ option
น้อยเกินไป รุ่น 1.6M คงน่าสนใจที่สุด แต่รุ่น 1.6M 681,000 บาท ก็จะได้
รุ่นท๊อปของ B segment ได้เกือบทุกรุ่นเลย

1.6B M/T (Taxi) 564,000 no airbag
1.6B A/T (Taxi) 594,000 no airbag
1.6M A/T 681,000 air bag+ABS EBD BA
1.6G A/T 737,000 air bag+ABS EBD BA+60:40 Rr Seat+Air Auto

การที่จะเอารถภายในวันพุธผมว่ายากมากเหมือนกัน ไหนจะต้องเผื่อเวลา
ตระเวณไปต่างศูนย์ต่างๆ อีก การขอ finance กว่า finance จะผ่านอีก วัน
สองวัน ผมว่าหาเพื่อนยืมรถ หรือ ไปเช่ารถ น่าจะง่ายกว่าที่จะมารีบออกรถให้ทัน

ส่วนถ้าสามารถเปลี่ยนรุ่นได้ และไม่มีข้อจำกัดด้านเวลา ผมอยากขอเสนอรถของ
เจ้าของเวป อย่าง Honda City เพราะทุกอย่างค่อนข้างสมบูรณ์ รุ่นท๊อปราคาพอๆ
กับ 1.6M City ได้ disc brake 4 ล้อ แต่ Latio ได้แค่ drum brake ข้างหลัง
อีกอย่าง Honda City นั่งสบาย และไม่ได้เล็กกว่า C segment เท่าไหร่เลย ขับ
ทางไกลๆ ได้ไม่มีปัญหา กำลังเครื่องพร้อม เกียร์พร้อมครับ

ออฟไลน์ prai

เห็นด้วยกับ ความคิดเห็นด้านบน
อย่าซื้อรถเพราะรีบใช้เลยครับ
มันไม่คุ้มกัน ไปหาเช่าขับไปก่อน
หรือไม่ก็ ไปเครื่องบิน รถไฟ รถโดยสารประจำทาง
(รีบก็เครื่องบิน ช้าหน่อยก็รถไฟ ช้าไปอีกก็รถโดยสารประจำทาง)

จะเอาให้ส่วนตัวก็ไปเช่ารถขับ โอเคกว่านะครับ

ออฟไลน์ YIM

ปัญหาคือ ผมเป็นเซลล์ ครับ จริงๆ ก็ดู Tiida ไว้สักพักแล้ว เพียงแต่ ไม่ว่างไปซื้อ แต่ตอนนี้กำลังจะต้องออกไปทำงานต่างจังหวัด จะให้เอา VR-4 ออกไป ก็เสียวกินข้าวลิง ก็เลยคิดว่าซื้อดีกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
วางดาวน์เสร็จ ต้องรอเอกสารและการอนุมัติจาก Leasing อีก เพราะแค่วางดาวน์อย่างเดียว
แต่ไม่ตรวจสอบเครดิตบูโรก่อน..มันความเสี่ยงสูงครับถ้ามองในแง่การคุมคุณภาพสินเชื่อ
แค่ขั้นตอนแบบนี้กับ Nissan Leasing ก็ไม่ต่ำกว่า 7 วันแล้วครับ

ถ้าสามสัปดาห์ ยังพอเป็นไปได้ครับ แต่ 7 วัน ยากครับ

ส่วนเซลส์นั้นลองดูใน Tiida Club หรือ Tiida Thailand
ในกระทู้ซื้อขายจะมีเซลส์โพสท์อยู่หลายคน พยายามลองดู feedback ของลูกค้า
เพราะในบอร์ดแบบนั้นถ้าเซลส์ที่ไหนไม่ดีจริง โดนด่าบรรลัยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ YIM

โอ้ พระเจ้า

แบบนี้ไม่ทันแหงๆ สงสัยต้องใช้ Galant ต่ิอไปก่อนละมั้ง

สงสัยเอาไปซ่อมก่อนดีกว่า (แต่เกียร์ลื่นแล้ว)

ออฟไลน์ Ruksadindan

โอ้ พระเจ้า

แบบนี้ไม่ทันแหงๆ สงสัยต้องใช้ Galant ต่ิอไปก่อนละมั้ง

สงสัยเอาไปซ่อมก่อนดีกว่า (แต่เกียร์ลื่นแล้ว)
อย่างที่ข้างบนว่าครับ ยืมรถเพื่อน หรือเช่าก่อนดีกว่า ถ้าเกรงในความไม่แน่นอนของรถปัจจุบัน

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ถ้าด่วนขนาดนั้น คงต้องซื้อสดอะครับถึงจะพอมีลุ้น
เพราะ ถ้าเข้า finance เร็วสุดก็  2 - 3 วัน แล้วไหนจะต้องหาศูนย์ที่มีรถทันทีอีก ไหนจะทำประกัน ติดฟิล์ม ฯลฯ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ 1 week ก็ถือว่า หืดพอควรแล้วคับ ^^'

ใจเย็นๆดีกว่าครับ จะลงทุนทั้งที ให้เวลานิดนึงก้ดีครับ ถ้ามีอะไรจะได้ไม่เสียใจทีหลัง  ;)

ออฟไลน์ YIM

ก็ขอบคุณทุกความเห็นจริงๆ ครับ

สรุป ตอนนี้เอา Galant เข้าศูนย์ Mitsubishi ให้เขา Overhaul เกียร์+ซ่อมช่วงล่าง (แน่นอน!!! ทุน "พม.") งานนี้คงจะเกือบ 4 หมื่น เหอๆ แต่ก็ดีกว่าไปกินข้าวลิง อีสานเหนือ ไม่ใช่ที่ทางด้วย

ออฟไลน์ Boonchoo8

• Full Member
  • เมื่อใดคุณหยุดก้าว เมื่อนั้นคุณก็เริ่มถอยหลังแล้ว
แนะนำให้ไปเข้าClub Tiidaดูก่อนว่าเพื่อนๆเขาได้ของแถมอะไรกันบ้าง รถมีปัญหาอะไรบ้าง รอกันนานไหม แล้วค่อยโทรไปตามศูนย์ในกทม ว่าเขาแถมอะไรบ้าง สุดท้ายเอาข้อเสนอที่ดีที่สุดที่ได้มาไปบอกกะศูนย์แถวบ้านว่าเขากล้าสู้ไหม....
แม้แต่เพชร ยังต้องเอามาเจียระไนก่อน จึงจะส่งประกายแวววาวได้
...รถก็ต้องล้าง ต้องขัด ต้องเคลือบ มันจึงจะสวย

ออฟไลน์ vellcap

อย่ารีบมากเลยครับ เดี๋ยวจะเสียใจภายหลัง
แต่ถ้าจะเอา Tiida ผมว่ารุ่น M น่าใช้สุดนะครับ ยิ่งเดินทางไกลด้วย